[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

sthd

Xe lăn
Ơ sao cụ chủ quan thế :))
tất nhiên trừ vài trường hợp đặc biệt.
thực tế thì cụ xem các cháu học chuyên, có cháu nào chuyên Anh rồi đi thì khối A không? còn chuyên toán hay lý thi khối D thì nhiều

coolpix8700

Xe ngựa
thực tế thì cụ xem các cháu học chuyên, có cháu nào chuyên Anh rồi đi thì khối A không? còn chuyên toán hay lý thi khối D thì nhiều
Phần lớn hội học giỏi toán lý có thể sẽ rất giỏi được cả ngoại ngữ, nhưng rất hiếm trường hợp ngược lại nếu không phải là người vốn có năng khiếu tự nhiên tập trung đi học chuyên ngữ!

tratida

Xe container
Nhất trí với cụ quan điểm tiếng Anh chỉ là phương tiện ngôn ngữ mà.
Nhưng nếu trình độ cao đến điểm tuyệt đối 10.0 thì họ là chuyên gia trong lĩnh vực đó rồi và họ hoàn toàn có thể kiếm tiền chỉ bằng trình độ đó.
Cụ nào biết về giáo dục ở các nước nói tiếng Anh cho e hỏi: nếu 1 người Việt có trình độ tiếng Anh đạt điểm tuyệt đối 10.0 thì họ có thể làm những gì khi ở nước đó?
có thể học và hỏi nhanh hơn ạ. Còn làm thì tất nhiên cũng có thể làm nhiều việc như chạy bàn thay vì rửa bát... quan trọng là để đạt được điểm 10 đó, kỹ năng học, tiếp cận, giải quyết vấn đề đúng lịch của nó cũng phải tương đối mới có đầu ra như vậy

omerta77

Xe điện
Ơ khối D có cả toán, anh thì học chuyên toán hay anh thì đều thi đc.
Chứ khối A có toán, lý, hoá thì học chuyên anh điên mà nhảy vào thi làm gì cụ? Cá nhân e cũng chưa thấy học chuyên Lý nhảy sang thi khối D. Chắc là có nhưng cũng cá biệt

sinichit52

Xe container
Phần lớn hội học giỏi toán lý có thể sẽ rất giỏi được cả ngoại ngữ, nhưng rất hiếm trường hợp ngược lại nếu không phải là người vốn có năng khiếu tự nhiên tập trung đi học chuyên ngữ!
Có thể cả 2 cụ đểu đúng ạ. Lớp con em khi thi đầu vào bằng tiếng Anh nhưng cũng có kha khá cháu thi ĐH khối A. Ở lớp có đâu 4 cháu theo CNTT, 1 cháu theo Toán tin, 2 cháu theo hàng không, cá biệt có 2 bạn học YHN. Nên em nghũ học ngoại ngữ chỉ là phương tiện để phục vụ cho chuyên môn mà thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
... Nên em nghũ học ngoại ngữ chỉ là phương tiện để phục vụ cho chuyên môn mà thôi.
Với đại đa số thì đúng là như vậy.
Chỉ có 1 số ngành nghề như phiên dịch (hướng dẫn viên du lịch cũng là 1 dạng phiên dịch), nghiên cứu ngôn ngữ thì ngôn ngữ mới là cần câu cơm chính. Nhưng phiên dịch chuyên ngành lại cần kiến thức chuyên môn, có khi còn cần rất sâu. Chỉ biết giỏi mỗi ngôn ngữ sẽ dịch sai nhiều!

duongphong

Xe container
hs chuyên tự nhiên có thể học thêm TA được
hs chuyên ngữ thì không học thêm tự nhiên được.

mấy bạn chuyên tự nhiên học ngành gì cũng được. mấy bạn chuyên ngữ chỉ kt, tc... thôi
mà đi làm thì bác sĩ, IT, dầu khí... cơ hội kiếm việc và lương cao hơn kt, tc... nhiều
xin visa ở lại Mỹ thì bs, it, kĩ sư... mới có cơ hội
Muốn tồn tại bển thì học khối kỹ thuật còn có cơ hội. Dân châu Á muốn trụ hạng bển thì phải giỏi hơn dân Trắng. Có giỏi hơn nó mấy thuê, kém hơn và bằng nó thì nó thuê làm gì. :D
Thực tế các trường hiện nay là các cháu giỏi toán, lý, hóa thì sẽ học khá tốt môn XH kể cả văn và giỏi TA. Nhưng các cháu học giỏi môn XH thì rất ít học tốt được toán, lý, hóa

sthd

Xe lăn
Muốn tồn tại bển thì học khối kỹ thuật còn có cơ hội. Dân châu Á muốn trụ hạng bển thì phải giỏi hơn dân Trắng. Có giỏi hơn nó mấy thuê, kém hơn và bằng nó thì nó thuê làm gì. :D
Thực tế các trường hiện nay là các cháu giỏi toán, lý, hóa thì sẽ học khá tốt môn XH kể cả văn và giỏi TA. Nhưng các cháu học giỏi môn XH thì rất ít học tốt được toán, lý, hóa
Vâng. đúng vậy.
rất tiếc là nhiều bạn trẻ và nhiều cha mẹ lại cứ nghĩ Anh là đủ!

Không có gì dễ dàng mà có được cả. ngại tư duy, ngại học stem thì đừng mong kiếm việc dễ

ConCuCauKinh

Xe buýt
10 toán 10 lý mà ra nước ngoài ngậm hột thị, thầy giảng ko hiểu thì cũng vứt. Tuy nhiên nếu chỉ chăm chăm tiếng Anh thì hơi cực đoan, nhiều nơi họ xét cả quá trình và điểm cao + tham gia nhiều hoạt động thể thao văn hoá, từ thiện sẽ là điểm cộng đáng giá.

alceste

Xe điện
Anh Cụ thức thời đó ! Nếu bỏ qua các yếu tố cần thì Cháu Cụ đã có yếu tố đủ rồi . Các môn khác làng nhàng thôi là ok .
7.5 không phải ai cũng đạt được đâu cụ , như thế là mừng cho cháu nó rồi . Với trình độ đó đi trợ giảng cũng kiếm được tiền rồi .
Ko có đâu ạ. 7,.5 với các cụ lớn tuổi, là học tiếng Anh ko từ gốc, ít có điều kiện thực hành, sử dụng tiếng Anh thì khó, chứ cũng chỉ bình thường thôi ạ. H các cháu có nhiều kênh tiếp xúc tiếng Anh thì ngày càng nhiều các cháu điểm cao, thậm chí cao hơn. Em gặp nhiều lắm, thậm chí mới lớp 8 thi đã 7.5 rồi ạ. Và thực ra IELTS luyện được mà, vì nó sẽ có những tiêu chí nhất định, mình biết và ôn tập được, có vốn từ vựng là làm tốt.
Nhưng để có 1 nghề nghiệp thì còn phải có kiến thức, kiểu biết nói nhưng nói nội dung gì đấy mới là quan trọng. Còn đi du học mà chỉ mang sở đoản của mình ra đọ với nó (tiếng Anh có 9, em nói thật có ngồi tán gẫu với bọn bản xứ vẫn ko hiểu hết đâu ạ, vì nội dung chúng nó nói những thứ mình ko quen thuộc), và ko có thế mạnh nào khác (như toán, ICT, thậm chí kiến thức xã hội) thì thắng sao được ạ.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Rất hiếm người bằng năng lực bản thân đạt 10 toán với 10 lý lại phải ngậm hột thị, thầy giảng không hiểu như bác viết!
Toán Lý với tiếng Anh nó khác nhau kha khá đấy ạ, em nói thế vì 2 đứa nhà em đều học trường Quốc Tế. Có không nhiều học sinh vừa học giỏi Toán Lý lại tốt cả tiếng Anh, còn kiểu tiếng Anh bập bõm đủ qua môn thì next luôn cụ nhé.

Con bé đầu nhà ông anh ruột bà xã cũng đang được dồn để học EILT.
Em chỉ bảo là như vậy chưa chắc đủ điểm các môn khác.
Riêng tiếng Anh chị em nó vốn có lợi thế vì phụ huynh làm bên ngoại giao nên nếu chúng không theo phụ huynh đi nhiệm kỳ thì ở nhà cũng học trường QT ở CIPUTRA, mỗi năm nay vừa về mới ra trường ngoài. Nhưng cũng vì vậy mà khả năng của nó về các môn khác rất yếu, dù ông ấy định hướng cho học RMIT (mà năm nay nó đã lớp 12 rồi)!
Mấy trường ĐH top đầu ở Việt Nam mấy năm nay toàn tuyển thẳng cho học sinh tốt nghiệp THPT loại giỏi và có chứng chỉ IELST 7.0 đó cụ, thế là nhiều gia đình đầu tư thôi

Cu nhà e chưa lớn, nhưng e muốn thằng cu sau này học và hành luôn, toán thực tiễn, hóa thí nghiệm, lý vận hành thử. Đi thi chắc chắn điểm kém tí cũng dc. Như những cái đạo hàm, kết tủa, ngày xưa e học giỏi mà ko dc thực hành nên giờ cũng chả nhớ. Tiếng anh giao tiếp tốt là được. Các cụ cho e ý kiến với ạ.

traimeo

Xe buýt
Cu nhà e chưa lớn, nhưng e muốn thằng cu sau này học và hành luôn, toán thực tiễn, hóa thí nghiệm, lý vận hành thử. Đi thi chắc chắn điểm kém tí cũng dc. Như những cái đạo hàm, kết tủa, ngày xưa e học giỏi mà ko dc thực hành nên giờ cũng chả nhớ. Tiếng anh giao tiếp tốt là được. Các cụ cho e ý kiến với ạ.
Hahaha, muốn được vậy là cho con đi du học từ cấp ba nhé. Tiếng Anh với người nước ngoài thế nào là tốt hả cụ? Rất khó nói nên nó mới tổ chức ra kỳ thi đánh giá IELTS đấy cụ. Em thấy IELTS test rất kỹ xem bài đọc của nó mà tối mắt mũi luôn. Thi nghe nó kiểm tra từ kỹ năng đánh vần chữ cái, nghe số,.... Nên tốt là cứ không có band nào dưới 6 nhé cụ :)

traimeo

Xe buýt
Giờ các nơi dạy IELTS kiếm không các cụ chứ thấy ai cũng nói ai eo cả.

chemvovan

Xe buýt
Giỏi tiếng Anh thì cũng chỉ như giỏi tiếng Việt thôi, có gì to tát đâu. Ngoài ngôn ngữ thì còn cần cả chuyên môn nữa chứ. Đi học nước ngoài về mà biết nói mỗi tiếng Anh thì cũng vứt.
Quan điểm của em là tiếng Anh chỉ cần ở mức nghe, đọc hiểu. Kỹ năng nói, viết thì chỉ cần ở mức vừa phải, đủ để giao tiếp cơ bản là được.

C0c0

Xe tải
Giỏi tiếng Anh thì cũng chỉ như giỏi tiếng Việt thôi, có gì to tát đâu. Ngoài ngôn ngữ thì còn cần cả chuyên môn nữa chứ. Đi học nước ngoài về mà biết nói mỗi tiếng Anh thì cũng vứt.
Quan điểm của em là tiếng Anh chỉ cần ở mức nghe, đọc hiểu. Kỹ năng nói, viết thì chỉ cần ở mức vừa phải, đủ để giao tiếp cơ bản là được.
Giỏi tiếng Việt làm mấy nghề như copy writer, viết kịch bản thu nhập cao lắm cụ, là nghề khó, sáng tạo, hao tổn trí tuệ.
Nói chung giỏi thứ gì đó cũng là chuyện tốt.

QAZ

Xe container
Bọn trẻ con nhà tôi đều học chuyên ngữ. Hầu hết học sinh chuyên ngữ đều là bọn giỏi về tự nhiên hoặc xã hội, vì đa phần là bọn trượt Ams, trượt chuyên SP. Điểm tổng kết hầu hết >9.0, như thằng nhà tôi xếp bét lớp cũng 8.7.

Còn chuyện thi khối nào, thì tùy ý thích và khả năng của các cháu. Bây giờ học Toán lý thuyết xong ra trường làm cái gì cho đời ?

Tập Lái 2022

Xe tải
Ý cụ trên là chỉ mỗi TA là ko đủ. Muốn làm copy writer hay viết kịch bản gì gì cũng phải học. Tự nhiên làm thế nào đc đâu.
Ko tính mấy thiên tài vung cọ vẽ siêu phẩm, lướt phím đàn ra tuyệt tác, làm bài thơ, bài văn, sáng tác tiểu thuyết chỉ nhờ cảm hứng ( mà cũng pải học vẽ, học nhạc cả.. )
Giờ bảo giỏi mỗi TA thì thà giỏi tiếng Nhật, Hàn ở level thấp hơn còn kiếm gấp đôi.
Tất nhiên, giỏi thứ gì cũng tốt. Nhưng cụ thể như ông anh của tus thì là kiểu méo cần học gì ngoài TA thì chịu :)
Giỏi tiếng Việt làm mấy nghề như copy writer, viết kịch bản thu nhập cao lắm cụ, là nghề khó, sáng tạo, hao tổn trí tuệ.
Nói chung giỏi thứ gì đó cũng là chuyện tốt.