[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

alceste

Xe điện
Ô MAI NHÓT !
Cụ ơi ! Tán thành với Cụ là nhiều cháu đạt điểm cao nhưng để đạt 7,5 cũng là ghê gớm đó Cụ . Vì nó là tổng hợp chứ không đơn thuần là đọc thông viết thạo . Về du học thì Cụ chắc là hiểu 1 điều tiên quyết là muốn giỏi thì phải hiểu được hết nghĩa của giáo viên giảng dậy vì thế theo kinh nghiệm cá nhân của em thì các môn làng nhàng thôi , TA như vậy là đi du học là quá tốt rồi . Còn về phát âm do lỗi dậy ở VN em thấy con em nói là đa số các bạn sang đều phát âm ok mà .
Em đã thi rồi cụ ạ. Và em chỉ luyện trong vòng có 1 tuần thôi, vì đơn giản là nộp 1 hồ sơ cần IELTS, khi chuẩn bị nộp em mới biết, và hồi đó 1 tháng có 1 đợt thi thôi, 14 ngày sau mới có kết quả. Vì vậy phải đk vào đợt gần nhất mà trả được kết quả vào trước hạn nộp hồ sơ, Nên đăng kí thi rồi mượn mấy quyển về ôn rồi đến ngày là thi thôi.

Vì cụ ko trực tiếp thi vào học nên nói với cụ hơi khó giải thích, nhưng tóm lại, để 6,5 thì bài viết chẳng hạn, sẽ cần thể hiện được là mình biết sử dụng passive voice, có relative claúse ko, có if then ko, có idoms ko, có biết dụng các mẫu mệnh đề quan hệ ko, có dùng thể chủ quan không, có dùng danh từ trong câu, articulators, collocations, có 1 số từ vựng thể hiện độ khó, hoặc một số mẫu câu khó không v.v. Họ chấm bài cũng dưạ hệt vào đó, đọc lướt xem có các hiện tượng ngữ pháp đó ko, có thì 0.5 điểm, từ vựng ở mức độ nào, kiêu vậy. Mình lồng ghép vào 1 cách khéo léo khắc có điểm, ít là 6.5 - 7.

Cụ có thể tham khảo https://www.ieltsbuddy.com/ielts-band-7.html
IELTS thì điểm listening và reading thường là cao, chỉ có writing và speaking thường thấp hơn, vì vậy, nếu nghe và đọc được 8.5 - 9 thì viết hay nói kể cả 6- 6.5 thì điểm cũng được kéo lên lắm ạ.

Để ielts viết được 8, thì ngoài những requirement trên, cần sử dụng được từ vựng ở cấp advance hơn, và hoàn toàn có thể học được (thậm chí học thuộc khoảng 100 - 200 từ, rồi sử dụng 1 cách uyển chuyển), 1 bạn nhân viên của em sau khi được em khuyên đã ôn đúng nhưu vậy, kết quả 8.

Em gõ trên đt nên hơi khó search, nhưng trên mạng đầy, cụ có thể search hoặc em sẽ lục lại mấy cái link em gửi cho bạn ý nếu cụ thực sự cần.

Em cũng du học khoảng tầm 5 năm, Âu, Úc đủ cả, nên em đủ hiểu cụ ạ, và em còn hiểu hơn là tiếng Anh ko thì ko đủ, quan trọng hơn là vốn kiến thức nền và hiểu biết nữa cụ ơi. Tiếng Anh ko, kể cả 8-8.5 sang đó em nói thật với cụ chúng nó nc vẫn éo hiểu gì đâu, vì còn idoms, slangs, ngữ điệu, tốc độ, và quan trọng hơn, chúng nó (kể cả sinh viên, thiếu niên nha) nói những thứ vô xa lạ với mình (về văn hoá, giải trí, các sự kiện trong xã hội vì mình ko tiếp cận tới)

Còn các phụ huynh cũng bị cường điệu hoá vụ ôn tập và thi cử thôi, hem thì các trung tâm và các trường bán sachs và chiêu sinh làm sao cụ ơi :D

robertlang8282

Xe tải
Nếu đi du học mà chỉ giỏi mỗi TA là nhầm ạ. Nhầm lớn.
TA chỉ là phương tiện để học.
Có khác gì người Việt ( giỏi Tiếng Việt 10.0 luôn :) ) mà lười/không học thì sẽ dốt Toán, kém Lý, tệ Hoá vì ko hiểu ánh xạ là gì, con lắc lò xo thế nào, nồng độ mol ra sao.
TA nó là phương tiện thôi.
Đây là nhận định chung của tất cả các bác chưa từng thi IELTS.
IELTS không phải là chứng chỉ ngôn ngữ đơn thuần, mà nó còn là chứng chỉ đánh giá tư duy. Con người hơn nhau ở tư duy chứ không phải kiến thức.
Kiến thức có thể học rất đơn giản sau 1-2 năm nhưng tư duy thì cả đời có khi không cải thiện được.
Châu Á muốn học bổng sang tây học thì IELTS 7.5, 8.0 là có học bổng toàn phần rồi. Gần đây có trường đại học lớn như BK cũng bắt đầu tuyển thẳng học sinh có IELTS từ 7.0 thì phải

C0c0

Xe tải
IELTS không phải là chứng chỉ ngôn ngữ đơn thuần, mà nó còn là chứng chỉ đánh giá tư duy. Con người hơn nhau ở tư duy chứ không phải kiến thức.
Kiến thức có thể học rất đơn giản sau 1-2 năm nhưng tư duy thì cả đời có khi không cải thiện được.
Châu Á muốn học bổng sang tây học thì IELTS 7.5, 8.0 là có học bổng toàn phần rồi. Gần đây có trường đại học lớn như BK cũng bắt đầu tuyển thẳng học sinh có IELTS từ 7.0 thì phải
Bác đánh giá IELTS cao quá, bây giờ đầy học sinh cấp 2 đạt được điểm số đó, tư duy của IELTS cũng chỉ ở mức học sinh phổ thông.

Tập Lái 2022

Xe tải
Ủa vậy à. Tôi sống ở xứ lạnh hơn 15 năm mới nghe tư duy và kiến thức đc phân biệt bởi IELTS :)
Nếu đứa cháu của tus đạt đúng tiêu chí của b đưa ra thì đã khỏi cần tus mở thớt trên này.
Bây giờ người ta có 1 khái niệm khá hay " kiến thức nền".

Tập Lái 2022

Xe tải
Em đã thi rồi cụ ạ. Và em chỉ luyện trong vòng có 1 tuần thôi, vì đơn giản là nộp 1 hồ sơ cần IELTS, khi chuẩn bị nộp em mới biết, và hồi đó 1 tháng có 1 đợt thi thôi, 14 ngày sau mới có kết quả. Vì vậy phải đk vào đợt gần nhất mà trả được kết quả vào trước hạn nộp hồ sơ, Nên đăng kí thi rồi mượn mấy quyển về ôn rồi đến ngày là thi thôi.

Vì cụ ko trực tiếp thi vào học nên nói với cụ hơi khó giải thích, nhưng tóm lại, để 6,5 thì bài viết chẳng hạn, sẽ cần thể hiện được là mình biết sử dụng passive voice, có relative claúse ko, có if then ko, có idoms ko, có biết dụng các mẫu mệnh đề quan hệ ko, có dùng thể chủ quan không, có dùng danh từ trong câu, articulators, collocations, có 1 số từ vựng thể hiện độ khó, hoặc một số mẫu câu khó không v.v. Họ chấm bài cũng dưạ hệt vào đó, đọc lướt xem có các hiện tượng ngữ pháp đó ko, có thì 0.5 điểm, từ vựng ở mức độ nào, kiêu vậy. Mình lồng ghép vào 1 cách khéo léo khắc có điểm, ít là 6.5 - 7.

Cụ có thể tham khảo https://www.ieltsbuddy.com/ielts-band-7.html
IELTS thì điểm listening và reading thường là cao, chỉ có writing và speaking thường thấp hơn, vì vậy, nếu nghe và đọc được 8.5 - 9 thì viết hay nói kể cả 6- 6.5 thì điểm cũng được kéo lên lắm ạ.

Để ielts viết được 8, thì ngoài những requirement trên, cần sử dụng được từ vựng ở cấp advance hơn, và hoàn toàn có thể học được (thậm chí học thuộc khoảng 100 - 200 từ, rồi sử dụng 1 cách uyển chuyển), 1 bạn nhân viên của em sau khi được em khuyên đã ôn đúng nhưu vậy, kết quả 8.

Em gõ trên đt nên hơi khó search, nhưng trên mạng đầy, cụ có thể search hoặc em sẽ lục lại mấy cái link em gửi cho bạn ý nếu cụ thực sự cần.

Em cũng du học khoảng tầm 5 năm, Âu, Úc đủ cả, nên em đủ hiểu cụ ạ, và em còn hiểu hơn là tiếng Anh ko thì ko đủ, quan trọng hơn là vốn kiến thức nền và hiểu biết nữa cụ ơi. Tiếng Anh ko, kể cả 8-8.5 sang đó em nói thật với cụ chúng nó nc vẫn éo hiểu gì đâu, vì còn idoms, slangs, ngữ điệu, tốc độ, và quan trọng hơn, chúng nó (kể cả sinh viên, thiếu niên nha) nói những thứ vô xa lạ với mình (về văn hoá, giải trí, các sự kiện trong xã hội vì mình ko tiếp cận tới)

Còn các phụ huynh cũng bị cường điệu hoá vụ ôn tập và thi cử thôi, hem thì các trung tâm và các trường bán sachs và chiêu sinh làm sao cụ ơi :D
Chuẩn.
Em vd 1 cái đơn giản nhất. Nghe tụi lóc chóc tầm 6-9 tuổi nói và viết mình ko hiểu mấy. Vì chúng nó xài ngôn ngữ lóng và update từng giây. Mình ù à ù ờ

intl

Xe tải
Phần lớn “học bổng” có giá trị đều không quyết định dựa vào cái chứng chỉ ngoại ngữ. Khi đã qua mức cut off thì 7.5 hay 8.5 là như nhau, ban xét duyệt hồ sơ không mang ra để cân đo đong đếm xếp hạng.

Còn bác muốn thần thánh hoá mấy bài thi IELTS thì đó là quyền của bác thôi ;)

robertlang8282

Xe tải
Ủa vậy à. Tôi sống ở xứ lạnh hơn 15 năm mới nghe tư duy và kiến thức đc phân biệt bởi IELTS :)
Nếu đứa cháu của tus đạt đúng tiêu chí của b đưa ra thì đã khỏi cần tus mở thớt trên này.
Bây giờ người ta có 1 khái niệm khá hay " kiến thức nền".
bác sống ở sứ lạnh 15 năm chưa chắc bác đã từng thi IELTS. chuyện sống ở sứ lạnh 15 năm giao tiếp tốt khác hoàn toàn với việc bác có thể viết 1 văn bản học thuật đúng văn phạm nên đừng lấy cái 15 năm sứ lạnh ra khè nhau làm gì.

robertlang8282

Xe tải
Phần lớn “học bổng” có giá trị đều không quyết định dựa vào cái chứng chỉ ngoại ngữ. Khi đã qua mức cut off thì 7.5 hay 8.5 là như nhau, ban xét duyệt hồ sơ không mang ra để cân đo đong đếm xếp hạng.

Còn bác muốn thần thánh hoá mấy bài thi IELTS thì đó là quyền của bác thôi ;)
chẳng có học bổng nào mà không dựa vào IELTS để cấp cả. em không thần thánh hóa IELTS, tuy nhiên thực tế chẳng có bạn nào trên 7.5 IELTS mà kém cả.
Có 2 trường hợp xem thường IELTS: 1 là quá giỏi band 8.0 trở lên và ko có band nào dưới 7.5; 2 là chưa từng thi IELTS bao giờ

robertlang8282

Xe tải

Sophia2020

Xe hơi
Cụ thần thánh chứng chỉ ngoại ngữ quá, em giám đốc khối doanh nghiệp nước ngoài đây, tuyển dụng mấy em được mỗi ngoại ngữ giỏi ielts, toefl đầy mình mà vẫn phải cho nghỉ, vì làm việc chả đâu với đâu.

intl

Xe tải
Bác đang đánh đồng giữa điều kiện "cần" và "đủ" ;)). Có ai nói là đi du học không cần chứng chỉ ngoại ngữ đâu, chỉ nói rằng điểm chứng chỉ ngoại ngữ không đánh giá năng lực tư duy của mỗi người, và cũng không có vai trò quyết định trong việc cấp scholarship vì nó chỉ là điều kiện cần. Khi đáp ứng được yêu cầu tối thiểu thì admission board thường không quan tâm đến chứng chỉ ngoại ngữ nữa, vì nó không nói lên được cái gì cả. Nói chữ "thường" ở đây vì có thể tồn tại một số ít ngoại lệ.

Còn chuyện "chẳng có bạn nào trên 7.5 IELTS mà kém cả" thì cũng khó nói, vì chuyện "giỏi" hay "kém" lại còn tùy thuộc vào các hệ quy chiếu khác nhau. Đó là quyền của bác thôi.

chẳng có học bổng nào mà không dựa vào IELTS để cấp cả. em không thần thánh hóa IELTS, tuy nhiên thực tế chẳng có bạn nào trên 7.5 IELTS mà kém cả.
Có 2 trường hợp xem thường IELTS: 1 là quá giỏi band 8.0 trở lên và ko có band nào dưới 7.5; 2 là chưa từng thi IELTS bao giờ

Chỉnh sửa cuối:

cusao

Xe lăn
Giỏi ngoại ngữ là tốt hơn rất nhiều so với không có gì nổi bật. Tuy nhiên, ngoại ngữ chỉ là phương tiện. Giỏi diễn đạt mà không có tri thức thì có ích gì? Cứ hình dung một kẻ hoạt ngôn tiếng mẹ đẻ nhưng không có kiến thức thì hiểu ngay thôi

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đã mất công tìm hiểu thì cụ tìm hiểu rõ ngọn ngành đi. Phần lớn những trường đại học tuyển thẳng IELTS là cho ngành ngôn ngữ Anh, rất ít chỉ tiêu cho ngành khác. Những trường top trên xét tuyển thường kèm điều kiện học bạ.
Như Ngoại thương năm vừa rồi, với học sinh không học hệ chuyên thì để apply ngành không phải ngôn ngữ Anh, điểm trung bình cả 3 năm phải từ 8,5 đồng thời điểm trung bình toán - văn từ 8,8, điểm trung bình toán - lý/ toán - hoá từ 9,0. Còn để apply ngành ngôn ngữ Anh cũng yêu cầu học bạ từ 8,0 trở lên.
Bách khoa kèm yêu cầu học bạ từ 8,0. Quốc gia HN yêu cầu điểm SAT...
Không phải cầm mỗi cái chứng chỉ IELTS mà vào thẳng được đại học trong nước. Trừ những trường hạng bét, vơ bèo vạt tép, 9 điểm 3 môn.

Hoàng Trang

Xe ngựa
bác sống ở sứ lạnh 15 năm chưa chắc bác đã từng thi IELTS. chuyện sống ở sứ lạnh 15 năm giao tiếp tốt khác hoàn toàn với việc bác có thể viết 1 văn bản học thuật đúng văn phạm nên đừng lấy cái 15 năm sứ lạnh ra khè nhau làm gì.
Cụ làm ơn viết đúng văn phạm giúp em:
Chữ cái đầu câu phải viết hoa. "Xứ lạnh" chứ không phải "sứ lạnh".

haivanphe

Xe container
Báo giật tít thôi (chắc theo đơn đặt hàng của các trung tâm ngoại ngữ). Bạn nhà em vừa vào đại học năm vừa rồi, IELTS 8.0 ạ. Ngoài điểm IELTS thì còn một loạt điều kiện khác nữa như: điểm tổng kết 3 năm cấp 3, điểm trung bình các môn trong ban (như Toán - Hóa - Anh, v.v) trong 5 HK gần nhất rồi trộn chung lên lấy từ trên xuống, hết chỉ tiêu thì dừng. Việc IELTS đạt 8.0 - 8.5 mà ko được xét tuyển là chuyển hết sức bình thường nếu điểm các môn cả quá trình học cấp 3 làng nhàng.

Tập Lái 2022

Xe tải
Khè gì đâu bác. Đang nói đến vấn đề biết IELTS không đủ thay thế các kiến thức khác.
Việc không biết/chưa biết IELTS không ảnh hưởng đến học tập, lao động, kiếm sống ở nước ngoài.
P/s : bác viết sai chính tả Tiếng Việt nhưng tôi dám chắc là bác đâu có thất nghiệp hay khó khăn mưu sinh lắm đâu :)

haivanphe

Xe container
Đã mất công tìm hiểu thì cụ tìm hiểu rõ ngọn ngành đi. Phần lớn những trường đại học tuyển thẳng IELTS là cho ngành ngôn ngữ Anh, rất ít chỉ tiêu cho ngành khác. Những trường top trên xét tuyển thường kèm điều kiện học bạ.
Như Ngoại thương năm vừa rồi, với học sinh không học hệ chuyên thì để apply ngành không phải ngôn ngữ Anh, điểm trung bình cả 3 năm phải từ 8,5 đồng thời điểm trung bình toán - văn từ 8,8, điểm trung bình toán - lý/ toán - hoá từ 9,0. Còn để apply ngành ngôn ngữ Anh cũng yêu cầu học bạ từ 8,0 trở lên.
Không phải cầm mỗi cái chứng chỉ IELTS mà vào thẳng được đại học trong nước. Trừ những trường hạng bét, vơ bèo vạt tép, 9 điểm 3 môn.
Cụ này nói chuẩn ạ. Bạn nhà em vừa vào Đại học xong nên em nắm rất rõ. Như bạn nhà em học Y, nếu xét theo hệ tuyển IELTS thì tổng điểm 3 môn Toán - Hóa - Sinh phải đạt 27.5 nữa cơ.

daugau2012

Xe hơi

Cụ ơi cụ cho em xin với ạ. Em cảm ơn cụ nhiều.

robertlang8282

Xe tải
trời ơi. Cụ nghĩ học bạ bây giờ 9.0 nó khó vậy sao? =))
không phải ngẫu nhiên mà bây giờ các trường TOP đều đặt niềm tin vào IELTS hoặc kỳ thi đánh giá năng lực cũng là 1 dạng tương tự "IELTS"