[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

Lọ mọ

Xe buýt
E chia sẻ chút F1 nhà em.từ lớp 1 e đã động viên tập trung học chính là toán .gần như các môn học khác chỉ học để ko yếu quá thôi e ko quan tâm học môn khác thế nào và điểm số ra sao.gấu nó ko đồng tình với quan điểm của em là đã học giỏi toán thì lý hóa sẽ ko bao giờ dốt dc.cháu nó từ cấp 1 đến cấp 3 môn toán đều nhất nhì trường tỉnh và thi học sinh giỏi toán quốc gia dc giải khuyến khích. Rồi vào đh,đỗ khoa toán tin ứng dụng bách khoa hà nội giờ dg tìm học bổng làm tiến sĩ mảng về toán.chốt lại học tốt tiếng anh và toán cực kỳ lợi thế và rất quan trọng.

phunv74

Xe tải
Em cho là ông anh cụ có phần đúng nhiều hơn dựa trên tình hình xã hội hiện nay. Hơn nữa dù nói vậy nhưng thực tế cháu nó vẫn học các môn khác, chỉ là tăng cường English mà thôi.
Các thế hệ trước tiếng Anh kém, nên các cụ nhìn nhận thấy tập trung học tiếng ANh là lợi thế và cho con cái theo hướng đó. Tuy nhiên em nghĩ khó ai biết đc 10-20 năm nữa nó sẽ thế nào, biết đâu khi đó TA là mặt bằng chung rồi thì lại sai hướng.

Em vẫn nghĩ kiến thức nền tảng, kiến thức xã hội và các năng lực bản thân là quan trong, nên vẫn phải cho con cái học đều.

Còn ai đúng ai sai em ko dám nói, để thời gian phán xét thôi ạ.

C0c0

Xe tải

Nhìn phổ điểm thi tốt nghiệp THPT năm vừa rồi thấy số người điểm 9, 10 tiếng Anh phải nói là quá đông. Bây giờ tiếng Anh phổ cập đại trà luôn rồi nên em nghĩ chỉ giỏi tiếng Anh bây giờ không có nhiều lợi thế như trước.

duongphong

Xe container
Đồng ý là cần học 1 chuyên môn để sau ra đời làm việc, nhưng chuyên môn cũng có thể là nghiên cứu ngôn ngữ học, nghiên cứu 1-2 ngoại ngữ mà.
Đối vs nhiều ngành nghề, dốt Toán Lý Hóa cũng chả chết ai, nhưng Văn Sử Địa thì lại ko thể thiếu đối vs người học chuyên môn về ngôn ngữ, ngoại ngữ cũng như với mỗi người sống trong xh nói chung.
Mấy cái ánh xạ , con lắc lò xo, nồng độ mol... gì đó cụ kể ko hề ảnh hưởng tí gì đến kiến thức, chuyên môn cũng như kỹ năng sống của bất kỳ ai (trừ khi họ làm ngành gì liên quan đến mấy thứ đó) :))
Trong khi Văn Sử Địa, Tiếng Việt, Ngoại ngữ, Nghệ thuật thì dốt đặc cán mai =))
Cụ lại nhầm ròi. Em chưa gặp SH/SV nào giỏi Toán, Lý, Hóa, Anh mà lại dốt Văn cả cụ. Có thể các cháu nó không giỏi Văn (không phải mục tiêu), điểm Văn không cao (9-10) thôi. Còn 7 điểm là chuyện bình thường (rất nhẹ nhàng).
p/s; Cụ rảnh vào câu lạc bộ văn thơ. Toàn người làm kỹ thuật thôi nhá :))

coolpix8700

Xe ngựa
...
Nhìn phổ điểm thi tốt nghiệp THPT năm vừa rồi thấy số người điểm 9, 10 tiếng Anh phải nói là quá đông. Bây giờ tiếng Anh phổ cập đại trà luôn rồi nên em nghĩ chỉ giỏi tiếng Anh bây giờ không có nhiều lợi thế như trước.
Bây giờ mà "hello" được với mấy ông tây mũi lõ trên phố cũng chưa chắc đã dọa được mấy chị hay đi xe đạp bới rác đâu!
Có lần cô giúp việc theo giờ liếc màn hình máy tính đang bật ở nhà em hỏi "Ơ! chú cũng đọc cái chuyện này àh?". 1 đoạn truyện ngắn thôi, chẳng nổi tiếng gì đâu!

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại nhầm ròi. Em chưa gặp SH/SV nào giỏi Toán, Lý, Hóa, Anh mà lại dốt Văn cả cụ. Có thể các cháu nó không giỏi Văn (không phải mục tiêu), điểm Văn không cao (9-10) thôi. Còn 7 điểm là chuyện bình thường (rất nhẹ nhàng).
p/s; Cụ rảnh vào câu lạc bộ văn thơ. Toàn người làm kỹ thuật thôi nhá :))
Cần gì vào đâu, vào cái of này toàn các ông viết chính tả ko xong còn bày vẽ văn thơ nai náng :))

Roman

Xe điện
Riêng tiếng anh không thì Có 8.0 cũng không bằng thằng bản xứ đang thất nghiệp.

huyen141292

Xe điện
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
Đó là tư duy tốt, tiếp xúc với thế giới văn minh có lợi hơn chỉ quanh quẩn ao làng. Đào tạo đại học của chúng ta sai bét, vô cùng lệch lạc. Nó thể hiện ở 2 điểm : tỉ lệ tốt nghiệp rồi làm trái ngành nghề cực cao , tỉ lệ sử dụng kiến thức được đào tạo trong công việc quá thấp. Nếu ko giữ lại ở trường thì chả có ai tiếp tục nâng cao kiến thức chuyên ngành của mình trong cuộc sống. Còn việc có đề tài nghiên cứu khoa học thực thụ, có bài báo được các ấn phẩm chuyên ngành của thế giới chọn đăng thì quả là lông phượng sứng lân.

Túm váy lại: "anh bảo vệ cái bằng 1 lần, cái bằng sẽ bảo vệ anh cả đời". Vậy thì bằng cấp nào chả được, chuyên ngữ hay chuyên môn cũng thế

LUXSA2.0

Xe máy
Thế cho nên bằng du học nước ngoài mới rơi giá

Gió_123

Xe tải
Ôi mấy cái bằng IELTS và TOEFL nói chung cứ luyện là thi ra điểm cao các bác ơi. Nhiều cháu cuối cấp 2 do được luyện thi cũng lấy được chứng chỉ 8-8.5 IELTS rồi. Ngoại ngữ chỉ là công cụ thôi ạ. Với việc Google translate càng ngày càng hoàn thiện thì vai trò của ngoại ngữ càng giảm xuống.

Em làm cty NN gần 20 năm. Nói tiếng Anh hay với chuẩn ko có nhiều lợi thế lắm đâu. Quan trọng nhất là tư duy, ý tưởng, cách tiếp cận vấn đề, cách trình bày vấn đề, v.v.. Mà cái này thì ko đơn giản có được chỉ nhờ vào việc luyện thi IELTS đâu ạ. Vì mục tiêu của chứng chỉ là test TA ko phải test kiến thức nên kiến thức nếu có rất là vụn vặt.

Cho nên quan điểm chỉ cần học giỏi TA hay một ngoại ngữ cụ thể theo em là quan điểm rất lạc hậu.

hoang.nguyen

Xe tải
Tiếng A nó phải học toán , khoa học, và tiếng anh trọn bộ =))
Chung là sau các cháu đi làm thì nó thích gì sẽ học nghề đấy thôi cụ:)) nghề chọn người là chính nên e cũng khá thoải mái k áp đặt các con sau này phải làm nghề này nghề nọ:) sau này khi công nghệ AI ngày càng hoàn thiện. Dữ liệu về ngôn ngữ hay các ngành nghề mà phần mềm có thể làm đc thì ngoại ngữ toán học đối với mỗi cá nhân sẽ không còn được coi là lợi thế nữa:)) cố gắng thành công dân có ích cũng đã là khó phết rồi cụ

Tập Lái 2022

Xe tải
Đồng ý là cần học 1 chuyên môn để sau ra đời làm việc, nhưng chuyên môn cũng có thể là nghiên cứu ngôn ngữ học, nghiên cứu 1-2 ngoại ngữ mà.
Đối vs nhiều ngành nghề, dốt Toán Lý Hóa cũng chả chết ai, nhưng Văn Sử Địa thì lại ko thể thiếu đối vs người học chuyên môn về ngôn ngữ, ngoại ngữ cũng như với mỗi người sống trong xh nói chung.
Mấy cái ánh xạ , con lắc lò xo, nồng độ mol... gì đó cụ kể ko hề ảnh hưởng tí gì đến kiến thức, chuyên môn cũng như kỹ năng sống của bất kỳ ai (trừ khi họ làm ngành gì liên quan đến mấy thứ đó) :))
Em ngại up lại bài, cụ làm ơn xem nốt những bài em trong thớt.
Em chỉ biết việc đúng/sai chính tả ko làm ai thất nghiệp hoặc mưu sinh khó khăn. Nên TA cũng chỉ vậy.
Ngại nhất các cụ xem đc page đầu xong quote em.
:)
Nhớ k nhầm là chưa có "cao thủ" Việt Nam nào du học xong trở thành chuyên gia, tiến sĩ ngôn ngữ học, ngữ văn học gì đó. Cũng có thể nhầm :)

Tập Lái 2022

Xe tải
Ôi mấy cái bằng IELTS và TOEFL nói chung cứ luyện là thi ra điểm cao các bác ơi. Nhiều cháu cuối cấp 2 do được luyện thi cũng lấy được chứng chỉ 8-8.5 IELTS rồi. Ngoại ngữ chỉ là công cụ thôi ạ. Với việc Google translate càng ngày càng hoàn thiện thì vai trò của ngoại ngữ càng giảm xuống.

Em làm cty NN gần 20 năm. Nói tiếng Anh hay với chuẩn ko có nhiều lợi thế lắm đâu. Quan trọng nhất là tư duy, ý tưởng, cách tiếp cận vấn đề, cách trình bày vấn đề, v.v.. Mà cái này thì ko đơn giản có được chỉ nhờ vào việc luyện thi IELTS đâu ạ. Vì mục tiêu của chứng chỉ là test TA ko phải test kiến thức nên kiến thức nếu có rất là vụn vặt.

Cho nên quan điểm chỉ cần học giỏi TA hay một ngoại ngữ cụ thể theo em là quan điểm rất lạc hậu.
Em biết mấy ông "soái rau" ở chợ. Nói TA bồi luôn. Chỗ nào khó là vung tay múa chân đúng body language. Có gì cản trở đâu. Đầu óc nhanh, tư duy nhạy bén vẫn sống tốt.
Vấn đề đánh giá nặng nhẹ IELTS nhiều cụ đang nhầm lẫn ở tầm nhìn dẫn đến bên trọng bên khinh.

Với 1 người đang đi làm hay đang ở nước ngoài thì IELTS đúng là 1 công cụ, không đánh giá toàn diện được khả năng của 1 cá nhân. Trong trường hợp này chuyên môn có vai trò quan trọng hơn.

Nhưng với 1 cháu học cấp 3 mà có IELTS cao chứng tỏ cháu ấy có khả năng ngôn ngữ, có khả năng tiếp thu và có tư duy tốt. Và tất nhiên cháu này rất có tiềm năng để tiếp thu kiến thức cao hơn ở bậc đại học. Vì vậy trong trường hợp này bằng IELTS rất có giá trị đối với học sinh và nhà trường.

Các cụ đừng lấy 15 năm Sứ lạnh của mình để so sánh với 1 cháu đang học cấp 3 ở VN nhé. Nếu cụ nào từng ôn luyện thi IELTS thì sẽ thấy 7.5 IELTS ở VN là cả 1 thành quả nỗ lực không ngừng trong nhiều năm đấy
Câu chuyện ở đây là ông anh trai của tus nói ko cần học gì hết. Chỉ cần TA.
Bạn này ko hiểu hay sao ấy nhỉ :)
Ko có kiến thức nền thì lại lên OF cố tình viết Sứ lạnh để chọc người lớn tuổi à b :)
Nghe giọng điệu hằn học sứ lạnh lắm. Cứ như thể dân vương quốc khác hằn học đất thổ :)

Tập Lái 2022

Xe tải
Em ném vào blacklist một chú nhok để đỡ phải bận tâm.

zinhaicau

Xe điện
Em xoá thớt các cụ nhé. Nhiều cụ căng thẳng, dễ mất đoàn kết quá ạ.

sthd

Xe lăn
Chung là sau các cháu đi làm thì nó thích gì sẽ học nghề đấy thôi cụ:)) nghề chọn người là chính nên e cũng khá thoải mái k áp đặt các con sau này phải làm nghề này nghề nọ:) sau này khi công nghệ AI ngày càng hoàn thiện. Dữ liệu về ngôn ngữ hay các ngành nghề mà phần mềm có thể làm đc thì ngoại ngữ toán học đối với mỗi cá nhân sẽ không còn được coi là lợi thế nữa:)) cố gắng thành công dân có ích cũng đã là khó phết rồi cụ
đi làm thì sẽ học thêm những gì cần thiết
khổ nỗi chưa học chuyên môn gì thì lại chả ai thuê đi làm!
:P:P:P

Tuan Can

Xe container
Em xoá thớt các cụ nhé. Nhiều cụ căng thẳng, dễ mất đoàn kết quá ạ.
sao lại xóa ah cụ. Cụ nào vi phạm có adm xử lý. Còn tranh luận thì nhiều chiều. Ai cũng có ý kiến riêng. Em đọc thấy đang vui mà.

zinhaicau

Xe điện
sao lại xóa ah cụ. Cụ nào vi phạm có adm xử lý. Còn tranh luận thì nhiều chiều. Ai cũng có ý kiến riêng. Em đọc thấy đang vui mà.
Vâng, tranh luận xây dựng để thấy đc nhiều góc nhìn là rất hay cụ ạ.