[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

Tuan Can

Xe container
Vâng, tranh luận xây dựng để thấy đc nhiều góc nhìn là rất hay cụ ạ.
thằng cháu cụ nếu có chứng chỉ 7.5 rồi thì quay lại đá hai môn còn lại. Chứng chỉ có hiệu lực 2 năm. Nên năm lớp 12 thi đại học vẫn dùng được. VD nó khối A thì tập trung vào Toán Lý. Đánh thế chắc thắng hơn.

hoang.nguyen

Xe tải
đi làm thì sẽ học thêm những gì cần thiết
khổ nỗi chưa học chuyên môn gì thì lại chả ai thuê đi làm!
:P:P:P
Để đạt mức độ trình nghề nghiệp nào đó cũng cần phải có quá trình. Mới ra đời thì ai cũng như ai mà cụ. Dòng đời xô đẩy thì mới ra công việc được. Bây giờ nhiều cháu nhà giầu mà cụ. Nhiều khi đi làm cho có việc thôi. :))

Lãng khách 179

Xe buýt
Cho nó học tiếng Hàn, Nhật, Trung.... có khi ngon hơn nhiều đấy. Thời đại nào rồi mà còn English.

Tập Lái 2022

Xe tải
Em xoá thớt các cụ nhé. Nhiều cụ căng thẳng, dễ mất đoàn kết quá ạ.
Em thì vẫn theo phương châm rằng TA chỉ là phương tiện. Phải học mới có kiến thức.
Thực tế em gặp nhiều bạn xklđ Nhật, Malaysia. Ngoại ngữ chỉ tạm biết. Nhưng chuyên môn cao nên làm tốt, hết hạn visa còn đc chủ đề nghị gia hạn hợp đồng.
Nếu 1 phụ huynh mà nói : Méo cần học gì, chỉ cần TA => sùng ngoại, hãnh tiến và ảo tưởng sức mạnh thôi.
Nghe cứ như một VD khác : học hành méo, chỉ cần tốt nghiệp cấp 3, xong bố mẹ cho mày đi du học "cho biết đó đây" xong về bố mẹ mở cửa hàng, lập công ty cho mày. Hoặc mua cho cái nhà mặt phố, mở tạp hoá. Cần méo gì học :)

Nhưng ngược lại, em thấy rất nhiều nhà bố mẹ có điều kiện vẫn cho con học hành rất nghiêm túc tại các trường tốt. Dù họ giàu lắm nhưng họ vẫn đánh giá học tập mới là cách đầu tư đúng đắn cho tương lai.
Những thứ như kĩ năng sống, kiến thức chung đc gọi kiến thức nền. Nó được tổng hợp, tích lũy qua việc học ở nhà trường + đọc sách nhiều + hiểu biết xã hội, lịch sử, văn hoá, địa lý ..
Còn việc ở OF cũng như xh có kẻ này kẻ kia thì kệ thôi. Qua một hai câu nói là biết phần nào sự giáo dục và văn hoá cư xử. Nếu ko dạy đc thì blacklist là xong.
K ồn ào. K căng thẳng.

butchikim

Xe ba gác

vihali

Xe container
Biết ngoại ngữ là biết một văn hoá, lối sống và nó sẽ làm tư duy, kiến thức ta tốt lên. Nó là chìa khoá để bước tiếp nên em nghĩ nó quan trọng. Riêng tiếng Anh thì cần biết để tiếp cận được với tri thức nhân loại một cách nhanh nhất. Tuy nhiên nó chỉ là điều kiện cần chứ chưa đủ.

Với em thì ngoại ngữ, toán học, tin học, âm nhạc là những "ngôn ngữ" cần của cuộc sống nên mỗi thứ em chấm mút một tí, kiểu gia vị.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Em ngại up lại bài, cụ làm ơn xem nốt những bài em trong thớt.
Em chỉ biết việc đúng/sai chính tả ko làm ai thất nghiệp hoặc mưu sinh khó khăn. Nên TA cũng chỉ vậy.
Ngại nhất các cụ xem đc page đầu xong quote em.
:)
Nhớ k nhầm là chưa có "cao thủ" Việt Nam nào du học xong trở thành chuyên gia, tiến sĩ ngôn ngữ học, ngữ văn học gì đó. Cũng có thể nhầm :)
Tóm lại ko học toán thì còn nhiều thứ khác, ko có toán cũng ko chết dc (tất nhiên ai thích thành mọt toán cứ việc) :))

meotamthe

Xe cút kít

Năm 2021, sở hữu chứng chỉ IELTS, học sinh có cơ hội tuyển thẳng vào các trường Đại học, Học viện top đầu. Dưới đây là thông tin chi tiết.

23. Học viện Nông nghiệp Việt Nam xét tuyển thẳng với thí sinh có học lực đạt loại khá ít nhất 1 năm tại các trường THPT và có điểm kết quả thi chứng chỉ tiếng Anh quốc tế trình độ IELTS 4.0 điểm, TOEFL iBT 45 điểm, TOEFL ITP 450 điểm, A2 Key (KET) Cambridge English hoặc có một trong các chứng chỉ tin học quốc tế: IC3, ICDL, MOS.
22. Học viện Cảnh sát Nhân dân thực hiện xét tuyển kết hợp chứng chỉ quốc tế (chứng chỉ IELTS Academic hoặc chứng chỉ TOEFL iBT hoặc chứng chỉ HSK) với kết quả học tập THPT.
21. Học viện Báo chí và Tuyên truyền thực hiện 4 phương thức xét tuyển. Trong đó, xét tuyển kết hợp chiếm 20% chỉ tiêu dành cho thí sinh có chứng chỉ quốc tế môn tiếng Anh tương đương IELTS 6.5 trở lên, học lực khá, hạnh kiểm tốt cả 5 học kỳ bậc THPT (không tính học kỳ II năm lớp 12).
20. Đại học văn hóa Hà Nội cộng điểm ưu tiên với thí sinh có chứng chỉ Tiếng Anh quốc tế IELTS từ 5.0 trở lên hoặc tương đương (Cụ thể: TOEFL ITP từ 513 trở lên, TOEFL IBT từ 65 trở lên) và Chứng chỉ còn trong thời hạn 02 năm kể từ ngày dự thi.
19. Học viện Ngoại giao xét tuyển thẳng những thí sinh có điểm trung bình cộng kết quả học tập của 3/5 kỳ học lớp 10, 11 và học kỳ I năm học lớp 12 đạt từ 8 trở lên và có chứng chỉ IELTS academic (hoặc tương đương) đạt từ 7.0 trở lên.
18. Trường Đại học Thương mại tuyên bố với phương thức xét tuyển kết hợp sẽ sử dụng chứng chỉ IELTS Academic, Cambridge, TOEFL iBT cho tất cả ngành (chuyên ngành).
17. Trường Đại học Ngoại thương năm 2021 dự kiến sẽ vẫn giữ 5 phương thức tuyển sinh của năm 2020, trong đó có xét tuyển kết hợp giữa chứng chỉ ngoại ngữ quốc tế và kết quả học tập dành cho thí sinh hệ chuyên và hệ không chuyên; xét tuyển kết hợp giữa chứng chỉ ngoại ngữ quốc tế và kết quả thi THPT.
16. Trường Đại học Kinh tế quốc dân
yêu cầu thí sinh muốn sử dụng phương thức xét tuyển kết hợp cần có chứng chỉ IELTS 5.5; TOEFL ITP 500 trở lên hoặc TOEFL iBT 46 trở lên và đạt ngưỡng đảm bảo chất lượng đầu vào dự kiến từ 20 điểm gồm điểm ưu tiên.
15. Trường Đại học Mở TPHCM ưu tiên xét tuyển thẳng học bạ có chứng chỉ ngoại ngữ, đủ điều kiện xét tuyển theo kết quả học tập THPT (học bạ) và đạt điểm IELTS (hoặc các chứng chỉ khác quy đổi tương đương). Trong đó, các ngành Ngôn ngữ: IELTS 6.0, các ngành còn lại là IELTS 5.5
14. Học viện Phụ nữ Việt Nam thông báo xét tuyển thẳng thí sinh có chứng chỉ tiếng Anh quốc tế còn giá trị sử dụng tính đến ngày xét tuyển, tương đương IELTS 5.5 trở lên.
13. Trường Đại học Kinh tế - luật (ĐH Quốc gia TPHCM) dành 20% chỉ tiêu với chương trình chất lượng cao cho phương thức xét kết quả học THPT và chứng chỉ tiếng Anh quốc tế, trong đó IELTS yêu cầu từ 5.0 trở lên.
12. Trường Đại học Phenikaa thông báo tuyển thẳng những học sinh tốt nghiệp THPT và có chứng chỉ tiếng Anh quốc tế tương đương IELTS từ 5.5 trở lên; đồng thời có tổng điểm trung bình lớp 10, lớp 11 và học kỳ 1 lớp 12 của tổ hợp môn xét tuyển bằng kết quả học tập bậc THPT đạt từ 22.5 điểm trở lên.
11. Đại học Quốc gia Hà Nội
thực hiện xét tuyển các thí sinh có chứng chỉ quốc tế như: Chứng chỉ quốc tế A-Level của Trung tâm Khảo thí Đại học Cambridge, Anh với tổ hợp kết quả 3 môn thi theo các khối thi quy định của ngành đào tạo tương ứng. Theo đó, mức điểm mỗi môn thi đạt từ 60/100 điểm trở lên (tương ứng điểm C, PUM range ≥ 60).
Thí sinh có kết quả trong kỳ thi chuẩn hóa SAT (Scholastic Assessment Test, Hoa Kỳ) đạt điểm 1100/1600 hoặc 1450/2400 trở lên.
Thí sinh có kết quả trong kỳ thi chuẩn hóa ACT (American College Testing) đạt điểm từ 22/36.
Thí sinh có chứng chỉ tiếng Anh IELTS từ 5.5 trở lên hoặc các chứng chỉ tiếng Anh quốc tế tương đương và có tổng điểm 2 môn còn lại trong tổ hợp xét tuyển đạt tối thiểu 12 điểm (trong đó bắt buộc có môn Toán hoặc Ngữ văn).
10. Trường Đại học Bách khoa Hà Nội vừa đưa ra phương án xét tuyển thẳng đối với những thí sinh có chứng chỉ IELTS Academic đạt từ 6.5 trở lên (hoặc tương đương) và có điểm trung bình chung học tập từng năm học lớp 10, 11, 12 đạt 8.0 trở lên.
Nếu đạt những yêu cầu này, thí sinh sẽ được xét tuyển thẳng vào các ngành Ngôn ngữ Anh và Kinh tế quản lý.
9. Trường Đại học Công nghiệp Hà Nội: Thí sinh có điểm trung bình các môn học của từng học kỳ lớp 10, 11, 12 đạt 7 trở lên (với thí sinh tốt nghiệp năm 2021, chỉ tính học kỳ 1 lớp 12) và đáp ứng một trong các điều kiện sau đây thì được đăng ký xét tuyển vào ngành phù hợp với Môn học đoạt giải hoặc Chứng chỉ quốc tế:
Thí sinh đoạt giải Nhất, Nhì, Ba trong kỳ thi học sinh giỏi cấp tỉnh/thành phố môn Toán, Vật lý, Hóa học, Sinh học, Ngữ văn, Lịch sử, Địa lý, Tin học, Tiếng Anh, Tiếng Trung, Tiếng Nhật.
Thí sinh có một trong các chứng chỉ Quốc tế ACT >= 20, SAT >= 1000; Chứng chỉ tiếng Anh quốc tế IELTS Academic >= 5.5, TOEFL iBT >= 50; Chứng chỉ Tiếng Hàn TOPIK >=3; Chứng chỉ tiếng Trung HSK>=3; Chứng chỉ Tiếng Nhật N=<4 (các chứng chỉ phải còn hiệu lực).
Trong đó, nếu đạt 5.5 IELTS sẽ tương đương 8 điểm quy đổi; 6.0 IELTS tương đương 9 điểm quy đổi; IELTS 6.5 - 9.0 tương đương 10 điểm quy đổi.
Tổng chỉ tiêu đối với các thí sinh đoạt giải học sinh giỏi cấp tỉnh/thành phố và thí sinh có chứng chỉ quốc tế dự kiến là 350. Trường sẽ xét từ cao xuống thấp cho tới khi hết chỉ tiêu.
8. Trường Đại học Giao thông Vận tải Hà Nội
thực hiện xét tuyển kết hợp (áp dụng đối với các chương trình tiên tiến, chất lượng cao) đối với những thí sinh có chứng chỉ tiếng Anh (tiếng Pháp) tương đương IELTS 5.0 trở lên (còn hiệu lực đến ngày xét tuyển) và có tổng điểm 2 môn thi THPT năm 2021 thuộc tổ hợp xét tuyển của trường đạt từ 12 điểm trở lên, trong đó có môn Toán và một môn khác không phải Ngoại ngữ.
7. Trường Đại học FPT:
Xét tuyển thẳng ngành Ngôn Ngữ Anh với thí sinh có chứng chỉ tiếng Anh TOEFL iBT từ 80 hoặc IELTS (Học thuật) từ 6.0 hoặc quy đổi tương đương.
6. Học viện Chính sách và Phát triển: Tuyển thẳng thí sinh có chứng chỉ Tiếng Anh quốc tế trong thời hạn (tính đến ngày xét tuyển) đạt IELTS 4.5 trở lên (hoặc tương đương) và có điểm TBC học tập lớp 12 đạt từ 7,0 trở lên.
5. Trường Đại học Mỏ - Địa chất: Tuyển thẳng thí sinh đạt IELTS 4.5, TOEFL iBT 53, TOEFL ITP 450 trở lên và có tổng điểm Toán và một môn khác (trừ tiếng Anh) trong tổ hợp thi tốt nghiệp THPT từ 10 trở lên. Phương thức này lấy 2% tổng chỉ tiêu.
4. Trường Đại học Luật TP.HCM ưu tiên xét tuyển thẳng thí sinh có chứng chỉ Tiếng Anh IELTS đạt điểm từ 5,0 trở lên còn giá trị đến ngày 30.6.2021 và phải có điểm trung bình của 5 học kỳ THPT (trừ học kỳ 2 lớp 12) của 3 môn thuộc tổ hợp đăng ký xét tuyển đạt tổng điểm từ 21 trở lên.
3. Trường Đại học Ngân hàng TPHCM ưu tiên xét tuyển và xét học bạ theo quy chế xét tuyển của trường, áp dụng cho chương trình chất lượng cao và 85 chỉ tiêu Chương trình ĐHCQ Quốc tế song bằng. Thí sinh có IELTS từ 5.0 trở lên.
2. Trường Đại học Sư phạm Kỹ thuật TPHCM: Các ngành đại trà hoặc CLC, điểm trung bình học bạ 5 học kỳ của từng môn theo tổ hợp từ 6,0 trở lên, IELTS từ 5.0 trở lên.
Riêng ngành Sư phạm Tiếng Anh và Ngôn ngữ Anh, điểm trung bình học bạ 5 học kỳ của từng môn theo tổ hợp từ 6,0 trở lên, IELTS từ 6.0 trở lên.
1. Trường Đại học Tôn Đức Thắng ưu tiên xét tuyển theo quy định, thí sinh có chứng chỉ IELTS ≥ 5.0 còn thời hạn trong vòng 2 năm tính đến ngày 1.10.2021 xét tuyển thẳng vào chương trình đại học bằng tiếng Anh.

Smile1102

Xe container
Ôi mấy cái bằng IELTS và TOEFL nói chung cứ luyện là thi ra điểm cao các bác ơi. Nhiều cháu cuối cấp 2 do được luyện thi cũng lấy được chứng chỉ 8-8.5 IELTS rồi. Ngoại ngữ chỉ là công cụ thôi ạ. Với việc Google translate càng ngày càng hoàn thiện thì vai trò của ngoại ngữ càng giảm xuống.

Em làm cty NN gần 20 năm. Nói tiếng Anh hay với chuẩn ko có nhiều lợi thế lắm đâu. Quan trọng nhất là tư duy, ý tưởng, cách tiếp cận vấn đề, cách trình bày vấn đề, v.v.. Mà cái này thì ko đơn giản có được chỉ nhờ vào việc luyện thi IELTS đâu ạ. Vì mục tiêu của chứng chỉ là test TA ko phải test kiến thức nên kiến thức nếu có rất là vụn vặt.

Cho nên quan điểm chỉ cần học giỏi TA hay một ngoại ngữ cụ thể theo em là quan điểm rất lạc hậu.
Em làm cty nc ngoài cũng lâu năm gần bằng cụ, mà em lại thấy TA của em kém là bất lợi cực lớn, nếu TA em ổn khéo em đã qua Mỹ làm rồi cũng nên :D.
Con em cấp 1-2 tập trung TA - đặc biệt chú trọng vì nó dễ theo, Toán - học tốt ở trường, Văn học và khoa học thường thức - tự đọc sách, truyện mẹ mua, nhạc - học từ 5 tuổi tới chán tối thiểu 5 năm, bơi và thể thao nếu thích. Trong đó TA là môn duy nhất đc duy trì học thêm liên tục từ lớp 1 tới khi chán thì thôi (con lớn nhà em học BC tới hết lớp 7).
Nói chung cho tới giờ môn đc đầu tư nhiều, tốn kém và chú trọng nhất là TA ợ, vì nói thật lúc bé học nó dễ vì các môn khác dễ ko tốn nhiều thời gian nên học ngôn ngữ đc là tốt thôi.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Học mỗi tiếng Anh, ko học các môn khác mà chỉ được IELTS 7.5 thì không ổn. 7.5 nghe có vẻ cao nhưng thật ra giờ rất nhiều trẻ đạt được. Chắc chắn ko ổn.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Ielts thì thường dùng bên hệ Anh-Úc
Toefl thì thường hệ Mỹ-Âu

* Level post graduate thì khẳng định luôn với nhau: chỉ giỏi academic writing, thì không thể từ ngành nọ nhẩy sang ngành kia. Ví dụ bà học kiến trúc nhẩy sang master xây dựng là khó; ông học IT nhẩy sang master chế tao máy là ko thể; nói gì đến bà học kiến trúc nhẩy sang master chế tạo máy?

* Với level K12 ai bảo: 'giỏi academic writing sau này học gì cũng đc', thì quá là có nhiều cái sai.

1. Với các ngành nghệ thuật phi vật thể (âm nhạc, thơ ca thể loại tự do, văn học, ..) ko phải cứ học là hay. Học thì đc nhưng ko hay. Mà nghệ thuật mà ko hay thì ai chả học đc, làm đc, vậy academic writing ko giúp ích gì ở đây.

2. Với các ngành nghệ thuật khác, cần sự khéo léo của cơ thể (điêu khắc, hội họa, ca múa, ..). Nếu ko luyện tập, thì academic writing chả liên quan mịa gì.

3. Tương tự với các ngành cần làm nhiều thí nghiệm, bằng cách này hay cách khác, mà ngày xưa hay nói 'học mà chơi, chơi mà học'. Ví dụ, trong hóa hoc: vì sao nước tiểu lại khai - là do NH3 bay hơi, vì sao giấy quì tím đổi mầu ko giống nhau, ..; trong vật lý: lực là gì - là giống như khi ta đẩy 1 vật nặng, lực ly tâm là gì - là giống như bùn đất bắn ra từ bánh xe đang chạy; trong sinh học: sao con cá, con ếch, con gà, mổ ruột vẫn chạy, .. Nếu ko thực hành thì ko hề dễ học, dễ nhớ, sẽ hổng kiến thức cơ bản, như xây nhà không móng. Vậy academic writing chả giúp gì ở đây.

* Bonus thêm, thông thường người ta chia ra 2 loại người: não trái - não phải, khoa hoc - nghệ thuật, vì tạo hóa ko sinh ra trái = phải. Nên thông thường, ko ai 'giỏi cái gì cũng đc'. Nên kết luận, 'giỏi academic writing, sau học gì cũng đc', cũng sai như 'giỏi toán, sau học gì cũng đc'

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Học mỗi tiếng Anh, ko học các môn khác mà chỉ được IELTS 7.5 thì không ổn. 7.5 nghe có vẻ cao nhưng thật ra giờ rất nhiều trẻ đạt được. Chắc chắn ko ổn.
Nhiều như nào ạ? Học sinh hết cấp 2 đạt 7.5 ở HN và SG ko đến 1% chứ chưa nói các thành phố khác và ngoại thành. Hết cấp 3 cũng chỉ các cháu chuyên Anh và 1 số ít được bố mẹ đầu tư chục năm liên tục, tính ở HN và SG cũng ko đến 5% đâu ạ

Smile1102

Xe container
Nhiều như nào ạ? Học sinh hết cấp 2 đạt 7.5 ở HN và SG ko đến 1% chứ chưa nói các thành phố khác và ngoại thành. Hết cấp 3 cũng chỉ các cháu chuyên Anh và 1 số ít được bố mẹ đầu tư chục năm liên tục, tính ở HN và SG cũng ko đến 5% đâu ạ
Chắc nhiều là hơn 1 cụ ạ :D
Nhưng cũng đồng ý là các cháu ở thành phố lớn đc đầu tư nhiều và TA ngày càng tốt hơn.
Em làm IT thấy đội nhân viên mà TA giỏi cũng ko nhiều lắm, mà cty cũng toàn 9x đời cuối.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Nhưng cũng đồng ý là các cháu ở thành phố lớn đc đầu tư nhiều và TA ngày càng tốt hơn.
Em làm IT thấy đội nhân viên mà TA giỏi cũng ko nhiều lắm, mà cty cũng toàn 9x đời cuối.
Nhưng mợ làm IT mà thấy cứ tiếng Anh mà được 7,5 trở lên là được tuyển?

Smile1102

Xe container
Nhưng mợ làm IT mà thấy cứ tiếng Anh mà được 7,5 trở lên là được tuyển?
Đương nhiên ko chỉ TA vì làm IT thì phải biết IT (dù chả cần quá xuất sắc vì bọn đấy ko tới lượt em tuyển đc) nhưng làm IT mà kém TA thì cơ hội mất đi rất nhiều, cho cả cá nhân và cho cty vì học hành, update công nghệ kém hơn, mất cơ hội làm cho đối tác nc ngoài, cty nc ngoài, đi nc ngoài làm việc...
E chưa bao giờ nói TA là đủ, nhưng em đánh giá TA là môn quan trọng nên em đầu tư cho con từ bé, vì nói thẳng chả học TA thì thời gian làm gì, các môn khác cứ theo trên lớp tốt đã đủ thoải mái kiến thức rồi, ko cần đầu tư học thêm khi còn nhỏ, trừ phi muốn thi chuyên. Như con em thi chuyên từ lớp 8 học thêm 1 buổi Toán là okie, mà nói thật nếu nó tự giác học ở lớp tốt thì em nghĩ chả cần học thêm trc lớp 9.
Mà có cụ bảo 7-7.5 cấp 2 đầy với cả TA chả có ích gì thì em thấy không đúng.
Các môn XH học ở lớp thì chán, chủ yếu đối phó, con em học chuyên nên học lệch, mấy môn này ít khi sờ tới. Các môn tự nhiên C2 ko có gì nhiều trừ Toán nhưng cũng ko nặng lắm. Lên cấp 3 định hướng ngành gì thì học cái đó. Ví dụ con em giờ học vẽ tuần 3 buổi, SAT 2 buổi và Toán 1 buổi ngoài học trên lớp.

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Đương nhiên ko chỉ TA vì làm IT thì phải biết IT (dù chả cần quá xuất sắc vì bọn đấy ko tới lượt em tuyển đc) nhưng làm IT mà kém TA thì cơ hội mất đi rất nhiều, cho cả cá nhân và cho cty vì học hành, update công nghệ kém hơn, mất cơ hội làm cho đối tác nc ngoài, cty nc ngoài, đi nc ngoài làm việc...
E chưa bao giờ nói TA là đủ, nhưng em đánh giá TA là môn quan trọng nên em đầu tư cho con từ bé, vì nói thẳng chả học TA thì thời gian làm gì, các môn khác cứ theo trên lớp tốt đã đủ thoải mái kiến thức rồi, ko cần đầu tư học thêm khi còn nhỏ, trừ phi muốn thi chuyên. Như con em thi chuyên từ lớp 8 học thêm 1 buổi Toán là okie, mà nói thật nếu nó tự giác học ở lớp tốt thì em nghĩ chả cần học thêm trc lớp 9.
Mà có cụ bảo 7-7.5 cấp 2 đầy với cả TA chả có ích gì thì em thấy không đúng.
Các môn XH học ở lớp thì chán, chủ yếu đối phó, con em học chuyên nên học lệch, mấy môn này ít khi sờ tới. Các môn tự nhiên C3 ko có gì nhiều trừ Toán nhưng cũng ko nặng lắm. Lên cấp 3 định hướng ngành gì thì học cái đó. Ví dụ con em giờ học vẽ tuần 3 buổi, SAT 2 buổi và Toán 1 buổi ngoài học trên lớp.
Việc học cái gì? làm gì? nó không hẳn là cứ muốn là chúng ta làm được,nó phụ thuộc phần nào ở yếu tố con người và cái họ sẽ học,và nó cũng không đảm bảo là cứ học giỏi là sẽ thành đạt........vvv
Cái chính yếu là khả năng của mỗi người, mỗi cá nhân không giống nhau nên việc bắt chúng phải làm những điều giống nhau thì đó là ý tưởng kém
Hãy coi cái lý lịch anh Lại văn Sâm thì ngoài môn nói ra liệu anh ấy có trồng Dâu nuôi Tằm được không? Nhưng chắc chắn người khác sẽ làm tốt Việc trồng Dâu nuôi Tằm hơn anh Sâm
Vì vậy học cái gì đi nữa nếu học thật giỏi được môn học đó thì nó vẫn là lợi điểm của cá nhân đó dù đôi khi xã hội có thay đổi hoàn cảnh, thì họ vẫn làm tốt cái khả năng của họ vẫn còn hơn là đi học mà chả nhồi vào sọ được cái gì hết.

Từ năm 1975 đến 1981, Lại Văn Sâm học tại Đại học Tổng hợp Tashkent, Liên Xô chuyên ngành ngôn ngữ Hindi chứ không phải chuyên ngành báo chí. Sau đó, ông quyết định về Việt Nam lập nghiệp nhưng gặp không ít khó khăn khi tìm kiếm công việc phù hợp. Ông từng phải quay trở lại Nga để lao động xuất khẩu, làm phiên dịch nhưng sau cùng ông vẫn chọn về nước.
Vấn đề khác là " Năng lực học tập của con người "

1/ TRỰC QUAN (Visual/Spacial) – Những người thuộc nhóm Trực Quan học hiệu quả nhất qua tranh ảnh, đồ vật, môi trường, không gian…
2/ THÍNH GIÁC (Aural/Auditory) – Những người nhóm Thính Giác học hiệu quả nhất qua âm thanh và âm nhạc
3/ NGÔN NGỮ (Verbal/Linguistic) – Những người nhóm Ngôn Ngữ học tốt nhất qua câu từ, lời nói, văn bản
4/ XÚC GIÁC (Physical/Kinesthetic) – Những người thuộc nhóm Xúc Giác học hiệu quả nhất qua việc thực tế, thực hành và trải nghiệm
5/ LOGIC (Logic/Mathematical) – Những người thuộc nhóm Logic học rất nhanh qua tư duy logic và lý luận
6/ XÃ HỘI (Social/Interpersonal) – Những người thuộc nhóm XÃ HỘI học rất nhanh qua tương tác, làm việc nhóm.
7/ ĐỘC LẬP (Solitary/Intrapersonal) – Những người thuộc nhóm Độc Lập học hiệu quả nhất khi tự nghiên cứu, tự học.

Mr. Toàn

Xe điện
Ôi giời. Quan điểm giống hệt 2 mụ chị e. Mỗi lần ngồi nc là chị e cãi nhau. 2 bà chị e cho con học cam từ nhỏ. Hướng đi du học hết ( 1 đứa đi rồi ) .
Science của Cam là nền tảng của SAT đấy, học được thì tư duy không tồi đâu, chưa kể maths bên Cam học căn cơ hơn toán công thức chương trình phổ thônh nhiều, học tốt được thì cũng không phải lo về tư duy