[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

cowboy1982

Xe buýt
Ielts 7.5 thì các môn xã hội khác nó cũng phải khá giỏi trở lênđấy...

Smile1102

Xe container
Việc học cái gì? làm gì? nó không hẳn là cứ muốn là chúng ta làm được,nó phụ thuộc phần nào ở yếu tố con người và cái họ sẽ học,và nó cũng không đảm bảo là cứ học giỏi là sẽ thành đạt........vvv
Cái chính yếu là khả năng của mỗi người, mỗi cá nhân không giống nhau nên việc bắt chúng phải làm những điều giống nhau thì đó là ý tưởng kém
Hãy coi cái lý lịch anh Lại văn Sâm thì ngoài môn nói ra liệu anh ấy có trồng Dâu nuôi Tằm được không? Nhưng chắc chắn người khác sẽ làm tốt Việc trồng Dâu nuôi Tằm hơn anh Sâm
Vì vậy học cái gì đi nữa nếu học thật giỏi được môn học đó thì nó vẫn là lợi điểm của cá nhân đó dù đôi khi xã hội có thay đổi hoàn cảnh, thì họ vẫn làm tốt cái khả năng của họ vẫn còn hơn là đi học mà chả nhồi vào sọ được cái gì hết.

Vấn đề khác là " Năng lực học tập của con người "

1/ TRỰC QUAN (Visual/Spacial) – Những người thuộc nhóm Trực Quan học hiệu quả nhất qua tranh ảnh, đồ vật, môi trường, không gian…
2/ THÍNH GIÁC (Aural/Auditory) – Những người nhóm Thính Giác học hiệu quả nhất qua âm thanh và âm nhạc
3/ NGÔN NGỮ (Verbal/Linguistic) – Những người nhóm Ngôn Ngữ học tốt nhất qua câu từ, lời nói, văn bản
4/ XÚC GIÁC (Physical/Kinesthetic) – Những người thuộc nhóm Xúc Giác học hiệu quả nhất qua việc thực tế, thực hành và trải nghiệm
5/ LOGIC (Logic/Mathematical) – Những người thuộc nhóm Logic học rất nhanh qua tư duy logic và lý luận
6/ XÃ HỘI (Social/Interpersonal) – Những người thuộc nhóm XÃ HỘI học rất nhanh qua tương tác, làm việc nhóm.
7/ ĐỘC LẬP (Solitary/Intrapersonal) – Những người thuộc nhóm Độc Lập học hiệu quả nhất khi tự nghiên cứu, tự học.
Nói thẳng ra định hướng và đầu tư của bố mẹ là một phần, còn lại phụ thuộc vào đứa trẻ. Như em muốn con em học CS mà nó đòi học vẽ em đành chịu nó đây, dù biết là sẽ vất vả tốn kém hơn nhưng thà nó thích nó phấn đấu còn hơn bắt nó theo ý mình rồi nó phụ thuộc vào mình và mất động lực.
Còn lúc bé như em chia sẻ là cho học thêm TA, học đàn là bắt buộc trong 5 năm đầu từ khi 5 tuổi, bơi cũng là môn bắt buộc. Các món khác như vẽ hay thể thao khác đc chọn theo ý thích và khuyến khích học thêm, ngoài ra các môn còn lại học tốt theo chương trình trên lớp là okie, ko bắt buộc học thêm nếm gì trừ phi yêu cầu mẹ cho học.

coolpix8700

Xe ngựa
Ielts 7.5 thì các môn xã hội khác nó cũng phải khá giỏi trở lênđấy...
Chưa chắc bác ạh.
Bé cháu con ông anh vợ vừa thi xong, nó học lớp 12 nên giờ ông ấy đang lo không biết có thể tốt nghiệp được không.
Nhà ông ấy đầu tư tiếng Anh (Eilt) quá muộn!

cowboy1982

Xe buýt
Chưa chắc bác ạh.
Bé cháu con ông anh vợ vừa thi xong, nó học lớp 12 nên giờ ông ấy đang lo không biết có thể tốt nghiệp được không.
Nhà ông ấy đầu tư tiếng Anh (Eilt) quá muộn!
cháu nghĩ: để ôn luyện IELTS 7.5 thì phần Reading (đọc), phần Listening (nghe) thì có thể theo sách, theo mẫu. Nhưng phần Speaking (nói) và phần Writing thì cũng phải có giỏi về bố cục câu, giỏi về kiến thức xã hội nữa thì mới nói và viết được chứ... Chắc cụ nghĩ IELTS 7.5 nó dễ như mấy bà bán hàng trên SAPA à..có những người Việt sống 10 -15 năm ở Mỹ nhưng không học hành nghiêm túc cũng chưa chắc đạt được trình độ trên nhá.

Loitran

Xe tăng
Nói thẳng ra định hướng và đầu tư của bố mẹ là một phần, còn lại phụ thuộc vào đứa trẻ. Như em muốn con em học CS mà nó đòi học vẽ em đành chịu nó đây, dù biết là sẽ vất vả tốn kém hơn nhưng thà nó thích nó phấn đấu còn hơn bắt nó theo ý mình rồi nó phụ thuộc vào mình và mất động lực.
Còn lúc bé như em chia sẻ là cho học thêm TA, học đàn là bắt buộc trong 5 năm đầu từ khi 5 tuổi, bơi cũng là môn bắt buộc. Các món khác như vẽ hay thể thao khác đc chọn theo ý thích và khuyến khích học thêm, ngoài ra các môn còn lại học tốt theo chương trình trên lớp là okie, ko bắt buộc học thêm nếm gì trừ phi yêu cầu mẹ cho học.
Mình là bậc cha mẹ thì cũng nên định hướng nếu có thể và có khả năng.
Tuy nhiên đó chỉ là suy nghĩ bậc cha mẹ, chưa kể có những đứa nó ngược sóng hoàn toàn thì cha mẹ có thể làm gì thay chúng?
Em còn bị cu con lúc nó 16 tuổi choảng lại là mỗi cá nhân khả năng học và nhận biết khác nhau, có người giỏi học viết lách, có người chỉ cần học qua nhìn sự vật xung quanh....vvv và em phải chịu nó đấy vì nó nói trúng,đúng nên mình phải ngồi yên :D giờ nó vào Uni được hơn năm rồi

Một vấn đề nữa là nếu cụ nào nuôi con nhỏ như Kindergarten, Primary school ở nước ngoài sẽ thấy giáo viên bên này họ không đặt nặng họ sẽ dạy cái gì? bản chất chỉ là hướng đạo còn lại trong một giờ nào đó thì một lớp khoảng 20 đứa trẻ thì đứa ra ngoài chơi cát,trồng cây đứa cầm bút tô tô vẽ vẽ giáo viên chỉ đi xung quanh khuyến khích, chỉ bảo thêm nếu thấy cần
Em thấy giáo viên họ bên này cách họ dạy khác mình nhiều

Smile1102

Xe container
Mình là bậc cha mẹ thì cũng nên định hướng nếu có thể và có khả năng.
Tuy nhiên đó chỉ là suy nghĩ bậc cha mẹ, chưa kể có những đứa nó ngược sóng hoàn toàn thì cha mẹ có thể làm gì thay chúng?
Em còn bị cu con lúc nó 16 tuổi choảng lại là mỗi cá nhân khả năng học và nhận biết khác nhau, có người giỏi học viết lách, có người chỉ cần học qua nhìn sự vật xung quanh....vvv và em phải chịu nó đấy vì nó nói trúng,đúng nên mình phải ngồi yên :D giờ nó vào Uni được hơn năm rồi

Một vấn đề nữa là nếu cụ nào nuôi con nhỏ như Kindergarten, Primary school ở nước ngoài sẽ thấy giáo viên bên này họ không đặt nặng họ sẽ dạy cái gì? bản chất chỉ là hướng đạo còn lại trong một giờ nào đó thì một lớp khoảng 20 đứa trẻ thì đứa ra ngoài chơi cát,trồng cây đứa cầm bút tô tô vẽ vẽ giáo viên chỉ đi xung quanh khuyến khích, chỉ bảo thêm nếu thấy cần
Em thấy giáo viên họ bên này cách họ dạy khác mình nhiều
Vâng giờ nó đặt đâu mình ngồi đó, học giỏi đc cái gì là tốt cái đó, chỉ mong có cái chúng yêu thích lành mạnh là đc. Còn những thứ khác duy trì mức tốt nhất có thể thôi.
Em cũng thích con học kiểu trải nghiệm, khám phá và tư duy.
Em ko cho đi học thêm một phần sợ nó thành thói quen thích theo lối mòn ăn sẵn học vẹt (kể cả toán), thay vì nhồi học thêm thì cố gắng động viên chúng nó tự đọc sách, đi chơi thì cố khám phá kiểu bảo tàng hay thiên nhiên...
Mà con lớn nhà em cũng vẫn ì lắm, giờ thấy hơi lười nghĩ rồi :(

coolpix8700

Xe ngựa
cháu nghĩ: để ôn luyện IELTS 7.5 thì phần Reading (đọc), phần Listening (nghe) thì có thể theo sách, theo mẫu. Nhưng phần Speaking (nói) và phần Writing thì cũng phải có giỏi về bố cục câu, giỏi về kiến thức xã hội nữa thì mới nói và viết được chứ... Chắc cụ nghĩ IELTS 7.5 nó dễ như mấy bà bán hàng trên SAPA à..có những người Việt sống 10 -15 năm ở Mỹ nhưng không học hành nghiêm túc cũng chưa chắc đạt được trình độ trên nhá.
Không dễ, nhưng luyện theo mẫu cách thi là được.
Đang nói về đứa cháu, kết quả tốt nghiệp của nó mấy tháng nữa sẽ có thôi. Cả nhà vẫn hy vọng là nó tốt nghiệp, vì KQ văn hóa (các môn khác) vừa rồi không tốt lắm.
Còn chỉ học làng nhàng, không quá chú ý mà không luyện cách thi chắc chỉ như con bé út vừa xong: 5,9. Thi xong nó mới bảo tiếc là năm lớp 11 nó không luyện để thi chứng chỉ. Nếu làm chứng chỉ chắc vừa rồi nó có nhiểu lựa chọn hơn sau khi tốt nghiệp phổ thông!

Loitran

Xe tăng
Vâng giờ nó đặt đâu mình ngồi đó, học giỏi đc cái gì là tốt cái đó, chỉ mong có cái chúng yêu thích lành mạnh là đc. Còn những thứ khác duy trì mức tốt nhất có thể thôi.
Em cũng thích con học kiểu trải nghiệm, khám phá và tư duy.
Em ko cho đi học thêm một phần sợ nó thành thói quen thích theo lối mòn ăn sẵn học vẹt (kể cả toán), thay vì nhồi học thêm thì cố gắng động viên chúng nó tự đọc sách, đi chơi thì cố khám phá kiểu bảo tàng hay thiên nhiên...
Mà con lớn nhà em cũng vẫn ì lắm, giờ thấy hơi lười nghĩ rồi :(
Đứa đầu con trai thì hơi lười, đứa thứ 2 nhà em lớp 9 thì vẫn học thêm Enlish, Maths nhưng là tự nó muốn một phần,Em luôn nói thẳng với chúng là không ép học, kỳ nghỉ là 100% nghỉ, không học còn nếu tự học thì sẽ động viên khuyến khích
Vì em tự nghĩ là không muốn con mình nó trở thành "siêu nhân" miễn học tử tế sau này có công việc tự lo cho bản thân ngon lành là đạt.Còn lỡ sau này nó có là Ông nọ Bà kia hay không? thì coi như là số trời bắt nó phải vậy thì dáng mà chịu hehehe
Em thích lối suy nghĩ của tụi nhỏ bên này hơn, và chúng thường lành tính hơn, dù đôi khi mình cũng muốn nhét chút láu cá vào đầu chúng nhưng không được cụ à :))

Gió_123

Xe tải
Em làm cty nc ngoài cũng lâu năm gần bằng cụ, mà em lại thấy TA của em kém là bất lợi cực lớn, nếu TA em ổn khéo em đã qua Mỹ làm rồi cũng nên :D.
Vậy có khi do số bác đấy ạ. :P

Ý của em ko phải nói là hoàn toàn ko cần ngoại ngữ nhưng nó chỉ là điều kiện đủ thôi. Mà ngoại ngữ í mà, theo em là cái dễ học nhất. Mình cày tập trung thì 2 năm là ngon luôn. Nhất là khi đã giỏi rất nhiều thứ khác. :)

Smile1102

Xe container
Đứa đầu con trai thì hơi lười, đứa thứ 2 nhà em lớp 9 thì vẫn học thêm Enlish, Maths nhưng là tự nó muốn một phần,Em luôn nói thẳng với chúng là không ép học, kỳ nghỉ là 100% nghỉ, không học còn nếu tự học thì sẽ động viên khuyến khích
Vì em tự nghĩ là không muốn con mình nó trở thành "siêu nhân" miễn học tử tế sau này có công việc tự lo cho bản thân ngon lành là đạt.Còn lỡ sau này nó có là Ông nọ Bà kia hay không? thì coi như là số trời bắt nó phải vậy thì dáng mà chịu hehehe
Em thích lối suy nghĩ của tụi nhỏ bên này hơn, và chúng thường lành tính hơn, dù đôi khi mình cũng muốn nhét chút láu cá vào đầu chúng nhưng không được cụ à :))
Vâng, em cũng chỉ mong nó nuôi đc thân mức trung lưu là đc, chả cần hơn cụ ạ. Tham vọng nhiều lại vất ra.
Mà con em ở VN nhưng cũng ngây thơ lắm cụ ơi, vì có va chạm mấy đâu. Học thì toàn lớp chọn, chuyên, gia đình thì toàn đi làm thuê ăn lương lành mạnh nên nó cũng chả tiếp xúc gì mấy. Con em nó chả quan tâm ng khác thế nào đâu, hoàn toàn ko có tính ganh đua luôn ấy cụ.

Smile1102

Xe container
Vậy có khi do số bác đấy ạ. :P

Ý của em ko phải nói là hoàn toàn ko cần ngoại ngữ nhưng nó chỉ là điều kiện đủ thôi. Mà ngoại ngữ í mà, theo em là cái dễ học nhất. Mình cày tập trung thì 2 năm là ngon luôn. Nhất là khi đã giỏi rất nhiều thứ khác. :)
Để làm thuê cty nc ngoài ở VN thì dễ, tiếng Anh phọt phẹt như em vẫn làm tốt, em cũng làm CM or Director cho cty nc ngoài ở VN rồi nhưng mà nếu muốn sang HQ của cty nhớn thì TA phải cực ngon cụ ạ. Tiếc dưng mà vì vẫn sống tốt ở VN nên lười học, thành ra em cho con em học từ bé cho nó đỡ lười, tới lúc hết phổ thông là TA cũng hòm hòm rồi, chứ đợi đến lúc đi làm như em lại chả buồn học.

C0c0

Xe tải
Em xem nhưng bài nói speaking 9.0 trên YouTube, kiến thức khá đơn giản không phức tạp. Nếu cho học sinh cấp 2, cấp 3 người bản xứ ôn tập IELTS thì hầu hết mọi học sinh đều có thể đạt 8.0 trở lên.

deathmetal

Xe tải
Con em năm nay lên lớp 6. Tiếng Anh kém quá mặc dù 5 năm cấp 1 cho học đủ thứ trung tâm. Giờ muốn xiết lại thì theo các cụ nên như thế nào ạ? Cháu nó chỉ nói đc mấy câu đơn giản, từ mới cũng ko biết mấy và ngại học. E rất muốn tìm một nơi lâu dài có thể kéo trình của cậu lên, kể cả học lại từ đầu cũng đc, ko biết tầm này có bị muộn quá ko nữa. Mục tiêu của e cũng giống các cụ trên này, sau có thể xin học bổng đi học bên bển cho đời nó khác đi.

Smile1102

Xe container
Con em năm nay lên lớp 6. Tiếng Anh kém quá mặc dù 5 năm cấp 1 cho học đủ thứ trung tâm. Giờ muốn xiết lại thì theo các cụ nên như thế nào ạ? Cháu nó chỉ nói đc mấy câu đơn giản, từ mới cũng ko biết mấy và ngại học. E rất muốn tìm một nơi lâu dài có thể kéo trình của cậu lên, kể cả học lại từ đầu cũng đc, ko biết tầm này có bị muộn quá ko nữa. Mục tiêu của e cũng giống các cụ trên này, sau có thể xin học bổng đi học bên bển cho đời nó khác đi.
Ko bao giờ là muộn cụ ạ. Theo em đi học đâu chỉ học 1 nơi thôi ạ, và ko nên sốt ruột, ngoại ngữ cũng phải mưa dầm thấm lâu.
Như con em học ILA 3 năm và Hội đồng Anh 4 năm (do chuyển nhà nên bắt buộc chuyển chỗ). Em chưa bao giờ tính hiệu quả của khoản đầu tư này, cứ cho đi đc chữ nào thì đc thôi
Tuy nhiên cũng khá tốn kém ạ, tầm 4-5tr tháng.
Ps: em cho đi học vì em nghĩ TA cũng cần và cũng hay khi trẻ con biết thêm ngôn ngữ chứ chưa bao giờ nghĩ nod làm thay đổi cuộc đời con em cả :D

Loitran

Xe tăng
Vâng, em cũng chỉ mong nó nuôi đc thân mức trung lưu là đc, chả cần hơn cụ ạ. Tham vọng nhiều lại vất ra.
Mà con em ở VN nhưng cũng ngây thơ lắm cụ ơi, vì có va chạm mấy đâu. Học thì toàn lớp chọn, chuyên, gia đình thì toàn đi làm thuê ăn lương lành mạnh nên nó cũng chả tiếp xúc gì mấy. Con em nó chả quan tâm ng khác thế nào đâu, hoàn toàn ko có tính ganh đua luôn ấy cụ.
Gần mực thì đen... xã hội như nồi lẩu, giữ được gia cảnh vậy là tốt rồi,

fanmu1234

Xe container
Đúng thế. Em trước cũng là du học nhưng đến giờ em nghĩ sau này cũng ko việc gì cho con em đi du học tự túc làm gì nếu kinh tế không quá thừa thãi. Đi du học tự túc thì phần nhiều đều là loại học hành làng nhàng, nên sang đấy cũng chỉ dám học những ngành đơn giản, không quá khó, học khó quá thì không học được. Học xong tỷ lệ được ở lại cũng không nhiều, đều về nước. Mà mấy ngành liên quan đến kinh tế...thì trong học trong nước giờ cũng không thua ai. Gia đình có điều kiện thì bơm vốn cho tự làm ăn thì còn đỡ, chứ lại cho con học xong thì hết tiền rồi nó phải theo chu trình tự nộp CV tự xin việc, ăn lương bằng đội học trong nước thì em thấy quá lãng phí. Tiền đi du học đấy thì cứ cho học trong nước, sau cho nó có 1 khoản để làm ăn còn tốt hơn vạn lần.
Nói đến chuyện đầu tư cho việc học, có 1 chuyện vui như sau:

1 con bé tên A tốt nghiệp ĐH VN, làm cho Tây, dành dụm tiền mua 1 miếng đất gần 1 tỷ cách đây 15 năm ở Thủ Đức.

Mê nước Anh quá nên bán miếng đất năm 2007 để mang chồng, con sang Anh học thạc sĩ gần 2 năm. Sau đó về VN vẫn làm cho Tây, lương bây giờ nghe đâu 2-3 ngàn USD gì đó.

Hôm qua con em họ của em Đt cho con bé A, chúc tết bá A rồi nói chuyện làm ăn, đất cát, cổ phiếu gì đó, con bé A cứ tiếc mãi, bé A bảo nếu không bán đất để đi Anh, thì bây giờ miếng đất của nó hơn 10 tỷ =))=))=))

Smile1102

Xe container
Gần mực thì đen... xã hội như nồi lẩu, giữ được gia cảnh vậy là tốt rồi,
Đc cả hai bên gia đình, từ ông bà nội ngoại trở xuống và
bạn bè em cũng same same vậy, phần lớn làm giáo sư dạy đại học hoặc làm công ăn lương như nhà em nên môi trường quá đơn thuần. Ở VN thì hơi ngố. Mà đến em và bạn em cũng cảm thấy mình không hợp thời cụ ạ, khi giữ tính chính trực và tự tôn cá nhân quá cao nên thường mất cơ hội phát triển hoặc kiếm tiền.

Loitran

Xe tăng
Đc cả hai bên gia đình, từ ông bà nội ngoại trở xuống và
bạn bè em cũng same same vậy, phần lớn làm giáo sư dạy đại học hoặc làm công ăn lương như nhà em nên môi trường quá đơn thuần. Ở VN thì hơi ngố. Mà đến em và bạn em cũng cảm thấy mình không hợp thời cụ ạ, khi giữ tính chính trực và tự tôn cá nhân quá cao nên thường mất cơ hội phát triển hoặc kiếm tiền.
Nếu em quay về VN cơ hội kiếm sống chắc cũng tốt,nhưng em không vì mình không thích luồn cúi quỵ lụy,nhờ vả xin sỏ
Em có cái small business bên này mà 13 năm chưa hề phải gặp mặt bất kỳ tay công chức nào bên này cả " không biết họ là ai luôn "
Những đứa ngố ngố tốt nhất nhét nó qua bển, con em cũng dạng vậy cả :D

Gió_123

Xe tải
Để làm thuê cty nc ngoài ở VN thì dễ, tiếng Anh phọt phẹt như em vẫn làm tốt, em cũng làm CM or Director cho cty nc ngoài ở VN rồi nhưng mà nếu muốn sang HQ của cty nhớn thì TA phải cực ngon cụ ạ. Tiếc dưng mà vì vẫn sống tốt ở VN nên lười học, thành ra em cho con em học từ bé cho nó đỡ lười, tới lúc hết phổ thông là TA cũng hòm hòm rồi, chứ đợi đến lúc đi làm như em lại chả buồn học.
Chắc tùy đó bác ạ. Như tập đoàn em em thấy nhiều người TA cũng vừa phải thôi ạ. Nhưng bảo là xuất sắc thì không á, vẫn lên vị trí regional global bình thường ạ.

Và như em nói đó. TA ko phải là rocket science gì, muốn là học được. Người đã có đủ nền tảng kiến thức kĩ năng tư duy ý tưởng để lên được vị trí cao thì mấy cái TA chỉ là vấn đề có thích hay ko thích. Như trường hợp của bác, em nghĩ là vì thời điểm đó, bác thiếu động lực để đuổi theo cơ hội đó thôi.

Cơ bản cái mình nói là cái gì, có đáng để ngta phải nghe hay ko. Chứ ko ai nghe một người vì nói TA chuẩn hay phát âm hay cả. Vì có chuẩn hay hay mấy thì cũng so thế quái nào với bọn native speakers được, đúng ko ạ?

Quan trọng trong giáo dục thế hệ mới, mình cần biết rõ cái gì là ưu tiên quan trọng nhất, cái gì nên là phụ trợ. Có thể các cháu mới đi xa được.

Riêng cá nhân em, nhìn về tương lai 10-20 năm nữa, em lại cho rằng, lợi thế cạnh tranh của cá nhân nằm ở các kiến thức và am hiểu sâu sắc về văn hóa lịch sử dân tộc. Khi thế giới ngày càng phẳng đét và mạng XH phát triển vượt bậc, thì sự khác biệt nằm ở national/cultural identity (em chưa nghĩ ra cụm từ Việt cho chuẩn). Cũng có thể là do em đang nhìn vào tầng lớp tri thức hàng đầu XH nhiều hơn là đại chúng.

Website
www.otofun.net
Không dễ, nhưng luyện theo mẫu cách thi là được.
Đang nói về đứa cháu, kết quả tốt nghiệp của nó mấy tháng nữa sẽ có thôi. Cả nhà vẫn hy vọng là nó tốt nghiệp, vì KQ văn hóa (các môn khác) vừa rồi không tốt lắm.
Còn chỉ học làng nhàng, không quá chú ý mà không luyện cách thi chắc chỉ như con bé út vừa xong: 5,9. Thi xong nó mới bảo tiếc là năm lớp 11 nó không luyện để thi chứng chỉ. Nếu làm chứng chỉ chắc vừa rồi nó có nhiểu lựa chọn hơn sau khi tốt nghiệp phổ thông!
Thứ 1 là không có điểm IELTS 5.9 cụạ. Cá nhân em thấy thiếu tiếng Anh là1 bất lợi rất lớn và ngoài các kiến thức cơ bản về Toán, Hóa, Văn ra, nếu không có năng khiêu gì đặc biệt thì các con RẤT nên học tiếng Anh.Ôn thi như cụ nói không đơn giản như vậy đâu ạ. Em tin nếu không học tử tế và có kiến thức cơ bản thì có ôn 30 năm cũng vẫn nhàng nhàng 5-6. cụ nhé. Em cũng Speaking 7. với 7.5 đây và em học tiếng Anh từ 1992, làm đủ từ doanh nghiepj trong nước và nước ngoài hơn 2 chục năm nay nên em nghĩ em đủ tư cách nói về chuyện học ngoại ngữ ạ ;)