[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

maitung

Xe buýt
Giỏi tiếng Anh thì cũng chỉ như giỏi tiếng Việt thôi, có gì to tát đâu. Ngoài ngôn ngữ thì còn cần cả chuyên môn nữa chứ. Đi học nước ngoài về mà biết nói mỗi tiếng Anh thì cũng vứt.
Quan điểm của em là tiếng Anh chỉ cần ở mức nghe, đọc hiểu. Kỹ năng nói, viết thì chỉ cần ở mức vừa phải, đủ để giao tiếp cơ bản là được.
ít bạn đi du học chỉ để học tiếng Anh lắm cụ ạ. nếu cụ chứng tỏ đc khả năng của mình thì hoàn toàn có thể nhảy sang học tất cả các ngành.... còn nếu tiếng anh của cụ chỉ ở mức giao tiếp cơ bản thì chỉ đủ để đi du lịch chém gió thôi chứ ko la,f việc đc với người nước ngoài đâu ạ

ca_kiem

Xe container
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
Thứ nhất cụ đừng tin ông anh cụ nói gì
Thứ hai ông ý nói đầu tư tiếng anh thôi là ko phải đâu… hay nói chính xác các môn khác đầu tư kém 1 tẹo. Ông ý đã lo xa ielts 7.5 thì đã tính hết rồi mặc dù lúc nào cũng nói “ Anh để cho cháu tự học, có học thêm gì đâu” nhưng thực chất học thêm 1 đống… kể cả SAT I, SAT II, ACT..

chemvovan

Xe buýt
ít bạn đi du học chỉ để học tiếng Anh lắm cụ ạ. nếu cụ chứng tỏ đc khả năng của mình thì hoàn toàn có thể nhảy sang học tất cả các ngành.... còn nếu tiếng anh của cụ chỉ ở mức giao tiếp cơ bản thì chỉ đủ để đi du lịch chém gió thôi chứ ko la,f việc đc với người nước ngoài đâu ạ
Không biết cụ làm nghề gì, còn mình làm IT, khả năng đọc tài liệu tiếng Anh thì không ngán, và hầu như kiến thức cần để làm nghề đều bằng tiếng Anh cả. Còn khả năng giao tiếp và viết tiếng Anh (để chat skype với người ta) thì ở mức cơ bản, vẫn thấy làm việc suôn sẻ. Mình đã có những thời gian công tác ngắn ngày ở Singapore, Myanmar và không gặp vấn đề gì khi nói chuyện với những người khác bằng tiếng Anh.

Còn hiện tại thì làm việc ở Việt Nam nhưng thường xuyên phải trao đổi công việc với mấy anh Nga ngố qua skype, công việc vẫn hoàn toàn thông suốt. Nhiều câu khó, cứ gõ tiếng Việt vào Google Translate để dịch. Giờ tool dịch của google dịch ngon lắm, không ngu xi như hồi ngày xưa đâu.

maitung

Xe buýt
Không biết cụ làm nghề gì, còn mình làm IT, khả năng đọc tài liệu tiếng Anh thì không ngán, và hầu như kiến thức cần để làm nghề đều bằng tiếng Anh cả. Còn khả năng giao tiếp và viết tiếng Anh (để chat skype với người ta) thì ở mức cơ bản, vẫn thấy làm việc suôn sẻ. Mình đã có những thời gian công tác ngắn ngày ở Singapore, Myanmar và không gặp vấn đề gì khi nói chuyện với những người khác bằng tiếng Anh.

Còn hiện tại thì làm việc ở Việt Nam nhưng thường xuyên phải trao đổi công việc với mấy anh Nga ngố qua skype, công việc vẫn hoàn toàn thông suốt. Nhiều câu khó, cứ gõ tiếng Việt vào Google Translate để dịch. Giờ tool dịch của google dịch ngon lắm, không ngu xi như hồi ngày xưa đâu.
vâng ạ. với trường hợp của cụ thì e sai rồi. cụ với đối tác của cụ có may mắn là có chung ngôn ngữ it còn rất nhiều người em biết mặc dù đc đào tạo bài bản và có kinh nghiệm làm việc lâu năm ở các dự án nước ngoài nhg vẫn bị sếp chê là ko hiểu TA của bịn mày kiểu gì, viết báo cáo ko thể hiểu được :(

barrios5116

Xe tải
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
Em thấy ở VN còn có danh thần đồng tiếng anh. Hơi choáng. Dù ở VN học giỏi tiếng Anh mức nào thì cũng ko khá hơn học sinh trung bình ở Anh hay Mỹ.
Em quan điểm thì TA chỉ là phương tiện
Gốc vẫn là các môn cơ bản khác.
Học lớp 11 mà Ielts 7.5 là quá ngon rồi. Đi tây du học về ngôn ngữ anh về nước dạy học chả hái ra tiền à? :D
Quan điểm tập trung học TA là quá chuẩn, tầm nhìn đi trước thời đại đó

Mấy môn kia trừ khi đi theo khoa học còn lại phí thời gian vô cùng

Yeuaibaygio

Xe container
Thứ nhất cụ đừng tin ông anh cụ nói gì
Thứ hai ông ý nói đầu tư tiếng anh thôi là ko phải đâu… hay nói chính xác các môn khác đầu tư kém 1 tẹo. Ông ý đã lo xa ielts 7.5 thì đã tính hết rồi mặc dù lúc nào cũng nói “ Anh để cho cháu tự học, có học thêm gì đâu” nhưng thực chất học thêm 1 đống… kể cả SAT I, SAT II, ACT..
Em cũng thấy thế là hơn khối cháu rồi. Các cụ cứ so sánh với đứa giỏi cả toán, lý, hóa lại giỏi cả tiếng Anh (rất hiếm) mà không nhìn xuống, còn đầy cháu dốt toàn diện.
Nếu cháu có năng khiếu ngoại ngữ, tiếng Anh tương đối rồi thì học thêm 1 ngoại ngữ nữa (Trung, Nhật, Hàn) cộng thêm EQ ổn là khá yên tâm.

Sophia2020

Xe hơi
Rất hiếm người bằng năng lực bản thân đạt 10 toán với 10 lý lại phải ngậm hột thị, thầy giảng không hiểu như bác viết!
Em đồng ý với bác cái này, bạn bè em gồm cả chuyên toán lẫn anh. Mấy bạn giỏi toán vào đại học mất đúng 2-3 năm luyện thêm là vượt dân Anh chính hiệu. Cộng thêm chuyên môn nữa sau này đều thành công hơn khá là nhiều.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nhất nghệ tinh nhất thân vinh cụ ạ. IELTs 7.5 em nghĩ là tương đương với cử nhân chuyên ngành tiếng Anh rồi đó.

coolpix8700

Xe ngựa
Nhất nghệ tinh nhất thân vinh cụ ạ. IELTs 7.5 em nghĩ là tương đương với cử nhân chuyên ngành tiếng Anh rồi đó.
2 thứ này khác nhau hoàn toàn, đừng bao giờ lẫn lộn.
Nếu muốn tự huyền thì so với hội cử nhân mua bằng thôi!

Chỉnh sửa cuối:

Sheldon

Xe buýt
Tiếng Anh chỉ là phương tiện. Đi du học họ chỉ yêu cầu đủ mức để theo học (ví dụ TOEFL 80 hay IELTS 6). Ông có IELTS 9 với TOEFL 120 cũng chả để làm gì. Các kiến thức khác mới là quan trọng và là tiêu chí để cấp học bổng.
Em có mấy đứa bạn tiếng Anh nghe nói chỉ bập bõm, nhưng kiến thức kỹ thuật chuyên môn giỏi. Vẫn học lên được TS, sau ra xin được việc lương cao ở Mỹ với Anh.

Em giờ cũng chả biết nồng độ mol nó là cái gì. Nhưng nếu cụ hỏi thì em sẽ tìm đc câu giả nhời trong nửa phút kém 20 giây ^^

Như ông anh chủ thớt thì cũng hơi hơi lệch tí. Nhưng ko vấn đề gì. Vì những đứa mà ngoại ngữ tốt thì thường là những đứa tư duy tốt. Nhanh hơn các bạn ko học đc ngoại ngữ. Đấy là chắc chắn. Cụ thể là em chưa thấy đứa nào ielts 7 chấm mà dốt cả!
Thế nên là các cụ ko phải lo cầm đèn chạy trước ô tô ^^
Cụ chém mạnh quá ạ. Tiếng Anh giỏi ko có chuyện nghiễm nhiên tư duy tốt =)). Bạn em đầy đứa IELTS 8 vẫn dốt mấy môn tự nhiên như bò, chỉ khá mấy môn văn sử địa thôi

meodenminh

Xe điện
Cái này theo ý tưởng là 1 người chỉ có thể học giỏi 1 môn họ chọn TA vậy thôi. Nhiều cụ sẽ chê bai, thực tế nếu hợp với môi trường nước ngoài cũng sống và phát triển tốt hơn ở VN. Môi trường tốt rất quan trọng

meodenminh

Xe điện
Em thấy dân Việt xklđ sang Nhật, Đài. Khi học nghề thì rõ ràng là học bằng....TV ở trong nước nên đừng kêu là khó hiểu gì ko thạo tiếng :) Ăn nhau là tay nghề, sự chăm chỉ, động lực và nhận thức.
Họ nói tiếng Nhật, Đài chỉ đủ giao tiếp ( tương đương 5 chấm hoặc 6 chấm là cùng ). Gọi là kỹ năng "nói" còn bồi bỏ xừ, chưa bàn đến "viết"
Nhưng tay nghề cao, làm ăn chăm chỉ => chủ quý. Hết visa thì chủ cũng đề nghị gia hạn hợp đồng => thành công <=> ngôn ngữ là phương tiện, kỹ năng mới quyết định.
Chủ họ rất cần thợ chuyên mà, họ không cần quá nhiều Kỹ sư...làm gì

OMEGA speed

Xe tải
Thời cụ học thì môn Toán có học bất đẳng thức lượng giác không, môn Hóa có học hóa hạt nhân không, môn Lý có học phần thấu kính, gương cầu không. Cháu k nhầm thì giờ cấp 3 bỏ hết rồi. Bây giờ cắt rất nhiều phần đi rồi. Cả phần hyperbol cũng cắt. Thế là học nhẹ hơn so với ngày xưa rồi đấy.
cứ kêu chương trình học là nặng nhưng so với hệ 12 năm ngày trước em thấy học nhẹ hơn nhiều, trước lý 11 học tốt là ra đọc đc sơ đồ mạch điện, lý 11 đã dậy cơ bản về tụ Hóa, tụ giấy, diot. Transito. giờ cảm giác trẻ lời hơn ngại học hơn vì chính người lớn kêu hộ. trước Kỹ thuật lớp 10 đã dậy toàn bộ hệ thống động chuyển động của xe otto, hệ thống phanh. nói chung chương trình học cũ em thấy trang bị cơ bản rồi, học tốt ra trương lớp 12 không bỡ ngỡ để vào đời.

OMEGA speed

Xe tải
Đúng là thế, nhưng nhiều người không biết cứ tưởng 7.5 trung bình thì nghe nói đọc viết đều ở mức 7.5. Thực ra 90% những người được 7.5 toàn là nhờ 2 kĩ năng thụ động nghe / đọc nó gánh cho; còn nói viết toàn 6.5 và 6. Cụ thấy ai khoe điểm IELTS cao thì cứ hỏi điểm thành phần nói/viết của họ là bao nhiêu thì sẽ rõ trình độ.

Dù có 9 nghe 9 đọc mà nói viết chỉ 6.5 (tương đương overal 8.0) thì vẫn chỉ là gà mờ.
chính sác là đây, vẫn là chia trung bình 4 kỹ năng.

dheIa

Xe điện
Tiếng Anh chỉ là phương tiện. Đi du học họ chỉ yêu cầu đủ mức để theo học (ví dụ TOEFL 80 hay IELTS 6). Ông có IELTS 9 với TOEFL 120 cũng chả để làm gì. Các kiến thức khác mới là quan trọng và là tiêu chí để cấp học bổng.
Em có mấy đứa bạn tiếng Anh nghe nói chỉ bập bõm, nhưng kiến thức kỹ thuật chuyên môn giỏi. Vẫn học lên được TS, sau ra xin được việc lương cao ở Mỹ với Anh.

Cụ chém mạnh quá ạ. Tiếng Anh giỏi ko có chuyện nghiễm nhiên tư duy tốt =)). Bạn em đầy đứa IELTS 8 vẫn dốt mấy môn tự nhiên như bò, chỉ khá mấy môn văn sử địa thôi
Cụ nhầm lẫn thế lào í chứ. Dân Văn Sử Địa thì học nàm xao được ngoại ngữ. Còn dân ngoại ngữ, nếu cần chúng nó sẽ học đc Toán Lý Hoá của cụ :">
Thực tế là sau có thêm khối A1 là Toán Lý Anh. A1 ra đời sau mà chiếm bao thí sinh đó cụ :D

intl

Xe tải
Cụ nhầm. Em biết một số (>3) giảng viên khoa ngôn ngữ Anh của một trường ĐH chuyên về ngôn ngữ, học tiếng Anh hồi cấp 3 kém hơn so với chúng bạn, chỉ thi đỗ được ĐH đó, bây giờ làm giảng viên với IELTS 8.0. Hồi đó hay bây giờ có các vàng thì các bạn ý cũng sợ vái cả nón với tư duy tự nhiên/logic.
Ngược lại, một số khác tư duy Toán Lý Hóa ở cấp độ rất giỏi thì xử lý 7.0 IELTS chỉ trong thời gian học đại học để apply PhD Mỹ ngon lành. Bây giờ thì nhóm này chấp cả so tiếng Anh với nhóm giảng viên kia ;).

Cụ nhầm lẫn thế lào í chứ. Dân Văn Sử Địa thì học nàm xao được ngoại ngữ. Còn dân ngoại ngữ, nếu cần chúng nó sẽ học đc Toán Lý Hoá của cụ :">
Thực tế là sau có thêm khối A1 là Toán Lý Anh. A1 ra đời sau mà chiếm bao thí sinh đó cụ :D

Chỉnh sửa cuối:
Em giờ cũng chả biết nồng độ mol nó là cái gì. Nhưng nếu cụ hỏi thì em sẽ tìm đc câu giả nhời trong nửa phút kém 20 giây ^^

Như ông anh chủ thớt thì cũng hơi hơi lệch tí. Nhưng ko vấn đề gì. Vì những đứa mà ngoại ngữ tốt thì thường là những đứa tư duy tốt. Nhanh hơn các bạn ko học đc ngoại ngữ. Đấy là chắc chắn. Cụ thể là em chưa thấy đứa nào ielts 7 chấm mà dốt cả!
Thế nên là các cụ ko phải lo cầm đèn chạy trước ô tô ^^
Đấy là cụ biết rồi, chỉ là do lâu không dùng đến nên tạm quên. Lúc cần dùng chỉ việc đọc lại 1 chút là nhớ lại ngay. Còn có nhiều case hổng kiến thức, cho giở sách đọc đi đọc lại vẫn không hiểu nổi, nhìn định nghĩa các khái niệm viết bằng tiếng Việt mà cứ như là tiếng Phạn luôn ;))

C0c0

Xe tải
Em thấy chả có mối quan hệ nào với việc học giỏi môn ngoại ngữ cũng học giỏi môn khác.
Cá nhân em thấy môn nào mọi người bỏ nhiều thời gian ôn luyện thì môn đó giỏi hơn các môn khác.

Sophia2020

Xe hơi
Cụ nhầm thế nào ý chứ, mấy môn tự nhiên để giỏi nó cần tư duy và logic, và người giỏi tư duy học cái gì cũng giỏi nếu họ thích, kể cả tiếng Anh hay bất kể ngoại ngữ gì. Nên mới nói để giỏi toán lý hoá thì khó vì cần năng khiếu, chứ giỏi ngoại ngữ thì ko khó, vì chỉ cần chăm chỉ và có phương pháp là được.

30m6589

Xe máy
Ko có đâu ạ. 7,.5 với các cụ lớn tuổi, là học tiếng Anh ko từ gốc, ít có điều kiện thực hành, sử dụng tiếng Anh thì khó, chứ cũng chỉ bình thường thôi ạ. H các cháu có nhiều kênh tiếp xúc tiếng Anh thì ngày càng nhiều các cháu điểm cao, thậm chí cao hơn. Em gặp nhiều lắm, thậm chí mới lớp 8 thi đã 7.5 rồi ạ. Và thực ra IELTS luyện được mà, vì nó sẽ có những tiêu chí nhất định, mình biết và ôn tập được, có vốn từ vựng là làm tốt.
Nhưng để có 1 nghề nghiệp thì còn phải có kiến thức, kiểu biết nói nhưng nói nội dung gì đấy mới là quan trọng. Còn đi du học mà chỉ mang sở đoản của mình ra đọ với nó (tiếng Anh có 9, em nói thật có ngồi tán gẫu với bọn bản xứ vẫn ko hiểu hết đâu ạ, vì nội dung chúng nó nói những thứ mình ko quen thuộc), và ko có thế mạnh nào khác (như toán, ICT, thậm chí kiến thức xã hội) thì thắng sao được ạ.
Ô MAI NHÓT !
Cụ ơi ! Tán thành với Cụ là nhiều cháu đạt điểm cao nhưng để đạt 7,5 cũng là ghê gớm đó Cụ . Vì nó là tổng hợp chứ không đơn thuần là đọc thông viết thạo . Về du học thì Cụ chắc là hiểu 1 điều tiên quyết là muốn giỏi thì phải hiểu được hết nghĩa của giáo viên giảng dậy vì thế theo kinh nghiệm cá nhân của em thì các môn làng nhàng thôi , TA như vậy là đi du học là quá tốt rồi . Còn về phát âm do lỗi dậy ở VN em thấy con em nói là đa số các bạn sang đều phát âm ok mà .