[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

sthd

Xe lăn
Ổng nói đúng đấy anh.
Tiếng Anh là thứ duy nhất hữu ích khi học ở trường phổ thông đấy
Đúng.
nếu chỉ làm môi giới nhà đất, môi giới chứng khoán, tour guide... thì tA là đủ.
bần cùng bất đắc dĩ phải đi làm cho fpt, vnpt, viettel, VINGROUP, bộ tài chính, bộ tttt, bv bạch mai... thì cần học thêm tí toán lý hóa sinh nữa

superPDP

Xe điện
Tầm tuổi trẻ trẻ chỉ học IELTs kệ mệ các cái khác là tèo vì bọn trẻ giờ đứa mệ nào cũng đua nhau học tiếng Anh thành ra nó cũng vậy vậy thôi. Dân đi làm hay sv năm cuối còn cố cày được 6.5-7 thì cháu kia cày chỉ IELTS ko có nghĩa lý gì

maitung

Xe buýt
Em con ông anh lớp 12 8.5 các cụ ah, trung bình các môn 9.3 vẫn ko xin đc học bổng top đầu
Giờ các em các cháu khủng quá, không biết anh chị dạy dỗ kiểu gì đang xin kinh nghiệm
Chắc con anh cụ xin học bổng Mỹ. Các trg Mỹ cho học bổng nhiều nhg đòi hỏi cao. Chỉ kết quả học tập với ielts và sat thì chưa đủ. Quan trg là bài luận và các hoạt động thể hiện năng lực bản thân. Hơn nữa ielts họ cũng ko cần điểm quá cao và sat thì năm vừa rồi cũng ko còn là điều kiện bắt buộc nữa

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bây giờ ko cần đến ngày đi học, cụ phải cần. Ok
Nếu chỉ biết ngoại ngữ là đủ thì trẻ con bản địa các nước Anh, Mẽo, Sing, Úc khỏi cần học hành. Ok
Bởi điểm chúng nó cũng 7.5 hết rồi.
TA chỉ là phương tiện. Và nó chưa đủ đem lại lợi thế như tiếng Nhật, Hàn hiện tại.
Nếu giỏi tiếng Nhật, Hàn tương đương 7.5 thì vào các khu CN hoặc DN Nhật, Hàn làm phiên dịch đủ sống thoải mái. Còn TA thì ko đủ. Ok
Ngay cái việc nói ko cần học giỏi học gạo thì đội MMO kiếm tiền như ma cũng vì có đam mê và chịu mày mò công nghệ. Chứ ko pải cứ giỏi TA là hái ra tiền đâu. Ok
Nghe với đọc mà thi Ai Eo tiếng Việt thì bà bán cá quê em thi 10/10 luôn.
Em cám ơn cụ đã chia sẻ để em biết Ai Eo 7.5 vẫn đi bán cá bình thường. Chả có gì ghê gớm.
Hai kụ này chắc chắn luôn là chưa học IELTS và chưa biết thi IELTS nó thế nào nhưng cứ chém bừa ;))

breeze

Xe tải
Em cũng chỉ để ý f1 nhà e mỗi TA. Còn lại học thế nào cũng đc. Em giờ TA dùng nhiều mà mình vẫn ù ù cạc cạc ( 700 toiec). Họp đối tác hay kí hợp đồng vẫn cần phiên dịch. Toàn phải chat thay vì call 😥!

QAZ

Xe container
Tôi thấy bọn giỏi ngoại ngữ thì cũng giỏi các môn khác (tự nhiên hoặc xã hội), nên các bạn không phải lo hộ chúng nó đâu.

Có vẻ nhiều bạn cay cú hoặc hằn học hoặc ghen tị với chúng nó (những đứa giỏi ngoại ngữ), chỉ vì nó giỏi hơn con nhà mình.

omerta77

Xe điện
K, em k nhầm.
Em đang nói một cách dễ hiểu nhất cho "ai đó thần thánh hoá TA" hiểu rằng kể cả ông giỏi TA như TV. Giỏi đến 10.0 thì ông lại thành 1 tiến sõi, giáo xoay chuyên ngành ..ngữ văn. Hoặc làm giáo viên dạy Văn. Rồi sao nữa ? Hỏi cụ thể là trong DN này, đơn vị này, ngành học là gì. Trả lời ko biết :)

Chưa bàn về du học, riêng ở VN nếu giỏi tiếng Nhật Hàn tương đương 7.5 ra KCN hay DN Nhật Hàn làm phiên dịch kiếm ngon. Nhưng giỏi TA khó mà kiếm đc như vậy lắm. Nó khá là bão hoà.
Còn về du học. Em thấy bọn bản địa học vẫn dốt như thường nếu nó lười hay tư duy kém. Dù nó biết TA ( ko biết cụ thể là tiêu chí "chấm" nào nhưng biết TA như bất cứ sinh viên người Việt nào đang học các bộ môn = ....TV :D )
TA nó là phương tiện, là ngôn ngữ. Thế thôi

Lấy đâu ra 10.0 gì mấy ông tiến sõi, giáo xoay vỗ ngực chuyên gia TV học, ngôn ngữ học còn đang đòi cải cách TV một cách 11.0 luôn này cụ.
Em nhớ ko nhầm riêng cái chủ đề " chính tả" cũng đã có vài thớt ở OF rồi nên 10.0 làm sao đc. Nhưng đủ nghe nói, đọc, viết hơn 7.5 vẫn thấy chạy grap bủ mợ.
Nhất trí với cụ quan điểm tiếng Anh chỉ là phương tiện ngôn ngữ mà.
Nhưng nếu trình độ cao đến điểm tuyệt đối 10.0 thì họ là chuyên gia trong lĩnh vực đó rồi và họ hoàn toàn có thể kiếm tiền chỉ bằng trình độ đó.
Cụ nào biết về giáo dục ở các nước nói tiếng Anh cho e hỏi: nếu 1 người Việt có trình độ tiếng Anh đạt điểm tuyệt đối 10.0 thì họ có thể làm những gì khi ở nước đó?

omerta77

Xe điện
hs chuyên tự nhiên có thể học thêm TA được
hs chuyên ngữ thì không học thêm tự nhiên được.

mấy bạn chuyên tự nhiên học ngành gì cũng được. mấy bạn chuyên ngữ chỉ kt, tc... thôi
mà đi làm thì bác sĩ, IT, dầu khí... cơ hội kiếm việc và lương cao hơn kt, tc... nhiều
xin visa ở lại Mỹ thì bs, it, kĩ sư... mới có cơ hội
Ơ sao cụ chủ quan thế :))

coolpix8700

Xe ngựa
...
Cụ nào biết về giáo dục ở các nước nói tiếng Anh cho e hỏi: nếu 1 người Việt có trình độ tiếng Anh đạt điểm tuyệt đối 10.0 thì họ có thể làm những gì khi ở nước đó?
Chắc là dễ dàng nhập quốc tịch hơn những người khác.
Còn làm được gì thêm thì lại phụ thuộc vào kỹ năng chuyên môn riêng. Với nhiều ngành những người có kỹ năng chuyên môn tốt có khi chỉ cần tiếng Anh ú ớ vẫn nhận được các vị trí làm việc với lương rất cao!

omerta77

Xe điện
Chắc là dễ dàng nhập quốc tịch hơn những người khác.
Còn làm được gì thêm thì lại phụ thuộc vào kỹ năng chuyên môn riêng. Với nhiều ngành những người có kỹ năng chuyên môn tốt có khi chỉ cần tiếng Anh ú ớ vẫn nhận được các vị trí làm việc với lương rất cao!
Cảm ơn 1 ý kiến của cụ. Nhưng e nghĩ nếu 1 người mà trình độ Ielts đạt điểm tuyệt đối nó sẽ khác với người thường nhiều lắm. Phần lớn người bản xứ chắc ko bằng đc.
E chờ thêm ý kiến của những cụ có kinh nghiệm khác

Tập Lái 2022

Xe tải
Có cái thớt "bằng ĐH nước ngoài về nước rớt giá" gì đó cũng khá sôi.
Em thì ko ủng hộ quan điểm đó lắm. Và ko tham gia còm.
Nhưng vấn đề đặt ra là có bằng ĐH còn mất giá => chỉ biết TA 7.5 thì còn tệ hơn luôn khi ko cần học gì hết.
P/s : em có nói quá về 10.0 nên sửa lại là nghe nói đọc viết nhuần nhuyễn như bất cứ cụ OF nào. Ko rõ mấy chấm nhưng cũng giải quyết gì khi nó chỉ là phương tiện

coolpix8700

Xe ngựa
Cảm ơn 1 ý kiến của cụ. Nhưng e nghĩ nếu 1 người mà trình độ Ielts đạt điểm tuyệt đối nó sẽ khác với người thường nhiều lắm. Phần lớn người bản xứ chắc ko bằng đc
Về nghữ pháp thì phần lớn người bản xứ không đạt được, nhưng để nói chuyện hàng ngày thì vẫn còn nhiều thời gian để bằng người bản xứ. Nếu không làm về nghiên cứu ngôn ngữ thì người ta cũng chỉ cần giao tiếp được là đủ!

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa học thật nhưng em sống ở xứ lạnh ( ko phải nước bản địa ) từ 2003 ạ.
Vâng, IELTS nó mang tính chất học thuật và có tính logic, nên không phải cứ người bản ngữ là auto giỏi cụ ạ, nhiều khi họ giỏi giao tiếp nhưng lại không biết trình bày một vấn đề logic và thuyết phục được người khác trong một giới hạn thời gian suy nghĩ và văn bản bao nhiêu chữ. Có khi lan man lạc chủ đề hay thiếu ý, tối ý là bình thường. (Em đang viết hơi lủng củng vì không biết cách diễn đạt tốt hơn)

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Ở VN học IELTS được 7.5 thì cũng thuộc loại có tí đầu óc rồi, các môn khác có thể ko tập trung học nên ko giỏi nhưng chắc cũng không kém đâu. Du học chắc không vấn đề gì.

Loitran

Xe tăng
Nhất trí với cụ quan điểm tiếng Anh chỉ là phương tiện ngôn ngữ mà.
Nhưng nếu trình độ cao đến điểm tuyệt đối 10.0 thì họ là chuyên gia trong lĩnh vực đó rồi và họ hoàn toàn có thể kiếm tiền chỉ bằng trình độ đó.
Đời thường thì có thể làm Dịch thuật, Phiên dịch,Dịch on phone luôn,cao hơn nữa thì em không biết
Việc đứa trẻ nếu nó học giỏi bất kỳ môn phái nào thực ra đều tốt, đôi khi nó cũng là một phần mệnh hệ con người, giỏi cái này dở cái kia.
Một đứa nếu có năng khiếu ngoại ngữ không thể bắt nó học nghề trồng cây nuôi heo.
Một đứa khéo tay hay làm thích kìm búa, thì chắc nó không thể học được trồng cây với nuôi heo được
Cho nên quan trọng là đứa trẻ có năng khiếu cái gì học tốt cái đó là tuyệt vời dù chỉ học làm tay Hàn xì mà giỏi thiệt cũng rất đáng khuyến khích
Con em sinh bên này, cuối năm học lên phát biểu nhấn nhá không thấy nó kém đứa nào cũng tuổi " lớp 9 " mà tuần vẫn phải học thêm 2 giờ tiếng Anh
Mà lại còn dính tí lớp chuyên nhé

omerta77

Xe điện
Đời thường thì có thể làm Dịch thuật, Phiên dịch,Dịch on phone luôn,cao hơn nữa thì em không biết
Việc đứa trẻ nếu nó học giỏi bất kỳ môn phái nào thực ra đều tốt, đôi khi nó cũng là một phần mệnh hệ con người, giỏi cái này dở cái kia.
Một đứa nếu có năng khiếu ngoại ngữ không thể bắt nó học nghề trồng cây nuôi heo.
Một đứa khéo tay hay làm thích kìm búa, thì chắc nó không thể học được trồng cây với nuôi heo được
Cho nên quan trọng là đứa trẻ có năng khiếu cái gì học tốt cái đó là tuyệt vời dù chỉ học làm tay Hàn xì mà giỏi thiệt cũng rất đáng khuyến khích
Con em sinh bên này, cuối năm học lên phát biểu nhấn nhá không thấy nó kém đứa nào cũng tuổi " lớp 9 " mà tuần vẫn phải học thêm 2 giờ tiếng Anh
Mà lại còn dính tí lớp chuyên nhé
Quan điểm của e là trong bất cứ lĩnh vực gì mà giỏi trong top đầu thì ko phải bàn. Kể cả ngoại ngữ. Phiên dịch, dịch thuật... cũng là 1 nghề như bao nghề khác

Loitran

Xe tăng
Quan điểm của e là trong bất cứ lĩnh vực gì mà giỏi trong top đầu thì ko phải bàn. Kể cả ngoại ngữ. Phiên dịch, dịch thuật... cũng là 1 nghề như bao nghề khác
Tất nhiên, có điều mấy cụ ở VN không thấy dịch thuật,phiên dịch có lợi ích nhiều,
dù sao nó cũng là một nghề, hơn nữa VN có lẽ ít ứng dụng hơn trong đời thường chứ bên này, Phiên dịch, dịch thuật em không biết lương họ ra sao nhưng ứng dụng trong cuộc sống thì bên này nhu cầu họ sài hơn VN gấp nhiều lần bao gồm mọi ngôn ngữ chuyển ngữ và phiên dịch sang Anh ngữ