[Funland] Học lái xe, các cụ/mợ có bị thày mắng không ?

Chào các bác,
Chả là sau rất nhiều thời gian trì hoãn thì giờ em mới đi học lái B2, tuy nhiên mới học được có 2 buổi thì bị nản quá, bị chửi liên tục. Thú thật là trước đây em cũng chưa thử chạy xe lần nào nhưng học liên tục bị mắng vì quên côn và số, máy chết liên tục làm cho mình bị áp lực càng chạy càng cuống.
Tình huống này nên xử lý thế nào các bác chia sẻ em với nhé.
Trung tâm nào mà mất dạy thế cụ, cụ gọi lên phản ảnh với giám đốc trung tâm, chửi bỏ mợ thày đi chứ lị. Trước em cũng bị chửi nhưng đấy là trước đây, chứ giờ vẫn còn kiểu chửi học viên thế này thì bố láo thật.

250cc

Xe tăng
Em phát triển kỹ năng lái xe côn như thế này:
+ Level 1: biết thành thạo dùng côn phanh khi đó em thường ưu tiên côn trước, đạp côn xe sẽ theo đà giảm từ từ, mình dùng phanh đệm để giảm thêm khi cần. Khi đi đường bằng thì như thế là xe đi sẽ mượt nhất, ít giật và cũng tiết kiệm nhiên liệu, tiết kiệm má phanh :D
+ Level 2: biết phối hợp với động cơ để vào cua mượt, biết dùng động cơ để hãm tốc khi cần xuống dốc dài đường núi, ...
+ Level 3: Đua xe :D

Như vậy mới học lái thì nên tập Level 1 trước, dùng động cơ hãm thì nên luyện sau cũng được. Level 1 là đủ đi đường bằng ngon rồi.
Level 1 em thấy sai sai, sao cụ phải cắt côn nhiều thế làm gì, còn hại côn và hộp số ấy chứ.
Ô tô nếu đi đường bằng thì rất khó chết máy. Thật sự là lái xe số sàn với e giống y số tự động. Số tự động sang số ko cần cắt côn thì số sàn chỉ cắt côn khi cần sang số. Giảm tốc cũng ko cần cắt, chỉ cắt khi hãm dừng đèn đỏ và vẫn để số 1 thì vừa côn vừa phanh. Hoặc phanh đột ngột thì cũng phanh trước rồi mới đạp côn.
Đi côn tay xe máy, vào cua mà âm côn dễ xoè lắm, nhả ga là động cơ nó đã hỗ trợ ghìm lại 1 chút, còn âm côn thì trớn nó khoẻ lắm, mất hết tính hãm của động cơ

Tony_Le

Xe container
Không bắt buộc phải B2 thì cụ chủ nên học B1.
Thầy chửi tâm lý rồi cuống thì đi thi cũng dễ toạch lắm cụ ạ.
Em ko phải so sánh, mỗi người 1 điểm mạnh nhưng B2 nên dành cho những người có khả năng xử lý đa nhiệm 1 chút, vì nó nhiều thao tác hơn. Lại hay bị rối nữa thì học mệt và nhanh bị nản, sợ đi học. Tất nhiên làm lâu, nhiều nó thành phản xạ, nhưng bắt đầu khó khăn quá nó cũng ảnh hưởng đến tự tin khi tham gi
B2 chỉ dành cho những ai sau này cần chạy Grab hoặc xin việc làm lái xe. Cứ B1 mà học cho dễ đỗ, sau này mua xe cũng chỉ tự động thôi chứ sàn gì nữa.

Thằng dạy lái mà chửi, em vả vỡ alo. Thầy mẹ gì. Có lần thằng già kèm e lỡ mồm văng, em éo nói gì gọi 2 thằng đệ ra, thằng già xin lỗi rối rít anh anh em em.
Chả tôn sư trọng đạo gì sất :))

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Chào các bác,
Chả là sau rất nhiều thời gian trì hoãn thì giờ em mới đi học lái B2, tuy nhiên mới học được có 2 buổi thì bị nản quá, bị chửi liên tục. Thú thật là trước đây em cũng chưa thử chạy xe lần nào nhưng học liên tục bị mắng vì quên côn và số, máy chết liên tục làm cho mình bị áp lực càng chạy càng cuống.
Xem lại cái đứa đang dạy bác trước. Về phía bác cứ xác định là thoải mái,bố chưa biết mới phải học. Nó chửi láo thì vả vào mõm nó ý!

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Đổi thầy ;))

Nhưng nhà cháu nói thật, thầy bậy mồm khó tính thì học nhanh lái được lắm. Tập trung học để đỡ bị nó chửi mình :))
Cái này tôi phản đối. Văng tục còn tạm bỏ qua chứ chửi bậy là không được. Thứ 2 khi học lái ( hành động,nhiều yếu tố,thao tác...) thì phải tạo tâm lý thoải mái cho học viên. Cá nhân tôi đánh giá cái đứa nào đang dạy cho chủ thớtaf đúng như chủ thớt miêu tả thì là loại ngu dốt, mất dạy,chạy trọt cái chứng chỉ,ăn chia,núp bóng trung tâm để nhặt thóc vãi).

pooka

Xe container
Thầy chửi có thể là vì thầy có tâm nhưng nóng tính. Cũng có thể là thầy xuất xứ từ lái xe bụi bặm. :))
Cơ mà xem thầy chửi cụ thể như thế nào mới được chứ. Nếu chỉ mắng mấy câu mà đã phản ứng thì học hành hơi khó. Còn chửi bậy bạ thì tùy tình hình.

hitlerphung

Xe máy
Website
maxbuy.com.vn
Em trước cũng bị chửi như con. Cái thằng nó hơn mình 3 4 tuổi mà bày đặt xưng thầy nghe ngứa hết cả ***. Lúc đó còn trẻ người non dạ nên nhịn để học cho xong lấy cái bằng. Giờ nghĩ lại cay thật.
em chắc đổi thầy thôi bác ạ.

beomap2

Xe container
Em trước cũng bị chửi như con. Cái thằng nó hơn mình 3 4 tuổi mà bày đặt xưng thầy nghe ngứa hết cả ***. Lúc đó còn trẻ người non dạ nên nhịn để học cho xong lấy cái bằng. Giờ nghĩ lại cay thật.
Thày hay chửi thì một là xót xe, hai là mơi thêm tiền bồi dưỡng

KatKik

Xe điện
Thầy tốt đấy, luyện áp lực, sau này lx mà con gấu nó ngồi cạnh chỉ đạo còn áp lực hơn nhiều.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Chào các bác,
Cụ nên: ngồi đằng sau hoặc bên cạnh xem người khác lái càng nhiều càng tốt.
Xem với tâm thế học bài, xem xem họ xử lý các tình huống cụ thể trên đường như thế nào?
Mắt chuyển liên tục từ chân, tay, đầu .... của họ khi lái xe, xem cách xử lý của họ xem đường khi họ căn đường ....
P/S: ai bị chửi mà chả ức chế. Em thì sẽ không chấp nhận bị chửi.

Diep1979

Xe container
Cái này tôi phản đối. Văng tục còn tạm bỏ qua chứ chửi bậy là không được. Thứ 2 khi học lái ( hành động,nhiều yếu tố,thao tác...) thì phải tạo tâm lý thoải mái cho học viên. Cá nhân tôi đánh giá cái đứa nào đang dạy cho chủ thớtaf đúng như chủ thớt miêu tả thì là loại ngu dốt, mất dạy,chạy trọt cái chứng chỉ,ăn chia,núp bóng trung tâm để nhặt thóc vãi).
Xưa nhà cháu đi học, bị mắng suốt. Câu cửa miệng của thầy ấy mà cụ
Bù lại nhà cháu học thi phát ăn ngay, lái 20 năm nay chưa xẩy ra va chạm nào (trộm vía)

Wakeup

Xe điện
Nói thẳng là mấy ông dậy lái không có tư cách để được gọi bằng thầy.
Thầy phải có tư cách, đạo đức, chuyên môn, phương pháp sư phạm,... chứ đằng này mấy ông dậy lái xe chỉ đáng gọi là thợ dậy thôi.

danleduc

Xe điện
Chào các bác,
Trường hợp của mợ thì nên đầu tư thêm tiền (chắc nhiều tiền đấy) để học 1 thầy - 1 trò. Đừng tiếc tiền. vì kỹ năng lái và tiếp thu của mợ kém hơn người khác quá nhiều, học chung cả lớp thì Thầy nào kiên trì dạy nổi....Thầy cáu và gắt với mợ cũng là lẽ thường thôi. :))

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông dạy lái xe thì đa phần như vậy cả, tất nhiên cũng tùy vào học viên, đã nhắc mãi rồi mà tay lái vẫn vần, hay quyên chưa nhả phanh tay đã đi hoặc chân côn vẫn đè liên tục thì họ cũng bực...
Để học viên như vậy là do thằng dạy ngu bác ạ.
Cá nhân tôi xưa học thầy đúng nghia là thày có bài bản,có thời gian để quen ( học nguội). Và tôi cũng từng bổ túc cho khá nhiều người quen, từ cái đơn giản tác phong lên xe,cho đến cách chỉnh gương ghế....tóm lại nhẹ nhàng,nghiêm túc. Thấy họ yếu ở đâu thì chỉ bảo,nhắc họ cho quen.

coquay

Xe container
Hồi trc đi học ông dậy lái xe cũng mồm to chửi kinh lắm bọn e nhịn đến khi đi dã ngoại, đến bữa ngồi ăn uống rượu vào bọn bắt đầu lời ra thầy sau bữa đấy ngoan hẳn
Ko thì cụ rủ thêm mấy người học cùng lên bãi thuê xe chạy cho quen sa hình

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Xưa nhà cháu đi học, bị mắng suốt. Câu cửa miệng của thầy ấy mà cụ
Bù lại nhà cháu học thi phát ăn ngay, lái 20 năm nay chưa xẩy ra va chạm nào (trộm vía)
Xưa khác vì (thày) ít. Mà thày xưa thì cũng ăn lương cố định,chả sơ múi gì,hết giờ thày phắn,học viên té. Giờ nhu cầu cao và mọi thứ khác đi nên nói chung là phải thuận theo và bình đẳng. Bác thử bổ túc hay dạy ai xem. Cứ tạo áp lực sẽ không hiệu quả đâu. Hoặc đây là chiêu của lũ dạy lái thì tôi không rõ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp của mợ thì nên đầu tư thêm tiền (chắc nhiều tiền đấy) để học 1 thầy - 1 trò. Đừng tiếc tiền. vì kỹ năng lái và tiếp thu của mợ kém hơn người khác quá nhiều, học chung cả lớp thì Thầy nào kiên trì dạy nổi....Thầy cáu và gắt với mợ cũng là lẽ thường thôi. :))
Bác vui hay nghiêm túc?
Hóa ra là vì tiền nên chiêu trò à? Nếu những thằng dạy lái mang tư tưởng,chiêu trò đó sớm hay muộn cũng ăn đập bác ạ. Ai yếu thì tập lâu hơn thôi,thêm giờ thêm tiền,sao chửi họ?

kienvinh

Xe lăn
Em đi ngoài đường nếu ở thế phòng thủ (đi qua ngã tư, hoặc phía xa bị khuất, ...) bao giờ cũng cắt côn luôn để sẵn sàng phanh khi cần. Chỉ nhả côn khi yên tâm đi tiếp thôi (để duy trì tốc hoặc tăng tốc).
Không biết bác từng sở hữu xe số sàn chưa hay chỉ thỉnh thoảng nhảy lên lái một đoạn. Chỉ cắt côn khi muốn chuyển số, hoặc khi nếu không cắt thì sẽ chết máy, đấy là khi vừa phanh sâu, xe giảm tốc độ đến mức gần dừng, cảm nhận được máy gằn, xe rung. Tôi không có xe số sàn nhưng trước hay nhảy lên xe số sàn của cơ quan đòi tự lái, có tài già ngồi ghế phụ bên cạnh hướng dẫn. Các bác ấy mới chỉ cho được những kỹ năng mà mấy tay hướng dẫn viên trong trường dậy lái không dạy được vì có thể ở level học lái thì không thích hợp để lĩnh hội từng ấy thứ.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bảo nó trả lại tiền đi kiếm người dạy khác, bố láo quen mồm. Sang khu em giới thiệu cậu hxom cho, dạy lái chuyên nghiệp, điềm đạm, nhẹ nhàng.