[Funland] Học lái xe, các cụ/mợ có bị thày mắng không ?

linh 7

Xe buýt
BH bác chịu được áp lực thầy, sau này vk trên xe càm ràm, con quấy khóc nó sẽ chả là cái đinh gì cả, vững tâm lên

firstXpan

Xe buýt
mấy thầy dạy lái (ko quy nạp tất cả) là chỉ thích dậy chị e
em nào càng xinh thì thầy càng hay khen
các a đi học lái thì thầy hay nhìn với ánh mắt dè bỉu: có thế mà éo lái đc
dù thầy cũng chả học hành chóa gì, lái lâu thành quen
Ví dụ cụ là thầy giáo dậy lái xe, cụ thích dậy chị hay em vậy.:P

HN_2012

Xe tăng
Chào các bác,
Chả là sau rất nhiều thời gian trì hoãn thì giờ em mới đi học lái B2, tuy nhiên mới học được có 2 buổi thì bị nản quá, bị chửi liên tục. Thú thật là trước đây em cũng chưa thử chạy xe lần nào nhưng học liên tục bị mắng vì quên côn và số, máy chết liên tục làm cho mình bị áp lực càng chạy càng cuống.
Tình huống này nên xử lý thế nào các bác chia sẻ em với nhé.
Côn số ngày trước các trường dậy chuyên nghiệp, họ có bắt đi số nguội tức à học viên mỗi ông cần cái gậy giả làm cần số rồi ngồi thực hành 2 chân đạp côn ga tay lắc cần số miệng niệm chú vào số là vút cạch cạch (vù ga, cạch đầu đạp côn ra số, cạch 2 đạp côn lên số), ra số là cạch vút cạch (cạch đầu ra số vù ga cạch 2 đạp côn về số thấp), vút là tăng ga, cạch là đạp côn vào ra số, xe đời cũ trước đây phải đi 2 côn. Nên cụ tập thử xem, số mã không chơn là dễ mất tính thần lắm.

Dan du an

Xe ba gác
Chạy trong bãi kiểu chạy số nguội đi đã. Mà nói thật nếu cụ có xe nên thuê ông nào ngoài hay kèm một kèm một để họ tập cho ngon đã rồi hãy đi với thầy. Coi như mất thêm tiền ngu.

Khanhnho

Xe buýt
Thằng dạy lái mà chửi, em vả vỡ alo. Thầy mẹ gì. Có lần thằng già kèm e lỡ mồm văng, em éo nói gì gọi 2 thằng đệ ra, thằng già xin lỗi rối rít anh anh em em.

Lavande

Xe điện
Chắc 1 phần cũng do học viên, ng chậm quá gặp thêm thằng thầy nóng tính nữa.

XSim

Xe container
Tạo thành thói quen có sửa bằng mắt cụ ạ, cứ côn rồi mới phanh xe nó trôi tuột. Bây giờ đi xe tự động hết rồi người ta không bàn về kỹ thuật đi xe số nữa chứ cách đây chục năm nói thế này nghe các cụ comments rát tai chứ chả phải em tính vi gì đâu. Riêng câu Côn Phanh cùng đạp là biết cụ lái xe côn bằng mồm hoặc thày không dạy tử tế rồi.
Đạp côn thì xe đi theo quán tính chứ có tăng tốc đâu mà mất kiểm soát?

Còn côn phanh cùng đạp khi hãm khẩn cấp thì có gì sai nhỉ?

Supercub_90

Xe điện
Dễ cuống thế thì tốt nhất cụ đi taxi cho lành, lái xe nguy hiểm cho người khác.

hitlerphung

Xe máy
Website
maxbuy.com.vn
BH bác chịu được áp lực thầy, sau này vk trên xe càm ràm, con quấy khóc nó sẽ chả là cái đinh gì cả, vững tâm lên
em nghe vợ càm ràm nhiều mà sao thầy to tiếng lại không chịu được, thế mới lạ :D

HTlangtu

Xe điện
B2 thì cụ chủ phải chịu khó dẻo cái chân côn lên tý, chị e PN thì thầy phải chịu thôi, chứ đàn ông đa phần 1-2 ngày đầu là đỡ côn chạy quanh sân đc rồi.
20 năm trước e và thằng bạn học dưới Văn Điển, chạy con Gaz69 nát bét, đạp côn chỉ sợ thủng sàn xuống mặt đường :D , thế mà buổi đầu tiên, sau 30' thầy ngồi cùng, đỡ côn đc ngay, thầy nhảy xuống cho chạy quanh sân luôn.
Đấy là bọn e thuộc loại chân trâu bò, chứ chả phải khéo kéo gì đâu.
Còn công nhận có thầy lầu bầu, thì ức chế thật.
Còn thầy ngồi mà đàm phán vụ gái gú thì nhất luôn cc nhé.:))
Còn vụ văng tục 1 vài câu thì bỏ qua, e bổ túc cho vợ con lắm lúc còn méo giữ đc bình tĩnh nữa là thầy, song mấy tình huống đó sau mình sẽ nhớ mãi.
Lão thầy dạy e trước, thì đc cái thoát vị đĩa đệm, cũng trên 50 chục chả gái gú gì, chỉ rượu, nhắc mấy câu chắc e nhớ tới già:
- lùi non, tiến già.
- không chạy dạng háng 2 làn
- Nhường nhịn, đầu lạnh, đã va quyệt dù có đc đền bù thỏa đáng, cái xe hỏng nặng, lái cũng éo ra sao cả, bán lại mất giá trị nhiều
- Không vượt khoảng hẹp, khi có 3 xe cùng song song, gặp 1 điểm. Hoặc là nhường phía đối diện vượt trước, hoặc là đè ga vượt trước nó.
- Còi và xinhan sớm tý, k chết ai, muộn thì hay lỡ trớn xe sau
- Khách trên xe nhiều, tuyệt đối không đỗ trái đường, trẻ con kể cả ng lớn, rất hay mở bung cửa - thành cửa tử cho lái xe.
Đại ý thế, quên sao đc

hitlerphung

Xe máy
Website
maxbuy.com.vn
Ông anh rể em cũng dạy lái xe , trước là giáo viên dạy văn C3 tại HP sau lên HN cơ duyên nên đổi nghề . Có thể nói là 1 người dạy lái xe chân chính và đàng hoàng thực sự , dạy học viên nữ lái xe số sàn bao h anh ý cũng lót cái khăn tay lên tay học trò để chỉ dạy , dạy về số má , côn ga thì có 1 cái đèn laser để chỉ , tránh tình trạng động chạm vào học viên , ko vòi vĩnh , ko gây khó dễ . Nhưng bôn sê vích nói ngay với học viên : Học thật thi thật thì anh dạy đc , còn để lo lót này kia anh ko làm đc
Không hút thuốc lá , ko biết nói bậy , ko bia rượu dù chỉ 1 giọt ( Trước kia thì uống như thần vì là trai gốc Lào Cai ), ngày 20-11 mà học viên cũ từ nhiều năm trước vẫn tới nhà thăm
E chỉ kể chuyện về anh rể em thôi chứ ko PR , anh em thì luôn trong tình trạng full học trò vì chỉ nhận dạy số lượng có hạn trong khả năng . Hi vọng còn có nhiều giáo viên hướng dẫn tận tình và có tâm , không mất dạy như ông thày Cụ chủ kể
Được thầy như vậy thì ngon quá nhỉ.

Tony_Le

Xe container
Đạp côn thì xe đi theo quán tính chứ có tăng tốc đâu mà mất kiểm soát?

Còn côn phanh cùng đạp khi hãm khẩn cấp thì có gì sai nhỉ?
Tranh luận trong này không tiện và cũng chả để làm gì nữa, cụ quan tâm thì tìm mấy bài cũ trên OF có mà đầy.

Chạy đường trường, chân trái không được để lên côn vì sẽ tạo phản xạ đạp côn mỗi khi có bất thường. Khi cần giảm tốc thì đạp phanh để hãm cho đến khi đạt tốc độ cần thiết thì đạp côn về số phù hợp. Nó cũng tương tự như xuống dốc dồn số chứ không về mo hay cắt côn thả trôi mà dùng máy để hãm. Cụ hiểu lý thuyết này thì không hỏi "cùng đạp có gì sai".

kizura_x

Xe tải
Em trước cũng bị chửi như con. Cái thằng nó hơn mình 3 4 tuổi mà bày đặt xưng thầy nghe ngứa hết cả ***. Lúc đó còn trẻ người non dạ nên nhịn để học cho xong lấy cái bằng. Giờ nghĩ lại cay thật.

linh 7

Xe buýt

TXM3b

Xe buýt
Thầy dạy lái trc đây cho em kể là trc khi dạy bọn em thầy nhận 1 nhóm 4 cô, nhóm này lấy chồng tây cùng ở khu Ciputra nên rủ nhau đi học. Thầy kêu học sinh ăn mặc mát mẻ + với nói chuyện so sánh ấm chén tây ta làm thầy đi dạy mà vô cùng căng thẳng. :))
căng thẳng là chuyện nhỏ, không xấu hổ mới là giỏi hiii, em nhớ hồi đấy học lái vui , cứ ra chân cầu vĩnh tuy rồi 1 ông chạy sa hình, còn 3 ông với thầy ngồi đánh bài, vặt thầy

--Lamborghini--

Xe cút kít
Có một sự thật là 90 thậm trí 99 gv dậy lái xe sẽ như thế với người học.
Vì họ chỉ đơn giản là người biết lái xe, chỉ qua một vài lớp là thành giáo viên.
Chứ không được đào tạo bài bản từ đầu để làm nghề đó.
E cẩn thận hỏi han mấy nơi, những người e quen để chọn thầy cho vợ.
Trước khi học em cũng nhắn tin gọi điện nói nhờ vả mong thầy nhẹ nhàng cho chị em vì chị em chân yếu tay mền.
Đi học mấy hôm thì thấy nàng bảo không học nữa là e biết rồi.
Đành động viên học nốt chứ chả nhẽ mất toi tiền.
Còn đổi thầy thì e nghĩ cũng thế thôi.
Thời em học được vần cái vô lăng con u oat chục phút là thằng thầy nó cho chạy ra đường, mấy cái con uat đểu số nó thường xuyên bị dắt mà mình vừa mới ngồi lên xe còn chưa biết mô tê gì nó đã chửi mình rồi.
Đi được một đoạn thì chết mẹ giữa đường, mấy anh em cười thầm trong bụng chết mẹ mày đi.
Cũng kiến nghị với trung tâm xắp sếp người khác nhưng đâu lại vào đó thôi.

fantasy0178

Xe tăng
Học lái xe càng ngày khó, e sắp cho gấu đi học mà đau cả đầu ko biết học ở đâu cho hiệu quả. Chả bù ngày xưa e thi bằng chắc đc 10p là xong, dễ như ăn kẹo, khó là đi hàng đinh tập vài hôm là nuột.

Minhnd

Xe điện
Việc đầu tiên là ghi âm lại. Tiếp theo là mắng thằng thầy 1 trận. Sau đó yêu cầu trường/trung tâm đổi thầy dạy.
Không nên nhịn loại “thầy” này.

250cc

Xe tăng
Không bắt buộc phải B2 thì cụ chủ nên học B1.
Thầy chửi tâm lý rồi cuống thì đi thi cũng dễ toạch lắm cụ ạ.
Em ko phải so sánh, mỗi người 1 điểm mạnh nhưng B2 nên dành cho những người có khả năng xử lý đa nhiệm 1 chút, vì nó nhiều thao tác hơn. Lại hay bị rối nữa thì học mệt và nhanh bị nản, sợ đi học. Tất nhiên làm lâu, nhiều nó thành phản xạ, nhưng bắt đầu khó khăn quá nó cũng ảnh hưởng đến tự tin khi tham gi