[Funland] Học lái xe, các cụ/mợ có bị thày mắng không ?

Xechaybangcom

Xe điện
Chào các bác,
Chả là sau rất nhiều thời gian trì hoãn thì giờ em mới đi học lái B2, tuy nhiên mới học được có 2 buổi thì bị nản quá, bị chửi liên tục. Thú thật là trước đây em cũng chưa thử chạy xe lần nào nhưng học liên tục bị mắng vì quên côn và số, máy chết liên tục làm cho mình bị áp lực càng chạy càng cuống.
Tình huống này nên xử lý thế nào các bác chia sẻ em với nhé.
Tôi mà bị chửi, tôi chửi lại ngay.
Mà sao bác không bảo tôi mà biết hoặc học nhanh, tôi cần míu gì ông dạy.

hitlerphung

Xe máy
Website
maxbuy.com.vn
cụ giống em, bị nói suốt, toàn đạp côn xong mới đạp phanh, giờ thì quên hẳn luôn côn rồi vì học xong em mua luôn AT cho đỡ mệt :D
đấy, mắng nhiều có khi mình nản ko muốn lái nữa ấy, vì nói nhiều là bị cuống mà.

hung_docco

Xe máy
thầy chửi vậy là k đúng rồi, thử đổi thầy khác xem sao cụ

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Bảo thầy: Nếu tao mà biết lái thì đã đ éo phải đi học.
Dậy cho tử tế vào.

Bính Thân

Xe tải
Chuyện bình thường mà cụ, bởi giáo viên trước khi dạy họ phải nói về nguyên lý hoạt động của xe. Anh em đàn ông còn biết sơ sơ, chị em thì mù tịt. Trước cháu đi học lái như cái máy thầy bảo đánh lái thì đánh lái, côn thì côn chứ có làm được gì đâu. Sau có bằng, tự lái khi đó nó mới thấm cụ ạ.

Lái Máy Lu

Xe máy
Thầy gì mấy tay hướng dẫn tập lái, gọi là anh thôi, mất tiền nghe nó chửi, Nó mà chửi cụ húc nó xe vào vỉa hè cho nó chừa.

XSim

Xe container
Đấy là thói quen của người đang tập lái xe trong bãi sa hình, hoặc lái rất mới, sợ xe chết máy.
Em đi ngoài đường nếu ở thế phòng thủ (đi qua ngã tư, hoặc phía xa bị khuất, ...) bao giờ cũng cắt côn luôn để sẵn sàng phanh khi cần. Chỉ nhả côn khi yên tâm đi tiếp thôi (để duy trì tốc hoặc tăng tốc).

Chào các bác,
Chả là sau rất nhiều thời gian trì hoãn thì giờ em mới đi học lái B2, tuy nhiên mới học được có 2 buổi thì bị nản quá, bị chửi liên tục. Thú thật là trước đây em cũng chưa thử chạy xe lần nào nhưng học liên tục bị mắng vì quên côn và số, máy chết liên tục làm cho mình bị áp lực càng chạy càng cuống.
Quá bt, 90% học viên lái xe đều nghe cụ ạ :D

captain81

Xe tải
Gấu em nóng tính, đi học buổi đầu bị mắng đổi thầy, buổi 2 bị mắng đốp lại luôn ko học nữa. Cuối cùng đích thân em phải làm thầy bất đắc dĩ, may lại đỗ luôn lần đầu thi.

Được gửi từ from captain - Otofun

dracula_bg

Xe điện
Lái xe đơn giản mà, cụ nhờ bạn bè vài buổi có khi dạy lại thày ấy chứ.
rồi khéo lại kéo nhau đi lái cho đội juve cụ ơi.
Tôi mà bị chửi, tôi chửi lại ngay.
Mà sao bác không bảo tôi mà biết hoặc học nhanh, tôi cần míu gì ông dạy.
đấy, mắng nhiều có khi mình nản ko muốn lái nữa ấy, vì nói nhiều là bị cuống mà.
học thì tập trung vào để luyện, cái gì hay quên thì tìm phương pháp nào đó để mình có thể nhớ
Mấy thói quen này có gì sai mà phải sửa thế các cụ?
em đận có hỏi, thì có giải thích thời điểm đó với em là khi phanh thì nên để cả máy nó gì tốc cho thì tốt hơn, phanh chậm rồi thì mới đạp côn để không bị chết máy, tiếp là về số, còn giờ thì em thấy là cũng đúng, khi có thói quen đạp côn trước xong mới phanh mà lúc phi xuống dốc với lái mới là cũng nguy hiểm.
Bảo thầy: Nếu tao mà biết lái thì đã đ éo phải đi học.
Dậy cho tử tế vào.
các cụ cứ nói thế, chứ các cụ thử đặt mình vào vị trí người ta xem, hướng dẫn các cháu gái xinh tươi tuổi 20 mà nó nhầm đi nhầm lại thì còn kiên nhẫn nhẹ nhàng chỉ bảo lại được, chứ với một ông đực rựa thì khó lắm, vừa nhắc khỏi mồm xong nó đã tái phạm, nhắc thêm lần nữa chưa dứt câu nó đã lại thế, ông tập càng cuống thì lại càng dễ mắc lỗi, tái đi tái lại liên tục cụ nào mà bình tĩnh chỉ bảo nhẹ nhàng từng câu từng chữ được thì em cũng xin nể.

alceste

Xe điện
Chào các bác,
Ôi tập dần cho quen đi cụ, chứ ko sau lái xe đường thì tắc, thằng đằng sau thì bấm còi um, thằng bên cạnh thì đi láo, điều hòa chưa đi bảo dưỡng xe ko mát, vợ bên cạnh lại mở máy cằn nhằn, đã bảo đừng đi đường này rồi mà anh ko nghe tôi. Lúc đó nó mới áp lực.
Thường em thấy các thầy rất mềm và khá chiều khách, cũng ko biết cụ quên và cuống đến mức nào. Nhưng lái xe cả sau này và khi đang học là phải tập trung.

LuckyCar

Xe container
Nhìn vào mặt tích cực là có môi trường để học chửi nhau, sau này ra đường lái xe đỡ bỡ ngỡ cụ ạ. :))

otothanglong

Xe điện
Chào các bác,
Học thì học không học thì thôi, chửi là không được, phải em ăn vài cái vả ngay

hitlerphung

Xe máy
Website
maxbuy.com.vn
Ôi tập dần cho quen đi cụ, chứ ko sau lái xe đường thì tắc, thằng đằng sau thì bấm còi um, thằng bên cạnh thì đi láo, điều hòa chưa đi bảo dưỡng xe ko mát, vợ bên cạnh lại mở máy cằn nhằn, đã bảo đừng đi đường này rồi mà anh ko nghe tôi. Lúc đó nó mới áp lực.
Thường em thấy các thầy rất mềm và khá chiều khách, cũng ko biết cụ quên và cuống đến mức nào. Nhưng lái xe cả sau này và khi đang học là phải tập trung.
Cảm ơn bác cho lời khuyên nhé.

XSim

Xe container
em đận có hỏi, thì có giải thích thời điểm đó với em là khi phanh thì nên để cả máy nó gì tốc cho thì tốt hơn, phanh chậm rồi thì mới đạp côn để không bị chết máy, tiếp là về số, còn giờ thì em thấy là cũng đúng, khi có thói quen đạp côn trước xong mới phanh mà lúc phi xuống dốc với lái mới là cũng nguy hiểm.
Em phát triển kỹ năng lái xe côn như thế này:
+ Level 1: biết thành thạo dùng côn phanh khi đó em thường ưu tiên côn trước, đạp côn xe sẽ theo đà giảm từ từ, mình dùng phanh đệm để giảm thêm khi cần. Khi đi đường bằng thì như thế là xe đi sẽ mượt nhất, ít giật và cũng tiết kiệm nhiên liệu, tiết kiệm má phanh :D
+ Level 2: biết phối hợp với động cơ để vào cua mượt, biết dùng động cơ để hãm tốc khi cần xuống dốc dài đường núi, ...
+ Level 3: Đua xe :D

Như vậy mới học lái thì nên tập Level 1 trước, dùng động cơ hãm thì nên luyện sau cũng được. Level 1 là đủ đi đường bằng ngon rồi.

beomap2

Xe container
Chào các bác,
Thao tác côn số lung tung thì cụ tập nguội trước