[Funland] Học bơi cho trẻ: Có nên học bơi sải trước bơi ếch ?

phunv74

Xe tải
Tây nó dạy bơi sải trước là có lý do của nó đấy các cụ ạ.

Việt nam mình ăn xổi nên các lớp học chỉ thích dạy bơi ếch cho nhanh.

3 đưa nhà em cũng giống hệt cụ chủ thớt, tuần nào cũng đi bơi 3 hôm mà ko dạy đc kiểu gì cho nó biết bơi sải.

hungvu2480

Xe tải
Các cụ cho hỏi con bé nhà e cứ bơi sải là bị nước vào tai. Các cháu khác ko bị là sao nhỉ.

MayMan

Xe tăng
E bơi sải trước đến lúc bơi ếch bị lỗi đạp chân mãi mới sửa đc. Giờ thì ngon rồi, e giờ bơi ếch liên tục 30p, nghỉ chút rồi bơi sải 10p xong lại ếch nhanh 20p rồi về. Bụng gọn hẳn lại.

dtl01

Xe tăng
Theo em thì, nếu có điều kiện, cho các cháu học cả 3, 4 kiểu... Sải trước, ếch sau hay sải sau, ếch trước chắc cuối cùng cũng ko khác nhau...

omerta77

Xe điện
Chúng ta bàn chuyện bơi sai hay bơi ếch xã phỏng ạ?
Cụ bảo bơi sải xa, tôi chỉ bảo cụ hay người đại diện mang bơi sải ra đua cùng bơi ếch.
Em, đang chờ
Vụ cá độ này cụ nên đọc lại các thớt trên xem cụ đang thách đấu với ai đã nhé. Có thể cụ đang bắt nhầm người :)) Cụ có thể lướt lại 1 số cmt của e từ đầu: E chưa bao giờ nói e bơi giỏi và là dân chuyên nghiệp. E chỉ chia sẻ 1 số kinh nghiệm khi e học bơi và dạy cho F1 thôi.

Ý cụ là muốn thi bơi sải với bơi ếch xem ai bơi được xa hơn à? Thế tiêu chí cụ muốn thi thế nào? Bơi bao nhiêu lâu thì thắng hay bơi khoảng cách bao nhiêu?
E ko đủ trình thi đấu cùng cụ nhưng có thể có người khác. E quen 1 cậu trong đội hay bơi sông Hồng biết đâu có thể đáp ứng yêu cầu của cụ

Chỉnh sửa cuối:

Se_NT

Xe tải
Các cụ toàn lái câu chuyện đi đâu đâu. Nói đến bơi thì phải nói đến bơi chuẩn kỹ thuật. Mà khi bơi chuẩn kỹ thuật thì sải ko thể mệt hơn ếch. Các cụ đưa ra bơi ếch có thể bơi cả ngày đấy là kiểu bơi có đúng kỹ thuật đâu, nhìn cái tay vào nước ko khép sát người, vai ko nhô lên để giảm cản nước là biết độ lướt ko thể nhanh đc. Bơi ếch nhịp bơi ngắt quãng ko nhịp nhàng như bơi sải nên ở tốc độ vừa phải thì bơi sải ít tốn sức hơn nhiều. Nhắc lại là so sánh hai kiểu bơi chuẩn kỹ thuật chứ ko phải so kiểu ếch dưỡng sinh với sải nhé.
Theo em cụ này nhận ra vấn đề, mấy cụ kia đang tranh cãi 2 kiểu bơi ếch khác nhau nên chắc còn cãi nhau lâu lắm 8->

Moriarty

Xe container
:) Bơi là thứ mà rất dễ ngô nhận tưởng biết mà lại chưa biết ạ. Cụ biết bơi sải có thể bơi liên tục bao nhiêu trăm mét/km? Khi bơi được sải là tư thế người thả lỏng trong nước đã đúng. Đứng nước chỉ xoa nước bằng tay hoặc chân, vuốt nước hoặc chả làm gì cứ nằm ngửa ưỡn ngực mà nghỉ. Cụ lên mạng search tập 1 tẹo có mà đầy. Có tới cả trăm kỹ thuật đứng nước khác nhau.
đúng rồi cụ, e bơi mà cảm giác người cứng lắm, ko thả lỏng đc, chưa kể ra chỗ sâu là hồi hộp tim đập như đánh trống. Chắc phải tập nhiều để động tác nhẹ nhàng đã.

ngu ngơ

Xe điện

3 đưa nhà em cũng giống hệt cụ chủ thớt, tuần nào cũng đi bơi 3 hôm mà ko dạy đc kiểu gì cho nó biết bơi sải.
Thể lực tây nó khác, bơi sải cơ thể phát triển hài hòa hơn bơi ếch. Bơi để cứu mạng thì bơi ếch, khi biết bơi thì chỉ làm các động tác chậm đỡ hao sức mà vẫn thở được.

Website
phungbds.com
bé đầu nhà em mới đi học bơi ở cung thiếu nhi Đà Nẵng, thấy các cô dạy bơi sải trước ạ, mà thấy dạy kiểu vừa học vừa chơi nên các bé tiếp thu nhanh, đúng động tác. Phí 1triệu/ tháng.

hung611

Xe buýt
Cậu quá tin vào bản thân mà phủ nhận những cái khác,đây tôi gửi cho cậu 1 video:

Cụ ông 91 tuổi, 80 năm bơi sông Hồng, ngày 10km, bơi ếch nhé. Tôi nhắc lại là tôi không phủ nhận bơi sải đường dài, mà tôi khẳng định cậu cứ khăng khăng nói bơi ếch không bơi được đường dài là sai nhé, cậu đừng lập lờ ở đây. Còn đứng nước theo ý tôi là cũng chỉ đứng được một lúc thôi, sau cũng phải đổi tư thế nằm ngửa, bơi ngửa, bơi ếch...

Cậu từ thuyền thúng nhảy xuống bơi quanh cái thuyền thúng rồi lại bám vào đúng không, ngày còn bé tôi bơi ra tàu viễn dương, do tàu to nên phải đậu xa để thả neo. Tôi nói thế để cậu hiểu bầu trời không bé bằng cái miệng giếng đâu :P
Có ai dám khẳng định bơi ếch ko bơi được đường dài đâu cụ. Ngược lại nếu bơi ếch kiểu như ông cụ trên video thì bơi đường dài thoải mái. Tuy nhiên có 2 điểm cụ chưa thật chuẩn: Thứ nhất, bơi kiểu trên ko đúng kỹ thuật bơi ếch, nên dù ko mệt, bơi được lâu, nhưng tốc độ rất chậm, e thì ko gọi kiểu bơi này là bơi ếch, chả khác gì gọi mấy cụ bơi sải ko chìm đầu, hay tay sải chân ếch là bơi sải. Thứ 2, bơi ếch chuẩn kỹ thuật gần như ko được dùng bơi đường dài, vì ko hiệu quả so với sải: tốc độ chậm hơn, mất sức nhiều hơn (nhắc lại là ếch chuẩn kỹ thuật nhé). Bơi sải chắc chắn khó học hơn ếch nên nhiều người chọn học bơi ếch trước, tuy nhiên để bơi ếch đúng kỹ thuật cũng ko dễ đâu nhé.

iPanda

Xe tải
dạy nó bơi ếch vs đứng nước ấy. chú bơi sải rất tốn sức.

em đang tính học theo bọn vdv chuyen nghiệp, nó đứng nước cả tiếng đồng hồ luôn. mà đạp chân rất nhẹ nhàng. mà kĩ thuật nó gớm quá. làm mỏi hết cả đùi bắp mà vẫn chưa được.

bmtbuon

Xe tải
Thằng cu nhà E nhát nước lắm, gội đầu còn không dám dội nước vòi hoa sen lên đầu và mặt, càng không dám ngụp đầu xuống nước. Hè này E định cho đi học bơi, không biết các thầy có biện pháp gì không nhỉ?
Cụ tập cho nhóc thở bằng mồm khi tắm vòi hoa sen trước, ban đầu có thể bịt mũi khi dội nước lên đầu. Sau thành quen sẽ chỉ thở bằng mồm khi tắm. Còn khi học bơi có bài thở nước ( hít vào bằng mồm xong ngụp xuống thở ra bằng mũi) Thở nước quen rồi tới tập chân tay... f1 nhà e hè này cho học 7 buổi là bơi được ok. Mình biết bơi nhưng do ko có phương pháp sư phạm và hay sót con nên cụ cứ đưa các thày dạy là ok

present

Xe điện
Em thấy đa phần các chỗ dạy bơi đến dạy từ bơi ếch rồi mới đến bơi sải cụ ei :)

TEPDIU

Xe tăng

Tây nào em không biết nhưng nhóc nhà em học bơi chuẩn Nhật Bản ở Renaissance Japan - Aeon Mall Long Biên thì thứ tự người ta dạy bơi: (1) Bơi Ếch, (2) Bơi sải, (3) Bơi ngửa, và (4) Bơi bướm đó cụ!

Khi học xong 4 kiểu, các cháu được tập bơi hỗn hợp 100m thứ tự là Bướm, Ngửa, Ếch, Sải.

coindesar

Xe buýt
Có ai dám khẳng định bơi ếch ko bơi được đường dài đâu cụ. Ngược lại nếu bơi ếch kiểu như ông cụ trên video thì bơi đường dài thoải mái. Tuy nhiên có 2 điểm cụ chưa thật chuẩn: Thứ nhất, bơi kiểu trên ko đúng kỹ thuật bơi ếch, nên dù ko mệt, bơi được lâu, nhưng tốc độ rất chậm, e thì ko gọi kiểu bơi này là bơi ếch, chả khác gì gọi mấy cụ bơi sải ko chìm đầu, hay tay sải chân ếch là bơi sải. Thứ 2, bơi ếch chuẩn kỹ thuật gần như ko được dùng bơi đường dài, vì ko hiệu quả so với sải: tốc độ chậm hơn, mất sức nhiều hơn (nhắc lại là ếch chuẩn kỹ thuật nhé). Bơi sải chắc chắn khó học hơn ếch nên nhiều người chọn học bơi ếch trước, tuy nhiên để bơi ếch đúng kỹ thuật cũng ko dễ đâu nhé.
Vâng quan niệm về bơi của em cũng đơn giản: biết kỹ thuật thì tốt nhưng quan trọng nhất phải là kỹ năng sinh tồn dưới nước. Nhưng có một điều chắc chắn là dưới nước thì phải cẩn trọng cho dù kỹ năng tới đâu: không đùa nghịch dìm nhau dưới nước, không nên cứu người khác khi chưa được trang bị kỹ năng cứu hộ... Bơi giỏi đến đâu mà có đứa nó dìm ấn đầu mình xuống không cho ngoi lên là hoảng loạn ngay, hoặc ra biển mà có sóng lớn thì bơi giời cũng chịu, lúc đó chỉ mong tóm được cái phao và giữ sức câu giờ chờ người cứu thôi.
Đi bơi ngày xưa thường làm gì có kính bơi, nên theo lẽ thông thường sẽ không ngụp đầu liên tục xuống dưới nước để tránh trường hợp nước bẩn hoặc đục gây đau mắt nên sai kỹ thuật là đúng thôi. Giả sử bị bất ngờ rơi xuống vùng nước đục thì bác sẽ chọn phương án nào: bơi đúng kỹ thuật được dạy hay bơi để đầu luôn luôn nổi trên mặt nước :)

duongbinh07

Xe điện
Cụ tập cho nhóc thở bằng mồm khi tắm vòi hoa sen trước, ban đầu có thể bịt mũi khi dội nước lên đầu. Sau thành quen sẽ chỉ thở bằng mồm khi tắm. Còn khi học bơi có bài thở nước ( hít vào bằng mồm xong ngụp xuống thở ra bằng mũi) Thở nước quen rồi tới tập chân tay... f1 nhà e hè này cho học 7 buổi là bơi được ok. Mình biết bơi nhưng do ko có phương pháp sư phạm và hay sót con nên cụ cứ đưa các thày dạy là ok
tắm vòi sen đeo cái kính bơi cho nó/

omerta77

Xe điện
Thôi các cụ ơi. Học bơi gì trước tốt hơn tuỳ thuộc vào quan điểm của người dạy. Đã là quan điểm cá nhân thì khó kết luận ai đúng ai sai để đánh giá vì chưa thấy có cái gì làm chuẩn để xác định cả. Tranh luận này sẽ ko có hồi kết đâu. Nhưng như e nói ngay ở trang 1 là bơi ếch học nhanh hơn bơi sải là chắc chắn. Quan điểm cá nhân e lại thích học bơi sải trước thôi:D Bơi sải toàn diện hơn bơi ếch trong mọi địa hình nước :))

slaz8

Xe ba gác
Hè này em cương quyết rèn bơi sải cho con bé (lớp 4 lên 5). Nhưng do nó đã biết bơi ếch nên rất lười, cộng thêm lực tay hơi yếu nên 1 tháng rồi nhưng vẫn chưa bơi sải được. Lực tay yếu nên mỗi lần lấy hơi là...chìm :D

Có khi nào nên học bơi sải trước bơi ếch sau ko nhỉ ?
em thấy có vẻ cơ bản cảu F1 nhà cụ có vấn đề. cụ nên cho F1 tập thở và tập lặn thêm

duongbinh07

Xe điện
Các cụ tinh ý 1 chút thì sẽ hiểu vì sao có chỗ dạy ếch trước, có chỗ dạy sải trước... thậm chí dạy bơi ngửa trước.

Theo độ tuổi và theo mục đích:

Ở phương Tây với trẻ nhỏ ( 2-3 tuổi tới đầu tiểu học ), và học phòng tránh đuối nước: thì trước hết họ sẽ dạy nổi ngửa, tốt nghiệp bằng cách ném xuống nước ở nhiều góc độ và phải xoay mình nằm ngửa được trên mặt nước ( khi mặc quần áo dày thậm chí có đi bốt )
việc tiếp theo là hét lên, khóc lên ... để người xung quanh có thể biết mình đang gặp nạn...
nâng cao hơn thì phải biết đạp chân để đẩy người ( tư thế ngửa ) vào sát thành bể bơi và bám được thành bể bơi.

Tức là với tuổi bé, việc yêu cầu phải ngụp mặt dưới nước chủ động là lâu và mất thời gian hơn

Lớn hơn 1 chút và có thể hiểu phức tạp hơn, thì có thể dạy ngụp mặt và học động tác bơi có kỹ thuật gần với tự nhiên nhất là bơi ếch,
mục đích chính là để sớm tự tin khi dưới nước, chứ dân sông nước họ ko đánh giá cao món này,

Còn tập đội tuyển thì mục đích ko phải là để biết bơi, mà là kỹ thuật phải đúng, đúng kỹ thuật bơi ếch cũng rất nhanh, chỗ em hay bơi có 1 bác chắc cựu VĐV hay mang 2 con trai và 1 con gái ra luyện kỹ động tác, ... lúc sải lúc ếch, lúc bơi hỗn hợp...

Hại Điện

Xe container
em thấy có vẻ cơ bản cảu F1 nhà cụ có vấn đề. cụ nên cho F1 tập thở và tập lặn thêm
Đúng vậy bác ạ. Sáng nay em gửi cho 1 gv năng khiếu nhờ kèm lại. Cậu ấy kiểm tra và báo lại là con bé lực chân, tay còn yếu quá.