[Funland] Học bơi cho trẻ: Có nên học bơi sải trước bơi ếch ?

Kitcat

Xe container
Cụ làm gì vội vàng thế. Thế bây giờ cụ ở đâu, cho em theo với ;));;)
Có ai bảo cụ vô duyên chưa nhỉ? Kể cả cùng bơi Mỹ đình cụ chắc chắn không được bơi cùng bể với em. Cụ bơi bể khu trả tiền, em không mất tiền nhé. Thôi cụ vẫn quote thì em sẽ không rep nữa, hết khả năng lịch sự rồi.

assanovic

Xe tải
Cao thủ đây rồi, cao thủ đây rồi, cho số em alo với. Em bơi ở Mỹ Đình, cả bể to tổ bố mà có nhõn một đồng chí sải từ đầu đến cuối. Chắc là cụ rồi :))
À bể mỹ đình ngày xưa em cũng bơi rồi, bị rách 1 cái áo bơi xịn ở đấy. Vì bể quá dởm sắt lòi cả ra. Tả thế cụ thấy quen thuộc chưa ạ :))
BB cụ.
Em mệnh hỏa sợ nước, thuộc dạng được nửa đời người rồi mà vẫn chưa biết bơi mới đau. Chắc phải tập luôn để sau thằng ku con nó lớn nó không cười mình.

Về nội dung topic, tuy em ko có kiến thức, nhưng em thấy tin tưởng các post của cụ Mami Miu, vì nội dung của cụ ấy nói rõ ràng, rành mạch, dễ hiểu, mở mang được thêm nhiều điều (chưa nói đúng sai j ở đây cả).

Còn có một số cụ khác "tranh luận" với cụ ấy, nói xin lỗi, em không thấy có kiến thức gì trong đó cả, hầu hết là đả kích cá nhân, thách đố, đánh lạc hướng chủ đề, bới móc câu chữ. Có vài nguyên nhân dẫn đến tình trạng này, có thể là các cụ ấy có kiến thức nhưng văn hóa tranh luận của các cụ ấy quá lùn (cũng có thể các cụ ấy không hiểu thế nào là tranh luận trong thế giới văn minh), hoặc cũng có thể kiến thức kém (kiến thức kiểu thầy bói xem voi), không phản biện được nhưng giấu dốt, thích ha oai câu chữ. Tình trạng này, đáng buồn, em lại gặp rất phổ biến trong những chủ đề xứng đáng được tranh luận nghiêm túc trên mạng XH.

omerta77

Xe điện
Thưa cụ omerta77,
Cụ thử đọc lại những đoạn bôi đậm bên trên xem sao tại em thấy nó lủng củng mâu thuẫn. Cụ bảo bơi khá mà sao 1 nhịp quạt tay phải 3,4 nhịp chân?
Nếu tự nhận chưa tập đúng kỹ thuật bơi sải sao dám khẳng định người khác nói "bơi sải mệt hơn ếch" là sai?
Hiện tại, với cụ, sải mệt hơn hay ếch mệt hơn, khi cụ chưa đúng kỹ thuật sải? Cụ nói em nghe xem.
Em là người khẳng định sải mệt hơn, mặc dù em có thể bơi được y như cụ xem clip TI.
E nghĩ bơi ra biển bơi được như vậy là tầm khá rồi (đương nhiên là khá với dân nghiệp dư chứ ko phải chuyên nghiệp).
Nhưng riêng về kỹ thuật thì e tự nhận thấy mình bơi ếch đúng kỹ thuật hơn bơi sải (mặc dù e biết bơi sải trước khi bơi ếch). Hồi bé đi tập cũng chỉ biết bơi chứ sau này có ai chỉnh sửa kỹ thuật cho đâu. Cứ thế bơi thôi.
Trước e hay bơi ở hồ Quảng Bá thì hầu hết những người đeo can (có cả các cụ già) bơi liên tục từ bờ bên này sang bờ bên kia đều bơi sải chứ ko ai bơi ếch. Họ bơi rất nhẹ nhàng. E thử mà không thể nào bơi nhẹ nhàng như họ được. Bơi sải nhanh thì e bơi được nhưng bơi sải đường dài nhẹ nhàng e chưa được ai hướng dẫn chỉ bảo. Nếu bơi được như vậy chắc chắn ít mệt hơn nhiều so với cách bơi của e bây giờ.

omerta77

Xe điện
Kính các cụ pro và unpro,
- Xin các cụ đừng dẫn tranh luận theo hướng "tại sao thi đấu phải bơi sải không bơi ếch". Lý do rõ quá rồi.
- Ở đây đang bàn chuyện người biết bơi nên tập kiểu nào trước? Thật khó có câu trả lời chính xác cho mọi người. Tuy nhiên, thực tế cho thấy, bơi ếch cho tỉ lệ xoá mù cao bơi cao hơn sải.
- Để không bị đuối nước, bơi ếch là sự đảm bảo cho người mới biết bơi, họ bơi sai kỹ thuật ếch cũng được nhưng không chết đuối là OK
E khẳng định là học bơi ếch nhanh hơn bơi sải. Nếu chỉ để biết bơi không lo chết đuối thì chỉ cần bơi ếch là đủ

Quan điểm cá nhân của e: Nên học bơi sải trước. Có thể vì e cũng được tập bơi sải trước. Và e cũng không hiểu lý do tại sao trường 10/10 luôn dạy bơi sải trước. Chắc phải có nguyên nhân. Trong khi các lớp bơi bây giờ toàn dạy bơi ếch trước (cái này chắc do nhanh nên phù hợp với các lớp dạy bơi cấp tốc). Bản thân bạn e mấy năm nay cứ hè là dạy cho 1 lũ F1 của các bạn đồng niên. Cũng dạy bơi ếch trước. E tham gia cùng thì nhận thấy hầu hết các con không tập bài đạp chân vào thành bể lướt ra xa, sau đó đập chân sải (nếu học bơi sải bắt buộc phải học qua) Việc này ảnh hưởng đến cảm giác nổi và thăng bằng của con khi vào tập động tác tay chân. Vì ko có cảm giác nổi nên lúc mới các con phải hoạt động chân tay liên tục nếu không sẽ bị chìm (thậm chí có con chân yếu nên phải đạp 2 nhịp mới ngẩng lên thở được. Sau sửa rất khó). Trong khi con e được dạy động tác này thì nó có đập chân tay chậm thì cũng ko bị chìm. Dễ kiểm soát động tác tay chân hơn...
Nói chung e ko phải dân chuyên nghiệp có ăn tập nên nói cũng khó. Chỉ chia sẻ chút kinh nghiệm khi dạy trẻ con học bơi với các cụ thôi. Mỗi người sẽ có cách nhìn nhận khác nhau nhưng cuối cùng mục đích vẫn là F1 phải biết bơi. Còn bơi tốt hay không phải do rèn luyện và sở thích của các con

ib-anhvu

Xe tải
Có ai bảo cụ vô duyên chưa nhỉ? Kể cả cùng bơi Mỹ đình cụ chắc chắn không được bơi cùng bể với em. Cụ bơi bể khu trả tiền, em không mất tiền nhé. Thôi cụ vẫn quote thì em sẽ không rep nữa, hết khả năng lịch sự rồi.
Ô, cụ oách thế cơ à, không mất tiền cơ à. À, mà sao lại vô duyen nhể, cụ giỏi thế thì em muốn học hỏi thôi. Chứ em có làm gì cụ đâu, nhể. Còn cụ không cho thì em cũng phải chịu thôi, chứ biết làm sao, nhể ;)

ib-anhvu

Xe tải
Về nội dung topic, tuy em ko có kiến thức, nhưng em thấy tin tưởng các post của cụ Mami Miu, vì nội dung của cụ ấy nói rõ ràng, rành mạch, dễ hiểu, mở mang được thêm nhiều điều (chưa nói đúng sai j ở đây cả).
Cụ tin tưởng mà cu không cần biết đúng sai, thế cụ tin bằng niềm tin à :D

gaiyeu

[Tịch thu bằng lái]
E ngày xưa cũng bơi sải trước bơi ếch. Cụ có thể tham khảo cách này xem sao. Đặc biệt bước 2 rất quan trọng

Kinh nghiệm của e khi dạy bơi cho F1 (có thể áp dụng cho cả người lớn): Bước 1 và 2 các cụ có thể tự dạy cho F1 nếu có khả năng. Bước 3 thì nên nhờ HLV chuyên nghiệp sẽ tốt hơn vì nếu sai động tác sau này sửa rất khó.

1. Dạy cho trẻ quen cảm giác thở dưới nước: Cho đứng ở chỗ nông để trẻ yên tâm. Ngụp đầu xuống nước nín thở. Ngẩng đầu lên hít vào. Quen dần thì cho tự bám tay vào thành bể ngụp đầu xuống nước thở ra. Ngẩng đầu lên hít vào => Trẻ sẽ quen cảm nhận và có phản xạ khi mặt ở dưới nước sẽ thở ra và trên mặt nước hít vào. Sẽ không bị sặc nước dù bất ngờ.

2. Tập đạp chân vào thành bể để lướt ra xa. Sau khi quen thì lướt ra và đập chân sải. Cái này e thấy mọi người ít dạy nhưng e lại thấy rất quan trọng vì nó giúp cho trẻ có cảm nhận nổi trong nước. Vì khi bơi lúc nào cũng có đoạn nghỉ giữa các động tác thì chính là động tác lướt này. Nếu không thì khó có thể bơi xa và lâu được. Thường những trẻ ko tập động tác này thì khi vào bơi thường phải quạt chân, tay liên tục nếu không sẽ bị chìm.

3. Sau khi thành thạo các bước trên thì mới tập các động tác tay, chân và kết hợp. Cái này thì các HLV chuyên nghiệp sẽ dạy tốt hơn.

P/s: E không phải dân chuyên nghiệp mà chỉ đúc kết kinh nghiệm từ hồi bé học bơi ở Trường 10/10 và sau này dạy F1 bơi thôi. Nếu không cần thiết phải đạt kết quả biết bơi nhanh (cái này các lớp bơi giờ hay hướng tới) thì nên cho trẻ học bơi sải đầu tiên. Mặc dù học bơi ếch trước sẽ nhanh biết bơi hơn nhiều
cảm ơn cụ nhiều

Se_NT

Xe tải
Quan điểm của em:
_ Nếu có điều kiện như nhà gần biển, hồ hoặc bể bơi đồng thời muốn F1 phát triển môn bơi thành môn thể dục thường xuyên hoặc thi đấu thì nên chọn bơi sải trước và nên có hướng dẫn viên có kinh nghiệm để có các động tác chuẩn.
_ Nếu chỉ đơn thuần là chống đuối nước và không có các điều kiện thuận lợi để tập luyện thì nên học bơi ếch cho nhanh (vừa nhanh biết bơi lại vừa nhanh đứng nước được)
F1 nhà em đang tập ngậm ống thở để lặn, xong bài này sẽ là bài bơi không dùng tay hoặc chân.
Mục tiêu của em là chuẩn bị chống đuối nước cho F1 ạ, nhưng cũng hy vọng nó sẽ chọn làm môn thể thao để luyện tập.

gaiyeu

[Tịch thu bằng lái]
Đây là 1 số bài dạy bơi của 1 cụ trên này giới thiệu e copy được. Trong đó giải thích rõ tại sao phải làm như vậy. Rất hữu ích cho người học bơi và những người cần chỉnh sửa động tác. Cụ có thể tham khảo hay lắm:

http://soi.today/?p=214100
http://soi.today/?p=214508&cat=104
http://soi.today/?p=214812
http://soi.today/?p=214910
http://soi.today/?p=215064
http://soi.today/?p=215256
http://soi.today/?p=215822
http://soi.today/?p=216716
http://soi.today/?p=216915
cái này cũng hay quá mà giờ em mới biết

gaiyeu

[Tịch thu bằng lái]
Học sải xong học các kiểu bơi khác dễ hơn. Bơi sải được là tiền đề tốt để tự cứu khi đuối nước.
Ếch từ đầu thì dễ dạy nhưng học tiếp kiểu khác sẽ khó, vì có thể đứa trẻ vẫn chưa thể lướt nước, nổi..
Sải không hề tốn sức. Thi bơi tự do ai cũng chọn bơi sải, bơi biển cũng chả ai đi bơi ếch cả.
mà khộ các thầy giáo toàn bắt học bơi ếch trước

Meow

Xe điện
Trẻ con nhà em lúc đầu chỉ mục đích là bơi như em mà giờ nó ngụp lặn hơn mình rất nhiều :D
Trước ko có điều kiện, toàn tự dạy nhau rồi điều chỉnh động tác dần dần chứ trẻ con giờ học bài bản lại thêm luyện tập hàng ngày (nhiều thời gian hơn người lớn) nên khá hơn nhiều. Hôm rồi nhìn chúng nó bơi cùng nhau mà em nhẹ hết cả người, ít nhất là sẽ ko phải lăm le cái phao nữa, nhìn thấy bể sâu 1.8m là mắt sáng rực :D

Em công nhận bơi ếch dễ hơn và nhẹ nhàng hơn bơi sải. Em bơi ếch cả buổi dưới nước đc chứ em tập bơi sải mãi ko đc đẹp và đúng động tác, lại thêm khoản cảm giác tay-vai cứ u lên nên càng hãi. Bọn em đã từng bơi ngược dòng cả tiếng trên biển và em chỉ bơi ếch để giữ sức. Quan điểm của em, bơi đc là tốt rồi, dân mình đã phổ cập bơi đc tòan dân đâu, còn bơi kiểu gì thì tùy mỗi người nữa. Đợt rồi đi cùng mấy thằng bạn em nó rủ rê toàn bơi sông bơi biển cả cây số, mình bơi dưỡng sinh miễn ko chìm là okie cũng đâu có sao :P

Kitcat

Xe container
Em không nói bơi cả ngày hư chân hư tay mà nói rõ là trên 500m liên tục là có nguy cơ hại khớp rồi ạ. Nên em cực ngạc nhiên khi cụ ấy quote còm em nhấn mạnh bơi biển cả ngày, em tưởng cụ ấy troll vui nên em trả lời troll vui cho tới khi cụ ấy tiếp tục tấn công cá nhân em mới nói thẳng về chuyện bơi ếch.
Riêng trong topic này rất nhiều các cụ bàn tới việc bơi sai kỹ thuật và đưa nó như là lý do cho việc nên chọn bơi ếch. Thực tế ra bơi ếch sai kỹ thuật hại khớp lắm, và thẳng ra thì chuẩn kỹ thuật là 1 thứ mà ít cụ mợ ở đây hướng tới.
Vậy nên nếu xác định miễn bơi đc, sai kỹ thuật k sao thì lại không nên bơi ếch nhiều, xa vài km thì càng hại khớp :).
Tuyệt vời nhất thì là bơi đủ 4 kiểu, chứ bơi riêng kiểu gì cũng có chỗ xấu riêng ạ.

Không biết thì dựa cột mà nghe chứ phán xét được ai mà lên tiếng?

Cụ Mami mắc cái bệnh gọi là 'làm khôn'. Vd cụ kia nói 'bơi ếch thì có thể bơi cả ngày' thì mình nên hiểu đó là cách nói quá, để nhấn mạnh việc bơi ếch ít tốn sức. Nhưng cụ Mami lại bắt bẻ và còn tỏ vẻ nguy hiểm, phán 'bơi lâu cả ngày sẽ bị hư chân hư tay'. Có ai điên đâu đi bơi cả ngày đâu mà cụ Mami đưa ra lời cảnh báo dư thừa v?
Chọn thầy xịn và đưa yêu cầu dạy sải trước ạ. Trước đây vài năm học thày riêng có 2.5 đến 3 triệu 1 khoá/1 bé bao tới khi bơi được chứ mấy. Tự lập lớp tầm 4-5 bé là thầy vui rồi.
Học 1 thày 1 trò cũng k cần thiết lắm, đắt hơn.
mà khộ các thầy giáo toàn bắt học bơi ếch trước

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Cứ làm sao nổi được đã cụ ơi :D
Thấy bơi chó dễ nhất :D xong mới sang ếch, bơi sải cần sức khỏe hơn :D
Sau khi bơi tự do đã có cảm giác nổi và đi trong nước thì dạy cách thở , mở tay , mở chân cho nhịp nhàng đúng kỹ thuật ạ ( Rất nhanh )
Bơi chó là môn bơi...tào lao nhất. Vì quen môn này rồi thì sau này sửa kỹ thuật mấy môn khác rất khó :D
Theo kinh nghiệm của nhà cháu chuyển từ bơi chó > ếch > ngửa > trườn sấp > bơi sải là hợp lý và khoa học nhất . Có thể dùng ĐT quay lại kết hợp xem trên youtube để sửa động tác nhanh hơn ạ

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Tập thở là đúng rồi, k sặc nước đã :))
Sau khi bơi tự do đã có cảm giác nổi và đi trong nước thì dạy cách thở , mở tay , mở chân cho nhịp nhàng đúng kỹ thuật ạ ( Rất nhanh )

Theo kinh nghiệm của nhà cháu chuyển từ bơi chó > ếch > ngửa > trườn sấp > bơi sải là hợp lý và khoa học nhất . Có thể dùng ĐT quay lại kết hợp xem trên youtube để sửa động tác nhanh hơn ạ

coindesar

Xe buýt
:D Em không nhầm cụ ạ, người ta không bơi ếch đường dài vì nó không hiệu quả.
Cụ bảo cụ chỉ dùng bơi ếch kiểu lai tạp để bơi xa ngoài biển thì là sai. Đứng nước mà cụ không đứng lâu được nếu không có phao thì rõ là cụ chưa bơi thạo.
Biển em bơi rồi, theo thuyền ra biển đánh cá cũng theo rồi, kể cả nghịch leo lên thuyền thúng ngoài khơi rồi nhảy xuống nước cũng nhảy rồi. Khác cụ cái em học hành đàng hoàng cơ.
Thôi nhé. Giờ cụ đánh lái qua cả chuyện leo lên tàu lối nào nữa, em thua cụ rồi.

Em bơi giỏi cụ ạ.
Cậu quá tin vào bản thân mà phủ nhận những cái khác,đây tôi gửi cho cậu 1 video:

Cụ ông 91 tuổi, 80 năm bơi sông Hồng, ngày 10km, bơi ếch nhé. Tôi nhắc lại là tôi không phủ nhận bơi sải đường dài, mà tôi khẳng định cậu cứ khăng khăng nói bơi ếch không bơi được đường dài là sai nhé, cậu đừng lập lờ ở đây. Còn đứng nước theo ý tôi là cũng chỉ đứng được một lúc thôi, sau cũng phải đổi tư thế nằm ngửa, bơi ngửa, bơi ếch...

Cậu từ thuyền thúng nhảy xuống bơi quanh cái thuyền thúng rồi lại bám vào đúng không, ngày còn bé tôi bơi ra tàu viễn dương, do tàu to nên phải đậu xa để thả neo. Tôi nói thế để cậu hiểu bầu trời không bé bằng cái miệng giếng đâu :P

Chỉnh sửa cuối:

KinoSSE

Xe tải
E nghĩ bơi ra biển bơi được như vậy là tầm khá rồi (đương nhiên là khá với dân nghiệp dư chứ ko phải chuyên nghiệp).
Nhưng riêng về kỹ thuật thì e tự nhận thấy mình bơi ếch đúng kỹ
thuật hơn bơi sải (mặc dù e biết bơi sải trước khi bơi ếch). Hồi bé đi tập cũng chỉ biết bơi chứ sau này có ai chỉnh sửa kỹ thuật cho đâu. Cứ thế bơi thôi.
Trước e hay bơi ở hồ Quảng Bá thì hầu hết những người đeo can (có cả các cụ già) bơi liên tục từ bờ bên này sang bờ bên kia đều bơi sải chứ ko ai bơi ếch. Họ bơi rất nhẹ nhàng. E thử mà không thể nào bơi nhẹ nhàng như họ được. Bơi sải nhanh thì e bơi được nhưng bơi sải đường dài nhẹ nhàng e chưa được ai hướng dẫn chỉ bảo. Nếu bơi được như vậy chắc chắn ít mệt hơn nhiều so với cách bơi của e bây giờ.
Khi cụ bơi được như vậy cụ vẫn thấy bơi ếch đỡ mệt hơn. Và đương nhiên e không nói đến trường hợp bơi ếch lại thi tốc độ với bơi sải.

Mợ chân dài

Xe buýt
E ko biết bơi nhưng nhìn thằng ku nhà e (lớp 0 lên 1) bơi ếch hết bể to mà e mừng rơi nước mắt. E thấy trẻ nào cũng bơi ếch trước!

ib-anhvu

Xe tải
Em không nói bơi cả ngày hư chân hư tay mà nói rõ là trên 500m liên tục là có nguy cơ hại khớp rồi ạ. Nên em cực ngạc nhiên khi cụ ấy quote còm em nhấn mạnh bơi biển cả ngày, em tưởng cụ ấy troll vui nên em trả lời troll vui cho tới khi cụ ấy tiếp tục tấn công cá nhân em mới nói thẳng về chuyện bơi ếch.
em không troll cụ đâu nhưng bơi liên tục trên 500m là hại khớp thì em cũng mới nghe lần đầu cụ ơi.:-t Nguy hiểm nhở, em và mấy đứa em biết lại toàn thế mới chết chứ, phải stop lại ngay. Ờ, mà làm thế nào nhỉ, lên phơi thì chắc là không được rồi :-??

thungkhe

Xe điện
Học bơi khó phết. Để tối nay E bảo Gấu làm bể để E học bơi rồi mai báo cáo lại.

Kitcat

Xe container
Em mệnh hỏa sợ nước, thuộc dạng được nửa đời người rồi mà vẫn chưa biết bơi mới đau. Chắc phải tập luôn để sau thằng ku con nó lớn nó không cười mình.

Còn có một số cụ khác "tranh luận" với cụ ấy, nói xin lỗi, em không thấy có kiến thức gì trong đó cả, hầu hết là đả kích cá nhân, thách đố, đánh lạc hướng chủ đề, bới móc câu chữ. Có vài nguyên nhân dẫn đến tình trạng này, có thể là các cụ ấy có kiến thức nhưng văn hóa tranh luận của các cụ ấy quá lùn (cũng có thể các cụ ấy không hiểu thế nào là tranh luận trong thế giới văn minh), hoặc cũng có thể kiến thức kém (kiến thức kiểu thầy bói xem voi), không phản biện được nhưng giấu dốt, thích ha oai câu chữ. Tình trạng này, đáng buồn, em lại gặp rất phổ biến trong những chủ đề xứng đáng được tranh luận nghiêm túc trên mạng XH.
Người lớn học bơi không khó đâu ạ. Nếu cụ có tiền đề là từng tập 1 môn liên quan tới thở rồi thì càng dễ. Cụ xuống nước thả lỏng hít thở đều là nổi phềnh.
Tiện đây cụ mợ nào có nhu cầu học bơi riêng tới bể trịnh hoài đức đăng ký. Chỗ đấy chỉ dạy trẻ em nhưng tới xin thì cũng có thể nhận dạy 1.1 cho ng lớn. Chỗ đó vđv bơi trẻ và đội khiêu vũ trên tầng hơi xinh :)
hlv ở đó vẫn tranh thủ dạy thêm ngoài giờ.
em không troll cụ đâu nhưng bơi liên tục trên 500m là hại khớp thì em cũng mới nghe lần đầu cụ ơi.:-t Nguy hiểm nhở, em và mấy đứa em biết lại toàn thế mới chết chứ, phải stop lại ngay. Ờ, mà làm thế nào nhỉ, lên phơi thì chắc là không được rồi :-??
Cụ muốn làm gì tuỳ cụ em k liên quan ;))
Dạy free nhau ít lắm.

Chỉnh sửa cuối: