[Funland] Học bơi cho trẻ: Có nên học bơi sải trước bơi ếch ?

LeTai1979

Xe cút kít
Bé Bố em dạy em bơi là bám cây chuối tập trước, xong đưa ra xa rồi tự bơi vào bờ. Em bơi chó đầu tiên, rồi tập lặn sau đến bơi sải, đứng, ngửa, ếch, bướm.

Alibababa

[Tịch thu bằng lái]
Em tiếc nối vì nhỏ không học bơi,lam lúc truớc ảnh hưởng tơi công việc,bỏ tiêu vị trí ngon chỉ vì không biết bơi

Kitcat

Xe container
Dạ mục đích em còm ở đây là vì tỷ lệ đuối nước ở vn rất cao. Học bơi ếch trước ở nước mà úi xùi như ở vn dễ dẫn tới tình trạng tưởng là biết bơi. Bơi sải mới có lực và tốc độ cần khi muốn thoát khỏi tình thế nguy hiểm.
Tình trạng kiểu 40 đứa học chung 1 lúc, học sinh chết đuối hlv cũng k biết ở bể bơi vn xảy ra vì thế. Nói về bơi sải trc bơi ếch động tới nồi cơm của nhiều thày dạy bơi nghiệp dư lắm em biết :)
ếch là ở mình.
và chắc ở Nhật,

vì cho con học khóa của Bằng Linh Olympia cách đây mấy năm, họ qc là giáo viên đào tạo tại Nhật, và từ sơn ... thì họ dạy bơi ếch trước là khóa căn bản ( tập nổi, tập lướt, đạp ếch )
sải ngửa là khóa nâng cao.
---
ở nước mình có đặc điểm là chưa phổ biến lớp cho trẻ con bé tí ... nên hiếm mà thấy nơi nào dạy nổi ngửa trước.

omerta77

Xe điện
Dạ mục đích em còm ở đây là vì tỷ lệ đuối nước ở vn rất cao. Học bơi ếch trước ở nước mà úi xùi như ở vn dễ dẫn tới tình trạng tưởng là biết bơi. Bơi sải mới có lực và tốc độ cần khi muốn thoát khỏi tình thế nguy hiểm.
Tình trạng kiểu 40 đứa học chung 1 lúc, học sinh chết đuối hlv cũng k biết ở bể bơi vn xảy ra vì thế. Nói về bơi sải trc bơi ếch động tới nồi cơm của nhiều thày dạy bơi nghiệp dư lắm em biết :)
Nhiều phụ huynh cũng thích bơi ếch cho nhanh mà cụ. Các thày dạy bơi cũng chỉ đáp ứng nhu cầu của khách hàng thôi. Giờ dạy bơi sải trước mà khoán 2 - 3tr/khóa biết bơi thì lõm :D

duongbinh07

Xe điện
ở bể bơi chỉ dạy cách bơi bể bơi thôi cụ.
mà bơi bể thì ếch hay sải ... chẳng được.

mà ếch học nhanh hơn.

Kitcat

Xe container
Nhiều phụ huynh cũng thích bơi ếch cho nhanh mà cụ. Các thày dạy bơi cũng chỉ đáp ứng nhu cầu của khách hàng thôi. Giờ dạy bơi sải trước mà khoán 2 - 3tr/khóa biết bơi thì lõm :D
Em thì thấy do việc tuyển giáo viên lởm k biết dạy chứ k phải là học bơi sải khó hơn ếch. Một năm trường tdtt có bao nhiêu sinh viên? Bể bơi sao k tuyển ng biết bơi và chuyên tâm học hỏi thay vì tuyển mấy ông bơi còn sai. Dạy bơi ếch để dễ lấp liếm lừa phụ huynh là con họ đã bơi đc.

Biết dạy thì học sải k khó hơn ếch, là cách tiếp cận bài bản hơn, bảo đảm chất lượng đầu ra và lọc đc chất lượng ng dạy bơi hơn.

ib-anhvu

Xe tải
Tất nhiên, mất nhiều công sức lắm nên dạng mất dạy thì tha không vang đỏ mít là may.
Hai cái úp xuống kia là 100m tự do và 50 sải. Còn mấy tờ giấy nữa vứt đâu rồi á. Up cho cụ nào hôm qua bảo em 80% gúc. Chứ còn hạng bám như cụ leo ví là cứt nát, lịch sự bảo dừng đi k dừng thì k có cửa nha
này cu, ăn nói cho tử tế nhé, không méo còn răng đâu. Nếu tự tin thì hãy khoe hẳn ra, còn méo phải lập lờ như vậy. Còn tôi biết sao nói vậy chứ không phải mấy cái dạng tỏ ra nguy hiểm nhé. b-(:@)

Kitcat

Xe container
này cu, ăn nói cho tử tế nhé, không méo còn răng đâu. Nếu tự tin thì hãy khoe hẳn ra, còn méo phải lập lờ như vậy. Còn tôi biết sao nói vậy chứ không phải mấy cái dạng tỏ ra nguy hiểm nhé. b-(:@)
:)) cũng là bài học cho cụ đó, từ còm đầu vào đây đã móc xỉa xói em nhắc cụ cứ bàn về kỹ thuật bơi đi, bb cụ mấy lần, bảo dừng trả lời mấy lần vẫn dính theo, phải nát thì thôi nhá. Đây k thích dây. Sao lại xóa ảnh huy chương đi thế? Thôi nhá, đàn ông đừng lèm bèm bám dính mất tư cách. Of fun, k ưa thì block, còn tranh luận thì tử tế vô cụ ạ.

ubisapro

Xe trâu
E thì quan trọng là biết bơi và bơi được lâu. Còn bơi kiểu gì thì kệ :))

ib-anhvu

Xe tải
:)) cũng là bài học cho cụ đó, từ còm đầu vào đây đã móc xỉa xói em nhắc cụ cứ bàn về kỹ thuật bơi đi, bb cụ mấy lần, bảo dừng trả lời mấy lần vẫn dính theo, phải nát thì thôi nhá. Đây k thích dây. Sao lại xóa ảnh huy chương đi thế? Thôi nhá, đàn ông đừng lèm bèm bám dính mất tư cách. Of fun, k ưa thì block, còn tranh luận thì tử tế vô cụ ạ.
Vậy thì mời cụ xem em không bàn chỗ nào nhé, hay là nó không đúng ý cụ thì cụ cho là xỉa xói. Cụ chém thì cứ chém, còn em chưa thấy thì em chưa tin. Cụ giỏi thì cụ cứ khoe cho người khác ngưỡng mộ. Chứ sao lại nửa vời thế, em chả nhìn thấy cái gì là ảnh huy chương nhé.

omerta77

Xe điện
Em thì thấy do việc tuyển giáo viên lởm k biết dạy chứ k phải là học bơi sải khó hơn ếch. Một năm trường tdtt có bao nhiêu sinh viên? Bể bơi sao k tuyển ng biết bơi và chuyên tâm học hỏi thay vì tuyển mấy ông bơi còn sai. Dạy bơi ếch để dễ lấp liếm lừa phụ huynh là con họ đã bơi đc.

Biết dạy thì học sải k khó hơn ếch, là cách tiếp cận bài bản hơn, bảo đảm chất lượng đầu ra và lọc đc chất lượng ng dạy bơi hơn.
Gớm nhà cung cấp dịch vụ mà có tâm như cụ thì mình hoá rồng từ lâu rồi :)) Đặt địa vị mình là khách hàng thấy con học chục buổi mà bơi từ đầu bể đến cuối bể là mừng rồi cụ. Không nên cầu toàn quá. E thấy vẫn có thể thông cảm được. Fun đi cụ

Kitcat

Xe container
Gớm nhà cung cấp dịch vụ mà có tâm như cụ thì mình hoá rồng từ lâu rồi :)) Đặt địa vị mình là khách hàng thấy con học chục buổi mà bơi từ đầu bể đến cuối bể là mừng rồi cụ. Không nên cầu toàn quá. E thấy vẫn có thể thông cảm được. Fun đi cụ
Hi dạ, cụ bơi sải sau 10 buổi vẫn bơi từ đầu tới cuối bể đc ạ và là biết bơi thật.
Còn bơi ếch nhé, thật luôn, buổi cuối bơi cho phụ huynh xem hlv nó gắn cho cái phao lưng bơi đầu tới cuối bể là phụ huynh bảo em thế. Thực chất ra bể bơi với em, k dùng phao thì cháu bơi tay chân đều sai chưa biết nổi, chưa được dạy lướt nước. Cơ bản nhất là chưa biết thở. Nó nhịn thở bơi 2 hoặc 3 nhịp, co chân ngẩng lên thở, tay chân rối cả lên vì thiếu oxi. Dạng cháu này chưa hề biết bơi nhưng tưởng là đã biết bơi. Học kiểu này sẽ phí tiền học thêm vài khóa nữa và sang các kiểu khác thì khó mà học.
Dạng bơi kiểu này k có ý nghĩa chống đuối nước, sơ sảy ra chỗ k chạm đc chân hoặc bơi lệch hướng xa quá mấy m cũng chết đuối luôn đc.
Các bố mẹ muốn tránh chết đuối cho nó đi học thả nổi vài buổi là xong còn hơn học bơi kiểu đó.
Nếu cháu đc học bơi sải thì nếu bơi đc đầu tới cuối buổi chắc chắn đã biết thở, tư thế đúng. Ít cháu bị lừa là biết bơi thì ít chết đuối hơn đấy cụ.

Kitcat

Xe container
Ngay tại vn này, lứa tuổi 7x đi học bơi được học sải trước. Cả họ nhà em đều được đi học bơi từ bé, học có 1 mùa hè mà giờ mọi ng ra biển bơi sải ngon lành. Mà toàn học thủa còn cấp 2 cuối cấp 1 gì đó. Ngày nay sao tự dưng nảy qua học ếch trước và kết cục cho ra lứa hs học xong chưa bơi đc hoặc là qua 1 mùa hè là bố mẹ cho ra hồ là quên hết bơi thế nào.
Đã biết bơi thật thì k quên đc, còn chưa biết bơi thì quên.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em bơi hỗn hợp được 30m là chịu không bơi được nữa thở ra đằng tai luôn.:((

omerta77

Xe điện
Hi dạ, cụ bơi sải sau 10 buổi vẫn bơi từ đầu tới cuối bể đc ạ và là biết bơi thật.
Còn bơi ếch nhé, thật luôn, buổi cuối bơi cho phụ huynh xem hlv nó gắn cho cái phao lưng bơi đầu tới cuối bể là phụ huynh bảo em thế. Thực chất ra bể bơi với em, k dùng phao thì cháu bơi tay chân đều sai chưa biết nổi, chưa được dạy lướt nước. Cơ bản nhất là chưa biết thở. Nó nhịn thở bơi 2 hoặc 3 nhịp, co chân ngẩng lên thở, tay chân rối cả lên vì thiếu oxi. Dạng cháu này chưa hề biết bơi nhưng tưởng là đã biết bơi. Học kiểu này sẽ phí tiền học thêm vài khóa nữa và sang các kiểu khác thì khó mà học.
Dạng bơi kiểu này k có ý nghĩa chống đuối nước, sơ sảy ra chỗ k chạm đc chân hoặc bơi lệch hướng xa quá mấy m cũng chết đuối luôn đc.
Các bố mẹ muốn tránh chết đuối cho nó đi học thả nổi vài buổi là xong còn hơn học bơi kiểu đó.
Nếu cháu đc học bơi sải thì nếu bơi đc đầu tới cuối buổi chắc chắn đã biết thở, tư thế đúng. Ít cháu bị lừa là biết bơi thì ít chết đuối hơn đấy cụ.
Cụ nói đúng nhưng không phải tất cả đều thế. E chứng kiến rồi nên biết.

Riêng đoạn chữ đậm này quá chuẩn luôn. Quan điểm của e là tập cho trẻ con ko thể đốt cháy giai đoạn được. Không tập thở dưới nước, lướt nước để có phản xạ xuống nước thở ra, ngẩng lên hít vào và nổi được trên mặt nước thì khi vào tập động tác các con bị cuống thậm chí không còn đúng động tác nữa. Lúc đó là khua tay chân theo bản năng để cho khỏi chìm. Nhưng nhiều con không chịu khó tập động tác trên cạn cho tốt nên khi xuống nước cũng bị cuống. Ở trên bờ tập dễ và chuẩn hơn. Xuống nước môi trường mới sợ bị chìm nên càng khó làm đúng.

E cũng 7x và học bơi hè ở 10/10. Toàn học bơi sải trước. Có vẻ như những trung tâm tâm thể thao lớn thì dạy bơi sải trước (học cơ bản) nhưng giờ các lớp dạy bơi nhỏ toàn học bơi ếch trước cho nhanh

Ếch

Xe tăng
Ngay tại vn này, lứa tuổi 7x đi học bơi được học sải trước. Cả họ nhà em đều được đi học bơi từ bé, học có 1 mùa hè mà giờ mọi ng ra biển bơi sải ngon lành. Mà toàn học thủa còn cấp 2 cuối cấp 1 gì đó. Ngày nay sao tự dưng nảy qua học ếch trước và kết cục cho ra lứa hs học xong chưa bơi đc hoặc là qua 1 mùa hè là bố mẹ cho ra hồ là quên hết bơi thế nào.
Đã biết bơi thật thì k quên đc, còn chưa biết bơi thì quên.
Cụ nói không sai, nhưng chủ đề của thớt là nên học sải trước hay ếch trước, so sánh trong cùng mặt bằng (cùng thầy giáo). Cụ lại nêu cao vấn đề trình độ + độ nhiệt tình của thầy, và vấn đề chi phí + cách kiếm tiền của trung tâm dạy bơi. Thầy dạy ếch lởm thì dạy sải sao tốt được, cả mùa cũng chả bơi sải được. Đồng thời còn theo cơ địa và xuất phát điểm của từng người (đã quen nước chưa. ...)

Em phát biểu trên cơ sở cũng 7x, học sải trước từ cấp 1. Ếch tự học. Giờ bơi sải hay ếch cũng được 1-2k, tốt độ không chậm lắm. Ếch tự tin khá đúng kỹ thuật, sải thì chưa ngon lắm + thể lực chưa ổn.

Ví dụ thực tế của em là 2 F1 sinh đôi, 7 tuổi, vừa kết thúc khóa bơi cơ bản 12 buổi, học ếch. Em vừa cho đi bơi hôm qua. Một đứa bơi rất tốt, vượt 25m ngon lành, có cảm nhận nước, độ lướt, thở ổn, và rất chóng tiến bộ. Một đứa bơi còn rất nặng nề, người vặn vẹo cản nước, chìm nghỉm, thở hổn hển chóng mệt và hầu như ko qua được 25m. E cũng đã ngồi xem các thầy dạy bơi (bể Bằng Linh, Tăng Bạt Hổ), thấy rất ổn, nhiệt tình, có trình độ. Một điểm cơ bản rất liên quan đến học vào nhanh hay chậm là các bé đã làm quen nước hay chưa. Con nhà em cho ngụp lặn từ bé nên không sợ nước, vào học được ngay. Nhiều bé còn chưa ướt đầu bao giờ nên vào học mất cả mấy buổi làm quen nước, vẫn nhát, vậy thì làm sao mà bơi ổn sau 1 khóa 10-12 buổi được. Lớp F1 nhà em, bé nào hết khóa mà chưa bơi được ổn đều có thêm vài buổi bổ túc (miễn phí), cái này ghi rõ trong lịch khóa học. Lúc kiểm tra không hề đeo phao lung bơi như cụ nhận xét.

Túm lại theo em, trong cùng 1 mặt bằng (thầy + trò) thì học ếch sẽ nhanh và đạt kết quả chống đuối nước (ao, hồ) tốt hơn học sải. Còn cái j cũng vậy, muốn thành thói quen ko quên thì phải thực hành nhiều, chứ 1 khóa 10-12 buổi thì kể cả sải hay ếch ko đủ để tạo thói quen. F1 nhà em sau khi bơi tốt ếch, cảm nhận nước, độ lướt, nhịp thở ngon lành em sẽ cho học sải, em nghĩ sẽ tiến bộ nhanh hơn.

atoxet

Xe tăng
Em có cái đáng giá hơn cái "nhà gần biển hè nào cũng tắm" để chứng nhận cho khả năng của mình, nhưng em cần gì khoe nhỉ? Và em đố cụ tìm được 1 ví dụ 1 người thi bơi biển đường dài mà bơi ếch đấy ạ. Không tìm được thì cụ hiểu vì sao em nói việc cụ nói bơi ếch đường dài ở biển là đủ để chứng minh cụ bơi nghịch linh tinh, kiểu trẻ con tự học ra biển nghịch. Chắc cụ cũng chả phải con nhà ngư dân ạ?
p.s Em cứ tưởng cái còm đầu tiên của cụ hôm qua là troll em nên em troll trêu lại cụ, không ngờ là cụ còm thật về 2 việc: không thể đứng nước lâu khi không có phao và bơi ếch khi bơi xa ngoài biển. Em khuyên thật cụ không nên bơi xa ngoài biển nhé.
Em xin sửa cụ 1 tí: có nhiều người bơi biển đường dài bằng bơi ếch, ví dụ có 1 cụ ironman người Việt bơi êch 3.8km khi thi ironman: http://webthethao.vn/cardio-fitness/nguoi-viet-chinh-phuc-ironman-boi-ech-38km-de-lam-nguoi-sat-33617.htm. Thực tế thì khi bơi sải mệt thì nhiều người cũng chuyển sang bơi ếch (chấp nhận chậm hơn để nghỉ lấy sức đã). Nói vậy cũng có nghĩa là bơi sải nhanh hơn và thường được dùng khi thi đấu.
(Em bơi kém, nhưng hâm mộ mấy cụ mợ bơi giỏi nên có tìm hiểu qua thôi, ko phải kinh nghiệm bản thân.)

Em muốn cho con gái em học bơi mà qua 3 thầy rồi vẫn ko được, các thầy dậy mấy buổi (bơi ếch) là nản :(, em đang định tìm cô giáo và dậy bơi sải xem nó có tiến triển gì ko, mới đọc đc 9 trang mà vẫn chưa có cụ nào phân tich nên học động tác nào trước (em ko dám dậy vì ngày xưa tự học theo kiểu ôm cây chuối, chỉ dám dậy nó mỗi món hít vào thở ra)

Xin_chao

Xe buýt
Bởi sải được trước thì tốt hơn!, vù bơi sải mới là tiêu chuẩn để bơi các kiểu khác