[Funland] Hoàng Cao Khải - Tên tay sai khét tiếng của thực dân Pháp.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khi bạn đứng trên quan điểm dân tộc để bàn thì tôi khuyên bạn đừng nên bàn sử nửa.
Khi lịch sử mà lồng ghép quan điểm dân tộc thì nó sẽ mất đi tính khách quan trung thực và khoa học.
Người nghiên cứu và phân tích sử thì việc đầu tiên phải làm là bỏ đi quan điểm về dân tộc của mình.
Vd nhé Pháp chiếm Việt là xâm lược là dã man.
Ta chiếm Chiêm Thành Ai Lao Chân Lạp là mở cõi.
Quan điểm vậy thì coi như thua.
Cần gì khách quan trung thực, khi mục tiêu là bảo vệ dân tộc ?
Cháu nghiên cứu sử để bảo vệ danh tiếng của dân tộc Việt Nam.
Bác thích khách quan trung thực là việc của bác.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Khi bạn đứng trên quan điểm dân tộc để bàn thì tôi khuyên bạn đừng nên bàn sử nửa.
Khi lịch sử mà lồng ghép quan điểm dân tộc thì nó sẽ mất đi tính khách quan trung thực và khoa học.
Người nghiên cứu và phân tích sử thì việc đầu tiên phải làm là bỏ đi quan điểm về dân tộc của mình.
Lại sai rồi: Phân tích lịch sử đầu tiên phải từ góc độ lợi ích dân tộc, bài học rút ra đầu tiên cũng phải cho dân tộc nuôi ông bằng sào bằng gậy đã.
Thí dụ ta chiếm Chiêm Thành là mở cõi, nhưng có cái sai là làm mất một nền văn hóa đặc sắc, cần tránh việc này xảy ra trong tương lai.
Pháp chiếm ta thì hiểu rõ nguồn cơn, hậu quả và liệu có thể nhận biết các dấu hiệu để không để người ta gí đại bác vào đầu đòi nợ không.
Sử gia cự tộc mà đầu óc còn nhung nhoăng thế này khéo phải học lại lớp 1 ;))

Anita Emi

Xe điện
Nghiên cứu sử ở Việt Nam không những cần có tính dân tộc, mà còn cần có cả tính giai cấp, tính Đảng nữa ;))

Thế nó mới khó.

Mà làm được việc khó, chẳng phải là tài sao??? Anh không tài thế thì đừng va đầu vào Sử, vỡ đầu đấy. Mà hình như anh vỡ đầu 98 lần thì phải vì tôi thấy anh đến số 99 rồi. =))

Bây giờ hỏi cháu "Dân tộc" là gì, cháu thuộc dân tộc nào thì tính sao đây?

"Dân tộc" của cháu tính theo địa lý, theo gene, theo văn bản hành chính hay theo "trái tim"? :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
"Dân tộc" của cháu tính theo địa lý, theo gene, theo văn bản hành chính hay theo "trái tim"? :D
Dân tộc Việt Nam với cháu là những người mang quốc tịch Việt Nam.
Cháu gặp người Việt Nam nào ở Nhật Bản, nếu có thể giúp là cháu giúp ngay ạ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Lại sai rồi: Phân tích lịch sử đầu tiên phải từ góc độ lợi ích dân tộc, bài học rút ra đầu tiên cũng phải cho dân tộc nuôi ông bằng sào bằng gậy đã.
Thí dụ ta chiếm Chiêm Thành là mở cõi, nhưng có cái sai là làm mất một nền văn hóa đặc sắc, cần tránh việc này xảy ra trong tương lai.
Pháp chiếm ta thì hiểu rõ nguồn cơn, hậu quả và liệu có thể nhận biết các dấu hiệu để không để người ta gí đại bác vào đầu đòi nợ không.
Phải nhìn từ góc nhìn người sao hoả mới chuẩn

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Các anh chửi bọn Trung Quốc tại sao có bọn ngu độn bảo vệ ủng hộ đường lưỡi bò bảo vệ ủng hộ chiến tranh cướp đất cướp đảo của láng giềng.
Đó là quan điểm phát xít.
Thì câu trả lời của tụi nó cũng giống như câu trả lời của anh vậy.
Vì các anh và bên Trung Quốc cũng được dạy chung một khuôn, ấp chung một lò và nhồi sọ y như nhau.

Anita Emi

Xe điện
Dân tộc Việt Nam với cháu là những người mang quốc tịch Việt Nam.
Cháu gặp người Việt Nam nào ở Nhật Bản, nếu có thể giúp là cháu giúp ngay ạ.
Như vậy với cháu khái niệm "dân tộc" được căn cứ, xác định bằng văn bản hành chính.

Thực dân Pháp ngày xưa dốt quá, đáng ra cấp quốc tịch Pháp cho toàn xứ An Nam, thì có phải là tránh được bao cuộc khởi nghĩa rồi.

Vì như thế, chúng ta đều là thuộc dân tộc Phớp, đồng tộc chống lại nhau làm gì :))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Các anh chửi bọn Trung Quốc tại sao có bọn ngu độn bảo vệ ủng hộ đường lưỡi bò bảo vệ ủng hộ chiến tranh cướp đất cướp đảo của láng giềng.
Đó là quan điểm phát xít.
Thì câu trả lời của tụi nó cũng giống như câu trả lời của anh vậy.
Vì các anh và bên Trung Quốc cũng được dạy chung một khuôn, ấp chung một lò và nhồi sọ y như nhau.
Thôi mình ơi, đường lưỡi bò có vào sử nào đâu hay toàn mấy ông trên mạng tự lấy cái bài báo ất ơ của họ Tưởng ra để tạo rừng mơ với nhau.
Mà sử gia gì toàn đánh trống lảng ;))

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Nghiên cứu sử ở Việt Nam không những cần có tính dân tộc, mà còn cần có cả tính giai cấp, tính Đảng nữa ;))

Thế nó mới khó.

Mà làm được việc khó, chẳng phải là tài sao??? Anh không tài thế thì đừng va đầu vào Sử, vỡ đầu đấy. Mà hình như anh vỡ đầu 98 lần thì phải vì tôi thấy anh đến số 99 rồi. =))

Số 99 không liên can đến tôi nhé.
Còn đem tính Đảng Tính dân tộc tính giai cấp và sử thì nó không còn là sử.
Nó chỉ là mớ rác rưỡi của bọn tuyên giáo bọn cuồng tín và bọn phát xít mà thôi.
Dù mất cả triệu cái nick thì cũng không thể làm tôi thay đổi quan điểm

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Như vậy với cháu khái niệm "dân tộc" được căn cứ, xác định bằng văn bản hành chính.
Thực dân Pháp ngày xưa dốt quá, đáng ra cấp quốc tịch Pháp cho toàn xứ An Nam, thì có phải là tránh được bao cuộc khởi nghĩa rồi.
Vì như thế, chúng ta đều là thuộc dân tộc Phớp, đồng tộc chống lại nhau làm gì :))
Cứ người mang quốc tịch Việt Nam là cháu giúp đỡ, bác thích xỏ xiên là việc của bác.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nhân nói chuyện tinh thần dân tộc, đợt trước em uống bia mí một ông Đức, chém gió lõm bõm, hắn ngày xưa làm ở 1 nước châu Phi, em hỏi nước ấy ntn, hắn nói từ độc tài mà em k hiểu, lòng vòng một hồi hắn bảo:
Example Cuba, Phidel Castro
Hắn không hề nói Hitler.

Đấy, dân tộc chúng nó thế.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Số 99 không liên can đến tôi nhé.
Còn đem tính Đảng Tính dân tộc tính giai cấp và sử thì nó không còn là sử.
Nó chỉ là mớ rác rưỡi của bọn tuyên giáo bọn cuồng tín và bọn phát xít mà thôi.
Dù mất cả triệu cái nick thì cũng không thể làm tôi thay đổi quan điểm
Người có chính kiến như cụ chính là lý do tại sao mà các quốc gia có xu hướng áp đặt tư tưởng rất ghét, thậm chí còn bị trù dập cho không thể nào ngóc đầu lên nổi nếu sự áp đặt là cực đoan.
Nhưng ở những nơi văn minh thì những người như cụ lại rất được coi trọng. Sự thật thì họ không những coi trọng mà còn coi những thành phần trí thức đó là nòng cốt để dẫn dắt con người và kiểm soát chính quyền.

Meovang007

Xe buýt
Suy nghĩ của bần nông chúng mình thường đơn giản, thành ra người này tốt thì người kia nhất định sẽ là xấu nếu khác với người này.
Nhưng kỳ thực nó không phải như vậy.
Đây cũng chính là lý do mà sử do anh em bần nông chúng mình viết ra chả ai thèm đọc, yêu người này ghét người kia loạn xạ cả lên.
Chắc cụ họ Hoàng. Nói thật ko bưng bô, nâng bi, hửi mít Pháp thì khố chả có mà đeo chứ đợ đấy mà tước này hiệu nọ. Cụ đừng đánh tráo khái niệm nữa, chả ai thừa nhận cụ và HCK cả đâu.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Xác nhận luận điểm của người đối thoại là tôn trọng họ.
Bác emyeunhanloai chỉ cần nói: không chỉnh sửa gì cả. Rất đơn giản đúng không ạ ?
Cháu nghiên cứu sử để bảo vệ danh tiếng của dân tộc Việt Nam.
Bác thích khách quan trung thực là việc của bác.
cháu lại lý luận rất ư ấu trĩ , chuyện gì không cần khách quan, trung thực ? Mọi thứ đều cần hết, cháu bảo vệ gì danh tiếng dân tộc? Chú không nghĩ một người Rất trẻ có ăn học tân tiến ở Nhật mà lại có cái lối suy nghĩ như vậy ??? Lớp trẻ bây giờ rất khá , rất thoáng trong suy nghĩ và cháu là ngoại lệ!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
cháu lại lý luận rất ư ấu trĩ , chuyện gì không cần khách quan, trung thực ? Mọi thứ đều cần hết, cháu bảo vệ gì danh tiếng dân tộc? Chú không nghĩ một người Rất trẻ có ăn học tân tiến ở Nhật mà lại có cái lối suy nghĩ như vậy ??? Lớp trẻ bây giờ rất khá , rất thoáng trong suy nghĩ và cháu là ngoại lệ!
Cháu khách quan trung thực trong mọi việc, trừ việc bảo vệ dân tộc Việt Nam.
Bác thích nghĩ gì về cháu chả quan trọng.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ họ Hoàng. Nói thật ko bưng bô, nâng bi, hửi mít Pháp thì khố chả có mà đeo chứ đợ đấy mà tước này hiệu nọ. Cụ đừng đánh tráo khái niệm nữa, chả ai thừa nhận cụ và HCK cả đâu.
Em cũng nói rồi, bần nông chúng mình suy nghĩ đơn giản:
Cụ Nguyễn Chi Phương đánh Pháp là yêu nước
Vậy thì cụ Hoàng Cao Khải thân Pháp nhất định là bán nước

Sẽ không ai thay đổi được suy nghĩ đó, vì chúng mình là bần nông. Nhé!

Meovang007

Xe buýt
Các ảnh mợ đưa lên thấy ngày xưa sạch nhỉ chẳng thấy rác.
Nếu chỉ cần đi ra xa chỗ ấy một chút cụ có thể sẽ thấy tiền nhân của cụ hoặc của em đang kéo xe, trên xe là Hoàng Cao Khải ngồi cùng mấy con me tây hoặc quan Pháp, tay cầm roi da đấy cụ ạ, em nói me mé thế hy vọng cụ hiểu đc.

Meovang007

Xe buýt
Em cũng nói rồi, bần nông chúng mình suy nghĩ đơn giản:
Cụ Nguyễn Chi Phương đánh Pháp là yêu nước
Vậy thì cụ Hoàng Cao Khải thân Pháp nhất định là bán nước

Sẽ không ai thay đổi được suy nghĩ đó, vì chúng mình là bần nông. Nhé!
Từ suy nghĩ cụ đã tự nhận là bần nông rồi, cố mà làm đi cho ra 1 bần nông tốt đi, ko làm đc là thành dưới bần nông đấy.

Ô tô điên

Xe tăng
Lịch sử thì chỉ sợ viết không đúng sự thật thôi cụ.
Chứ một khi đã mang ra mổ xẻ thì phải có trục ý thức hệ, đạo đức để mà bàn.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Những cái các cụ nói là do nhóm lớn họ định nghĩa cho các cụ phải theo, ko theo là họ bụp.
Ví dụ ai tốt ai xấu, thế nào là độc lập, là tự do.
Chứ dân các cụ biết thế quái nào được. Nhóm tinh hoa ngày xưa ở Huế, sau là trường Thăng long hay nhóm phương Đông ở Nga về cc biết là ở đâu tới rồi đấy.
Ví dụ Hồ Chí Minh viết Đường KM, các cụ chỉ việc làm theo thôi.
Dân khác như họ Ngô làm gì có khả năng viết sách như thế, họ là con cái của gia đình cử tuyển, ko phải là trị thức khoa bảng.
Cái diễn đàn chính trị trong một nc nó cũng là của một nhóm nhỏ ảnh hg nhất. Bên Tàu cg vậy, Mao được lên vì có nhiều người Hồ Nam làm cm, vùng đó là lõi yêu nc của bọn Tàu.