[Funland] Hoàng Cao Khải - Tên tay sai khét tiếng của thực dân Pháp.

Đá sỏi

Xe buýt
Vâng ạ, nghĩa là không có ngoại lệ. Nghĩa là chỉ cần có một ngoại lệ là luận điểm không đúng nữa ?
Các luận điểm này mang tính khái quát rất cao. Vậy nên, một hay nhiều ngoại lệ, nếu có, cũng không làm mất đi giá trị cốt lõi của các luận điểm trên

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Các luận điểm này mang tính khái quát rất cao. Vậy nên, một hay nhiều ngoại lệ, nếu có, cũng không làm mất đi giá trị cốt lõi của các luận điểm trên
Nếu bác trả lời như vậy (có ngoại lệ) thì chỉ việc cho rằng những cuộc kháng chiến của nhân dân ta là thuộc trường hợp ngoại lệ. Vậy là xong. Luận điểm mà bác bảo vệ không bị sứt mẻ gì cả, mà những cuộc kháng chiến của nhân dân ta cũng không bị hiểu sai. Các bên tranh luận vẫn vui vẻ và giữ được hòa khí.

Đá sỏi

Xe buýt
Nếu bác trả lời như vậy (có ngoại lệ) thì chỉ việc cho rằng những cuộc kháng chiến của nhân dân ta là thuộc trường hợp ngoại lệ. Vậy là xong. Luận điểm mà bác bảo vệ không bị sứt mẻ gì cả, mà những cuộc kháng chiến của nhân dân ta cũng không bị hiểu sai. Các bên tranh luận vẫn vui vẻ và giữ được hòa khí.
:D Em chọt hồ nghi về trình đô tranh luận bạn, còm trên cho thấy bạn không vận dụng tốt lắm cái gọi là 'tự do học thuật" - thứ mà bạn chắc chắn đã phải thẩm nhuần và biết cách vận dụng trong mọi trường hợp, mọi hoàn cảnh :P

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu tranh luận với nhiều người ở nhiều dân tộc khác nhau, kết quả luôn là: quan điểm họ không sai và dân tộc Việt Nam là ngoại lệ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
:D Em chọt hồ nghi về trình đô tranh luận bạn, còm trên cho thấy bạn không vận dụng tốt lắm cái gọi là 'tự do học thuật" - thứ mà bạn chắc chắn đã phải thẩm nhuần và biết cách vận dụng trong mọi trường hợp, mọi hoàn cảnh :P
Cháu tranh luận để bảo vệ dân tộc Việt Nam.
Cháu không tranh luận để chứng minh những người ở dân tộc khác là sai.
Khi dân tộc Việt Nam được bảo vệ danh tiếng là cháu coi như thành công.

Đá sỏi

Xe buýt
Em k0 nhất thiết phải biết đến các cuộc tranh luận của bạn :P Em đang quan tâm đến cuộc tranh luận này. Bạn có gì để hỏi em nữa không? Nếu bạn k0 còn, thì em xin phép được hỏi bạn nhé!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em k0 nhất thiết phải biết đến các cuộc tranh luận của bạn :P Em đang quan tâm đến cuộc tranh luận này. Bạn có gì để hỏi em nữa không? Nếu bạn k0 còn, thì em xin phép được hỏi bạn nhé!
Xin mời bác ạ.

Đá sỏi

Xe buýt
Mục đích tranh luận của bạn là để bảo vệ danh tiếng dân tộc Việt Nam. Xin hỏi ... đó là danh tiếng gì vậy?
Bạn cho rằng người Việt Nam khác biệt, là ngoại lệ tốt trong tiến trình phát triển của nhân loại?
Bạn định nghĩa thế nào về lòng yêu nước? Lòng yêu nước (nếu có) là tự thân hay chỉ phát tác khi có ngoại lực tác động?
Bạn có cho rằng, người trí thức yêu nước khác với bần nông (chữ của cụ emyeunhanloai)? Nếu khác, nó khác thế nào? Nếu không khác, thì nó giống ở đâu?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mục đích tranh luận của bạn là để bảo vệ danh tiếng dân tộc Việt Nam. Xin hỏi ... đó là danh tiếng gì vậy?
Bạn cho rằng người Việt Nam khác biệt, là ngoại lệ tốt trong tiến trình phát triển của nhân loại?
Bạn định nghĩa thế nào về lòng yêu nước? Lòng yêu nước (nếu có) là tự thân hay chỉ phát tác khi có ngoại lực tác động?
Bạn có cho rằng, người trí thức yêu nước khác với bần nông (chữ của cụ emyeunhanloai)? Nếu khác, nó khác thế nào? Nếu không khác, thì nó giống ở đâu?
Cháu không tự bình luận về dân tộc mình (trừ khi muốn giành lợi ích cụ thể về cho dân tộc).
Ví dụ bác là một nhân vật quan trọng, có ảnh hưởng đến lợi ích dân tộc Việt Nam, cháu sẽ trả lời đầy đủ.
Còn bác chỉ là cái nick ảo, thì xin miễn cho cháu trả lời ạ.

Đá sỏi

Xe buýt
Cháu không tự bình luận về dân tộc mình (trừ khi muốn giành lợi ích cụ thể về cho dân tộc).
Bạn thấy không, khi bạn không dám/ không nỡ/ không thể bình luận về dân tộc của bạn, thì bạn làm sao có thể bảo vệ danh tiếng của dân tộc mình. Khi đã k0 thể làm được điều đó, thì đừng thách đố - nó không tốt cho sức khỏe của bạn

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bạn thấy không, khi bạn không dám/ không nỡ/ không thể bình luận về dân tộc của bạn, thì bạn làm sao có thể bảo vệ danh tiếng của dân tộc mình. Khi đã k0 thể làm được điều đó, thì đừng thách đố - nó không tốt cho sức khỏe của bạn
Nếu bác là một nhân vật quan trọng, có ảnh hưởng đến lợi ích dân tộc Việt Nam, cháu sẽ trả lời đầy đủ.

Đá sỏi

Xe buýt
Nếu bác là một nhân vật quan trọng, có ảnh hưởng đến lợi ích dân tộc Việt Nam, cháu sẽ trả lời đầy đủ.
Bạn thấy không, khi bạn không đủ dũng khí đối diện với một nick ảo, thì bạn làm sao dám mở lời trước một người có ảnh hưởng đến lợi ích của dân tộc Việt Nam. Lúc đó, nhìn thôi, bạn cũng chẳng dám. Em thật.
Đến đây thì em coi như bạn đã thua trong cuộc tranh luận này.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bạn thấy không, khi bạn không đủ dũng khí đối diện với một nick ảo, thì bạn làm sao dám mở lời trước một người có ảnh hưởng đến lợi ích của dân tộc Việt Nam. Lúc đó, nhìn thôi, bạn cũng chẳng dám. Em thật.
Đến đây thì em coi như bạn đã thua trong cuộc tranh luận này.
Bác muốn nghĩ về cháu thế nào cũng được, chẳng quan trọng.
Nhưng bác thử viết một bài xúc phạm dân tộc Việt Nam đi, dù bác là nick ảo, cháu sẽ chiến đấu đến cùng.

Đá sỏi

Xe buýt
Bác muốn nghĩ về cháu thế nào cũng được, chẳng quan trọng.
Nhưng bác thử viết một bài xúc phạm dân tộc Việt Nam đi, dù bác là nick ảo, cháu sẽ chiến đấu đến cùng.
:D :D Bạn là mọt cô ngây thơ. Em yêu bạn.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Klq đến nội dung của còm, nhg cụ nhắc đến cụ Trần Bình Trọng đúng lúc lắm.

Quay trở lại HKC xét trong scope Hòa Ước Giáp Thân (1884). So sánh vs cụ HCK, vụ cụ TrBTr ở xứ thuộc Pháp, vua An Nam miễn ý kiến chỉ đạo gì hết, nên cụ ý làm khởi nghĩa là theo chỉ đạo "ngầm" của vua Tự Đức (sau khi mất vua Tự Đức lập miếu thờ).

HCK thì ở xứ bảo hộ Bắc Kỳ, nên theo hòa ước Giáp Thân thì (1) tuy Pháp ko có quyền bổ nhiệm nhg có quyền cắt chức (Điều 7), do đó, có thể thấy các quan lại sẽ ít nhiều sẽ phải "thân" ít nhất ở mức "vô hại với CP bảo hộ" nếu ko thì Pháp cho hiu sớm - vô điều kiện. Tuy nhiên, ngc lại, do Bắc Kỳ là xứ bảo hộ, nên (2) HKC làm gì cũng chỉ là làm ở Bắc Kỳ và theo chỉ đạo của triều đình Huế (Điều 11). Do đó, nếu cụ này có hành động nào làm hoàn toàn theo chỉ đạo của Pháp, vượt ngoài phận sự do Triều đình Huế giao, thì sẽ bị kết luận là bán nước, tay sai.

Nhưng theo 1 số sách vở, thì chẳng hạn, ở vụ việc viết thư dụ hàng cho cụ Phùng ở xứ Trung Kỳ năm 1894, khác xứ Bắc Kỳ do HCK cai quản, là HCK làm hoàn toàn theo lệnh của toàn quyền De Lanessan. Như vậy, ko thể coi HCK chỉ ở mức "thân" Pháp được nữa rồi.

Chúng ta là người dân VN thì nên đưa các dẫn chứng từ LSVN cho dễ hình dung cụ ạ.
Lòng yêu nước là 1 phạm trù ko có định lượng nên để cân đong đo đếm sẽ rất khó, còn việc chiến thắng hoặc thất bại & lòng yêu nước là các khái niệm hoàn toàn riêng biệt. Chính vì thế mới có câu: "Ko nên xét thành bại để luận anh hùng". Và những người anh hùng đc thể hiện bằng hành động dũng cảm của họ trước kẻ thù, ví dụ: Trần Bình Trọng khi bị giặc bắt & chiêu dụ ông bằng tước Vương, ông đã thét vào mặt kẻ thù "Ta thà làm quỷ nước Nam còn hơn làm Vương đất Bắc".
Trong cuộc kháng chiến chống Thực dân Pháp, hàng vạn cán bộ chiến sĩ nằm gai nếm mật. Họ là những người bị ảnh hưởng rất nặng nề vì chính sách "ngu dân" của kẻ đô hộ, nhưng lòng yêu nước đã thể hiện rất rõ khi 1 số người lọt vào tay giặc, bị tra tấn dã man nhưng vẫn giữ trọn khí tiết, đến những kẻ tra tấn khát máu cũng phải kính nể.
Lòng yêu nước của họ- những người nông dân chân đất chiếm đa số trong lực lượng QĐND non trẻ- đã chiến thắng trong cuộc kháng chiến 9 năm, viết nên trang sử vàng chói lọi của DTVN đấy cụ.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Khi bạn đứng trên quan điểm dân tộc để bàn thì tôi khuyên bạn đừng nên bàn sử nửa.
Khi lịch sử mà lồng ghép quan điểm dân tộc thì nó sẽ mất đi tính khách quan trung thực và khoa học.
Người nghiên cứu và phân tích sử thì việc đầu tiên phải làm là bỏ đi quan điểm về dân tộc của mình.
Vd nhé Pháp chiếm Việt là xâm lược là dã man.
Ta chiếm Chiêm Thành Ai Lao Chân Lạp là mở cõi.
Quan điểm vậy thì coi như thua.