[Funland] Hoàng Cao Khải - Tên tay sai khét tiếng của thực dân Pháp.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Coi như không tính Khởi nghĩa Ba Tơ (tháng 3/1945), không có bác lại bảo Khởi nghĩa do nạn đói.
Không có nạn đói 1945 thì vẫn luôn có các cuộc khởi nghĩa chống thực dân Pháp, luôn có quá trình chuẩn bị Khởi nghĩa.
Ví dụ trong thời gian 15 năm trước nạn đói 1945:

1944 - Thành lập đội Tuyên truyền giải phóng quân.
1942 - 1944 Căn cứ cách mạng Trường Hà (Cao Bằng).
1941 - Thành lập Việt Minh.
1941 - Khởi nghĩa Đội Cung.
1940 - Khởi nghĩa Bắc Sơn.
1938 - Lần đầu tiên ngày quốc tế lao động 1-5 đấu tranh được tổ chức một cách công khai.
1937 - Đấu tranh công khai trên mặt trận báo chí.
1936 - Cao trào bãi công (360 cuộc bãi công, nghĩa nếu tính trung bình thì cứ 1 cuộc/1 ngày).
1930 - Xô Viết Nghệ Tĩnh.

Đấu tranh liên tục, chứ làm gì có khái niệm "nhân dân Việt Nam chấp nhận Pháp thêm 30 năm nếu như không có nạn đói".
Khởi nghĩa Bãi Sậy (1883 - 1892) nổ ra trước khi có Chiếu Cần Vương (1885) hai năm.
1. Khởi nghĩa Bãi Sậy có hưởng ứng Chiếu Cần Vương khi Chiếu ban ra hay không ?
2. Khởi nghĩa Bãi Sậy không còn hưởng ứng Chiếu Cần Vương khi Vua Hàm Nghi bị lưu đày hay không ?

------------
Câu hỏi số (1) thì chắc là ông Nguyễn Thiện Thuật (thủ lĩnh nghĩa quân) sẽ hưởng ứng, vì ông Thuật là bố vợ Tôn Thất Thuyết (người chủ trương đưa ra Chiếu Cần Vương).
Câu hỏi số (2) là khi Vua Hàm Nghi bị lưu đày (1888), ông Khải mang Chỉ dụ của Vua Đồng Khánh đến cho ông Thuật, ông Thuật kháng chỉ và bỏ sang Tàu. Có lẽ ông Thuật thấy ở lại cũng vô ích, khởi nghĩa vì nhà vua mà vua lại bị lưu đày, con cái vua chưa có, chẳng lẽ khởi nghĩa thành công xong ông Thuật lên làm vua ? Như thế sẽ là bất trung, cho nên ông bỏ sang Tàu.

Ông Thuật là thủ lĩnh, danh chính ngôn thuận là người hưởng ứng Cần Vương đã bỏ đi, cho nên có thể coi khởi nghĩa Bãi Sậy từ 1889 trở thành một cuộc khởi nghĩa nông dân.
Lâu nay vẫn tàu ngầm theo dõi thớt chủ yếu để học hỏi những điều bản thân chưa biết, nhưng đến cmt này của cụ thì quả thật bức xúc quá, tôi ko thể ko xin nói vài lời vs cụ:
Cả cmt này của cụ đã xúc phạm ghê gớm đến biết bao vong linh của các bậc tiền nhân đã đổ xương máu để giành lấy & giữ gìn sự tồn vong của Dân tộc.
LSVN là LS của suốt chiều dài chiến đấu bền bỉ chống ngoại xâm. Ở thời PK, số người dân biết chữ ko nhiều vì ko có điều kiện để học hành (chính vì vậy, Sĩ mới đứng đầu trên nông-công-thương), thế mà hàng vạn người đã lăn xả chiến đấu, ko màng đến sống chết mỗi khi đất nước lâm nguy. Họ là ai? Là những người nông dân chân lấm tay bùn, khi có việc dính đến văn tự chỉ biết lăn tay hoặc khuyên 1 vòng tròn. Họ có sợ chết ko? Ai chả sợ! Nhưng tại sao họ chiến đấu quên thân? Chính vì lòng yêu nước bùng cháy trong huyết quản khi nghĩ đến cảnh quân thù dày xéo quê hương. Họ chiến đấu như vậy để đc gì? Đc là các tướng lĩnh đc phong hầu hiến ấp, còn đất nước hòa bình thì họ lại trở về vs cái cày, cái cuốc..
Một đội quân có bao nhiêu tướng? Bao nhiêu quân? Nếu chỉ căn cứ theo nhận định của cụ thì 90% quân số chỉ là những "robot chiến đâu" thôi à?
Các phong trào khởi nghĩa từ cổ chí kim, nếu không có lòng cốt là tầng lớp bần nông thì không bao giờ có cơi hội chiến thắng.
Bên Tàu, tỉnh nào càng nghèo thì càng có nhiều nghĩa trang liệt sĩ.
Chẳng lẽ bần nông có tinh thần dân tộc cao hơn chăng?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bác emyeunhanloai xác nhận giúp cháu là bác không cần chỉnh sửa luận điểm.
Cảm ơn bác.

Meovang007

Xe buýt
Tóm lại Pháp dung dưỡng Hoàng Cao Khải ban cho quan tước, điền viên, tô lợi thì Khải phải là tay sai, chó săn của Pháp đúng không các cụ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại Pháp dung dưỡng Hoàng Cao Khải ban cho quan tước, điền viên, tô lợi thì Khải phải là tay sai, chó săn của Pháp đúng không các cụ.
Suy nghĩ của bần nông chúng mình thường đơn giản, thành ra người này tốt thì người kia nhất định sẽ là xấu nếu khác với người này.
Nhưng kỳ thực nó không phải như vậy.
Đây cũng chính là lý do mà sử do anh em bần nông chúng mình viết ra chả ai thèm đọc, yêu người này ghét người kia loạn xạ cả lên.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Think simple
Tưởng nó dễ nhưng không dễ :D
Cháu tranh luận về lịch sử không phải vì thắng/thua.
Cháu tranh luận để bồi đắp thêm kiến thức, từ đó củng cố/sửa chữa/thậm chí thay đổi quan điểm của cháu.
Cháu muốn tranh luận với bác emyeunhanloai để có thêm kiến thức, nhưng có lẽ cuộc tranh luận không diễn ra được, vì bác ấy lảng tránh chính quan điểm của bác ấy.

TPS

Xe điện
1. Du lịch (đã đi tới 30 quốc gia), kế hoạch dự kiến đi 20 nước Châu Âu khi hết dịch Covid.
2. Chơi piano, phấn đấu lên trình độ bán chuyên nghiệp.
3. Aikido, phấn đấu lên nhị đẳng huyền đai.
Rất tốt, cứ thế nhé. Chúc em đạt được 3 điều trên. Kế hoạch sẽ về VN làm hay ở nước ngoài?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Lịch sử thì đọc thế đel nào biết như thế thôi, đem ra mổ xẻ, phân tích, suy luận, suy diễn có ý nghĩa gì?
Lịch sử chỉ nên kể - nghe, đel có nên mổ xẻ - giằng xé
Không phân tích lịch sử, tức là chỉ biết một quan điểm, thì bất lợi trong cuộc sống ạ.
Khi biết nhiều quan điểm của nhiều quốc gia, nhiều dân tộc, về cùng một sự kiện lịch sử. Có thể uyển chuyển đối thoại với nhiều tộc người khác nhau. Đạt được nhiều lợi thế hơn trong cuộc sống.

Đá sỏi

Xe buýt
Cháu tranh luận về lịch sử không phải vì thắng/thua.
Cháu tranh luận để bồi đắp thêm kiến thức, từ đó củng cố/sửa chữa/thậm chí thay đổi quan điểm của cháu.
Cháu muốn tranh luận với bác emyeunhanloai để có thêm kiến thức, nhưng có lẽ cuộc tranh luận không diễn ra được, vì bác ấy lảng tránh chính quan điểm của bác ấy.
Cuối tuần rảnh rang, em xin phép bảo vệ các luận điểm mà bạn Jochi Daigaku đã rút ra từ các còm của cụ emyeunhanloai. Bạn Jochi Daigaku vui lòng tranh luận với mình không? Và cụ emyeunhanloai sẽ không cảm thấy phiền chứ?

Sau khi đọc các còm của bác emyeunhanloai , luận điểm của bác như sau:

1. Bần nông chỉ có thể chiến đấu vì vật chất (lương thực, thực phẩm, tiền tài ...)
2. Bần nông nếu chiến đấu vì phi vật chất thì chỉ có thể là do tư thù (người thân bị giết ...)
3. Bần nông được thỏa mãn vật chất là mất sức chiến đấu.
4. Trí thức có thể chiến đấu vì phi vật chất (đức tin, lý tưởng, lòng yêu nước ...).
5. Dù mang vật chất ra mua chuộc trí thức, cũng không làm mất sức chiến đấu của trí thức.

Từ (1) (2) (3) (4) (5) suy ra trí thức cao quý hơn bần nông.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cuối tuần rảnh rang, em xin phép bảo vệ các luận điểm mà bạn Jochi Daigaku đã rút ra từ các còm của cụ emyeunhanloai. Bạn Jochi Daigaku vui lòng tranh luận với mình không? Và cụ emyeunhanloai sẽ không cảm thấy phiền chứ?
Bác có thể tự viết quan điểm của bác, sau đó chúng ta sẽ tranh luận ạ.
Hoặc đơn giản nhất là bác copy lại và xác nhận quan điểm của bác đúng 100% như vậy ạ.
Thế là chúng ta có thể bắt đầu tranh luận.

Đá sỏi

Xe buýt
Bác có thể tự viết quan điểm của bác, sau đó chúng ta sẽ tranh luận ạ.
Hoặc đơn giản nhất là bác copy lại và xác nhận quan điểm của bác đúng 100% như vậy ạ.
Thế là chúng ta có thể bắt đầu tranh luận.
Bạn đừng khéo quá. Không hay. Không ai dám khẳng định quan điểm của mình đúng 100% cả, thế nên người ta mới cần tranh luận. em đã coppy và nói là em sẽ bảo vệ các quan điểm đó. Bạn có ok không?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bạn đừng khéo quá. Không hay. Không ai dám khẳng định quan điểm của mình đúng 100% cả, thế nên người ta mới cần tranh luận. em đã coppy và nói là em sẽ bảo vệ các quan điểm đó. Bạn có ok không?
Cháu xin lỗi vì làm bác hiểu lầm.
Cháu không nói quan điểm đó là ĐÚNG 100%
Cháu nói là bác copy và cái 100% đó là nói về việc copy, không phải nói về quan điểm.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đá sỏi

Coi như xong về phần xác nhận quan điểm.
Cháu có thể hỏi một số câu hỏi để làm rõ hơn quan điểm được không ạ ?

1. Câu hỏi thứ nhất: bác có cho rằng luận điểm mà bác bảo vệ, sẽ đúng cho mọi quốc gia, mọi dân tộc, mọi thời đại ?
2. Có những trường hợp ngoại lệ nào không ?
3. Những trường hợp ngoại lệ (nếu có) là những trường hợp nào ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bạn cứ tự nhiên, em luôn lắng nghe
1. Câu hỏi thứ nhất: Bác có cho rằng luận điểm mà bác bảo vệ, sẽ đúng cho mọi quốc gia, mọi dân tộc, mọi thời đại ?
2. Câu hỏi thứ hai: Có những trường hợp ngoại lệ nào không ?
3. Câu hỏi thứ ba: Những trường hợp ngoại lệ (nếu có) là những trường hợp nào ?

DaDieuchienxu

Xe container
Các phong trào khởi nghĩa từ cổ chí kim, nếu không có lòng cốt là tầng lớp bần nông thì không bao giờ có cơi hội chiến thắng.
Bên Tàu, tỉnh nào càng nghèo thì càng có nhiều nghĩa trang liệt sĩ.
Chẳng lẽ bần nông có tinh thần dân tộc cao hơn chăng?
Chúng ta là người dân VN thì nên đưa các dẫn chứng từ LSVN cho dễ hình dung cụ ạ.
Lòng yêu nước là 1 phạm trù ko có định lượng nên để cân đong đo đếm sẽ rất khó, còn việc chiến thắng hoặc thất bại & lòng yêu nước là các khái niệm hoàn toàn riêng biệt. Chính vì thế mới có câu: "Ko nên xét thành bại để luận anh hùng". Và những người anh hùng đc thể hiện bằng hành động dũng cảm của họ trước kẻ thù, ví dụ: Trần Bình Trọng khi bị giặc bắt & chiêu dụ ông bằng tước Vương, ông đã thét vào mặt kẻ thù "Ta thà làm quỷ nước Nam còn hơn làm Vương đất Bắc".
Trong cuộc kháng chiến chống Thực dân Pháp, hàng vạn cán bộ chiến sĩ nằm gai nếm mật. Họ là những người bị ảnh hưởng rất nặng nề vì chính sách "ngu dân" của kẻ đô hộ, nhưng lòng yêu nước đã thể hiện rất rõ khi 1 số người lọt vào tay giặc, bị tra tấn dã man nhưng vẫn giữ trọn khí tiết, đến những kẻ tra tấn khát máu cũng phải kính nể.
Lòng yêu nước của họ- những người nông dân chân đất chiếm đa số trong lực lượng QĐND non trẻ- đã chiến thắng trong cuộc kháng chiến 9 năm, viết nên trang sử vàng chói lọi của DTVN đấy cụ.

Đá sỏi

Xe buýt
Đá sỏi

Coi như xong về phần xác nhận quan điểm.
Cháu có thể hỏi một số câu hỏi để làm rõ hơn quan điểm được không ạ ?

1. Câu hỏi thứ nhất: bác có cho rằng luận điểm mà bác bảo vệ, sẽ đúng cho mọi quốc gia, mọi dân tộc, mọi thời đại ?
2. Có những trường hợp ngoại lệ nào không ?
3. Những trường hợp ngoại lệ (nếu có) là những trường hợp nào ?
Luận điểm này đúng cho mọi quốc gia, mọi dân tộc, mọi thời đại