Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

trankhanh

Xe máy
Ko phải là để cho nó ko bốc hơi, làm gì có loại chất lỏng nào ko bốc hơi. Nhất là cồn 45 độ.::):))

Chất lỏng màu xanh đấy, tiếng Anh gọi là Engine coolant, nó có tính chất tốt hơn nước thường ở chỗ là trao đổi nhiệt nhanh hơn & chống đóng cáu cặn.

Bác cứ thêm nước đun sôi để nguội là ổn nhứt, Lavie ko tốt bằng vì nó có nhiều khoáng chất, dễ gây cáu cặn trong hệ thống trao đổi nhiệt của xe khi gặp nhiệt độ cao. Nước đun sôi để nguội thì có bao nhiêu khoáng cứng thì đã đóng cáu hết khi đun rồi.:69::69:

Đừng đổ cồn 45 độ nhá, máy lại say thì toi.:21::21:

Cảm ơn nhà chùa nhé,

dưng mà hôm qua đưa qua Trường Hải để kiểm tra, họ chẳng phát hiện ra vấn đề gì nên lại đổ đầy nước vào.

Sáng nay xem đã thấy vơi một nửa rùi, chẳng biết có bệnh tật gì không nữa, nhìn dưới gầm xe không thấy ướt, nhìn quanh máy vẫn khô. Thế nước đi đâu nhỉ????

Băn khoăn quá đi thôi, nhà chùa ơi

ducnm

Xe hơi
Bác Tóp ơi mình lại làm phiền bác lần nữa. Hôm trước đưa xe KM 2010 vào Kia Phạm Hùng để bảo dưỡng 3500km, họ thay dầu thêm nước rồi vệ sinh các thứ khác nữa mình không rõ nhưng sau hôm bảo dưỡng thì nó có bệnh như thế này:
Cắm chìa vào (để đến khi đèn báo airbag tắt thì mới vặn chìa) nổ máy, để kim vòng quay hạ xuống 1k, cho xe ra cửa, để khoảng 1 phút rồi mới bắt đầu đi. Nhưng mà khi chuyển bánh thì nó khực khực như xe máy mùa đông ấy, nếu cài số lùi thì cảm giác hơi yếu. Hiện tượng này chỉ sảy ra sau khi thay dầu còn trước đấy trơn tru lắm. Khi đi rồi thì bình thường, mọi thứ khác đều ổn cả. Không hiểu kiểu này có vấn đề gì nặng ko bác.

Mình đã kiểm tra mức dầu máy và mức dầu hộp số. Dầu máy nằm ở mức trung bình, dầu hộp số nằm ở mức hơi cao (nhưng vẫn là mức từ khi mới nhận xe về). Bác có cao kiến gì không giúp mình với, cái xe đầu đời nên yêu nó lắm. Cảm ơn bác nhiều.

Ham Học Hỏi

Đi bộ
Các anh cho em hỏi tí về thông số kĩ thuật của xe tải Hyundai ah`?

Trong các dòng xe tải dưới đây các anh có biết dung tích nhớt của nó không ah`, khi đi thay nhớt mình nên thay bao nhiêu lít nhớt để xe chạy êm và bền không bị ỳ máy ah.( tính lun bộ lọc).

Porter (1 Tấn)
Porter II (1 Tấn)
Porter (1.25 Tấn)
Mighty D4DB (3.5 Tấn)

HD65 (2.5 Tấn)
HD65 Super Long (3 Tấn)
HD120 (5 Tấn)
HD170 (8.5 Tấn)
HD260 (14 Tấn)

Thân và cám ơn ah.

HDC

Xe buýt
Em chạy Kia Soul, khoảng hơn 2 tuần trở lại đây xe chạy qua chỗ hơi xóc thấy kêu lạch xạch ở phía sau. Lúc đầu em nghĩ do để mấy thứ đồ linh tinh dưới hộc để đồ, em đã bỏ hết ra và vẫn thấy kêu, em có cảm giác nó phát ra từ cánh cửa sau.
Em để vậy đi tới hôm nay, giờ thì camera lùi trên gương không hoạt động, khi vào số lùi chỉ thấy đèn trên gương nhấp nháy. Liệu 2 cái việc này nó có liên quan tới nhau không bác, bác tư vấn giúp em nhé.

HDC: 0912.003.006

mcat

Xe đạp
Em cảm ơn bác Top một lần nữa sau khi xe của em được bác giúp. Thấy xã nhà em tường thuật lại, hôm qua mãi tận tối muộn mới xong làm gấu nhà bác hiểu lầm.
Btw, em spam tý, các bác có hành bác Top thì thả cho bác ấy về sớm, không gấu nhà bác ấy lo lắng mà quản trị chặt thì anh em ở đây lại mất nhờ, hehe...
:21::21::21::21:

Máy bị đơ

Xe điện
Em cảm ơn bác Top một lần nữa sau khi xe của em được bác giúp. Thấy xã nhà em tường thuật lại, hôm qua mãi tận tối muộn mới xong làm gấu nhà bác hiểu lầm.
Btw, em spam tý, các bác có hành bác Top thì thả cho bác ấy về sớm, không gấu nhà bác ấy lo lắng mà quản trị chặt thì anh em ở đây lại mất nhờ, hehe...
Ối giời, tưởng gì, món này mợ yên tâm đi, trước là Hard thì Gấu còn giữ, bi giờ Nhão rồi thì tháo khoán roài:21:

Nhão ơi cuối tuần này lại xì ken cái xem máy số 2 của siêu xe nhà cháu thía nào nhé, có khi lại ngon rồi thì dở:6:

Bác Tóp ơi mình lại làm phiền bác lần nữa. Hôm trước đưa xe KM 2010 vào Kia Phạm Hùng để bảo dưỡng 3500km, họ thay dầu thêm nước rồi vệ sinh các thứ khác nữa mình không rõ nhưng sau hôm bảo dưỡng thì nó có bệnh như thế này:
Cắm chìa vào (để đến khi đèn báo airbag tắt thì mới vặn chìa) nổ máy, để kim vòng quay hạ xuống 1k, cho xe ra cửa, để khoảng 1 phút rồi mới bắt đầu đi. Nhưng mà khi chuyển bánh thì nó khực khực như xe máy mùa đông ấy, nếu cài số lùi thì cảm giác hơi yếu. Hiện tượng này chỉ sảy ra sau khi thay dầu còn trước đấy trơn tru lắm. Khi đi rồi thì bình thường, mọi thứ khác đều ổn cả. Không hiểu kiểu này có vấn đề gì nặng ko bác.

Mình đã kiểm tra mức dầu máy và mức dầu hộp số. Dầu máy nằm ở mức trung bình, dầu hộp số nằm ở mức hơi cao (nhưng vẫn là mức từ khi mới nhận xe về). Bác có cao kiến gì không giúp mình với, cái xe đầu đời nên yêu nó lắm. Cảm ơn bác nhiều.
VIệc thay dầu máy không ảnh hưởng gì đến hộp số cả, có thể là do cảm giác của cụ hoặc đúng lúc ấy xe nó chập cheng chứ cụ nổ máy và chạy xe như thế là rất cẩn thận rồi vì thường thì mới thay dầu, thay lọc bơm dầu không lên áp suất ngay được nên nếu chạy ngay thì có ảnh hưởng tí ti.

Em chạy Kia Soul, khoảng hơn 2 tuần trở lại đây xe chạy qua chỗ hơi xóc thấy kêu lạch xạch ở phía sau. Lúc đầu em nghĩ do để mấy thứ đồ linh tinh dưới hộc để đồ, em đã bỏ hết ra và vẫn thấy kêu, em có cảm giác nó phát ra từ cánh cửa sau.
Em để vậy đi tới hôm nay, giờ thì camera lùi trên gương không hoạt động, khi vào số lùi chỉ thấy đèn trên gương nhấp nháy. Liệu 2 cái việc này nó có liên quan tới nhau không bác, bác tư vấn giúp em nhé.

HDC: 0912.003.006
Bác thông cảm, tiếng ồn em không thể làm được ở đây, cái camera bằng nhựa, thò ra ngoài, nằm trong một cái khung nhựa khá chắc chắn nên khó gây tiếng kêu. Cái gương trong xe tích hợp màn hình rất mau hỏng, em gặp nhiều rồi, nó cứ mờ dần rồi mất luôn.

Hôm qua về giải thích kiểu gì cũng không ăn thua, lại còn mấy cái tin nhắn "hẹn hò" của mợ nữa mới chết chứ, cuối cùng, khi màn đêm buông xuống, chỉ còn nghe thấy mỗi tiếng dế kêu, nhà cháu đi đóng thuế, thế là hòa!!!!!!!!!:21::21::21:

Ối giời, tưởng gì, món này mợ yên tâm đi, trước là Hard thì Gấu còn giữ, bi giờ Nhão rồi thì tháo khoán roài:21:

Nhão ơi cuối tuần này lại xì ken cái xem máy số 2 của siêu xe nhà cháu thía nào nhé, có khi lại ngon rồi thì dở:6:
Lão này dạo này hay chọc ngoáy nhà cháu lắm đấy nhé. Thứ 7 này chửa chắc đã có nhà đâu, .................nỡm, đây dỗi rồi đấy!!!!!! Liệu mà làm lành!!!!:'(:'(:'(

Thần Tài

Xe điện
VIệc thay dầu máy không ảnh hưởng gì đến hộp số cả, có thể là do cảm giác của cụ hoặc đúng lúc ấy xe nó chập cheng chứ cụ nổ máy và chạy xe như thế là rất cẩn thận rồi vì thường thì mới thay dầu, thay lọc bơm dầu không lên áp suất ngay được nên nếu chạy ngay thì có ảnh hưởng tí ti.

Bác thông cảm, tiếng ồn em không thể làm được ở đây, cái camera bằng nhựa, thò ra ngoài, nằm trong một cái khung nhựa khá chắc chắn nên khó gây tiếng kêu. Cái gương trong xe tích hợp màn hình rất mau hỏng, em gặp nhiều rồi, nó cứ mờ dần rồi mất luôn.

Hôm qua về giải thích kiểu gì cũng không ăn thua, lại còn mấy cái tin nhắn "hẹn hò" của mợ nữa mới chết chứ, cuối cùng, khi màn đêm buông xuống, chỉ còn nghe thấy mỗi tiếng dế kêu, nhà cháu đi đóng thuế, thế là hòa!!!!!!!!!:21::21::21:

Lão này dạo này hay chọc ngoáy nhà cháu lắm đấy nhé. Thứ 7 này chửa chắc đã có nhà đâu, .................nỡm, đây dỗi rồi đấy!!!!!! Liệu mà làm lành!!!!:'(:'(:'(
Cụ mà hay áp dụng phương pháp đó là mất thiêng đấy, đến lúc cố mà không đóng (thuế) được (vì lý do abc, có thể đã rơi rụng ở đâu ròi) là hết món đó.

HDC

Xe buýt
Bên trong cái ốp nhựa của cánh cửa sau có cái gì có thể lỏng lẻo ra được không bác, em tháo thử 2 con ốc nhưng chưa biết cách nào để bóc cái tấm đấy ra được.

TrauSat

Xe tải
Bên trong cái ốp nhựa của cánh cửa sau có cái gì có thể lỏng lẻo ra được không bác, em tháo thử 2 con ốc nhưng chưa biết cách nào để bóc cái tấm đấy ra được.
Nhìn quanh hết ốc để tháo thì bác phải dùng cơ bắp để giật rồi :), cứ bạo tay nên bác nhé (k), nhỡ có cái lẫy nhựa nào gãy thì thay cái khác được mà, đừng :^)

Hà Tít

Xe buýt
Ko hiểu gì về điện thì đừng cố sửa đèn dầu Đức ợ.
Giờ thế này: mở cánh cửa ra, 1 tay giữ, tay kia vỗ vào mặt trong cánh cửa xem có tiếng kêu lạ ko.
Hoặc là gài hết seat belt lại xem có còn bị ko.
Nếu vẫn ko ổn thì để tính tiếp.

Website
www.facebook.com
Cảm ơn nhà chùa nhé,

dưng mà hôm qua đưa qua Trường Hải để kiểm tra, họ chẳng phát hiện ra vấn đề gì nên lại đổ đầy nước vào.

Sáng nay xem đã thấy vơi một nửa rùi, chẳng biết có bệnh tật gì không nữa, nhìn dưới gầm xe không thấy ướt, nhìn quanh máy vẫn khô. Thế nước đi đâu nhỉ????

Băn khoăn quá đi thôi, nhà chùa ơi
Mai vẫn vơi 1/2 mới là có chuyện. Còn ko thì vô tư đê.

Những chỗ cạn quá mức hay để lại bóng khí, điền đầy vào chỗ hụt ấy tốn phết đấy, 250ml chứ chả chơi.

linhnm

Xe tải
Mai vẫn vơi 1/2 mới là có chuyện. Còn ko thì vô tư đê.

Những chỗ cạn quá mức hay để lại bóng khí, điền đầy vào chỗ hụt ấy tốn phết đấy, 250ml chứ chả chơi.
Cụ Top dạo này có nhiều đệ tử lành nghề quá :69:
Cụ Top ơi tình hình là xe nó lại ngon rùi mới lạ :)) không phải sờ đến lần thứ 2 mới Sướng và không biết phi lên con dở hởi nữa rồi :69: Kính cụ (c)

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Bác HT ơi, em muốn qua thay dầu và tiện thể kiểm tra luôn STF 2010 có phải bác làm ở 199 MK không ạ?
Xe em đi dc 4500 km , ko hiểu sao có tiếng cục cục phát ra khi vào những chỗ mấp mô . Cũng có ng bị rồi bên OS. Tiếng phát ra chủ yếu ở bánh trước bên phải , bác đã gặp trường hợp nào bị thế chưa a?

G4FC9H287703

Xe hơi
Vậy thì cụ có thể tự làm nếu cụ biết chút ít về KT. Còi thì cụ nên thay loại còn mới của Denso hoặc Bosh đương nhiên chắc cũng xuất xứ tàu thôi nhưng chất lượng thì đã được kiểm chứng. Rơ le còi thì cụ tháo ra, cạy vỏ nhựa ra cụ sẽ thấy một con trở khoảng 400K, cụ thay con trở này bằng một con đi-ốt để nó khử dòng cảm ứng sinh ra khi cuộn dây bị ngắt điện. Thế là OK ngay thôi.
Cụ cho em hỏi thêm tí ạ.
- Em mở cắp capo thấy bên góc có 1 hộp gắn rất nhiều tụ điện, như vậy con trở 400k phải nằm trong đó không ạ ???
- Đi-ốt nên dùng loại nào ạ ? (vì khi đi mua người bán hỏi như vậy)
- Rơ le còi nằm ở chỗ nào ạ ?
Em hơi "tối dạ", mong cụ chỉ bảo cho !!!

Bác HT ơi, em muốn qua thay dầu và tiện thể kiểm tra luôn STF 2010 có phải bác làm ở 199 MK không ạ?
Xe em đi dc 4500 km , ko hiểu sao có tiếng cục cục phát ra khi vào những chỗ mấp mô . Cũng có ng bị rồi bên OS. Tiếng phát ra chủ yếu ở bánh trước bên phải , bác đã gặp trường hợp nào bị thế chưa a?
Em cũng đã nhận được báo cáo về vấn đề này nhưng rất tiếc là em chưa có cơ hội làm trực tiếp nên chưa có câu trả lời, có vẻ như là lỗi hàng loạt cụ ạ.

Cụ cho em hỏi thêm tí ạ.
- Em mở cắp capo thấy bên góc có 1 hộp gắn rất nhiều tụ điện, như vậy con trở 400k phải nằm trong đó không ạ ???
- Đi-ốt nên dùng loại nào ạ ? (vì khi đi mua người bán hỏi như vậy)
- Rơ le còi nằm ở chỗ nào ạ ?
Em hơi "tối dạ", mong cụ chỉ bảo cho !!!
Cụ chưa hiểu về nó thì tốt nhất là em không trả lời VD trên xe có rất nhiều tụ điện nhưng nó nằm trong những hệ thống mà cụ không thể nhìn thấy, những cái mà cụ cho là tụ điện ấy chính là những cái rơ-le.

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Theo như cảm giác của em thì như là bị lỏng 1 cái gì đấy dưới taplo vì em để ý kỹ lắm rồi, trong tuần này em sẽ qua chỗ bác 4500km là thay dầu dc rồi bác nhỉ :P

thuyfox

Xe đạp
bác Tom khi đi check về và có thông tin gì về tiếng kêu cho tôi biết với. Tôi cũng có cảm giác ko ổn về cầu trước của STF 2010 của tôi

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
bác Tom khi đi check về và có thông tin gì về tiếng kêu cho tôi biết với. Tôi cũng có cảm giác ko ổn về cầu trước của STF 2010 của tôi
Vậy là có thể đúng như bác HT nói lỗi hàng loạt, nhiều bác đi STF 2010 bảo ko bị nhưng ko biết bác ấy có để ý kỹ ko? Nếu có cơ hội test cùng thì tốt quá! Tụe nhiên 1 thời gian nừa Hyundai Korea lải bảo thu hồi STF 2010 thì... :((

KhangMinh

Xe máy
Hôm qua có gọi cho cụ Hardtop, tình hình là con Ác quy của em ra đi sau hơn 2 tuần không chạy xe. Hôm kia câu thì nổ chạy được, chiều qua ra đi thì đề không nổ, thế là em nó đã die, dành phải thay em khác giá 1,7t ạ.

Cho em hỏi là xe it đi thì có cách gì để bảo vệ ắc quy không ạ??? Em lười đi xe trong TP Hà Nội lắm, xe em là STF 2010

À mà hôm kia sau khi câu ắc quy xong thì nó có đèn báo lỗi, nghe đâu Huyndai ở Phạm Văn Đồng cũng bó tay vì không vào được để check lỗi, nhưng 1 ông người Đà Nẵng có Gara ở Đường Láng vào dc và đã sữa lỗi cho em. nên giờ em đang băn khoăn là: Ông người Đà Nẵng kia trình cao thật hay đùa???

Trạng thái
Thớt đang đóng