Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng
em chay clink w thấy tốn xăng quá, thấy bảo dòng này bị lỗi nên vây. cụ giúp khắc phuc em cái
Vâng, nó cứ chạy khoảng 12 lít/100km đường TP là bình thường.

Em nghe đồn là phải dán cả ỐBàMa vào đó mới được thì phải :P.
P/S: Hôm nay được ngó qua con xe của bác, xèm ra phết dù em đã có vợ 2 roài :38:.
Àh, nay được gặp cả bác Hard nữa, thanks bác về mấy vụ giải đáp cho em nhé. Nếu được, hôm nào em mạo muội nhờ bác tổng kiểm tra con xe giùm em với. (Bác Bụp thêm lời giúp em đi :6:)
Em sẵn sàng nếu cả bác và em đều có thời gian.

Cụ Top cho em hỏi với:
Xem của em hôm trước đi bảo dưỡng lần đầu (SF 2010), không hiểu thợ chạy phần mềm thế nào mà cái đèn pha của em nó tự động cụp xuống. Hôm nay em đến HĐ Ngọc Khánh để xem thì thợ có chạy lại và thấy báo error ECU và báo là không cài lại được phần mềm. Sau đó thợ phải chỉnh đèn pha bằng tay và báo hôm sau mang xe đến để kiểm tra được kỹ hơn.
Cụ cho em hỏi việc này có ảnh hưởng gì đến việc vận hành của xe không? Nếu cứ để thế chạy 1 tuần sau mới đem đi kiểm tra thì có sao không? (Em chỉ rỗi vào ngày T7)
Hiện tại xe của em chạy thì không thấy có báo lỗi gì trên màn hình cả? không có cái đèn nào màu đỏ hết.
Việc error ECU và không cài được phần mềm có xử lý được dễ không? Nếu được phiền cụ thứ 2 này em mang xe qua Viglacera nhờ cụ xem cho em với.
Em cảm ơn cụ rất nhiều.
Cái HT này chỉ có phần cứng mà không có phần mềm gì cả, xe cụ bị hỏng cái cảm biến trọng lượng của xe, cái này chỉ có ở bản nội địa nên các xưởng không thuộc cái bài này đâu, cụ đến cxưởng nào thì alo cho em, em sẽ hướng dẫn xử lý.
HT này không ảnh hưởng đến vận hành của xe đâu. ECU error thì còn tùy mức độ em mới có thể phán là xử được hay không, online thế này thì em bó tay. Thứ 2 em sẽ ở HDGP.

Cụ cho em hỏi em mới thay 2 quả lốp trước là lốp Michelin, hai lốp sau vẫn là KUMHO nguyên bản, sau khi thay xong em đi cảm giác nằng nặng xe không giống như lúc đầu.
Cho e hỏi có phải nguyên nhân là do thay lốp không ạ? Đi cùng 2 loại lốp khác nhau như thế có bị sao không?
Xem em là KIA FORTE.
Cảm ơn cụ.
Chạy nhiều loại lốp trên xe nó chả sao cả đâu bác ạ nếu bác dùng đúng chỉ số lốp. Mà đắm đò giặt mẹt, bác thay cả 4 quả đi cho nó ngon.

cụ hardtop cho em hỏi,xe em get 1.1 biển 30s mua từ hồi tháng 7/09 đến nay 3/10 mới đi có 2070 km,vậy em cứ để 5000km mới thay dầu có được ko ?thank cụ
6000 km mới phải thay cụ ạ.

k/g bác Hardtop,

Tui đang chạy Carens dầu, một hôm đi được khoảng trăm cây (máy rất nóng), tui mở khoang máy ra và thấy nước làm mát (màu xanh) ở mức rất thấp.

Theo bác thì điều đó có bình thường không? Liệu khi nguội nó có trở lại mức bình thươnghf không? Liệu tui có cần bổ sung thêm nước không? Liệu có phải máy bị chảy nước không? Vấn để là tui vẫn thấy đồng hồ nhiệt độ máy ở mức bình thường.

Cảm ơn bác
Cụ là lái xe thì chỉ quan tâm đến cái đồng hồ nó báo nóng hay nguội và mức nước ở trong bình mà thôi, bình nước làm mát có mức F và L, cụ cứ đổ nước sôi để nguội vào khoảng giữa F và L là OK.

STARIUS

Xe buýt
Cụ Hardtop ơi, thế xe em cũng 2 lốp trước và 2 lốp sau tuy cùng cỡ nhưng khác hãng, khác hoa lốp, giờ muốn đảo lốp thì là thế nào nhỉ? đảo chéo có làm sao không ? Em đi được 1 vạn rồi, lốp trứoc bị thủng 2 lần, e đã vá trong, đi có sao không cụ ?

mcat

Xe đạp
Bác Top ơi, xe Kia Forte của em phải nhờ bác xử lý hộ hôm 8/3 ấy, nay ở 199 MK vẫn chưa tìm ra cách khắc phục vụ kẹt cần số phải ấn nút shift lock release! Bác có cách nào giúp em với ah!

sun10

Xe buýt
Rất chân thành cám ơn cụ Hardtop hôm trước đã cho thợ xem qua cái acqui xe Forte nhà em :) chả hiểu các cụ test thế nào mà giờ xe em để 2 tuần vẫn đề ngon lành (thay vì chỉ để được 2 ngày như trước kia).
Cụ hardtop cho em hỏi có nên độ đèn projector cho Forte hay ko? thấy nhiều cụ KFC độ quá, nhìn lại cực đẹp nên nhà em cũng máu, cám ơn cụ lần nữa !!!

Rất chân thành cám ơn cụ Hardtop hôm trước đã cho thợ xem qua cái acqui xe Forte nhà em :) chả hiểu các cụ test thế nào mà giờ xe em để 2 tuần vẫn đề ngon lành (thay vì chỉ để được 2 ngày như trước kia).
Cụ hardtop cho em hỏi có nên độ đèn projector cho Forte hay ko? thấy nhiều cụ KFC độ quá, nhìn lại cực đẹp nên nhà em cũng máu, cám ơn cụ lần nữa !!!
Em tét cho cụ tâm phục, khẩu phục, mắt thấy, tai nghe, lại còn có con xe của ông bạn để kiểm chứng, thế mà cụ còn hỏi chả biết tét kiểu gì!!!!!:69::69::69: Cái bênh xe nhà cụ nó lúc bị lúc không thế nó mới hiểm, chứ cứ chết quay ra đấy thì nó lại dễ sửa.
Projector độ thoải con gà mái đê, lắp thêm xenon cũng được, nhưng phải hàng hịn khôgn có nó phá cả đèn lần điện đới!!!!!!!!!

Elec

Xe buýt
Kéo cái này lên hỏi các bác :

- Xe em là KM TH, bình thường e vẫn đi không để ý nhưng hôm nay ngồi sau mới thấy khi buổi tối 2 cái nút ấn kính lên xuống của 2 cánh cửa sau xe em sao nó không có đèn ở nút như cửa trước nhỉ? Liệu nó bị làm sao hả các bác?

- Xe em hôm nọ đi thay dầu hình như họ thay hơn 3lit nên khi kiểm tra dầu thấy mực dầu cao hơn vạch F 1 tí, như vậy để đi liệu có sao ko ah? có cần phải xả bớt dầu không ah?

- Mực nước làm mát máy (cái nước xanh xanh ấy) của xe em cũng cao hơn vạch F 1 tí vì hôm nọ em đổ thêm 1 lọ nước chống đóng cặn két nước thì có bị làm sao ko hả các bác? có cần phải rút bớt nước ra không ah?

Nhà e mạn Hoàng Cầu, có gara nào khắc phục các vấn đề này tốt không ạ? Các bác cho e xin địa chỉ gara để em tiện mang xe ra chứ e đi làm suốt ngày, ngày nghỉ thì bọn TH nó lại ko mở cửa gara cho em vào mới chán/

Thanks các bác.

- Xe em là KM TH, bình thường e vẫn đi không để ý nhưng hôm nay ngồi sau mới thấy khi buổi tối 2 cái nút ấn kính lên xuống của 2 cánh cửa sau xe em sao nó không có đèn ở nút như cửa trước nhỉ? Liệu nó bị làm sao hả các bác?

Em không để ý cái này nhưng hình như là nó thiết kế như vậy đấy bác ạ. Bác nào đang chạy xe cùng loại thì lên tiếng cái nhẩy!
- Xe em hôm nọ đi thay dầu hình như họ thay hơn 3lit nên khi kiểm tra dầu thấy mực dầu cao hơn vạch F 1 tí, như vậy để đi liệu có sao ko ah? có cần phải xả bớt dầu không ah?

Cao hơn tí không sao đâu, không cần phải rút ra.
- Mực nước làm mát máy (cái nước xanh xanh ấy) của xe em cũng cao hơn vạch F 1 tí vì hôm nọ em đổ thêm 1 lọ nước chống đóng cặn két nước thì có bị làm sao ko hả các bác? có cần phải rút bớt nước ra không ah?

Cao hơn tí không sao đâu, không cần phải rút ra nhưng bác đã làm một việc sai, đó là đổ nước chống đóng cặn, có thể loại nước bác đổ vào không đúng loại dùng trên xe và không loại trừ khả năng chúng nó đánh nhau đâm ra lợi bất cập hại. Lần sao muốn bổ sung nước, bác chỉ cần bổ sung nước sôi để nguội là lành nhất. Bây giờ bác trót đổ rồi thì để ý xem nếu nước nó bị biến màu thì nên đi thay hoàn toàn nước mới.
Nhà e mạn Hoàng Cầu, có gara nào khắc phục các vấn đề này tốt không ạ? Các bác cho e xin địa chỉ gara để em tiện mang xe ra chứ e đi làm suốt ngày, ngày nghỉ thì bọn TH nó lại ko mở cửa gara cho em vào mới chán/

Hiện nay, theo em biết thì trong số các xưởng có thể làm tốt xe Hyundai và Kia thì chỉ có Hyundai Giải Phóng là làm việc cả các ngày nghỉ, trừ ngày lễ.

trankhanh

Xe máy
Cảm ơn Bác Hardtop nhé,

Dưng mà tui thấy nước làm mát có màu xanh, thấy đài địch nói là thuộc loại gì gì đặc biệt lắm để nhằm mục đích không cho nó bốc hơi, vì thế mà đi mãi mà không thấy hao hụt gì. Không giống các xe đời cũ thỉnh thoảng lại phải vác La-vie ra đổ ...

Có phải không bác? *-)

lolotica

Xe điện
Xe KM chỉ có đèn ở 2 nút đóng/mở kính trên 2 cánh cửa trước thôi, 2 cửa sau không có đèn.

Em không để ý cái này nhưng hình như là nó thiết kế như vậy đấy bác ạ. Bác nào đang chạy xe cùng loại thì lên tiếng cái nhẩy!

Cao hơn tí không sao đâu, không cần phải rút ra.

Cao hơn tí không sao đâu, không cần phải rút ra nhưng bác đã làm một việc sai, đó là đổ nước chống đóng cặn, có thể loại nước bác đổ vào không đúng loại dùng trên xe và không loại trừ khả năng chúng nó đánh nhau đâm ra lợi bất cập hại. Lần sao muốn bổ sung nước, bác chỉ cần bổ sung nước sôi để nguội là lành nhất. Bây giờ bác trót đổ rồi thì để ý xem nếu nước nó bị biến màu thì nên đi thay hoàn toàn nước mới.

Hiện nay, theo em biết thì trong số các xưởng có thể làm tốt xe Hyundai và Kia thì chỉ có Hyundai Giải Phóng là làm việc cả các ngày nghỉ, trừ ngày lễ.

nhh2811

Xe hơi
Bác Top ơi ! Cách đây 2 tuần em có nhờ bác check xe dưới GP.... bác cho vệ sinh bướm ga và scan kiểm tra toàn bộ thấy bác bảo máy tròn lắm, ko vấn đề gì và sau đó em thấy xe đi ngon lắm ! Em cảm ơn bác 1 lần nữa(b)(b)!
Nhưng mấy hôm nay em để xe qua đêm và sáng hôm sau đề nổ thì toàn phải đề 2 lần mới nổ bác ạ, đề lần 1 máy ko lên hoặc là lịm rồi tắt luôn và phải đề phát thứ 2 mới ok, cái này chỉ bị 1 lần vào lần khởi động đầu tiên trong ngày thôi bác ah !
Em cảm ơn bác !
Khéo lại ắc qui 11v Bác HT ạ!
@HT: Vụ Airbag control box của em liệu có sớm hơn dự kiến được không bác?

trienchieu12

Xe tăng
Nhà cháu lúc sáng vào xe là vặn từ từ cái nút khởi động, để lâu lâu tí là nó nổ

Website
www.facebook.com
Cảm ơn Bác Hardtop nhé,

Dưng mà tui thấy nước làm mát có màu xanh, thấy đài địch nói là thuộc loại gì gì đặc biệt lắm để nhằm mục đích không cho nó bốc hơi, vì thế mà đi mãi mà không thấy hao hụt gì. Không giống các xe đời cũ thỉnh thoảng lại phải vác La-vie ra đổ ...

Có phải không bác? *-)
Ko phải là để cho nó ko bốc hơi, làm gì có loại chất lỏng nào ko bốc hơi. Nhất là cồn 45 độ.::):))

Chất lỏng màu xanh đấy, tiếng Anh gọi là Engine coolant, nó có tính chất tốt hơn nước thường ở chỗ là trao đổi nhiệt nhanh hơn & chống đóng cáu cặn.

Bác cứ thêm nước đun sôi để nguội là ổn nhứt, Lavie ko tốt bằng vì nó có nhiều khoáng chất, dễ gây cáu cặn trong hệ thống trao đổi nhiệt của xe khi gặp nhiệt độ cao. Nước đun sôi để nguội thì có bao nhiêu khoáng cứng thì đã đóng cáu hết khi đun rồi.:69::69:

Đừng đổ cồn 45 độ nhá, máy lại say thì toi.:21::21:

typn2003

Xe hơi
Bác cho em hỏi:
Xe em đã chạy gần được 30.000Km, chưa làm bảo dưỡng, chưa thay gì mới chỉ thay dầu theo định kỳ 5 - 6k km và 1 lần thay lọc dầu, em định qua HDGP để bảo dưỡng thì phải thay những gì ạ.
Phanh tay xe em phải kéo hết tầm vẫn không bám phanh, em để N vẫn trôi như thường, lúc đấy kéo mạnh thêm lần nữa mới bám phanh (cái này thì mới bị mấy hôm nay thôi ạ)

thanhduong

Xe tải
Bác HT cho em hỏi chút về vợ 2 của em: Tình hình là vợ 2 của em là KM 2006 dạo này gặp vấn đề suốt cụ ạ.
1. Xe đang đi hơi nhanh (khoảng 50km/h) em phanh thì thấy đèn báo phanh tay hiện màu đỏ cụ a .
2. Mấy sáng nay sáng nào em nổ máy trước khi đi làm cũng thấy 1 đám khói rất nhiều, khói màu trắng có mùi hơi giống khí ga cụ ạ
3. Xe em bị ăn dầu (bị ăn nhiều cụ ạ).
Cụ khám giúp em với ạ, em cám ơn cụ

Bác cho em hỏi:
Xe em đã chạy gần được 30.000Km, chưa làm bảo dưỡng, chưa thay gì mới chỉ thay dầu theo định kỳ 5 - 6k km và 1 lần thay lọc dầu, em định qua HDGP để bảo dưỡng thì phải thay những gì ạ.
Phanh tay xe em phải kéo hết tầm vẫn không bám phanh, em để N vẫn trôi như thường, lúc đấy kéo mạnh thêm lần nữa mới bám phanh (cái này thì mới bị mấy hôm nay thôi ạ)
Chạy 3 vạn mà mới thay lọc dầu 1 làn thì không tốt rồi, cụ xác định cứ 2 lần thay dầu thì thay lọc 1 lần cho nó dễ nhớ. BD 3 vạn thì kiểm tra xem các loại lọc khác nếu bẩn thì thay, kiểm tra lại toàn bộ phần mềm xem có lỗi gì không, kiểm tra bất thường của HT phanh........ nói chung là xưởng họ biết hết, cụ cứ xuống đó kệ người ta làm.
Phanh tay như vậy là cụ chạy 3 vạn chưa chỉnh, xưởng sẽ chỉnh cho cụ như ý luôn, nếu theo đúng chuẩn mà vẫn không ăn thì phải BD HT phanh tay nữa.

Bác HT cho em hỏi chút về vợ 2 của em: Tình hình là vợ 2 của em là KM 2006 dạo này gặp vấn đề suốt cụ ạ.
1. Xe đang đi hơi nhanh (khoảng 50km/h) em phanh thì thấy đèn báo phanh tay hiện màu đỏ cụ a .
2. Mấy sáng nay sáng nào em nổ máy trước khi đi làm cũng thấy 1 đám khói rất nhiều, khói màu trắng có mùi hơi giống khí ga cụ ạ
3. Xe em bị ăn dầu (bị ăn nhiều cụ ạ).
Cụ khám giúp em với ạ, em cám ơn cụ
1. Xe cụ bị cạn dầu phanh, có thể do má phanh mòn nên dầu chui xuống xy-lanh phanh, thay má phanh hoặc bổ sung dầu là hết. Có thể do hở phớt tổng phanh nên dầu phanh nó chui vào máy gây nên khói có mùi khí gas.
2. Khói trằng + xe ăn dầu là xéc măng xe cụ mòn hoặc kẹt, khói này có mùi lạ thì em đã nói ở trên.
3. Cụ nên đến xưởng để người ta kiểm tra áp suất nén và "xét nghiệm" muội ở bô để xem tình trạng ăng dầu thế nào, đã phải làm lại máy hay chưa, họ sẽ có lời khuyên cho cụ.

thanhduong

Xe tải
1. Xe cụ bị cạn dầu phanh, có thể do má phanh mòn nên dầu chui xuống xy-lanh phanh, thay má phanh hoặc bổ sung dầu là hết. Có thể do hở phớt tổng phanh nên dầu phanh nó chui vào máy gây nên khói có mùi khí gas.
2. Khói trằng + xe ăn dầu là xéc măng xe cụ mòn hoặc kẹt, khói này có mùi lạ thì em đã nói ở trên.
3. Cụ nên đến xưởng để người ta kiểm tra áp suất nén và "xét nghiệm" muội ở bô để xem tình trạng ăng dầu thế nào, đã phải làm lại máy hay chưa, họ sẽ có lời khuyên cho cụ.
em cám ơn cụ ạ

ceilo1

Xe đạp
xe santafe gold của bạn em bị tiếng kêu lạ trong hộp số.thợ nó phán là hỏng biến mô(quả bí) thì có mua được đồ mới không hả các bác.Mong các bác chỉ dùm em với:101:

thaothucsg

Xe máy
Bác Top cho em hỏi con Getz nhà em với: Ngày hôm qua em đi xe bình thường. Có lúc về cơ quan thì dừng xe, về D và kéo phanh tay thì tự nhiên cái đồng hồ báo xăng đang ở mức còn hơn 200km phải tới cây xăng bỗng nhiên biến ra biểu tượng -- (tức là còn dưới 50km). Em không để ý lắm nhưng sáng nay đi làm bỗng thấy gần hết xăng (cả đồng hồ điện tử lẫn đồng hồ báo kim) sợ quá nên rẽ vào cây xăng đổ. Mọi lần em đổ phải tầm 1 triệu mới đầy bình nhưng sáng nay thì mới có hơn 300 nghìn đã đầy ứ.

Lỗi này là lỗi gì thế bác Top. Em cũng làm biếng chưa đi bảo dưỡng kiểm tra định kỳ (xe em hơn 2000 km rồi ạ).

xe santafe gold của bạn em bị tiếng kêu lạ trong hộp số.thợ nó phán là hỏng biến mô(quả bí) thì có mua được đồ mới không hả các bác.Mong các bác chỉ dùm em với:101:
Vấn đề là thợ nào phán, có chính xác không chứ phụ tùng thì cụ tìm đúng cửa rồi đấy, cái gì cũng có, vấn đề là nó đã ở Vietnam hay chưa.

Bác Top cho em hỏi con Getz nhà em với: Ngày hôm qua em đi xe bình thường. Có lúc về cơ quan thì dừng xe, về D và kéo phanh tay thì tự nhiên cái đồng hồ báo xăng đang ở mức còn hơn 200km phải tới cây xăng bỗng nhiên biến ra biểu tượng -- (tức là còn dưới 50km). Em không để ý lắm nhưng sáng nay đi làm bỗng thấy gần hết xăng (cả đồng hồ điện tử lẫn đồng hồ báo kim) sợ quá nên rẽ vào cây xăng đổ. Mọi lần em đổ phải tầm 1 triệu mới đầy bình nhưng sáng nay thì mới có hơn 300 nghìn đã đầy ứ.

Lỗi này là lỗi gì thế bác Top. Em cũng làm biếng chưa đi bảo dưỡng kiểm tra định kỳ (xe em hơn 2000 km rồi ạ).
Nhà em dự là nó bị kẹt cái phao xăng hoặc điện áp trên hệ thống xe cụ tự nhiên vì một lý do gì đó mà nó rơi xuống dưới 10 volt, khả năng phao xăng kẹt cao hơn nên cụ cứ chạy và theo dõi tiếp. Bệnh này không kguy hiểm đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng