Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

dungth

Xe hơi
Cụ HT cho em hỏi về đèn pha của SF 2010 với ạ.
Xe của em hôm nọ xuống HD Ngọc Khánh bảo dưỡng, sau khi thợ chạy phần mềm để quét lỗi về nhà thì cái đèn pha của em nó vểnh hết lên (có thể soi để bắn chim được cụ ạ), bực cái toàn bị thằng đi ngược chiều nó chửi oan.
Em mang lại để Set về vị trí chuẩn thì cứ xuống được sau khi bấm nút Set thì nó lại vểnh lên. Thợ đành bó tay phải chỉnh bằng cơm.
Cụ cho hỏi như vậy có được không? Có ảnh hưởng gì về sau không ạ? Em không dám mang ra chỉnh lại bằng phần mềm nữa, chỉ sợ nó lại vểnh lên lại bị ăn chửi thì mệt lắm.
Nhờ cụ tư vấn giúp em.

thoong

Xe đạp
thế à,e cám ơn bác,e lại sợ hơi mặn vào làm mốc hicccc

Chuối Hột

Xe tải
Em chuyển câu hỏi của em vào đây mong cụ Hardtop giúp em với:
Hôm nay em đưa xe vào bảo dưỡng sau 12.000km, từ lúc lên xe em đã mở nhạc ầm ầm nên không để ý nên sau khi xe vào gara chú thợ trèo lên lái lên cầu bảo: xe anh bị kêu cái gì khi đánh lái ấy.
Lúc sau em đánh lái thử và đúng là khi nhích tay lái về bên trái hoặc bên phải tại bất kể vị trí nào cũng có tiếng kêu "cạch" một cái như có 2 cái gì đó bằng thép chạm vào nhau. Khi nâng xe lên, bánh xe không chịu tải thì lại không kêu.
Em và chú thợ cùng mò mẫm một lúc, vặn chặt ốc nối giữa cột lái với thước lái, vặn chặt ốc la giăng, kiểm tra các ốc rô tuyn... mà vẫn không hết. nếu ghé tai vào phần thân xe bằng thép rồi đánh lái thì càng nghe rõ hơn, đúng là tiếng kêu cơ khí, tuy nhỏ nhưng lắng nghe là phát hiện được. Chú thợ nói là mai anh mang xe ra em kiểm tra lại toàn bộ.
Cụ cho em vài lời khuyên được không ạ?
Thanks cụ

Thần Tài

Xe điện
Có câu hỏi này ngu cực nhưng mà cháu thấy mỗi người nói một phách, Cụ Hardtop chốt hạ hộ cháu cái:
- Trên đồng hồ tốc độ có vạch đỏ ở 50km/h để cảnh báo, chỉ thị gì ạ

Cụ Hartop cho cháu hỏi tý: Xe cháu GHÉT 1.1MT chạy được 2,2 vạn, bây giờ chạy trên quốc lộ (đường nhẵn và bằng phẳng) tốc độ từ 50 đến 55 km/h là thấy xe bị rung, vô lăng không rung, chạy dưới hoặc trên tốc độ đó thì bình thường, cháu đã kiểm tra áp suất lốp đều 2,3kg. Cụ làm ơn cho cháu hỏi nó bị làm sao? cần kiểm tra và sử lý như thế nào và ở đâu.
Cám ơn cụ lắm lắm.

Có câu hỏi này ngu cực nhưng mà cháu thấy mỗi người nói một phách, Cụ Hardtop chốt hạ hộ cháu cái:
Tốc độ tối đa đi trong khu dân cư, đô thị (Em dự thế)

Cụ HT cho em hỏi về đèn pha của SF 2010 với ạ.
Xe của em hôm nọ xuống HD Ngọc Khánh bảo dưỡng, sau khi thợ chạy phần mềm để quét lỗi về nhà thì cái đèn pha của em nó vểnh hết lên (có thể soi để bắn chim được cụ ạ), bực cái toàn bị thằng đi ngược chiều nó chửi oan.
Em mang lại để Set về vị trí chuẩn thì cứ xuống được sau khi bấm nút Set thì nó lại vểnh lên. Thợ đành bó tay phải chỉnh bằng cơm.
Cụ cho hỏi như vậy có được không? Có ảnh hưởng gì về sau không ạ? Em không dám mang ra chỉnh lại bằng phần mềm nữa, chỉ sợ nó lại vểnh lên lại bị ăn chửi thì mệt lắm.
Nhờ cụ tư vấn giúp em.
Nhà cháu nhớ là câu hỏi này nhà cháu đã trả lời rồi. Túm lại là xe cụ bị hỏng cái cảm biến tải trọng nằm ở giảm sóc sau bên trái chứ cả phần mềm phần cứng gì cả, máy scan không can thiệp được vào đèn pha. Cảnh báo cụ trước, cái cảm biến ấy đắt lắm đấy!

Em chuyển câu hỏi của em vào đây mong cụ Hardtop giúp em với:
Hôm nay em đưa xe vào bảo dưỡng sau 12.000km, từ lúc lên xe em đã mở nhạc ầm ầm nên không để ý nên sau khi xe vào gara chú thợ trèo lên lái lên cầu bảo: xe anh bị kêu cái gì khi đánh lái ấy.
Lúc sau em đánh lái thử và đúng là khi nhích tay lái về bên trái hoặc bên phải tại bất kể vị trí nào cũng có tiếng kêu "cạch" một cái như có 2 cái gì đó bằng thép chạm vào nhau. Khi nâng xe lên, bánh xe không chịu tải thì lại không kêu.
Em và chú thợ cùng mò mẫm một lúc, vặn chặt ốc nối giữa cột lái với thước lái, vặn chặt ốc la giăng, kiểm tra các ốc rô tuyn... mà vẫn không hết. nếu ghé tai vào phần thân xe bằng thép rồi đánh lái thì càng nghe rõ hơn, đúng là tiếng kêu cơ khí, tuy nhỏ nhưng lắng nghe là phát hiện được. Chú thợ nói là mai anh mang xe ra em kiểm tra lại toàn bộ.
Cụ cho em vài lời khuyên được không ạ?
Thanks cụ
Cụ thì quên mấy điều, thứ nhất là cụ không nhắc lại xe cụ laọi gì (hình như là SF 2010), thứ 2 là cụ quên rằng tiếng ồn em không làm online được, tuy nhiên nếu là SF 2010 thì dưới Hyundai Giải Phóng đã làm 1 lần về tiếng kêu này rồi, cụ thử xuống đó xem sao.

Bấu cấu với cụ là nhà cháu cũng có thắc mắc tương tự nhưng chưa tìm được câu trả lời từ đứa nào ở bên háng Hyundai.

Cụ Hartop cho cháu hỏi tý: Xe cháu GHÉT 1.1MT chạy được 2,2 vạn, bây giờ chạy trên quốc lộ (đường nhẵn và bằng phẳng) tốc độ từ 50 đến 55 km/h là thấy xe bị rung, vô lăng không rung, chạy dưới hoặc trên tốc độ đó thì bình thường, cháu đã kiểm tra áp suất lốp đều 2,3kg. Cụ làm ơn cho cháu hỏi nó bị làm sao? cần kiểm tra và sử lý như thế nào và ở đâu.
Cám ơn cụ lắm lắm.
Cái món nỳ nhà cháu cũng chịu ạ, cũng giống như tiếng ồn, phải cảm nhận trực tiếp nó mới ra vấn đề.

Concuucon

Xe hơi
Em lại phiền bác một chút, mong bác giúp đỡ em:
Mấy hôm nay chạy xe santa fe 2004, em để ý bật điều hòa thì thình thoảng máy lại sụt đi 1 tí (cảm giác như vòng tua giảm đi 1 chút) sau lại bình thường. Hiện tượng này không xảy ra khi chạy ko điều hòa. Vậy là sao hả bác.

dungth

Xe hơi
Nhà cháu nhớ là câu hỏi này nhà cháu đã trả lời rồi. Túm lại là xe cụ bị hỏng cái cảm biến tải trọng nằm ở giảm sóc sau bên trái chứ cả phần mềm phần cứng gì cả, máy scan không can thiệp được vào đèn pha. Cảnh báo cụ trước, cái cảm biến ấy đắt lắm đấy!
Cái cảm biến đó tầm bao nhiêu obama vậy cụ, cụ dự cho em phát.
Nếu không thay thì có ảnh hưởng gì không? có ảnh hưởng đến các hệ thống khác không hay chỉ đơn giản là chỉ không tự động điều chỉnh được đèn pha thôi? Có bắt buộc phải thay ngay không cụ?
Một lần nữa cảm ơn cụ đã tư vấn giúp em.

thanhduong

Xe tải
Cụ HT oi cho cháu hỏi 1 chút. Xe của cháu vừa mới thay dầu hộp số khi cháu kiểm tra lúc nguội thì nó = đúng bằng cái vạch ghi HOT ở que thăm dầu. như vậy có bị thừa dầu ko cụ.và ảnh hưởng như thế nào lúc chạy xe cám ơn cụ nhiều

dungth

Xe hơi
Cụ HT oi cho cháu hỏi 1 chút. Xe của cháu vừa mới thay dầu hộp số khi cháu kiểm tra lúc nguội thì nó = đúng bằng cái vạch ghi HOT ở que thăm dầu. như vậy có bị thừa dầu ko cụ.và ảnh hưởng như thế nào lúc chạy xe cám ơn cụ nhiều
Em đọc mấy bài của cụ HT rồi, cụ cứ đổ thừa 1 tý không có chết đâu mà lo. Túm lại là không sợ thừa chỉ sợ thiếu thôi cụ ạ (tất nhiên là không phải là thừa quá mức mà là thừa 1 ít cũng không có sao cả)

Cuckhoai viết
Cám ơn cụ lắm lắm.

Cái món nỳ nhà cháu cũng chịu ạ, cũng giống như tiếng ồn, phải cảm nhận trực tiếp nó mới ra vấn đề.

Cụ Hartop hôm nào rảnh em nhờ cụ cảm nhận trực tiếp hộ em cái. Thank

Em lại phiền bác một chút, mong bác giúp đỡ em:
Mấy hôm nay chạy xe santa fe 2004, em để ý bật điều hòa thì thình thoảng máy lại sụt đi 1 tí (cảm giác như vòng tua giảm đi 1 chút) sau lại bình thường. Hiện tượng này không xảy ra khi chạy ko điều hòa. Vậy là sao hả bác.
Không sao đâu cụ ạ, xe nào chả thế, khi điều hòa đóng và ngắt thì đồng hồ vòng tua máy ngảy nhót tí cho nó vui mắt thôi, riêng xe có máy cực lớn thì mới không bị hiện tượng này.

Cái cảm biến đó tầm bao nhiêu obama vậy cụ, cụ dự cho em phát.
Nếu không thay thì có ảnh hưởng gì không? có ảnh hưởng đến các hệ thống khác không hay chỉ đơn giản là chỉ không tự động điều chỉnh được đèn pha thôi? Có bắt buộc phải thay ngay không cụ?
Một lần nữa cảm ơn cụ đã tư vấn giúp em.
Chuyện tiền bạc không nên nói ở đây cụ ạ, nhà cháu không biết đâu! Cái Ht này chỉ liên quan đến đèn pha điều chỉnh độ cao tự động, chả liên quan đến cái gì nên thay hay không, không quan trọng.

Cụ Timtrelac nói đúng đó cụ ơi!!!!!!!

Cụ Hartop hôm nào rảnh em nhờ cụ cảm nhận trực tiếp hộ em cái. Thank
Bấu cấu cụ là nhà cháu đang đi công tác nên chắc hơi lâu, thường thì nếu rảnh, nhà cháu sẽ có mặt ở Hyundai Giải Phóng vào chiều thứ 7 hừng tuần.

Carens_SX

Xe buýt
Xe Carens, bật điều hòa, em thấy ở tốc độ 40km/h thấy máy kêu ồn hơn bình thường, nếu tốc độ thấp hơn hoặc cao hơn 40km/h không thấy có hiện tượng đó. Nếu tắt điều hòa thì không có tình trạng như vậy.
Xe em chạy được gần 1 vạn, máy xăng AT.

Cụ tư vấn giúp em liệu có phải là bệnh không ạ.

alovebird

Xe tải
Website
www.nhasachtritue.com
Em dự là 2 câu hỏi này có nhiều cụ hỏi rùi nhưng mà em search mãi ko tìm đc nên đành phải đưa vào đây hỏi lại cụ, mong cụ trả lời dùm em, cám ơn cụ nhìu nhìu ^^
Xe em Forte 2010 full op, mới đi được hơn 4k thôi ạ
1. Là về lốp ạ: em cũng chủ quan nên lúc mới mua ko kiểm tra, hôm qua lôi cái đo lốp ra đo thì thấy 2 lốp sau là 2,9kg và 2 lốp trước là 2,8kg. Cụ cho em hỏi như thế có bình thường ko? Và bình thường là bao nhiêu? em hỏi câu này là vì em đi qua chỗ sóc thấy sóc lắm :D
2. Về tiếng máy: hồi đầu đi thì em nổ máy đứng cạnh chả thấy tiếng kêu gì, chỉ thấy o o rất nhẹ. Thế mà bây giờ tiếng kêu to hơn bình thường, như kiểu có tiếng cạch cạch ý, về cái này cũng khó tả nhưng cụ chưa có ở Gara nên em cứ hỏi trước ạ ^^

Cụ rảnh trả lời hộ em nhé, cám ơn cụ ^^

dungth

Xe hơi
Em dự là 2 câu hỏi này có nhiều cụ hỏi rùi nhưng mà em search mãi ko tìm đc nên đành phải đưa vào đây hỏi lại cụ, mong cụ trả lời dùm em, cám ơn cụ nhìu nhìu ^^
Xe em Forte 2010 full op, mới đi được hơn 4k thôi ạ
1. Là về lốp ạ: em cũng chủ quan nên lúc mới mua ko kiểm tra, hôm qua lôi cái đo lốp ra đo thì thấy 2 lốp sau là 2,9kg và 2 lốp trước là 2,8kg. Cụ cho em hỏi như thế có bình thường ko? Và bình thường là bao nhiêu? em hỏi câu này là vì em đi qua chỗ sóc thấy sóc lắm :D
2. Về tiếng máy: hồi đầu đi thì em nổ máy đứng cạnh chả thấy tiếng kêu gì, chỉ thấy o o rất nhẹ. Thế mà bây giờ tiếng kêu to hơn bình thường, như kiểu có tiếng cạch cạch ý, về cái này cũng khó tả nhưng cụ chưa có ở Gara nên em cứ hỏi trước ạ ^^

Cụ rảnh trả lời hộ em nhé, cám ơn cụ ^^
Câu 1: Như vậy là quá căng rồi cụ ơi. Cụ nhìn thông số trên lốp mà quyết định số kg cho đúng. Xe em SF2010 em cũng chỉ bơm 2,3kg thôi, đến mùa hè trời nóng chắc chỉ còn 2,1 kg thôi cụ. Cụ tham khảo thêm ở đây.
Câu 2: Xe sắp đến thời kỳ bảo dưỡng lần đầu rồi, chắc nó cần thay dầu mới đây. Cụ lại cứ đi so xe mới với xe chạy rồi. Đây cũng chính là nguyên nhân vì sao xe mới mua chạy ra khỏi gara là mất toi mấy nghìn rồi.

alovebird

Xe tải
Website
www.nhasachtritue.com
Câu 1: thanks cụ ^^ cụ Tóp ơi, chốt hạ cho em với nhé :P
Câu 2: em thay dầu lần đầu rồi cụ ợ, haizzzzz #:-s

Cuckhoai viết
@Cụ Hartop hôm nào rảnh em nhờ cụ cảm nhận trực tiếp hộ em cái. Thank

@Bấu cấu cụ là nhà cháu đang đi công tác nên chắc hơi lâu, thường thì nếu rảnh, nhà cháu sẽ có mặt ở Hyundai Giải Phóng vào chiều thứ 7 hừng tuần.

Cụ ơi hôm nào cụ đi công tác về cụ hú cho em một tiếng nhé.

LongSukebe

Xe tải
Bác Hardtop cho nhà cháu hỏi cách xem Rotuyn lái có còn tốt hay không thì thế nào ạ:-?. Hôm nay đem ra gara thay má phanh thợ cứ bảo đi thay đi mà em thấy nó vẫn ngon lành. Chả hiểu thế nào nữa 8->

appco

Xe buýt
Cụ cứng đầu giúp cháu với. Hôn nay Xe Getz nhà cháu chẳng may bị xịt lốp đem đi vá lúc tháo bánh ra không được do 1 trong 4 con ốc bị lệch ren (chú thợ nói do thợ lần trước làm ẩu) đành phải vặn gẫy để tháo lốp ra vá lắp vào còn có 3 ốc chú thợ nói cứ chạy đi ko ảnh hưởng gì, khi nào bảo dữong vào gara thay một thể. Cháu thì thấy ko an tâm vì mai cháu phải đi thanh hóa. Cụ chủ thớt tư vấn có phải thay ngay ko, hết Bao lâu, tốn khá không, và thay ở đâu .

Trạng thái
Thớt đang đóng