Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Câu 1: thanks cụ ^^ cụ Tóp ơi, chốt hạ cho em với nhé :P
Câu 2: em thay dầu lần đầu rồi cụ ợ, haizzzzz #:-s
Nếu cụ thấy nó bất thường thì đưa nó đi khám, cụ thông cảm là tiếng ồn thì ở đây em chịu, em ở đây có 2 cái tai nhưng điếc cả cụ ạ.

Bác Hardtop cho nhà cháu hỏi cách xem Rotuyn lái có còn tốt hay không thì thế nào ạ:-?. Hôm nay đem ra gara thay má phanh thợ cứ bảo đi thay đi mà em thấy nó vẫn ngon lành. Chả hiểu thế nào nữa 8->
Việc chẩn trị là việc của bác sĩ, cụ người trần mắt thịt biết nói thế nào nhỉ, túm lại là khi cụ đi vào đường xấu mà không thấy nó lục cục và dội lên tay lái là chưa sao cả.

Cụ cứng đầu giúp cháu với. Hôn nay Xe Getz nhà cháu chẳng may bị xịt lốp đem đi vá lúc tháo bánh ra không được do 1 trong 4 con ốc bị lệch ren (chú thợ nói do thợ lần trước làm ẩu) đành phải vặn gẫy để tháo lốp ra vá lắp vào còn có 3 ốc chú thợ nói cứ chạy đi ko ảnh hưởng gì, khi nào bảo dữong vào gara thay một thể. Cháu thì thấy ko an tâm vì mai cháu phải đi thanh hóa. Cụ chủ thớt tư vấn có phải thay ngay ko, hết Bao lâu, tốn khá không, và thay ở đâu .
Xe có 5 con mà mất một còn đỡ chứ xe cụ có 4 com mà mất một là nguy đấy, cụ không nên đi đường dài. Việc thay thế chỉ mất chừng 1 giờ nếu là bánh sau và 45 phút cho bánh trước, trên đường đi Thanh Hóa thì cụ ghé quá Hyundai Giải Phóng làm xong rồi đi, đằng nào chả phải chạy qua đấy. Thiệt hại chắc vài cây Vina thôi ( nhà cháu chả nghiện mà!!!!!!!!! he he he).

KiaCD5numberone

Xe tăng
Cụ cứng đầu giúp cháu với. Hôn nay Xe Getz nhà cháu chẳng may bị xịt lốp đem đi vá lúc tháo bánh ra không được do 1 trong 4 con ốc bị lệch ren (chú thợ nói do thợ lần trước làm ẩu) đành phải vặn gẫy để tháo lốp ra vá lắp vào còn có 3 ốc chú thợ nói cứ chạy đi ko ảnh hưởng gì, khi nào bảo dữong vào gara thay một thể. Cháu thì thấy ko an tâm vì mai cháu phải đi thanh hóa. Cụ chủ thớt tư vấn có phải thay ngay ko, hết Bao lâu, tốn khá không, và thay ở đâu .
1 tiếng + 80 ngườn con ốc + 200 ngườn công:69:

LongSukebe

Xe tải
Nhà cháu hôm trước bị trộm xoáy mất 1 con ốc, ra Mitchelin Ngọc Khánh đối diện KS Daewoo lắp vào hết 30k thôi, còn công làm lại ren thì nhà cháu không biết :-w

Carens_SX

Xe buýt
Em nhờ cụ HT bắt bệnh giúp em với:

1. Xe Carens, bật điều hòa, em thấy ở tốc độ 40km/h thấy máy kêu ồn hơn bình thường, nếu tốc độ thấp hơn hoặc cao hơn 40km/h không thấy có hiện tượng đó. Nếu tắt điều hòa thì không có tình trạng như vậy.
Xe em chạy được gần 1 vạn, máy xăng AT.

2. Chiều qua, lúc khởi động máy, em thay máy chạy rùng rùng độ chừng 10s rồi tắt, đèn check sáng, em có tắt khóa điện, đợi chừng 10s rồi bật lại, khởi đông bình thường, đèn check tắt. Hiện tại chưa thấy bị lại hiện tượng kia. Cụ dự cho em cái bệnh này luôn nhá.

Thanks cụ nhiều.

Em nhờ cụ HT bắt bệnh giúp em với:

1. Xe Carens, bật điều hòa, em thấy ở tốc độ 40km/h thấy máy kêu ồn hơn bình thường, nếu tốc độ thấp hơn hoặc cao hơn 40km/h không thấy có hiện tượng đó. Nếu tắt điều hòa thì không có tình trạng như vậy.
Xe em chạy được gần 1 vạn, máy xăng AT.

2. Chiều qua, lúc khởi động máy, em thay máy chạy rùng rùng độ chừng 10s rồi tắt, đèn check sáng, em có tắt khóa điện, đợi chừng 10s rồi bật lại, khởi đông bình thường, đèn check tắt. Hiện tại chưa thấy bị lại hiện tượng kia. Cụ dự cho em cái bệnh này luôn nhá.

Thanks cụ nhiều.
Nhà cháu dự là xe cụ dùng máy dầu 2.0, việc máy rung khi vô điều hòa ở tốc độ 40km/h có thể do hỏng tăng dây cu-roa hoặc hỏng cái pu-ly máy phát điện, pu-ly này ngoài chức năng truyền động cho máy phát còn có chức năng giảm rung, nó hoạt động như cái líp xe đạp nên kiểm tra khá dễ dàng.

Khởi động máy, chạy tí ti rồi chết khởi động lại OK thì có thể do kẹt van EGR, sau khi cụ tắt máy, HT reset lại cái van này nên lại nổ được, nhà cháu dự là lúc bị như thế này, xe sẽ rất khói, khói đen. Van EGR bị kẹt mở thì cũng giống như con gì đó ị ra rồi lại ăn vào nên không co năng lượng để sống, thế là chết.

alovebird

Xe tải
Website
www.nhasachtritue.com
ở cụ ơi, cụ chưa trả lời em câu 1 ạ? :(

1. Là về lốp ạ: em cũng chủ quan nên lúc mới mua ko kiểm tra, hôm qua lôi cái đo lốp ra đo thì thấy 2 lốp sau là 2,9kg và 2 lốp trước là 2,8kg. Cụ cho em hỏi như thế có bình thường ko? Và bình thường là bao nhiêu? em hỏi câu này là vì em đi qua chỗ sóc thấy sóc lắm

Carens_SX

Xe buýt
Nhà cháu dự là xe cụ dùng máy dầu 2.0, việc máy rung khi vô điều hòa ở tốc độ 40km/h có thể do hỏng tăng dây cu-roa hoặc hỏng cái pu-ly máy phát điện, pu-ly này ngoài chức năng truyền động cho máy phát còn có chức năng giảm rung, nó hoạt động như cái líp xe đạp nên kiểm tra khá dễ dàng.

Khởi động máy, chạy tí ti rồi chết khởi động lại OK thì có thể do kẹt van EGR, sau khi cụ tắt máy, HT reset lại cái van này nên lại nổ được, nhà cháu dự là lúc bị như thế này, xe sẽ rất khói, khói đen. Van EGR bị kẹt mở thì cũng giống như con gì đó ị ra rồi lại ăn vào nên không co năng lượng để sống, thế là chết.
Em cảm ơn cụ nhưng em đang chạy máy xăng 2.0 cụ ạ, cụ chẩn giúp em cái nhá..... [-O<

tuanviwaseen

Xe đạp
em chào cụ Top
Cụ cho em hỏi tý: xe em là cerato, dạo này cái còi từ nhiên lúc kêu lúc không, cụ bắt bệnh giúp em với. Chân thành cảm ơn cụ nhiều

ở cụ ơi, cụ chưa trả lời em câu 1 ạ? :(

1. Là về lốp ạ: em cũng chủ quan nên lúc mới mua ko kiểm tra, hôm qua lôi cái đo lốp ra đo thì thấy 2 lốp sau là 2,9kg và 2 lốp trước là 2,8kg. Cụ cho em hỏi như thế có bình thường ko? Và bình thường là bao nhiêu? em hỏi câu này là vì em đi qua chỗ sóc thấy sóc lắm
Có người trả lời giúp rồi nên nhà cháu không muốn nhắc lại, cụ cứ bơm tầm 2,1~2,3 kg/cm2 là vừa, xe mới người ta bơm căng lên để vận chuyển cụ ạ. Cụ xì bớt đi, chạy xe sẽ khác rất nhiều.

Em cảm ơn cụ nhưng em đang chạy máy xăng 2.0 cụ ạ, cụ chẩn giúp em cái nhá..... [-O<
Nếu là máy xăng thì cụ thử chuyển sang xăng A92 chạy thử xem, theo em dự thì gần đây xăng A95 ở ta có vấn đề, em nhận được rất nhiều phản hồi về vấn đề mày.

em chào cụ Top
Cụ cho em hỏi tý: xe em là cerato, dạo này cái còi từ nhiên lúc kêu lúc không, cụ bắt bệnh giúp em với. Chân thành cảm ơn cụ nhiều
Cụ thay còi khác đi là OK thôi, còi theo xe mau hỏng lắm vì ở bển nó không nghĩ được là xe ô-tô ở ta chạy bằng..............còi.

Máy bị đơ

Xe điện
Nhão Tóp bắt hộ bệnh con xe của lão DVD bên hội cháu cái: Từ hôm thay dầu ở 199MK về thì có hiện tượng: Buổi sáng nếu nổ máy xong để khoảng 30 giây khởi hành thì bình thường, còn nếu phi ngay thì xe cứ lịm đi như kiểu xe máy trước đây hay phải kéo le ấy, trước đây thì không có hiện tượng này:69:
Thanks Nhão(k)

Carens_SX

Xe buýt
Nếu là máy xăng thì cụ thử chuyển sang xăng A92 chạy thử xem, theo em dự thì gần đây xăng A95 ở ta có vấn đề, em nhận được rất nhiều phản hồi về vấn đề mày.
Đúng là em đang chạy A95, để hết bình em chuyến sang A92, nếu có vấn đề gì sẽ xin ý kiến của cụ sau.

Tiện cũng hỏi luôn cụ là em có cần đưa xe vào xưởng để scan và xóa lỗi không cụ ? Liệu cái lỗi nổi đèn hôm qua có lưu vào trong bộ nhớ không? Em thấy nói là sau khi nổi đèn check thì nên diag & xóa lỗi để tiện sửa chữa và chẩn đoán những lần sau:)

alovebird

Xe tải
Website
www.nhasachtritue.com
okieeeeeee, em thoả mãn rùi, cám ơn cụ nhìu nhìu nha, xe em đang 1,8kg em sẽ bơm lên chút ạ ^^

appco

Xe buýt
Cám ơn cụ HT. hôm nay theo lời khuyên của cụ cháu đánh Xe vào HD GP, nhảy ốc ngon choét, tổng thiệt hại có 150k cháu lời 100k, Hehe vì sáng nay gấu chi 250k theo ý cụ (suỵt cháu chưa dám tiêu còn đang chạy chứng từ)

xedieu

Xe cút kít
Cụ Hardtop ơi, phiền cụ 1 câu hỏi này (hơi dài dòng tý ạ):

Xe em Tucson 2010. Hôm trước volan em hơi kêu kẹt kẹt khi lắc nhẹ tay. Sáng nay em qua HD GP xử lý. Các anh ấy bảo mô tô trợ lực lái kêu nên không xử lý triệt để được mà chỉ "xiết lại cho chặt" (nguyên văn lời anh Tuấn) và sau đó nó cũng đỡ kêu rất nhiều. (Sau thì em được biết là xiết lại 1 số thứ dưới gầm)

Nhưng khi em nhận xe thì thấy volan bị nghiêng nhiều - Không phải nhao lái mà là buông tay xe vẫn đi thẳng nhưng volan nó không cân như cũ mà như bị xoay đi tầm 5 độ. Em quay lại cùng 1 cậu ở đấy mang đồ vào đường Linh Đàm xử lý mất tầm 30 phút thì nó đã cân lại rồi. Cậu ấy xử lý bằng cách vặn ra - vặn vào 2 con ốc ở bánh trước (cụ thông cảm em chả biết nó là cái gì mà cũng quên không hỏi, em chỉ biết dùng cờ lê 25 để vặn ạ).

Vấn đề là sau đó em cảm giác trợ lực lái không thật và không nhẹ như trước đó - nặng hơn nhiều và khi tỳ cườm tay trái để xoay volan bằng 1 tay thì thấy nặng rõ rệt. Cái này em không dám khẳng định (em sợ chỉ là cảm giác) nên muốn hỏi cụ liệu vặn vẹo mấy cái thứ dưới gầm xe có làm ảnh hưởng đến trợ lực lái không? Có thể các cụ dưới đấy xiết cái gì chặt quá mức làm cho volan nặng hơn không?

Đại khái bây giờ đi tầm 30km/h thì tay lái phải nặng như lúc trước đi 70km/h - tuy nhiên khi đánh lái chết thì không nhận thấy cái nặng ấy. Đồng thời em nhận thấy khi buông volan ra để xe tự trả lái thì 1 là nhao nhẹ sang trái - 2 là nhao nhẹ sang phải kiểu như kẹt kẹt cái gì ấy, xoay volan vào chính giữa nó cứ khó khó và rin rít, em thấy rất khó để xe đi thẳng khi buông tay ra khỏi volan.

Liệu đó có thực sự là vấn đề hay chỉ là cảm giác của em - và em có nên xuống 199MK check lại không cụ? Một điều nữa là em thấy sau khi chỉnh volan thì các cụ ấy kiểm tra độ chụm bánh trước bằng cách kéo thước dây (thước thợ xây) đo khoảng cách 2 bánh thì liệu có đảm bảo không cụ?

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Em đang ở 199MK cụ ạ. Xong rồi. Chỉ là do khi vặn vẹo xong dưới GP không cắm máy tính vào cho xe em giao lưu nên nó thế. Xuống đây cắm vào scan cái là xong!

hungvn

Xe tải
Cụ Top cho em hỏi, xe em KM 2010 mới đi được 4 tháng (khoảng 2200km), chưa thay dầu lần nào. Tự nhiên mấy hôm nay đèn vàng động cơ báo sáng khi bật công tắc, khi máy nổ thì đèn mới tắt. Em định ngày thứ 7 chủ nhật sang hyundai nguyễn văn linh để thay dầu và kiểm tra có được không hở cụ, bện xe em sửa có lâu không ạ ?

Em đang ở 199MK cụ ạ. Xong rồi. Chỉ là do khi vặn vẹo xong dưới GP không cắm máy tính vào cho xe em giao lưu nên nó thế. Xuống đây cắm vào scan cái là xong!
Cái món trợ lực điện nó lằng nhằng thế đấy, chỉnh sai vị trí của nó đi là phải canh lại vị trí đi thẳng của nó.

Cụ Top cho em hỏi, xe em KM 2010 mới đi được 4 tháng (khoảng 2200km), chưa thay dầu lần nào. Tự nhiên mấy hôm nay đèn vàng động cơ báo sáng khi bật công tắc, khi máy nổ thì đèn mới tắt. Em định ngày thứ 7 chủ nhật sang hyundai nguyễn văn linh để thay dầu và kiểm tra có được không hở cụ, bện xe em sửa có lâu không ạ ?
Xe cụ mắc bệnh nặng lắm, bệnh ............. bình thường. Chắc bác không để ý đó thôi, cái đèn ấy bật chìa khóa mà nó không sáng mới là bệnh và sau khi nổ máy mà nó không tắt đi cho cũng mới là bệnh!!!!!

xedieu

Xe cút kít
Cái món trợ lực điện nó lằng nhằng thế đấy, chỉnh sai vị trí của nó đi là phải canh lại vị trí đi thẳng của nó.
Đúng là hiện đại - hại điện thật! Scan phát mất toi 400K! :'( Em nghĩ tình hình này khéo vài năm nữa thỉnh thoảng lại phải mang xe đi... diệt virus ấy chứ!

Máy bị đơ

Xe điện
Nhão Tóp bắt hộ bệnh con xe của lão DVD bên hội cháu cái: Từ hôm thay dầu ở 199MK về thì có hiện tượng: Buổi sáng nếu nổ máy xong để khoảng 30 giây khởi hành thì bình thường, còn nếu phi ngay thì xe cứ lịm đi như kiểu xe máy trước đây hay phải kéo le ấy, trước đây thì không có hiện tượng này:69:
Thanks Nhão(k)
Nhão Tóp ới ời:-w

Trạng thái
Thớt đang đóng