Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

cailin213

Xe buýt
Cụ Top cho e hỏi: I30cw nhà e mới phải thay quả lốp sau bên phụ vì bị thủng. Quả lốp sau bên lái thì theo như mấy bác chỗ làm lốp bảo là còn mới, đi được có 1,7 van thì chưa cần thay đâu. Ấy vậy mà e vẫn thấy áy náy quá, theo cụ có nên thay luôn cho xe cân không ạ?
Cụ cho e hỏi thêm 1 vấn đề nữa: 2 lốp bên lái của e có hiện tượng mòn phía trong, 2 lốp bên phụ thì mòn đều. Vậy là do độ chụm xe e k chuẩn, hay do đường nghiêng hả cụ ? ( Xe e mới đảo trước - sau 1 lần lúc 1,5 vạn; bây giờ là 1,7 vạn)
Không sao cả cụ ạ, chỉ hơi nhức con mắt tí thôi.
Cụ tư vấn em nốt câu thứ 2 đi cụ :P

roninVN

Xe buýt
Cụ Top và các cụ cho nhà em hỏi chút: Xe bà cả em KM AT 2010 của anh Hải bị vỡ lớp mặt nhựa ngoài đèn hậu (lớp nhựa trắng) thì có phải thay cả cụm đèn hậu hay chỉ lớp nhựa? thay tầm bao nhiêu ạ? Nếu kệ chưa thay có ảnh hưởng gì không?
Cảm ơn các cụ!

quataovang2011

Xe hơi
cụ top cho em hỏi về ác quy của xe hyundai i30cw: tình hình xe em nếu mở nhạc và bật điều hòa ( không bật đèn ) trong lúc không nổ máy, được khoảng 5 phút là sau đó ác quy bị hết điện không đủ điện để nổ được máy. không biết hiện tượng như vậy liệu có phải là do bình ác quy của xe hỏng hay là do 1 thiết bị nào đó làm hao điện ác quy không ( xe em có độ bóng xeron và từ động gập gương) ? nếu ác quy hỏng nhở cụ tư vấn giúp em là lên thay loại nào ? thứ 2 là xe em nút khóa kính ở bên lái không thấy có tác dụng, ấn khóa rồi mà bên phụ vẫn điều khiền được kính. cụ giúp em nguyên nhân và cách khác phục với .

Cụ "kứng đầu" cho em hỏi cái ợ

Tình hình là em có F1 3 tuổi rất quậy nên cứ đi xe là nó kéo giật lung tung. Vợ 2 em tên là Forte nhà anh Hải, cái cửa trước bên phụ và bên lái chốt rồi mà vẫn mở được. Vậy em hỏi kụ là có cách nào chốt phát là cả 4 cửa không mở được không ợ?

Lót dép hóng tin kụ ợ!

TungNguyenMD

Xe container
Thay được rồi đấy cụ ơi, 3,8 thì cũng tương đương 4,0 rồi.
Cụ cho em hỏi tiếp
Xe Sonata chạy tới tầm 4 vạn thì phải kiểm tra bảo dưỡng những gì ạ?
Thank cụ nhiều!

Cụ Top cho e hỏi: I30cw nhà e mới phải thay quả lốp sau bên phụ vì bị thủng. Quả lốp sau bên lái thì theo như mấy bác chỗ làm lốp bảo là còn mới, đi được có 1,7 van thì chưa cần thay đâu. Ấy vậy mà e vẫn thấy áy náy quá, theo cụ có nên thay luôn cho xe cân không ạ?
Cụ cho e hỏi thêm 1 vấn đề nữa: 2 lốp bên lái của e có hiện tượng mòn phía trong, 2 lốp bên phụ thì mòn đều. Vậy là do độ chụm xe e k chuẩn, hay do đường nghiêng hả cụ ? ( Xe e mới đảo trước - sau 1 lần lúc 1,5 vạn; bây giờ là 1,7 vạn)
Đường nghiêng không gây bệnh này cụ ạ, em dự là xe cụ bị sai gầm trong quá trình vận chuyển hoặc vận hành, cụ nên đến bái xe Ngọc Khánh kiểm tra và căn chỉnh lại.

Cụ Top và các cụ cho nhà em hỏi chút: Xe bà cả em KM AT 2010 của anh Hải bị vỡ lớp mặt nhựa ngoài đèn hậu (lớp nhựa trắng) thì có phải thay cả cụm đèn hậu hay chỉ lớp nhựa? thay tầm bao nhiêu ạ? Nếu kệ chưa thay có ảnh hưởng gì không?
Cảm ơn các cụ!
Xe máy hoặc xe tải thì mới có cái nắp bán rời cụ ạ, xe cụ phải thay cả củ. Nếu không thay cũng chả sao nhưng nước vào nhiều, chết đèn thì trương tuần hỏi thăm, dân đâm vào mít thì ráng chịu nha!

cụ top cho em hỏi về ác quy của xe hyundai i30cw: tình hình xe em nếu mở nhạc và bật điều hòa ( không bật đèn ) trong lúc không nổ máy, được khoảng 5 phút là sau đó ác quy bị hết điện không đủ điện để nổ được máy. không biết hiện tượng như vậy liệu có phải là do bình ác quy của xe hỏng hay là do 1 thiết bị nào đó làm hao điện ác quy không ( xe em có độ bóng xeron và từ động gập gương) ? nếu ác quy hỏng nhở cụ tư vấn giúp em là lên thay loại nào ? thứ 2 là xe em nút khóa kính ở bên lái không thấy có tác dụng, ấn khóa rồi mà bên phụ vẫn điều khiền được kính. cụ giúp em nguyên nhân và cách khác phục với .
Ắc quy: Đầu tiên là cụ hãy đi viện để người ta đo dòng sạc xem thế nào, nhưng trong vụ này thì nhà cháu nghi cái bình điện nó đến cõi rồi. Thay loại gì và bao tiền thì em không biết đâu.
Vụ khóa kính thì cụ hãy đi kiểm tra, hoặc là nhập nhèm tiếp điểm hoặc mất dây (-) cho các công tắc này mà độ gương cụp rất hay bị.

Cụ "kứng đầu" cho em hỏi cái ợ

Tình hình là em có F1 3 tuổi rất quậy nên cứ đi xe là nó kéo giật lung tung. Vợ 2 em tên là Forte nhà anh Hải, cái cửa trước bên phụ và bên lái chốt rồi mà vẫn mở được. Vậy em hỏi kụ là có cách nào chốt phát là cả 4 cửa không mở được không ợ?

Lót dép hóng tin kụ ợ!
Forte anh Hải thì nhà cháu không thạo lắm nhưng hình như không can thiệp bằng phần mềm được mà phải tháo ra, oánh chết một cái motor nhỏ ở trong cụm khóa cửa bên phụ.

cabiolet

Đi bộ
các bác cho em hỏi, xe em bị tai nạn và có bị hỏng 2 van solenoid trong hộp số tự động, em có nhờ mua 2 van đó ở bên hàn quốc và khi mang về thì 2 van đó lại cùng 1 mã hàng ( vì em đặt mua theo số VIN mà ) (trước đó em có ghi mã phụ tùng rồi 2 mã khác nhau nhưng khi hàng mang về thì 2 mã lại giống nhau). Em có đem qua gara thì các bác thợ ở đó bảo là 2 van đó không lắp được nếu khác mã phụ tùng em cũng đang bối rối lắm không biết thế nào bây giờ mà lại đặt hàng nữa thì tốn xèng quá, vậy mong bác chủ thớt tư vấn cho em xem là mấy van trong hộp số tự động đó có lắp lẫn với nhau được hay không. Em xin cám ơn chủ thớt!

các bác cho em hỏi, xe em bị tai nạn và có bị hỏng 2 van solenoid trong hộp số tự động, em có nhờ mua 2 van đó ở bên hàn quốc và khi mang về thì 2 van đó lại cùng 1 mã hàng ( vì em đặt mua theo số VIN mà ) (trước đó em có ghi mã phụ tùng rồi 2 mã khác nhau nhưng khi hàng mang về thì 2 mã lại giống nhau). Em có đem qua gara thì các bác thợ ở đó bảo là 2 van đó không lắp được nếu khác mã phụ tùng em cũng đang bối rối lắm không biết thế nào bây giờ mà lại đặt hàng nữa thì tốn xèng quá, vậy mong bác chủ thớt tư vấn cho em xem là mấy van trong hộp số tự động đó có lắp lẫn với nhau được hay không. Em xin cám ơn chủ thớt!
Vấn đề là xe của cụ là xe gì, đời bi nhiêu, sử dụng động cơ gì, tốt nhất là cụ quăng cái VIN lên đây thì em mới check được.

roninVN

Xe buýt
Xe máy hoặc xe tải thì mới có cái nắp bán rời cụ ạ, xe cụ phải thay cả củ. Nếu không thay cũng chả sao nhưng nước vào nhiều, chết đèn thì trương tuần hỏi thăm, dân đâm vào mít thì ráng chịu nha!
Vâng em cảm o­n cụ, em đi thay thôi

Korea parts

Xe buýt
Em lại làm phiền cụ Top chút ạ !Xe em là Avante S1.6AT đã được cụ lấy làm chuột bạch vụ roóc máy đó ạ, xe em giờ đã chạy được hơn 6,5 vạn km rồi nên em muốn đưa đi kiểm tra, bảo dưỡng để cuối năm đi cho an tâm. Trước bạn em bên HQ mua cho em 4 cái Bobin để đề phòng, nhưng toàn để đấy không dùng....
Cụ cho em hỏi là nếu thay mới luôn cả 4 cái Bobin đó thì xe đi có ngon hơn không ạ, và có nên thay không cụ nhỉ? Em định kiểm tra vệ sinh bugi tiện thể nhờ anh em thợ thay luôn giúp mà lăn tăn không biết có hiệu quả hơn không !
Tầm 6,5 vạn thì hạng mục bảo dưỡng cơ bản nhất là phải làm những gì cụ nhỉ ! Em cảm ơn cụ ạ !

Chỉnh sửa cuối:

Hà Tít

Xe buýt
Bác Tốp trả lời chưa thỏa đáng nhé :D Để em bố sung:
- Ắc qui khô đã hết điện 1 lần thì nên thay chứ ko nên cố sạc lại dùng tiếp, dễ nằm đường lắm. Thay loại nào thì bác cứ ra hàng ắc qui, chọn cái nào lắp vừa là đc. Hôm trc em thay cái hình như của Atlas, để mai em xuống xe xem lại, giá cũng chả nhớ bn, khoảng triệu mấy 2 triệu.
- Thứ 2 là xe I30, và hình như cả nhiều xe khác, nếu bấm nút khóa kính thì chỉ khóa đc 2 kính sau, 2 kính trc vẫn nâng hạ vô tư.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Forte anh Hải thì nhà cháu không thạo lắm nhưng hình như không can thiệp bằng phần mềm được mà phải tháo ra, oánh chết một cái motor nhỏ ở trong cụm khóa cửa bên phụ.
:D Cụ Tốp vui tính phết ;))

@Cụ Không Phải Cháu: Cụ cứ phóng tầm nhanh vào, cửa mở cái tự lock ngay đấy ợ ;)) -> Em fun chút thôi, cụ nên cho nhóc ngồi ghế sau và gạt chốt child lock vào!

khengkhec

Xe hơi
Bác Top cho em hỏi về nút Shiftlock
Trong hình nội dung hướng dẫn sử dụng của Tucson, theo đó em hiểu có 2 loại.
Tuy nhiên, trong lô xe Tucson, cái thì có shiftlock, cái thì không có nút này.
Bác giải thích giúp em ạ

Nếu bác không xem được ảnh thì click link này ạ
http://s1226.photobucket.com/albums/ee406/khanhpt235/?action=view&current=IMG-20110901-00015.jpg

Xe thật
http://s1226.photobucket.com/albums/ee406/khanhpt235/?action=view&current=SHIFCLOCKTUCSON.jpg
Thanks bác.

Chỉnh sửa cuối:

tla

Xe điện
Bác Top cho nhà cháu hỏi, theo sách hướng dẫn thì:

Nhưng khi nhà cháu dừng xe, kéo phanh tay hoặc đỗ xe kéo phanh tay thì cái đèn này đểu đỏ và báo trên taplo.

Bác Top cho em hỏi về nút Shiftlock
Trong hình nội dung hướng dẫn sử dụng của Tucson, theo đó em hiểu có 2 loại.
Tuy nhiên, trong lô xe Tucson, cái thì có shiftlock, cái thì không có nút này.
Bác giải thích giúp em ạ
Thanks bác.
Bác nói rõ bác cần giải thích điều gì ạ???

Bác Top cho nhà cháu hỏi, theo sách hướng dẫn thì:

Nhưng khi nhà cháu dừng xe, kéo phanh tay hoặc đỗ xe kéo phanh tay thì cái đèn này đểu đỏ và báo trên taplo.
Cái đèn này nó sáng trong khi phanh tay bác đã hạ rồi thì mới là lỗi bác ạ. Mục đích chính của cái đèn này là cảnh báo HT phanh tay đang làm việc, ngoài ra nó còn có ý nghĩa khác nữa ví dụ như: Đèn này sẽ sáng nếu HT ABS trục trặc nhưng đèn báo ABS bị hỏng, Đèn này sẽ báo khi hết dầu phanh, Đèn này sẽ báo khi phần trợ lực phanh (Áp lực chân không) có vấn đề, thậm chí nó báo cả khi hệ thống nạp ắc quy bị hỏng mà đèn cảnh báo cho HT nạp bị hỏng nữa. Túm lại là nó chỉ là đèn cảnh báo khi bác đã hạ phanh tay rồi mà nó vẫn sáng.

khengkhec

Xe hơi
Cho em hỏi, tại sao lô Tucson của em, có chiếc được trang bị shiftlock, có chiếc không.
Khách hàng của em hoang mang. Bác cho em hỏi nút này có là bắt buộc không hay tùy nhà SX.