Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

car-carrier

Xe tải
chúc mừng năm mới cụ Hát tốp ạ.
Năm mới e kính cụ 1 việc ạ, xe em (Sportage KIA) đang chạy, đạng nghe nhạc xem hình ầm ầm, tự nhiên giờ thành chế độ im lặng cụ ạ, e cứ tưởng ấn nhầm nút Mute, nhưng ko phải, xem màn hình vẫn bt, chỉ có không có tiếng thôi cụ ạ, bật FM cũng không có tiếng nốt, e hí hoáy chỉnh sửa option của màn hình, nhưng nó lại toàn tiếng Hàn...
Cụ xem phán giúp e với ạ, tks cụ

billnantes

Xe container
Cảm ơn các cụ đã quan tâm đến em!
Trong cái ảnh Ở trên em xấu hơn bình thường nhưng giờ thì đỡ hơn rồi!
Laptop của em đang trục trặc nên khất các cụ phần reply của em.

tla

Xe điện
Em nhìn ảnh thì thấy bác Huy béo hơn là đợt năm ngoài em gặp bác.

alovebird

Xe tải
Website
www.nhasachtritue.com
chúc mừng năm mới cụ Hát tốp ạ.
Năm mới e kính cụ 1 việc ạ, xe em (Sportage KIA) đang chạy, đạng nghe nhạc xem hình ầm ầm, tự nhiên giờ thành chế độ im lặng cụ ạ, e cứ tưởng ấn nhầm nút Mute, nhưng ko phải, xem màn hình vẫn bt, chỉ có không có tiếng thôi cụ ạ, bật FM cũng không có tiếng nốt, e hí hoáy chỉnh sửa option của màn hình, nhưng nó lại toàn tiếng Hàn...
Cụ xem phán giúp e với ạ, tks cụ
Vụ này em đã từng bị, cụ kiếm cái tăm ấn vào nút reset ở trên bảng taplo chỗ trên ổ CD là ngon lành, chả hiểu lỗi gì, chắc nó chập cheng. Ko bít cụ có bị giống em ko thôi, hehe

car-carrier

Xe tải
Vụ này em đã từng bị, cụ kiếm cái tăm ấn vào nút reset ở trên bảng taplo chỗ trên ổ CD là ngon lành, chả hiểu lỗi gì, chắc nó chập cheng. Ko bít cụ có bị giống em ko thôi, hehe
cảm ơn cụ Bớt nhiều ạ, e làm giống cụ, lại nghe nhạc ầm ầm ngay, tks cụ nhiều

NS690

Xe tải

Nam_6600

Xe tải
E có xe ông bạn, morning 2010 nhập số tự động, đánh lái có tiếng kịch rồi như kiểu nó vào khấc gì đó rung rung, các cụ cho em hỏi nó sao vậy ạ, có phải thước lái không?

thinhpto

Đi bộ
e có con xe morning 2009, xe lắp ráp trong nước, thời gian gần đây thì xe bị kêu khi đi vào đường xấu, e mang xe ra gara để kiểm tra xe thì thợ bảo hỏng thước lái, e bảo họ thay thước lái cũng không hết( lưu ý rôtuyn xe e ngon hết nha, không con nào chết cả), thế là thợ phán câu xanh rờn " xe của anh bị hỏng ở cum trợ lực điện, do đánh lái nhiều nên bánh răng trong đó bị mòn"... giờ xe e để tại chỗ đánh lái cũng kêu rồi, các bác cho e hỏi thợ phán như thế có đúng không?

heroesdaubu

Xe điện
e có con xe morning 2009, xe lắp ráp trong nước, thời gian gần đây thì xe bị kêu khi đi vào đường xấu, e mang xe ra gara để kiểm tra xe thì thợ bảo hỏng thước lái, e bảo họ thay thước lái cũng không hết( lưu ý rôtuyn xe e ngon hết nha, không con nào chết cả), thế là thợ phán câu xanh rờn " xe của anh bị hỏng ở cum trợ lực điện, do đánh lái nhiều nên bánh răng trong đó bị mòn"... giờ xe e để tại chỗ đánh lái cũng kêu rồi, các bác cho e hỏi thợ phán như thế có đúng không?
Xe mn lắp trong nước lấy đâu ra trợ lực điện hả bác. Xe bác kêu thế nào nhỉ, sao em ko nghe thấy:-/

chuonggio

Xe tải
E mới thay cái công tắc chân phanh xe Forte ở Hyundai NK, hết 400 K. E nhớ có lần cụ Top nói có hơn 120 K thôi, hình như năm 2010, bây giờ tính cả lạm phát vào cũng chỉ 200 K là cùng. Như vậy e bị bóp à? Hay giá đại lý thích mỗi nơi, bán giá 1 kiểu? Cám ơn cụ Top

avtovaz

Xe máy
Cụ Top và cụ Khánh cho e hỏi xe e Cerato dạo này ko hiểu tại sao đề phải 2 lần mới nổ.e phải nhả chân phanh đạp lại ròi đề mới được.vậy xe e bị sao ạ.mong các cụ chỉ bảo.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ Hard ơi giúp em vụ này với.
Kính báo với cụ xe em là sorento2010 TLX 2.4 máy xăng. Kính cửa bên lái của em tự nhiên chết không điều khiển được. Đã tháo tapi ra kiểm tra thì đi liên với hộp mô tơ là một mạch điều khiển (có giắc cắm vào hộp mô tơ). em tháo hộp này bên phụ đổi sang thì hoạt động bình thường. Trên mạch đk có 1 rơ le, 1 IC và các bóng điện tử.
Cụ biết khác phục cái mạch đk này giúp em với, cửa auto của em là chạm nhẹ thì xuống 1 ít, ấn mạnh thì auto xuống cả. Lên cũng thế. Cảm ơn cụ đã đọc bài.

Em nó đây:

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ Top và cụ Khánh cho e hỏi xe e Cerato dạo này ko hiểu tại sao đề phải 2 lần mới nổ.e phải nhả chân phanh đạp lại ròi đề mới được.vậy xe e bị sao ạ.mong các cụ chỉ bảo.
Cụ thử rửa họng hút xem, trước xe em cũng bị thế.

Nhân dịp năm mới xin kính chúc Cụ Huy cùng gia đình luôn Mạnh Khỏe - Hạnh Phúc - An Khang Thịnh Vượng.
Cụ cho em hỏi chút ạ, con santafe của em mấy hôm nay Hải Phòng rét quá, em để nhiệt độ 24 độ lúc mới bật AC lên thấy mùi khét khét vào xe Cụ ạ, liệu có phải do nó đốt dây may xo hay đại loại thế không Cụ.
Việc nữa, chiều qua lúc có nắng, em rửa xe xong có xịt nước gầm xe, lúc đi xe nó báo nhiệt độ ngoài trời là 12 độ mãi Cụ ạ (mặc dù lúc đó nắng và em nghĩ không thể 12 độ được) đi được một lúc lâu, tắt máy và bật lại nó lại báo 17 - 18 bình thường. Vậy có phải do lúc xịt gầm nó xịt vào con cảm biến nhiệt độ ngoài trời không Cụ, nếu xịt được vào thì nó có làm hỏng con cảm biến không. Cám ơn Cụ nhiều
Cụ lâu không dùng điều hòa nóng nên gió đọng lâu ngày trong giàn nóng nó cóm ùi ấy thôi, xe cụ xài nước để làm nóng chứ không phải mai-xo đâu ạ. Còn vụ cái CB nhiệt độ thì đúng như cụ dự đấy, lúc nào tiện thì cụ kêtu hợ kiểm tra cái gioăng của giắc CB.

Chúc Bác Hardtop & gia đình mạnh khỏe, tiện thể bác cho e hỏi, xe em ( soul2U-2009 ) đang đi bt, tự dưng dạo này cảm giác hay bị bồng bềnh, gấu & F1 hay kêu ka là dễ say ??? em kiểm tra lốp thì thấy cũng ko bơm cẳng lắm, ko biết giảm sóc có vấn đề gì ko nhưng đi vào đường sóc cũng ko có tiếng lạ gì cả ????????????????
Bồng bềnh thường do giảm sóc cụ ạ, cụ đi viện kiểm tra lại nhé!

Tiếng kêu em không bốc thuốc ở đây được nhưng khả năng do mòn bánh răng bộ trợ lái là gần như không có, có thể do cái khớp các-đăng nối từ cọc lái xuống thước lái bị kêu hoặc lắp ngược đầu.

Có vài nguyên nhân chính dẫn đến hiện tượng này, nhẹ thì do bẩn họng hút, nặng hơn thì do hệo tống SMK có vấn đề.

Cụ Hard ơi giúp em vụ này với.
Kính báo với cụ xe em là sorento2010 TLX 2.4 máy xăng. Kính cửa bên lái của em tự nhiên chết không điều khiển được. Đã tháo tapi ra kiểm tra thì đi liên với hộp mô tơ là một mạch điều khiển (có giắc cắm vào hộp mô tơ). em tháo hộp này bên phụ đổi sang thì hoạt động bình thường. Trên mạch đk có 1 rơ le, 1 IC và các bóng điện tử.
Cụ biết khác phục cái mạch đk này giúp em với, cửa auto của em là chạm nhẹ thì xuống 1 ít, ấn mạnh thì auto xuống cả. Lên cũng thế. Cảm ơn cụ đã đọc bài.

]
Cái bệnh này chỉ có thay cả motor thôi cụ ạ, em chưa thấy ai sửa được cái này đâu.

RAVA

Xe ba gác
-Bác Top cho em hỏi tý, chả là con MN 2012 của bà cả nhà em hôm vừa rồi em mang ra chạy, thấy khi đang đi số D mà chuyển sang số 3 thì đèn trên táp lô nó ko hiện số 3 mà vẫn hiện chữ D là làm sao, em chuyển các số khác như 2-1 vẫn thấy hiện 2-1. Em cũng có hỏi anh em bên KMFC để xem xe các bác ấy ntn nhưng thấy nó vẫn hiện số 3 bình thường? À bác cho em cái địa chỉ chỗ nào sửa điều hòa với vì em thấy cái ĐH nó có vẻ ko mát như trước, em đã từng mang vào Hyundai GP để họ bổ sung thêm gaz nhưng chỉ được 1 thời gian lại như cũ. Thanks bác.

Chỉnh sửa cuối:
Năm mới chúc cụ Tốp và gia đình An Lành và Hạnh Phúc!
Nó thành năm cũ òi cụ ơi!

-Bác Top cho em hỏi tý, chả là con MN 2012 của bà cả nhà em hôm vừa rồi em mang ra chạy, thấy khi đang đi số D mà chuyển sang số 3 thì đèn trên táp lô nó ko hiện số 3 mà vẫn hiện chữ D là làm sao, em chuyển các số khác như 2-1 vẫn thấy hiện 2-1. Em cũng có hỏi anh em bên KMFC để xem xe các bác ấy ntn nhưng thấy nó vẫn hiện số 3 bình thường? À bác cho em cái địa chỉ chỗ nào sửa điều hòa với vì em thấy cái ĐH nó có vẻ ko mát như trước, em đã từng mang vào Hyundai GP để họ bổ sung thêm gaz nhưng chỉ được 1 thời gian lại như cũ. Thanks bác.
Về vấn đề hộp số thì bệnh này có thể do điều chỉnh cái dây cáp chuyển số chưa chuẩn, hiệu chỉnh lại tí là nó khỏi thôi.
Cái vấn đề Gas điều hòa thì theo kinh nghiệm của em, ở thị trường ta hãng nòa cũng bị cái bệnh "thẩm thấu" gas qua các ống mềm làm bằng cao su, đặc biệt là các xe có xuất xứ Hàn Quốc, bệnh này gần như không có bài kiểm tra hiệu quả trừ khi tháo toàn bộ ống gas ra ngoài và thử như thử xăm xe đạp. Dư giả và sẵn đồ thì thay mới đoạn ống bị rò, bằng không thì đi ép lại ống là hết bệnh.

kia ghẻ

Xe đạp
Bác Top cho em hỏi tý, xe em Carens MT đi dc 15k thì đảo lốp trước - sau, giờ >30k rồi ạ, cả 2 lốp sau bị mòn vẹt phía trong. E đến xưởng thì dc các bác ấy phán: Xe này ko có chỗ chỉnh, chỉ có tháo đảo mặt lốp thôi.
Bác cho ý kiến với ạ.
Thanks bác.