Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

kalaca

Xe hơi
Cụ hardtop cho em hỏi cụ còn làm ở xưởng bên Đông Anh không ạ, xe em I30 CW em dùng bạt phủ xe che nên bây giờ đi phía trước taplo bên ghế phụ có tiếng kêu như của kính và gioăng không khít, đi vào chỗ rung nghe kịch kịch như là ngồi trong nhà có cửa kính khi có xe tải đi qua nó rung cộng hưởng ý cụ ạ.
Cá nhân em thì nghĩ chắc là do gioăng và kính( không biết kính nào) không khít nên mới vậy, em định sang tuần qua chỗ cụ nhờ cụ khám cho nhưng thấy bảo cụ không làm ở xưởng nữa phải không cụ?
Trước khi không dùng bạt thì vẫn ngon lành đúng là tưởng tốt hóa ra lại hại

sonkh250

Xe buýt
Cụ tóp ơi, năm nay cụ còn làm bên Đông Anh không ạ? hay cụ chuyển chỗ khác rồi, nếu còn cụ ới a e 1 tiếng với ạ!

xedieu

Xe cút kít
Nước làm mát thì nên thay nhưng phải thay đúng chỗ ko có là lợi bất cập hại đấy.
Cảm ơn cụ Hardtop. Vài bữa nữa em trốn giờ sang tận ĐA làm quả bảo dưỡng tổng thể cho yên tâm ạ (Tay lái từ bữa ấy ngon lắm rồi cụ ạ)!

ducvna

Xe đạp
Cụ Hard giúp em với.
Em mới mua chiếc KM 12 AT mà sao cứ buổi sáng nổ máy thì tiếng máy kêu cạch cạch rất to như là các bánh răng bị khô dầu, sau đó khoảng 30 giây thì hết, nhưng nếu vào số thì lại kêu to sau đó lại hết. Em cũng hỏi chỗ bán hàng cho em thì họ bảo là đấy là bệnh chung của xe này, nếu muốn hết thì phải thay dầu động cơ 0Z40 thì sẽ hết. Em đang lăn tăn liệu thay dầu động cơ có hết tiếng kêu đấy không hay là phải thay dầu hộp số. Em cũng mới thay dầu động cơ và kiểm tra dầu hộp số vẫn đủ và màu vẫn hồng. Cụ chỉ bảo giúp em cách khắc phục với.
Cảm ơn Cụ nhiều.

Lammd

Xe tải
Kêu ở đuôi xe thì chả liên quan đến máy, nhiều khả năng là do cái ống pô nó cọ vào đâu đó. Cụ thử gửi file vào huytk@hyundai-thanhcong.vn xem em có nghe ra cái gì ko nhé!
Cảm ơn Bác, em vừa tìm ra cách up Video lên.

Bác nghe thử qua đường LINK dưới và giúp em nhé

http://www.flickr.com/photos/47010160@N06/8352822652/in/photostream

http://www.flickr.com/photos/47010160@N06/8351764963/in/photostream

Cảm ơn Bác

cailin213

Xe buýt
vâng e cám ơn cụ :)

Cụ HardTop cho em hỏi chút ạ :
Xe em là Getz MT 1.1, đời 2009, bản thiếu nên ở vô lăng không có túi khí (AirBag).
Em muốn hỏi là : em có thể mua loại Vô lăng của bản đủ (có túi khí) lắp vào xe em được không ạ ? Em không biết phần chấu của Vô lăng giữa bản thiếu và bản đủ có gì khác nhau không ?
Em cảm ơn và ngóng tin Cụ ạ.

Xe em là Getz MT 1.1, đời 2009, bản thiếu nên ở vô lăng không có túi khí (AirBag).
Em muốn hỏi là : em có thể mua loại Vô lăng của bản đủ (có túi khí) lắp vào xe em được không ạ ? Em không biết phần chấu của Vô lăng giữa bản thiếu và bản đủ có gì khác nhau không ?
CỤ mua vô lăng thì phải mua thêm một số thứ nữa: Cuộn dây liên kết động, đế bắt công tắc đèn/gạt mưa là lắp được. Tuy nhiên chỉ để nhìn cho nó sang chứ đâm nhau là không nổ đâu.

CỤ mua vô lăng thì phải mua thêm một số thứ nữa: Cuộn dây liên kết động, đế bắt công tắc đèn/gạt mưa là lắp được. Tuy nhiên chỉ để nhìn cho nó sang chứ đâm nhau là không nổ đâu.
May quá Cụ đã giả nhời em rồi :x
Vâng, em chỉ định mua loại Vô lăng này để lắp bộ điều khiển tích hợp trên vô lăng thôi chứ túi khí thì E nghĩ là chả có chỗ cắm cảm biến hay gì gì đó để kích nổ.
Như vậy là em phải mua những thứ sau :
1. Vô lăng loại có túi khí (có loại nào ko có túi khí mà vẫn có sẵn chỗ để lắp remote không cụ Top nhỉ ? vì túi khí không dùng được, bớt đc đồng nào hay đồng ấy ạ ? )
2. Cuộn dây liên kết động (cái này em mua rồi nên em biết)
3. Đế bắt công tắc đèn /gạt mưa (cái này em chưa mua nên không biết , mô tả lại sợ họ ship khôg chuẩn, cụ có cái phần mềm tra được Part No của em nó thì nhờ Cụ tra hộ em với nhé, đội ơn Cụ)

meoluoi

Xe điện
Cụ HardTop cho em hỏi nhờ chút:
Em Click W nhà em đi 6 vạn rồi vẫn bình thường, mấy hôm nay đi thỉnh thoảng máy cứ muốn lịm đi và đèn chếch máy nó nhấp nháy 1 lúc rồi thôi, em cứ nghĩ là do trời lạnh.
Sáng nay em đi nó cũng như thế nhưng được 1 lúc thì nó sáng hẳn luôn mà không tắt nữa, cụ cho em hỏi bây giờ em phải làm sao đây.
6 vạn mà em chưa thay lọc xăng có phải là lý do không cụ nhỉ (1 lần em ra gara không chuyên định thay nhưng nó loay hoay 1 lúc rồi bảo phải hạ thùng xăng xuống em sợ quá nên thôi).

ASDFDUNG

Xe máy
Bác top ơi xe nhà e là kia forte SLI đời 2009 xe nhà e đi gần 4v rùi. Đang chuẩn bị cho e nó đi bảo dưỡng bác cho e cái địa chỉ tin cậy để e làm cho nó yên tâm bác nhé. Nhà e thì gần HDGP còn cơ quan thì gần 139 PVD. Mong sớm nhận được tin bác

Thần Tài

Xe điện
Sáng nay khi ra xe đề nổ thấy máy rú lên to, xe rung hơn bình thường, khoảng vài giây thì hết, vòng tua máy vẫn bình thường. Sau đó thì em đi tắt máy đề lại chả thấy bị nữa, chưa bị như vậy bao giờ. Thế là có báo hiệu ốm đau gì không cụ ơi.

thanhgamo

Xe container
Sáng nay khi ra xe đề nổ thấy máy rú lên to, xe rung hơn bình thường, khoảng vài giây thì hết, vòng tua máy vẫn bình thường. Sau đó thì em đi tắt máy đề lại chả thấy bị nữa, chưa bị như vậy bao giờ. Thế là có báo hiệu ốm đau gì không cụ ơi.
Em nghĩ trời rét nó vậy thôi ạ, bù ga đề nhanh nóng máy và chống chết máy thì phải,

Thần Tài

Xe điện
Em nghĩ trời rét nó vậy thôi ạ, bù ga đề nhanh nóng máy và chống chết máy thì phải,
Không phải cụ à, chưa bao giờ có hiện tượng máy kêu và rung như thế kể cả trời lạnh hơn nên em mới phải hỏi.

mr.ken_no1

Xe container
Không phải cụ à, chưa bao giờ có hiện tượng máy kêu và rung như thế kể cả trời lạnh hơn nên em mới phải hỏi.
M­ượn thớt cụ Tốp hỏi cụ Tài cái
Cái HUD+TPMS ý lão, khi nào mà hết pin ở van cảm biến thì thay như thế nào hả lão?
4 cái van của em bây giờ pin còn 2.8v thôi ạ.

May quá Cụ đã giả nhời em rồi :x
Vâng, em chỉ định mua loại Vô lăng này để lắp bộ điều khiển tích hợp trên vô lăng thôi chứ túi khí thì E nghĩ là chả có chỗ cắm cảm biến hay gì gì đó để kích nổ.
Như vậy là em phải mua những thứ sau :
1. Vô lăng loại có túi khí (có loại nào ko có túi khí mà vẫn có sẵn chỗ để lắp remote không cụ Top nhỉ ? vì túi khí không dùng được, bớt đc đồng nào hay đồng ấy ạ ? )
2. Cuộn dây liên kết động (cái này em mua rồi nên em biết)
3. Đế bắt công tắc đèn /gạt mưa (cái này em chưa mua nên không biết , mô tả lại sợ họ ship khôg chuẩn, cụ có cái phần mềm tra được Part No của em nó thì nhờ Cụ tra hộ em với nhé, đội ơn Cụ)
Theo em thì chỉ để có cái ĐK trên volan mà phải đầu tư nhiều tiền như thế thì ko nên tí nào, nhất là xe bác cái ĐK này nó lại nằm ở tay phải, cách đài có 40cm. Tổng chi phí cho vụ này có thể lên tới gần chục củ đấy vì không có loại nào không túi khí mà có ĐK, nghĩa là cụ bắt buộc phải mua túi khí.

mr.ken_no1

Xe container
Xe của em 2 hôm trước cũng bị hiện tượng: Sáng em đề xe, xe nổ bình thường nhưng được đúng 3s thì chết máy. Em đề lại rồi tiện nhấn ga 1 phát thì ko chết máy nữa. Đi cả ngày đề cũng ko bị chết máy.
Sáng nay em thử ko nhấn ga thì cũng ko bị chết máy.
Chắc là do trời lạnh quá hả cụ TỐP, hay là em mua phải xăng lởm ạ??

Cụ HardTop cho em hỏi nhờ chút:
Em Click W nhà em đi 6 vạn rồi vẫn bình thường, mấy hôm nay đi thỉnh thoảng máy cứ muốn lịm đi và đèn chếch máy nó nhấp nháy 1 lúc rồi thôi, em cứ nghĩ là do trời lạnh.
Sáng nay em đi nó cũng như thế nhưng được 1 lúc thì nó sáng hẳn luôn mà không tắt nữa, cụ cho em hỏi bây giờ em phải làm sao đây.
6 vạn mà em chưa thay lọc xăng có phải là lý do không cụ nhỉ (1 lần em ra gara không chuyên định thay nhưng nó loay hoay 1 lúc rồi bảo phải hạ thùng xăng xuống em sợ quá nên thôi).
Lọc xăng chắc là nguyên nhân chính, sau đấy thì có thể là cái van không tải. Trước mắt cụ cứ thay cái lọc xăng và làm VS cái van không tải đi đã nhé!

Thường thì thời tiết lạnh, khi mới khởi động máy nó đưa ga lên khá cao rồi xuống, nhưng không đến mức rú lên" như cụ mô tả, vì vậy khi trời lạnh, các cụ nên để máy nổ không tải tầm 30 giây đến 1 phút trước khi khởi hành. Nếu nó rú lên như cụ nói thì có thể do cái van không tải nó lại bẩn rồi. Theo em thiết kế của cái van không tải này của HD/Kia hoạt động khá chính xác nhưng lại hay bệnh khi bị bẩn. Rất may là tháo và làm sạch cái van này rất dễ dàng nên các cụ có thể tự làm được sau khi xem làm một lần.

Thần Tài

Xe điện
M­ượn thớt cụ Tốp hỏi cụ Tài cái
Cái HUD+TPMS ý lão, khi nào mà hết pin ở van cảm biến thì thay như thế nào hả lão?
4 cái van của em bây giờ pin còn 2.8v thôi ạ.
Nhiệt độ thấp nên điện áp nó giảm xuống thôi cụ, chả sao đâu. Hoạt động bình thường với điện áp từ 2.6V trở lên, vì vậy cú cứ yên tâm.
Thường thì thời tiết lạnh, khi mới khởi động máy nó đưa ga lên khá cao rồi xuống, nhưng không đến mức rú lên" như cụ mô tả, vì vậy khi trời lạnh, các cụ nên để máy nổ không tải tầm 30 giây đến 1 phút trước khi khởi hành. Nếu nó rú lên như cụ nói thì có thể do cái van không tải nó lại bẩn rồi. Theo em thiết kế của cái van không tải này của HD/Kia hoạt động khá chính xác nhưng lại hay bệnh khi bị bẩn. Rất may là tháo và làm sạch cái van này rất dễ dàng nên các cụ có thể tự làm được sau khi xem làm một lần.
Vậy hôm tới đi thay dầu em lại yêu cầu rửa bướm . Cám ơn cụ.