Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Top cho em hỏi, xe em KM slx2008, chạy được 2,5 vạn rồi (xe em mua của salon, chắc bị tua công-tơ-mét), gần đây có hiện tượng ì máy, chạy lên vòng tua 1.800 mà ko thấy bốc như trước, tiếng máy gào hơn. Như thế này thông thường cần kiểm tra gì? Em mới lái nên kinh nghiệm về xe còn ít, chưa đi bảo dưỡng lần nào. Tiện em hỏi luôn mang xe bảo dưỡng ở đâu là tốt, em ở dưới Giải Phóng, Hà Nội.
Cụ vào Hyundai Giải phóng số 5 Ngọc Hồi bảo các anh thợ chỉnh lại khe hở xu páp xem thế nào.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Bệnh xe cụ giống xe em, bệnh này cụ Tóp thường trả lời là: Tiếng kêu và cảm giác thì em có nghe được đâu mà phán giúp các cụ! tốt nhất cụ nên mang xe vào gara họ kiểm tra cho, còn nếu không cụ mang xe đến chỗ em

Tiện thể các cụ cho em hỏi, Xe em Avante nội địa Hàn có sách hướng dẫn sử dụng và bảo dưỡng bằng tiếng Hàn, ma tiếng HQ em chả bít thẹm nào. Cụ nào có sách HDSD xe của e hay Kia Forte GDi bản tiếng Anh hoặc tiếng Việt càng tốt thì share giúp em với ạ. Xe em chạy 2,8v rồi mà chưa bảo dưỡng j ngoài 5.000km thay dầu máy và 10.000km thay lọc dầu chấm hết! Tiện thể các cụ cho em hỏi sách HDSD xe Forter của a Hải có áp dụng được vào xe của e không ạ?
Mục nữa em xin hỏi là: Hôm nay em kiểm tra nước làm mát động cơ thấy tụt xuống mức LOW rồi, em định mua lọ nước xanh đổ vào không bít có đc k các cụ hay chỉ cần kiếm ít nước tinh khiết đổ vào là đc ạ? Nếu đổ vào thì có fai đổ chỗ cái bình màu trắng có kẻ vạch mức MAX và LOW đúng không ạ?[/QUOT
Cụ cho email mai em gửi cho bản tiếng Anh.

Ameflu

Xe tải
Cảm ơn bác Ngoc Khanh nhiều! Để em qua Hyundai Giải Phóng xem sao!

RAVA

Xe ba gác
-Bác Top cho em hỏi tý, chả là con MN 2012 của bà cả nhà em hôm vừa rồi em mang ra chạy, thấy khi đang đi số D mà chuyển sang số 3 thì đèn trên táp lô nó ko hiện số 3 mà vẫn hiện chữ D là làm sao, em chuyển các số khác như 2-1 vẫn thấy hiện 2-1. Em cũng có hỏi anh em bên KMFC để xem xe các bác ấy ntn nhưng thấy nó vẫn hiện số 3 bình thường? À bác cho em cái địa chỉ chỗ nào sửa điều hòa với vì em thấy cái ĐH nó có vẻ ko mát như trước, em đã từng mang vào Hyundai GP để họ bổ sung thêm gaz nhưng chỉ được 1 thời gian lại như cũ. Thanks bác.
Nó thành năm cũ òi cụ ơi!

Về vấn đề hộp số thì bệnh này có thể do điều chỉnh cái dây cáp chuyển số chưa chuẩn, hiệu chỉnh lại tí là nó khỏi thôi.
Cái vấn đề Gas điều hòa thì theo kinh nghiệm của em, ở thị trường ta hãng nòa cũng bị cái bệnh "thẩm thấu" gas qua các ống mềm làm bằng cao su, đặc biệt là các xe có xuất xứ Hàn Quốc, bệnh này gần như không có bài kiểm tra hiệu quả trừ khi tháo toàn bộ ống gas ra ngoài và thử như thử xăm xe đạp. Dư giả và sẵn đồ thì thay mới đoạn ống bị rò, bằng không thì đi ép lại ống là hết bệnh.
-Bác cho em hỏi là sửa những cái này thì sửa ở đâu thì tốt, nhất là bệnh của điều hòa, vì xe em đã từng vào HDGP, họ chỉ nạp gaz thôi chứ chả làm gì thêm cả?

-Bác cho em hỏi là sửa những cái này thì sửa ở đâu thì tốt, nhất là bệnh của điều hòa, vì xe em đã từng vào HDGP, họ chỉ nạp gaz thôi chứ chả làm gì thêm cả?
Cụ có thể qua Hyundai Ngọc Khánh 217 Phạm Văn Đồng, ở đó họ biết cái võ này rồi.

Ngoc Khanh

Xe tăng

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ có thể qua Hyundai Ngọc Khánh 217 Phạm Văn Đồng, ở đó họ biết cái võ này rồi.
Cảm ơn cụ Tóp! Cụ chuyển từ Đông Anh về Hà Nội làm bọn em có phận nhờ. Bây giờ Xưởng Ngọc Khánh là xưởng của cụ Tóp các cụ nhé.

khoaanycar

Xe tải
chúc cụ làm ăn phát đạt!hi

kriss

Xe buýt
Cảm ơn cụ Tóp! Cụ chuyển từ Đông Anh về Hà Nội làm bọn em có phận nhờ. Bây giờ Xưởng Ngọc Khánh là xưởng của cụ Tóp các cụ nhé.
Ôi chao, nghe tin này mới sướng làm sao, em đỡ phri đi xa rồi, cơ mà từ hôm cụ Top chữa bệnh và kiểm tra cho xe em xong thì nửa năm nay vẫn chạy ngon thành ra ít có điều kiện gặp cụ Top

thanhgamo

Xe container
Cụ Top về Ngọc Khánh là anh em được nhờ rồi.

sonkh250

Xe buýt

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Khánh ới! cụ cho em hỏi cụ có bản tiếng Anh của hướng dẫn như này không ạ? nếu có cụ gửi cho em xin với ạ!
http://www.otofun.net/threads/459955-em-nho-cu-nao-dich-gium-em-vu-nay-voi-a-tieng-han-xeng?p=12186329#post12186329
À! Em hiểu ý của cụ rồi, cụ muốn có hướng dẫn bảo dưỡng cho xe trang bị động cơ GDI đúng không? Xe Avante (MD, 12MY) phiên bản xuất khẩu không được trang bị động cơ Gamma-1.6L GDI nên sẽ không có hướng dẫn sử dụng tương ứng. Tuy nhiên xe Veloster (FS, 12MY) phiên bản xuất khẩu có trang bị động cơ Gamma-1.6L GDI tương tự như xe Avante (MD, 12MY) nên em gửi cho cụ cái Maintenance Schedule của Veloster cho cụ tham khảo nhé. Tuy nhiên như cụ Top đã khuyến cáo, cụ không thể áp dụng cái lịch này ở Việt Nam được đâu.

xedieu

Xe cút kít
Cụ Top về PVĐ rồi ạ, may quá em được rất gần. Sắp tới qua nhờ cụ tý.

jayz_lkp

Xe tải
Cụ top giúp em với dạo gần đây xe em santafe slx 2010 bị lỗi ở chân phanh lúc khởi động ấn nút không tài nào khởi động được phải ấn giữ một lúc mới khởi động được! Bác cho em biết nên sửa lỗi thế nào ạ (lúc bật lên là nó hiện biểu tượng xe đang khóa ạ)

thanhgamo

Xe container
Cụ top giúp em với dạo gần đây xe em santafe slx 2010 bị lỗi ở chân phanh lúc khởi động ấn nút không tài nào khởi động được phải ấn giữ một lúc mới khởi động được! Bác cho em biết nên sửa lỗi thế nào ạ (lúc bật lên là nó hiện biểu tượng xe đang khóa ạ)
Cái này chỉ cần vệ sinh hoặc thay công tắc chân phanh là OK mà cụ, STF có SMK con nào cũng bị dính bệnh này thì phải

kochino

Xe tăng
Cụ top có thể cho e hỏi là xe e tay lái thấy hơi nặng và trả lái khi dánh lái về bên trái nó cũng chậm hơn khi mình đánh lái về bên phải cụ ạ. Như vậy có làm sao ko cụ?

sonkh250

Xe buýt
À! Em hiểu ý của cụ rồi, cụ muốn có hướng dẫn bảo dưỡng cho xe trang bị động cơ GDI đúng không? Xe Avante (MD, 12MY) phiên bản xuất khẩu không được trang bị động cơ Gamma-1.6L GDI nên sẽ không có hướng dẫn sử dụng tương ứng. Tuy nhiên xe Veloster (FS, 12MY) phiên bản xuất khẩu có trang bị động cơ Gamma-1.6L GDI tương tự như xe Avante (MD, 12MY) nên em gửi cho cụ cái Maintenance Schedule của Veloster cho cụ tham khảo nhé. Tuy nhiên như cụ Top đã khuyến cáo, cụ không thể áp dụng cái lịch này ở Việt Nam được đâu.
thanks cụ! e đã nhận đc rồi cụ ạ.
Tiện thể cụ cho em hỏi, xe e khi lên dốc mà vắt chéo xe (cầu trc 1 bánh trên dốc, 1 bánh ở mặt bằng) có tiếng kêu cọt kẹt. tiếng kêu rõ rệt nhất là khi lên xuống phà. như vậy xe bị làm sao hả cụ?

xecoitico

Xe buýt
Bác Ngọc Khánh và bac Top cho em hỏi tí: Em đang sử dụng xe San Gold thi thoảng xe em có hiện tượng như xe chưa về dưới tốc độ 40km/h đã nhảy về số 2 hoặc chưa về dưới tốc độ 20km/h đã nhảy về số 1, những lúc bị như này để nhảy lên đc số thì vòng tua máy vào khoảng 1800 đến 2000 vòng. Hiện tượng này là xe bị làm sao và cách xử lý như nào? Ngoài ra em có cần thiết đi xúc béc phun và tubo ko? Em mới đi xe máy dầu số AT nên mong các bác chỉ giáo

kia ghẻ

Xe đạp
Bác Top cho em hỏi tý, xe em Carens MT đi dc 15k thì đảo lốp trước - sau, giờ >30k rồi ạ, cả 2 lốp sau bị mòn vẹt phía trong. E đến xưởng thì dc các bác ấy phán: Xe này ko có chỗ chỉnh, chỉ có tháo đảo mặt lốp thôi.
Bác cho ý kiến với ạ.
Thanks bác.

Họ nói đúng đấy bác ạ, xe bác chỉ chỉnh được mỗi độ chụm cho bánh trước thôi.

Bác phán thì em tin 101%.Em hỏi tí nữa rồi kính bác vài ly sau:
Em có nâng gầm sau bằng 02 cục nhựa Free của hãng. vậy đấy có phải là nguyên nhân kô?
Bác cho hướng xử lý ạ.
Kính cụ, nhựng cụ tự rót nhé!