Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Ngoc Khanh

Xe tăng
Xe kia số tự động của em có hiện tượng sau: thi thoảng ko đề được, vặn chìa khóa công tắc lên vị trí đề thì đèn đóm sụt đi nhưng ko thấy có bất cứ biểu hiện j cả, im phắc luôn, lúc đó em đang để số N. Thử vài ba lần ko được em để im khoảng 10' sau đề lại được bình thường ! (các đèn test máy, túi khí, đai bảo hiểm, phanh, dầu máy,..v..v...báo tét bình thường).
Xin các cụ chỉ giáo em vài chiêu đây là bệnh j, và hướng khắc phục thế nào ợ. thanks các cụ nhiều !
Cụ kiểm tra lại cái cọc bình xem đã xiết chặt chưa!

mabu_210

Xe điện
Híc.. Nhà cháo dự là sắp phải thay ắc qui roài :D
Accu nhà em vưỡn ngon cụ ợ.

Nhiều khả năng nó bị nhập nhèm ở cái bộ công tắc báo vị trí số, tuy nhiên đó chỉ là phỏng đoán vì nó còn liên quan đến nhiều thiết bị khác, cụ nên đi viện làm cho nhanh.
uh, có khi cụ đúng đới, vì hwa em đề ko được ông bác em gọi 1 chú thợ sửa xe cạnh nhà sang support (lúc đó em đang gọi điện thoại cho người thân để hỏi tình trạng của em nó) thấy chú thợ lên xe đưa số về P và đề máy, thế là nổ luôn, để em theo dõi thêm xem sao :D
Vấn đề là đi viện thì nó phải có lỗi lúc thợ kiểm tra thì mới dễ, chứ như này thì lại khó.

Cụ kiểm tra lại cái cọc bình xem đã xiết chặt chưa!
Các cọc bình accu vưỡn chắc chắn và chặt cụ ợ.

Chỉnh sửa cuối:

Audioto

Xe tăng
Xe nhà em toàn phải đưa về P, đạp phanh rồi mới đề nổ

huynhhp

Đi bộ
Chào bác Top. E đã đọc mấy trăm bài trong thớt của bác, e thực sự rất cảm kích về sự nhiệt tình của bác. rất mong có dịp được gặp và nhờ vả bác.

maybayfun

Xe buýt
Em đang chạy 1 em Getz 1.4AT 2007. Em chạy trong phố, tốc độ trung bình khoảng 40km/h khi nhả chân ga nhưng vòng tua máy vẫn giữ ở mức 1500rpm :( không về 700 hoặc 800rpm như các xe khác :(( hiện nay em đổ 500k mà chỉ đi được 150km :( Xe em vừa bảo dưỡng 4vạn km rồi. Em đã tiến hành thay những thứ sau như: lọc gió động cơ, thay 4 bugi Bosch 4 chấu, thay lọc xăng, lọc dầu động cơ, thay dầu máy HX7, thay dầu trợ lực, dầu hộp số tự động, dầu phanh, vệ sinh bướm ga, van không tải, súc rửa các te dầu máy, súc rửa két nước và thay nước làm mát...vv

tất tần tật em đổ gần 10 củ rồi mà đổ 500k vẫn đi được 150km :( Giờ thêm hiện tượng nữa là em giữ đều ga ở vòng tua 2000rpm từ tốc độc 20km/h đến khoảng 40km/h xẩy ra hiện tượng là khi tốc độ đạt tầm 30km thì bị òa ga lên 2300rpm 1 tí rồi về lại 2000rpm và khi đạt 40km/h thì chuyển sang số 3 và vòng tua về 1500rpm, khi nhả chân ga ra thì vòng tua máy vẫn giữ nguyên 1500rpm :( không về 800rpm như bình thường :( Cay 1 cái là cứ chuẩn bị vác ra gara kiểm tra thì nó lại hoạt động bình thường thế mới đau em ^:)^ thợ nhẩy lên nó bảo chả làm sao hết ạ X_X Và em muốn hỏi 1 cái nữa là chế độ Over Driver (OD) trên xe này là có nên tắt OD off khi đi trong phố vì em thấy nhiều người bảo để đèn OD off đi trong phố sẽ tiết kiệm xăng hơn ạ ~:>
Cụ Trop ơi cứu em với :(( giờ 14l/100km nhưng cụ làm sao giúp em vòng tua máy nó về khoảng 1000rpm giúp em với :(( em vừa vác 2 con xe của em ra test và chụp ảnh minh họa đây ạ :(
Đây là của Getz ở đang đi ở tốc độ số 3 và nhả hết chân ga :(

còn đây là Fortuner.V em cũng đang đi ở số 3 và nhả hết chân ga ra đây ạ :( nhả chân ga ra phát vòng tua máy đang ở 1700rpm về ngay 1000rpm còn em Getz thì cứ nằm ở 1500rpm kia kìa :((

huynhhp

Đi bộ
Bác Top ơi cho e hỏi: xe e là SF 2.2 4WD 2008 hiện tại khi ở tốc độ khoảng 25- 30 km/h thì nghe có tiếng lục cục ở gầm xe phía sau, cảm giác như xe đang đi qua gờ giảm tốc, khi đi tốc độ trên 45km thì lại bình thường. xe em như vậy là bị bệnh gì hả bác, bệnh này có phải đưa đi viện ngay ko? chi phí khoảng bao nhiêu ah?
bác phán giúp e với. cuối tuần này e đang định đi về quê nên muốn được nghe bác tư vấn trước khi đi cho nó yên tâm ah.
đt của em: Hiếu 0912291507
cảm ơn bác trước!

Chỉnh sửa cuối:

phv

Xe tải
Em có 1 thắc mắc nhờ các bác xem giúp. Khoảng hơn 1 tháng nay, e cảm giác xe em đi có hiện tượng khi lên số không được ngọt như trước, khi bắt đầu chuẩn bị lên số là máy xe gầm lên 1 chút, lúc chuyển số hơi bị giật; e để ý vòng tua máy vẫn lên xuống bình thường (cứ 2k rpm thì chuyển sổ, garanti 800rpm). Không biết có vđề j không nhỉ các bác? Xe em: morning slx2010, odo 24k km.

chuacoxehoi

Xe tải
Sao cái đèn nhiệt độ két nước lại sáng thế cụ ???

Thần Tài

Xe điện
Ố thế ạ, con Click nhà em chả thấy đèn nào sáng cả. hay cháy bóng hả cụ ???
Click và Getz thì lại chỉ có mỗi đèn RED, nó chỉ sáng khi mở khóa điện, đề nổ xong sẽ tắt, cụ yên tâm mà chạy nếu nó không sáng.

Các cụ thư thư cho em đến sáng mai ợ, em quay như con niềng niễng mà không hết việc. Cuối tuần gặp phải toàn khoai với chuối.

alovebird

Xe tải
Website
www.nhasachtritue.com
Cụ top ơi cho em hỏi chút ạ, xe em Kia Sportage bị chết cái công tắc chân phanh rùi, bây giờ mỗi lần đề toàn phải giữ 10s.
Cụ cho e hỏi e thay được ở đâu thì uy tín và kinh tế ạ, năm nay kinh tế khó khăn quá sợ đưa vào chỗ ko tốt lại "tiền mất tật mang" cụ ạ.
Em cảm ơn cụ nhiều ^^

isengineer

Xe buýt
Cụ top ơi cho em hỏi chút ạ, xe em Kia Sportage bị chết cái công tắc chân phanh rùi, bây giờ mỗi lần đề toàn phải giữ 10s.
Cụ cho e hỏi e thay được ở đâu thì uy tín và kinh tế ạ, năm nay kinh tế khó khăn quá sợ đưa vào chỗ ko tốt lại "tiền mất tật mang" cụ ạ.
Em cảm ơn cụ nhiều ^^
Không có gì đâu cụ ơi, thay cái này chỉ cần 1 cái cờ lê hoặc mỏ lết nhỏ, chui xuống phía dưới ghế lái thay vèo 1 cái là xong, dễ và tự làm được. Còn phụ tùng thì cụ hỏi cụ hùng cò Mast ở gian hàng trên OF này, đồ rất rẻ đâu khoảng hơn 100K 1 cái. Em thay đúng 1 lần là hết. Nếu cần mai em chụp hình lên cho cụ nghía cái đó.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ Trop ơi cứu em với :(( giờ 14l/100km nhưng cụ làm sao giúp em vòng tua máy nó về khoảng 1000rpm giúp em với :(( em vừa vác 2 con xe của em ra test và chụp ảnh minh họa đây ạ :(
Đây là của Getz ở đang đi ở tốc độ số 3 và nhả hết chân ga :(
]
Bệnh này không dễ điều trị đâu cụ ạ, rất tiếc hôm nay là buổi cuối cùng em còn làm ở xưởng nên em không thể trực tiếp giúp cụ được, còn điều khiển từ xa thì em e rằng quá khó đối với vụ này. Khi nào có điều kiện em sẽ hú cụ sau.