Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

nguyenthedzung

Xe tải
Nhà cháu đang đi cắm bản ở Ninh Bình rồi ạ, chắc phải vài tuần mới về, hay là cụ xuống Ninh Bình chơi đê!
Vâng thế cụ ở Ninh Binh ăn thịt dê thì em đành ngồi ở HN ngóng cụ về vây. Khi nào cụ về, cụ gắng thăm bệnh cho vợ em tý cụ nhé. Cám ơn cụ nhiều!

Bẩm cụ, tình hình là nhà cháu đang lo lắng cụ ợ, cái bệnh con vợ 2 lại tái phát rồi. Cháu có mang ra huyndai Phú Diễn (vì cơ quan cháu ở gần đấy mà, HDGP lúc cháu đi làm về thì họ đóng cửa mất rồi, mà T7, CN lại không làm) nhưng khi ra đó thì nó không sao cả, các bác ở đó lại chưa có máy check . Theo như lời cụ phán thì đây là bệnh nặng mà không rõ nguyên nhân (do đèn Engine không sáng) nên nhà cháu lo lắng quá.

Có một cái cháu không hiểu là khi nó bị giật như vậy, cháu tắt máy khởi động lại là nó hết bệnh. Nó chỉ có thể phát bệnh (có khi không phát) khi cháu đi được tầm >04km, tắt máy khởi động lại là lại hết. Cháu sẽ bố trí một buổi qua chỗ nào có máy để check (HDGP), nhưng trước khi đi cháu muốn hỏi cụ là tình trạng xe của cháu như thế có lên đi nữa không hay bỏ nhà đi xe máy ợ (sợ nó hỏng hộp số)? Hai là khi ra hiệu thì phải bảo các bác thợ như thế nào, hay chỉ cần cắm máy check là ra bệnh, vì cháu sợ lúc ra hiệu nó lại chưa phát bệnh thì các bác ý lại phán như ở HD Phú Diễn thì chẳng đi đến đâu cả cụ ợ!
Thanks cụ !!!
Theo nhà cháu biết thì HDGP có làm việc ngày thứ 7, cụ nên bố trí đưa em nó đi sớm, đầu tiên là check lỗi, nếu không có thì cụ chạy, HDGP cắm máy check vào, vừa chạy vừa check cho đén khi hiện ra lỗi thì thôi. Nếu nó giựt nà không hiện ra lỗi thì sẽ khó khăn hơn nhiều đấy, thợ phải là hàng có sao có số mới xem được thông số kỹ thuật và cảm nhận trực tiếp khi lái xe mới có thể phán được tương đối những lối khả năng.

quanhs

Xe máy
Chào cụ TOP, cụ cho em hỏi hai vấn đề xếp theo thứ tự ưu tiên ợ :D
1. Con I30CW của em sáng nay chạy tự dưng có hiện tượng là khi chuyển số (từ P->D, từ D->R) thì xe bị giật khựng một cái, mạnh và bất thường hơn mọi khi khá nhiều, xin cụ cho em biết lý do với ợ. Lúc sáng khởi động đi thì không có hiện tượng đó, nhưng khi đi đến nơi em làm (độ 4km) mới có hiện tượng đó!
2. Cái điều hoà, sao khi em đã tắt AC đi rồi (vẫn để quạt gió) mà khi quay cái núm chỉnh nhiệt độ tăng hoặc giảm thì khí thổi ra cũng thay đổi nhiệt độ theo là sao ợ?

Em kê dép hóng tin của cụ ợ!
Báo cáo cụ TOP là con xe của cháu đã trở lại bình thường, không còn hiện tượng giật mạnh khi sang số nữa nhưng nhà cháu cũng hơi băn khoăn là không hiểu nó bị cục bộ như thế có sao không ợ, có nguyên nhân nào dẫn đến nó bị cục bộ thế không ợ, có nguy hiểm cho hộp số không ợ?#:-s

Còn về cái điều hoà quả thực cháu cũng không hiểu lắm, theo ngu ý của cháu thì nếu ko bật AC thì có nghĩa là chỉ có quạt thông gió chạy, điều hoà hoàn toàn không làm việc nên việc chỉnh nhiệt độ lên cao hay xuống thấp là không liên quan đến nhiệt độ thổi ra từ khe gió mới phải!

Nhà cháu ngoan cố lý sự một chút cụ nhé, hihi! :D
Theo nhà cháu biết thì HDGP có làm việc ngày thứ 7, cụ nên bố trí đưa em nó đi sớm, đầu tiên là check lỗi, nếu không có thì cụ chạy, HDGP cắm máy check vào, vừa chạy vừa check cho đén khi hiện ra lỗi thì thôi. Nếu nó giựt nà không hiện ra lỗi thì sẽ khó khăn hơn nhiều đấy, thợ phải là hàng có sao có số mới xem được thông số kỹ thuật và cảm nhận trực tiếp khi lái xe mới có thể phán được tương đối những lối khả năng.
Cám ơn cụ, nhà cháu sẽ bố trí cho em nó đi viện sớm, nếu có gì khó khăn se alo nhờ cụ nhá, cụ TOP là nhiều sao gạch rùi mà! Mà vừa chạy vừa cắm máy check là phải chạy tung tăng ngoài đường vừa cắm máy ko bit HDGP có đồng ý không cụ nhỉ?

Mr_Tran

Xe hơi
Chào cụ Top, cụ dự cho em phát con Kia Forte của em cứ sáng ra nổ máy đi tầm 3km là nó kêu lục khục dưới gầm(cái này em đoán vậy vì thấy nó kêu bên ngoài), rõ nét nhất là lúc đi chậm và qua chỗ được ko phẳng. Nhất là khi em cài số lùi và đạp phanh thì nó kêu cũng to.

Điên nhất là mang ra KIA Giải Phóng thì các bác thợ ko phát hiện ra vì nó chỉ bị khi đi tẩm 3km đầu, về mặt bảo dưỡng thì lần nào thay dầu em cũng yêu cầu kiểm tra ốc gầm. Bác dự hộ em phát chắc em nghĩ nó có vấn đề gì đó chứ không phải lỏng ốc ác gì vì cứ đi tầm trên 3km thì xe em có nhảy sếch cũng không thấy kêu.

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Kính cụ top, em là người hôm tối muộn gọi điện hỏi cụ vụ Kia Morning của em hết ácqui giữa đường đây ah. Liệu xe có phải đi reset ECU hay gì gì không ạ? Từ hôm đấy tới giờ em đi vẫn bình thường nhưng ko yên tâm lắm nên phải xin lời khuyên của cụ.

diennuocxaydung

Xe buýt
CU top ơi, cụ cho em hỏi cái này:). Xe em đi có hiện tuợng nếu để P hoặc để chế độ đang chạy mà phanh thì có hiện tuợng nắp ca po rung hơn múc bt. có tiếng cành cạch to nghe trong xe rõ,nếu đặt tay vào nắp capo lúc đó thì tiếng nghe hết ngay. em nghĩ là do nắp ca po bị dơ hơn bt. đi bt thì chẳng thấy có tiếng gì. không biết là vì sao và cách xử lý thế nào cụ giúp em cái:)

BlueAngleX

Xe hơi
Cụ chủ top ơi, cho e hỏi chút, e vừa lấy xe Genesis coupe 200 Turbo, khi chạy thì trong xe có chữ ECO lúc xanh, lúc trắng, như vậy là sao ạ? Cho e hỏi thêm là 4 lốp bơm hơi vào bao nhiêu cân là vừa ạ? Hôm trc e vào salon Long vũ bơm vào 4 lốp đều là 2,5 cân nhưng mà đi có vẻ ko êm như lúc chưa bơm

LiemBlue

Xe lăn
CỤ Top em vẫn lăn tăn cái này cho nên em quyết định hỏi lại cụ 1 lần cuối ạ.
Xe em I ba chục thì cụ biết rồi ạ,em muốn hỏi là nếu bây giờ em đi cân bằng độ chụm của xe bằng máy Hunter xong mà không vào xưởng cài lại thông số về O thì có ảnh gì không ạ.Vì đợt này em cũng không đi đâu được lâu,và mấy xưởng cuối năm đông quá cụ ạ,hay hôm nào cụ về cụ Test cho em nhỉ.Kính cụ!

Chào cụ Top, cụ dự cho em phát con Kia Forte của em cứ sáng ra nổ máy đi tầm 3km là nó kêu lục khục dưới gầm(cái này em đoán vậy vì thấy nó kêu bên ngoài), rõ nét nhất là lúc đi chậm và qua chỗ được ko phẳng. Nhất là khi em cài số lùi và đạp phanh thì nó kêu cũng to.

Điên nhất là mang ra KIA Giải Phóng thì các bác thợ ko phát hiện ra vì nó chỉ bị khi đi tẩm 3km đầu, về mặt bảo dưỡng thì lần nào thay dầu em cũng yêu cầu kiểm tra ốc gầm. Bác dự hộ em phát chắc em nghĩ nó có vấn đề gì đó chứ không phải lỏng ốc ác gì vì cứ đi tầm trên 3km thì xe em có nhảy sếch cũng không thấy kêu.
Ở đây em không nghe được nên không giúp gì được cho cụ cụ ạ. Mong cụ thông cảm.

Kính cụ top, em là người hôm tối muộn gọi điện hỏi cụ vụ Kia Morning của em hết ácqui giữa đường đây ah. Liệu xe có phải đi reset ECU hay gì gì không ạ? Từ hôm đấy tới giờ em đi vẫn bình thường nhưng ko yên tâm lắm nên phải xin lời khuyên của cụ.
Nó không sao thì khong cần phải làm gì cụ ạ, thay bình thì thỉnh thoảng mới bị ảnh hưởng phần mềm động cơ, mà nó đã bị thì cụ chạy sẽ biết ngay vì những bất thường của nó là rất rõ rệt.

Cụ chủ top ơi, cho e hỏi chút, e vừa lấy xe Genesis coupe 200 Turbo, khi chạy thì trong xe có chữ ECO lúc xanh, lúc trắng, như vậy là sao ạ? Cho e hỏi thêm là 4 lốp bơm hơi vào bao nhiêu cân là vừa ạ? Hôm trc e vào salon Long vũ bơm vào 4 lốp đều là 2,5 cân nhưng mà đi có vẻ ko êm như lúc chưa bơm
Đèn ECO là cái đèn nó báo cho cụ biết cách chạy xe của cụ là có tiết kiệm nhiên liệu hay không để điều chỉnh cách điều khiển xe: Xanh - tiết kiệm, trắng - bình thường, vàng - hơi tốn, đỏ- tốn quá.
Lốp mùa đông bơm 2.5kg là OK rồi cụ ạ, xe cụ là xe thể thao, lốp mỏng, giảm sóc cứng nên đi nó thế là đúng rồi.

CỤ Top em vẫn lăn tăn cái này cho nên em quyết định hỏi lại cụ 1 lần cuối ạ.
Xe em I ba chục thì cụ biết rồi ạ,em muốn hỏi là nếu bây giờ em đi cân bằng độ chụm của xe bằng máy Hunter xong mà không vào xưởng cài lại thông số về O thì có ảnh gì không ạ.Vì đợt này em cũng không đi đâu được lâu,và mấy xưởng cuối năm đông quá cụ ạ,hay hôm nào cụ về cụ Test cho em nhỉ.Kính cụ!
Nếu chỉnh xong mà tay lái vẫn thẳng thì không cần reset tay lái, nếu lệch tay lái thì mới phải làm. Cách reset rất đơn giản nếu xưởng có máy chuyên dụng của hãng, thường họ làm không quá 5 phút.

CU top ơi, cụ cho em hỏi cái này:). Xe em đi có hiện tuợng nếu để P hoặc để chế độ đang chạy mà phanh thì có hiện tuợng nắp ca po rung hơn múc bt. có tiếng cành cạch to nghe trong xe rõ,nếu đặt tay vào nắp capo lúc đó thì tiếng nghe hết ngay. em nghĩ là do nắp ca po bị dơ hơn bt. đi bt thì chẳng thấy có tiếng gì. không biết là vì sao và cách xử lý thế nào cụ giúp em cái:)
Việc này em cho rằng nó khá đơn giản, cụ đến xưởng họ xem cho thì chính xác hơn, còn trước mắt cụ xoay mấy cái nút cao su ĐK khoảng 2cm ở phía trên cái đèn pha ngược chiều kim đồng hồ khoảng 1 vòng xem có hết không rồi hãy đi viện.

Carens_SX

Xe buýt
Cụ Top cho em hỏi mấy hôm trời lạnh, buổi sáng đề máy nổ vòng tua nó lên khoảng 2000 rồi mới giảm. Máy đang nóng thì không bị. Có cần đi viện khám không hả cụ?
Xem em Carens AT cụ ah.

Cụ Top cho em hỏi mấy hôm trời lạnh, buổi sáng đề máy nổ vòng tua nó lên khoảng 2000 rồi mới giảm. Máy đang nóng thì không bị. Có cần đi viện khám không hả cụ?
Xem em Carens AT cụ ah.
Trời lạnh thì xe nào cũng thế cụ ạ, cứ yên tâm mà cưỡi.

Mr_Tran

Xe hơi
Mr_Tran viết

Ở đây em không nghe được nên không giúp gì được cho cụ cụ ạ. Mong cụ thông cảm.

Vậy giờ cụ hay đóng đô ở chỗ nào để em mang xe ra gần đó gửi, sáng phiền cự ngự lãm hộ em phát. Em biết bác ty tỷ việc nhưng cũng mạn phép phiền bác vậy.

Cuabien

Xe điện
Vậy giờ cụ hay đóng đô ở chỗ nào để em mang xe ra gần đó gửi, sáng phiền cự ngự lãm hộ em phát. Em biết bác ty tỷ việc nhưng cũng mạn phép phiền bác vậy.
Giờ cụ ấy đóng đô ở tỉnh xa rồi, chờ đi cụ nhá !

Cụ TOP em hỏi phát, cái món phụ gia dùng để xúc béc dầu dùng cho Sor có tác dụng không ạ ???

Tùy loại xe cụ ạ, hơn nữa khi cụ đo mà ko có thước chuyên dùng thì không chính xác đâu, thường thì phía trước cụp vào so với phía sau từ 0.4 đến 0.8cm.
Cám ơn Cụ, nhà em chỉ cần chú ý đến cái đo đỏ là yên tâm roài
Cụ cho em hỏi tiếp một việc nữa

vợ 2 nhà em là HD verna 08 bị hiện tượng cà giật khi tăng tốc lấy đà từ từ, đặc biệt sảy ra khi hơi ép số
khi đang chạy thi thoảng đồng hồ vòng tua máy nhảy vọt lên rồi trở lại bt
hiên tại:
đã thay buzi
thay dây cao áp

bảo dưỡng cảm biến tubo (xăng)
lúc thay dây cao áp xong thì em thấy tình trạng nói trên đỡ được 7-80% nhưng không khỏi hẳn
Cụ phán giúp em bệnh với được không ạ có thẻ hỏng mobin hay chia điện được không Cụ. cám ơn Cụ nhìu

chuonggio

Xe tải
Không ảnh hưởng gì cụ ạ nhưng cụ nên thay cái công tắc phanh đi cho thuận tiện, hơn nữa, nếu xe cụ có ESP thì nó sẽ chạy không bình thường vì cái công tắc hoạt động không tốt.
Bác Top nói cụ thể hơn cho e về : "nếu xe cụ có ESP thì nó sẽ chạy không bình thường vì cái công tắc hoạt động không tốt" là như thế nào? Xe e đã được bác khám bệnh và bác bảo thay ăng ten tại Hyundai Ngọc Khánh rồi. Tuy nhiên, thay đổi rồi vẫn thỉnh thoảng bị khoá chấn phanh, không đề được. E đã mang xe ra gara hyundai Ngọc Khánh kiểm tra rồi, gặp bác tên Dũng, nhưng vẫn không giải quyết triệt để được. Giờ thỉnh thoảng xe vẫn bị như vậy. Không biết gara nào chữa được bệnh này xe em. Cám ơn bác Top.

Cuabien

Xe điện
Bác Top nói cụ thể hơn cho e về : "nếu xe cụ có ESP thì nó sẽ chạy không bình thường vì cái công tắc hoạt động không tốt" là như thế nào? Xe e đã được bác khám bệnh và bác bảo thay ăng ten tại Hyundai Ngọc Khánh rồi. Tuy nhiên, thay đổi rồi vẫn thỉnh thoảng bị khoá chấn phanh, không đề được. E đã mang xe ra gara hyundai Ngọc Khánh kiểm tra rồi, gặp bác tên Dũng, nhưng vẫn không giải quyết triệt để được. Giờ thỉnh thoảng xe vẫn bị như vậy. Không biết gara nào chữa được bệnh này xe em. Cám ơn bác Top.
Cụ TOP nói là thay công tắc chân phanh, cụ thay ăng ten là sao ạ ??? Công tắc chân phanh hoạt động không tốt nó sẽ OFF ESP mặc dù cụ không tắt đó là không bình thường đó cụ,

xedieu

Xe cút kít
Cụ Hardtop bớt chút thời gian ngó qua cái này rồi cho bọn em hỏi 2 câu ạ: http://www.phutungotobaoha.com.vn/Product/ProductionDetail.aspx?Id=43

1. Lắp cái này có tác dụng gì không?
2. Lắp cái này có ảnh hưởng tiêu cực đến khả năng chống lật của xe gầm cao không, có nguy hiểm không ạ?

Dinhtoan_yp

Xe đạp
Chúc mừng bác. Tiện thể xin hỏi các bác. Bây giờ muốn sắm em hơn 300tr thì mua loại kia nào nhỉ. Xin dc giúp đỡ.