Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

cunv

Xe đạp
Chào cụ Top! Cụ cho nhà cháu hỏi ngu tý ah! Chả là nhà cháu mới tậu được em KM SXMT 2011 của anh Hải ah! NHưng mà nhà cháu chạy em nó cứ thấy tiếng kêu lách cách ở cả 2 cửa phía sau ấy ah? Đặc biệt là khi đi vào chỗ sóc cụ ah! Cụ phán cho nhà cháu xem vụ này có sao không ah?
Cụ cũng cho nhà cháu hỏi thêm là vụ bảo dưỡng ở 1000km đầu tiên thế nào ah? Tiền nong có mất nhiều không ah?

IamDragon

Xe buýt
Đa tạ cụ nhiều.
Hãng không hỗ trợ cái này cụ ơi, muốn hạ thì phải độ thêm một bộ điều khiển nhưng em không biết làm.

Lần sau cụ chỉ nên đổ nước sôi để nguội thôi, giờ đã lỡ rồi thì kệ nó, cao, thấp hơn tí không sao cả đâu, cao quá thì nó xì ra khoang máy làm bẩn khoang máy thôi chứ không sao cả, cùng lắm là làm biến màu của lớp sơn khoang máy nhưng cũng không hại gì nhiều.

Chào cụ Top! Cụ cho nhà cháu hỏi ngu tý ah! Chả là nhà cháu mới tậu được em KM SXMT 2011 của anh Hải ah! NHưng mà nhà cháu chạy em nó cứ thấy tiếng kêu lách cách ở cả 2 cửa phía sau ấy ah? Đặc biệt là khi đi vào chỗ sóc cụ ah! Cụ phán cho nhà cháu xem vụ này có sao không ah?
Cụ cũng cho nhà cháu hỏi thêm là vụ bảo dưỡng ở 1000km đầu tiên thế nào ah? Tiền nong có mất nhiều không ah?
Tiếng kêu thì nhà cháu không dám phán vì nhà cháu chả nghe thấy gì, vấn đề BD 1000km thì nêu shangx bắt buộc thì cụ làm còn với Hyundai thì chỉ làm ở 6000km chứ 1000 không làm gì cả. 6000km cũng chỉ kiểm tra vớ vẩn, thay dầu máy, xịt bụi ...... thôi, không làm gì nhiều, chi phí chắc dưới 500K tùy loại dầu máy mà cụ thay.

quangvya1

Xe hơi
Chúc cụ có nhà mới nào

chuonggio

Xe tải
Bác Top cho e hỏi, trường hợp xe Kia Forte bị trục trặc nút start/stop, bị khóa chân phanh, e ấn vào nút và giữ vài giây để nổ máy nhiều lần thì có bị ảnh hưởng gì đến xe không hả bác? Xe em đã được bác khám rồi nhưng thỉnh thoảng bị trục trặc lỗi này. Cám ơn bác

Bác Top cho e hỏi, trường hợp xe Kia Forte bị trục trặc nút start/stop, bị khóa chân phanh, e ấn vào nút và giữ vài giây để nổ máy nhiều lần thì có bị ảnh hưởng gì đến xe không hả bác? Xe em đã được bác khám rồi nhưng thỉnh thoảng bị trục trặc lỗi này. Cám ơn bác
Không ảnh hưởng gì cụ ạ nhưng cụ nên thay cái công tắc phanh đi cho thuận tiện, hơn nữa, nếu xe cụ có ESP thì nó sẽ chạy không bình thường vì cái công tắc hoạt động không tốt.

cailin213

Xe buýt
Nhà cháu chả lưu số của ai ở trỏng cả nên không tiện liên lạc, nếu cụ có thì PM cho nhà cháu để nhà cháu chủ động hỏi về trường hợp của cụ xem thế nào.
Em vừa PM cho cụ xong ạ!

thichthethao

Xe đạp
Chào bác Hardtop,

Xe em I30 vửa mới bị báo đèn "Check engine". Ngày mai (13/12/2011) bác ở đâu để em qua nhờ bác kiểm tra.

Thanks bác!

victor

Xe tải
Công tắc chân phanh có mấy trăm ngàn thôi nên thay đi cụ ạ cho ngon lành.

thichthethao

Xe đạp
Vâng, cảm ơn bác đã reply!

Vậy, nhờ bác tư vấn bệnh xe của em thì em nên mang qua Hyundai Giải Phóng hay Hyundai Thành Công ạ?

em chào CỤ top
Cụ cho em hỏi một chút ạ.
khi chỉnh độ chụm bánh trước thì kích thước như thế nào là chuẩn ạ (em hỏi theo cách chỉnh đơn giản)
ví dụ như dùng thứoc do phía mặt trước lốp và mặt sau lốp thì độ trênh lệch là bao nhiu ạ ?

Mazspeed

Xe container
Con Picanto của em bị điên rồi. Đèn báo nhiệt chả hiểu sao cứ lúc tắt lúc bật. Đi dài cả chục cây số chả sao, nhưng có khi đi ngắn có mấy trăm mét thì lại sáng. Đang sáng tự nhiên lại tắt. Quái thế chứ lị.

em chào CỤ top
Cụ cho em hỏi một chút ạ.
khi chỉnh độ chụm bánh trước thì kích thước như thế nào là chuẩn ạ (em hỏi theo cách chỉnh đơn giản)
ví dụ như dùng thứoc do phía mặt trước lốp và mặt sau lốp thì độ trênh lệch là bao nhiu ạ ?
Tùy loại xe cụ ạ, hơn nữa khi cụ đo mà ko có thước chuyên dùng thì không chính xác đâu, thường thì phía trước cụp vào so với phía sau từ 0.4 đến 0.8cm.

Con Picanto của em bị điên rồi. Đèn báo nhiệt chả hiểu sao cứ lúc tắt lúc bật. Đi dài cả chục cây số chả sao, nhưng có khi đi ngắn có mấy trăm mét thì lại sáng. Đang sáng tự nhiên lại tắt. Quái thế chứ lị.
Bệnh điên này theo em thì xử lý không hề khó, dùng máy Scan để đo nhiệt độ báo về ECU, khi đèn quá nhiệt sáng là ra vấn đề, sau đó lần theo mạch điện mà đo kiểm, nếu bên KIA không đủ kinh nghiệm làm thì cụ thử qua Hyundai xem sao.

Getz7125

Xe tăng
Cụ tóp cho cháu hỏi, xe cháu lúc đang đi mà phanh chân dừng lại chờ đèn đỏ thì xe rung tít lên là hiện tượng gì ợ? Cháu bị mấy phát lúc gần hết xăng, đổ bình xăng mới thì ko thấy rung như trước nhg cảm giác lúc dừng lại cũng ko đc êm như mới xuất xưởng :P. Xe cháu getz 1.4at chạy đc vạn rưỡi, bảo dg ở hddp chả thấy họ làm gì ngoài thay dầu bơm lốp :(

Cụ tóp cho cháu hỏi, xe cháu lúc đang đi mà phanh chân dừng lại chờ đèn đỏ thì xe rung tít lên là hiện tượng gì ợ? Cháu bị mấy phát lúc gần hết xăng, đổ bình xăng mới thì ko thấy rung như trước nhg cảm giác lúc dừng lại cũng ko đc êm như mới xuất xưởng :P. Xe cháu getz 1.4at chạy đc vạn rưỡi, bảo dg ở hddp chả thấy họ làm gì ngoài thay dầu bơm lốp :(
Về quy trình BD thì em xin miễn comment, còn máy rung khi để số và phanh dừng thì xe nào cũng rung, còn mức độ rung như thế nào là bất thường thì phải cảm nhận thực tế, GETZ 1.4 nhà cụ hay bị lỗi chân máy, cụ qua lại HDGP để anh em kiểm tra, nếu lỗi chân máy gay ra rung thì chỉ 500VNĐ cho một mẩu sắt là sẽ lại êm như thóc ngay.

Getz7125

Xe tăng
Thank cụ.
Nó rung như có ai lắc xe ấy cụ ạ, nhưng chỉ bị mấy lần thôi, 1 tháng gần đây thì chỉ hơi hơi thôi chứ chưa bị lại như thế bao giờ.
Nếu lỗi nhẹ như cụ nói thì chắc ko vấn đề gì, cháu để 2 vạn đi chọc ngoáy 1 thể

quanhs

Xe máy
Chào cụ TOP, cụ cho em hỏi hai vấn đề xếp theo thứ tự ưu tiên ợ :D
1. Con I30CW của em sáng nay chạy tự dưng có hiện tượng là khi chuyển số (từ P->D, từ D->R) thì xe bị giật khựng một cái, mạnh và bất thường hơn mọi khi khá nhiều, xin cụ cho em biết lý do với ợ. Lúc sáng khởi động đi thì không có hiện tượng đó, nhưng khi đi đến nơi em làm (độ 4km) mới có hiện tượng đó!
Báo cáo cụ TOP là con xe của cháu đã trở lại bình thường, không còn hiện tượng giật mạnh khi sang số nữa nhưng nhà cháu cũng hơi băn khoăn là không hiểu nó bị cục bộ như thế có sao không ợ, có nguyên nhân nào dẫn đến nó bị cục bộ thế không ợ, có nguy hiểm cho hộp số không ợ?#:-s
Bẩm cụ, tình hình là nhà cháu đang lo lắng cụ ợ, cái bệnh con vợ 2 lại tái phát rồi. Cháu có mang ra huyndai Phú Diễn (vì cơ quan cháu ở gần đấy mà, HDGP lúc cháu đi làm về thì họ đóng cửa mất rồi, mà T7, CN lại không làm) nhưng khi ra đó thì nó không sao cả, các bác ở đó lại chưa có máy check . Theo như lời cụ phán thì đây là bệnh nặng mà không rõ nguyên nhân (do đèn Engine không sáng) nên nhà cháu lo lắng quá.

Có một cái cháu không hiểu là khi nó bị giật như vậy, cháu tắt máy khởi động lại là nó hết bệnh. Nó chỉ có thể phát bệnh (có khi không phát) khi cháu đi được tầm >04km, tắt máy khởi động lại là lại hết. Cháu sẽ bố trí một buổi qua chỗ nào có máy để check (HDGP), nhưng trước khi đi cháu muốn hỏi cụ là tình trạng xe của cháu như thế có lên đi nữa không hay bỏ nhà đi xe máy ợ (sợ nó hỏng hộp số)? Hai là khi ra hiệu thì phải bảo các bác thợ như thế nào, hay chỉ cần cắm máy check là ra bệnh, vì cháu sợ lúc ra hiệu nó lại chưa phát bệnh thì các bác ý lại phán như ở HD Phú Diễn thì chẳng đi đến đâu cả cụ ợ!
Thanks cụ !!!

Chỉnh sửa cuối: