Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Top, cụ Khánh cho em hỏi số máy của i30 ( để cà số ý) nó nằm ở chỗ nào ạ? Để em tự cà cho đỡ tốn mấy trăm k, số khung thì em biết ở dưới ghế trước bên phụ roài.
Cụ cứ tự sướng thế thì bọn em còn cơm cháo gì nữa:

pimbim

Xe tăng
Việc này có thể liên quan đến cụ độ audio làm sai lệch cái núm xoay của bộ trộn gió. Nếu người nào biết làm thì 30 giây là khỏi, không cần thay cái gì. Cụ nên vô hãng, chắc chắn sẽ được xử free.
Cám ơn cụ, em hỏi không phải cụ ở gara Giải phóng đúng không ah, để hôm tới em qua nhờ cụ giúp đỡ.

cudhugn

Xe hơi
Nhà cháu vừa ở chỗ cụ NK về. May quá cái check engine của cháu không sao, làm cháu ăn không ngon, ngủ không yên. Vợ 2 cháu sửa xong rồi tìm cụ NK để thanks cụ cái mà không gặp được.

Cháu mới tập tành xe cộ nên còn nhiều thứ phải học hỏi các cụ lắm ạ

bac_ba_phi

Đi bộ
Các bác ơi, e có con Getz 2010 đi đc 2 vạn, tự dưng mấy bữa nay e ấn xịt nước rửa kính mà ko thấy ra nước, vẫn thấy tiếng o o của bơm, ngó xuống gầm ko thấy nc rò. Ko biết e nó bị sao, và nên ra đâu để sửa, xin các bác tư vấn giúp!

santafe2008

Xe máy
Cu cho em hoi.Xe em getz hon 4 van roi.Tu nhien dot nay thay co hien tuong may rung giat khi chuyen so.Chac chan k phai do vong tua may,toc do khong du cu a.Khi phanh tay tren doc cho den do,ve N hay co hien tuong vong tua tu down xuong 600,may rung roi lai tu nhay len ~ 1000. Cu cho em chuan doan roi em cho di vien cu a.tks cu.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Các bác ơi, e có con Getz 2010 đi đc 2 vạn, tự dưng mấy bữa nay e ấn xịt nước rửa kính mà ko thấy ra nước, vẫn thấy tiếng o o của bơm, ngó xuống gầm ko thấy nc rò. Ko biết e nó bị sao, và nên ra đâu để sửa, xin các bác tư vấn giúp!
Chắc nó bị tắc ở đâu đó cụ ạ! Cái này tương đối đơn giản, cụ qua xưởng nào kiểm tra cũng được mà.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cu cho em hoi.Xe em getz hon 4 van roi.Tu nhien dot nay thay co hien tuong may rung giat khi chuyen so.Chac chan k phai do vong tua may,toc do khong du cu a.Khi phanh tay tren doc cho den do,ve N hay co hien tuong vong tua tu down xuong 600,may rung roi lai tu nhay len ~ 1000. Cu cho em chuan doan roi em cho di vien cu a.tks cu.
Cái này cần đưa xe qua garage kiểm tra cho chắc cụ ạ, bệnh này khó phán trên này lắm.

NS690

Xe tải
cụ Tóp và cụ V(NK) cho em hỏi, hôm nay em đang tít tốc độ 80km/h thì thấy đèn vàng check engine nhấp nháy khoảng 10s sau đó lại tắt. Không hiểu thế nào 2 cụ ạ. Xe em i30 pre 2009. Cụ nào đi i30 có gặp trường hợp này bao giờ chưa ợ ? em thì gặp lần đầu tiên

Godfather77

Xe điện
Hôm nay em đi tìm số máy thì thấy có một điểm có hiện tượng có dầu nhưng dầu keo lại chứ không loãng, cụ Top với cụ Khánh xem hộ em xem có gì nghiêm trọng không ạ. Thank các cụ!

Kiểm tra dầu máy thì không thấy hao, xe nổ máy không có gì bất thường (xe em là i30 2008 ạ)

pimbim

Xe tăng
Việc này có thể liên quan đến cụ độ audio làm sai lệch cái núm xoay của bộ trộn gió. Nếu người nào biết làm thì 30 giây là khỏi, không cần thay cái gì. Cụ nên vô hãng, chắc chắn sẽ được xử free.
Cụ hardtop, em hỏi thêm lỗi quạt vậy có ảnh hưởng gì đến điều hòa không ah, hiện nay cụ đang support ở gara nào MK hay GP ah, để em qua nhờ cụ khám tổng thể luôn cho nhà em.

cayenneturbo

Xe tải
Cụ Ngọc Khánh inbox giúp e chi phí, thơì gian làm bảo dưỡng cấp 4 cho SF Gold nhé, cảm ơn cụ.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Em đã thử tìm nhưng ko thấy số máy ở đâu cụ ạ, có phải tháo cái nắp nhựa ra không hả cụ ơi?
Đương nhiên phải tháo rất nhiều thứ ra thì cụ mới có thể tìm thấy số máy và cà được.

cailin213

Xe buýt
Chào cụ Top, cụ Khánh. Sáng nay e có mang I30cw nhà e đi nới bạc thước lái ra 1 tí cho tay lái nhẹ đi. Đến nơi thợ phát hiện ra lúc đánh lái chết thì trả lái có tiếng cục, bảo là mòn bạc phải làm lại bạc không thì đi nguy hiểm. E hơi phân vân có nên làm lại k vì chỉ lúc đánh lái chết mới có tiếng kêu, còn lúc đi thì k có, kể cả đi đường xấu cũng k. E sợ là mới bị hắt hơi sổ mũi mà lại đem đi tiểu phẫu thì k cần thiết. 2 cụ cho e lời khuyên với ạ. Với lại xe đã bị mòn bạc mà vẫn nới bạc ra cho tay lái nhẹ đi thì có sao k ạ ( e thấy thợ nới cái gì đó giữa thước lái - k biết đó có phải nới bạc k, nới xong e thấy tay lái nhẹ hơn, cảm giác sướng hơn ạ)

Ngoc Khanh

Xe tăng
Chào cụ Top, cụ Khánh. Sáng nay e có mang I30cw nhà e đi nới bạc thước lái ra 1 tí cho tay lái nhẹ đi. Đến nơi thợ phát hiện ra lúc đánh lái chết thì trả lái có tiếng cục, bảo là mòn bạc phải làm lại bạc không thì đi nguy hiểm. E hơi phân vân có nên làm lại k vì chỉ lúc đánh lái chết mới có tiếng kêu, còn lúc đi thì k có, kể cả đi đường xấu cũng k. E sợ là mới bị hắt hơi sổ mũi mà lại đem đi tiểu phẫu thì k cần thiết. 2 cụ cho e lời khuyên với ạ. Với lại xe đã bị mòn bạc mà vẫn nới bạc ra cho tay lái nhẹ đi thì có sao k ạ ( e thấy thợ nới cái gì đó giữa thước lái - k biết đó có phải nới bạc k, nới xong e thấy tay lái nhẹ hơn, cảm giác sướng hơn ạ)
Cái này gọi là bạc thước lái với các loại xe trợ lực bằng mô tơ:

Thông thường cái này mòn nó sẽ gây là tiếng lục cục khi đánh lái. Thay cái này cũng đơn giản nên không sợ bị hỏng lây ra các thứ khác đâu cụ ạ.

cailin213

Xe buýt
Cái này gọi là bạc thước lái với các loại xe trợ lực bằng mô tơ:
Thông thường cái này mòn nó sẽ gây là tiếng lục cục khi đánh lái. Thay cái này cũng đơn giản nên không sợ bị hỏng lây ra các thứ khác đâu cụ ạ.
Thay cái này giá rổ thế nào vậy cụ. nếu e vẫn tiếp tục để như vậy đi thì có ổn k vì e chưa thấy tiếng lục cục đó gây khó chịu (do chỉ xuất hiện khi đánh lái chết)
Cụ vữn quên trả lời 1 câu hỏi của e: xe đã bị mòn bạc mà vẫn nới bạc ra cho tay lái nhẹ đi thì có sao k ạ( nới cái vít giữa thước lái) :">

Ngoc Khanh

Xe tăng
Thay cái này giá rổ thế nào vậy cụ. nếu e vẫn tiếp tục để như vậy đi thì có ổn k vì e chưa thấy tiếng lục cục đó gây khó chịu (do chỉ xuất hiện khi đánh lái chết)
Cụ vữn quên trả lời 1 câu hỏi của e: xe đã bị mòn bạc mà vẫn nới bạc ra cho tay lái nhẹ đi thì có sao k ạ( nới cái vít giữa thước lái) :">
Hai cái này là khác nhau cụ ạ:

Cái mà cụ đề cập nằm trong vòng tròn màu xanh, cái này có thể chỉnh được và ít khi cần thay mới. Cái mà em đề cập nằm trong vòng tròn màu cam, cái này mòn thì chỉ có thay mới thôi cụ ạ.
Cái này rá rổ không bao nhiêu đâu cụ, tuy nhiên nếu cụ cảm thấy bệnh chưa rõ ràng và chưa thực sự khó chịu thì chưa cần thay mới đâu cụ ạ.

cailin213

Xe buýt
Hai cái này là khác nhau cụ ạ:

Cái mà cụ đề cập nằm trong vòng tròn màu xanh, cái này có thể chỉnh được và ít khi cần thay mới. Cái mà em đề cập nằm trong vòng tròn màu cam, cái này mòn thì chỉ có thay mới thôi cụ ạ.
Cái này rá rổ không bao nhiêu đâu cụ, tuy nhiên nếu cụ cảm thấy bệnh chưa rõ ràng và chưa thực sự khó chịu thì chưa cần thay mới đâu cụ ạ.
hehe bấy lâu e cứ nhầm đấy là nới bạc thước lái, hóa ra là thanh răng thước lái :">
e vừa alo cho bác thợ cả ở hun dai vênh, bác í bảo là chế lại bạc chứ k có bạc mới để thay. chắc là để ít lâu nữa khi mà tiếng lục cục nó nặng hơn e ra chỗ cụ làm cho yên tâm thôi :) cám ơn cụ rất nhiều :D

Chỉnh sửa cuối: