Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Tran Nam Hai

Xe tăng
Cụ hardtop và Cụ ngockhanh cho e hỏi tí, hôm nay e trèo lên xe i30 của đứa e thấy báo đèn check engine, hỏi thì nó bảo bị lâu lắm rồi, trước thì thỉnh thoảng nổi rồi lại tắt, nửa năm nay thì nổi luôn nhưng chạy vẫn hoàn toàn bình thường, dư lày là dư lào các Cụ ơi?
Mà e xin Cụ ngockhanh cái địa chỉ và số đt lun được k ạ? Để e bắt nó qua ktra chứ để thế đi cứ kinh kinh ạ

xedieu

Xe cút kít
Nhiều khả năng bó lốc điều hòa, pu li tăng, tì đai tổng... Hôm trước có 1 cụ OF cũng bị như vậy ở Vĩnh Tuy với xe STF gold. Biện pháp tốt nhất là gọi cứu hộ chở đến garage gần nhất.
Cụ NK ơi cái hiện tượng này nếu đang chạy xe thì gió nó tỏa hết khói ra, có biểu hiện gì trước khi chết máy hẳn không ạ?

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ hardtop và Cụ ngockhanh cho e hỏi tí, hôm nay e trèo lên xe i30 của đứa e thấy báo đèn check engine, hỏi thì nó bảo bị lâu lắm rồi, trước thì thỉnh thoảng nổi rồi lại tắt, nửa năm nay thì nổi luôn nhưng chạy vẫn hoàn toàn bình thường, dư lày là dư lào các Cụ ơi?
Mà e xin Cụ ngockhanh cái địa chỉ và số đt lun được k ạ? Để e bắt nó qua ktra chứ để thế đi cứ kinh kinh ạ
Cái này cần cắm máy chuẩn đoán vào mới biết lỗi gì cụ ạ, nhiều khi xe nổi đèn CHECK nhưng xe vẫn chạy bình thường nhất là các lỗi liên quan đến hệ thống kiểm soát khí thải. Địa chỉ và số điện thoại ở chữ ký bên dưới của em cụ ạ!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ NK ơi cái hiện tượng này nếu đang chạy xe thì gió nó tỏa hết khói ra, có biểu hiện gì trước khi chết máy hẳn không ạ?
Như hôm trước một cụ OF nói khi đang chạy thì thấy khói mù mịt, ngửi thấy mùi khét và nghe tiếng rít rít là do vòng bi pu li tì bị bó, đai tổng trượt trên pu li gây cháy và kêu. Chắc chắn khi xảy ra thì lái xe sẽ cảm thấy bất bình thường cụ ạ.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Cái này cần cắm máy chuẩn đoán vào mới biết lỗi gì cụ ạ, nhiều khi xe nổi đèn CHECK nhưng xe vẫn chạy bình thường nhất là các lỗi liên quan đến hệ thống kiểm soát khí thải. Địa chỉ và số điện thoại ở chữ ký bên dưới của em cụ ạ!
Tks Cụ nhiều, lúc nào bố trí qua được e nó sẽ đt xin Cụ cái lịch hẹn ạ.

Truong Nam

Xe hơi
Cụ không nên cẩn thận quá như thế, người ta chỉ rửa trước khi bán để làm hàng thôi. Xe của cụ đi suốt ngày, dạo này lại bắt đầu mưa dầm nữa, cụ rửa vậy vài hôm nó lại bẩn phí tiền làm gì mà nếu rửa không cẩn thận lại hỏng. Nhiều xe sau khi rửa máy bị hỏng bu gi, cá biệt có xe bị hỏng cả hộp đen nữa đấy. Cái cảm biến lùi của cụ ổn chưa?
Cảm ơn cụ, nghe lời cụ em thi thoảng lau là được rồi nhỉ.

Godfather77

Xe điện
Đề nghị cụ Top cho addnick Trần Khắc Huy trên facebook đi nhá :D

trungk8888

Xe tải
cụ chủ ơi,santafe đi đường có tiếng kêu nhỏ và nhẹ nhưng rất khó chịu chỉ khi nào ga vào thì tiếng kêu mới xuất hiện,em mang ra sưởng huynhdai sửa rồi nhưng họ lại phán một đằng bó tay và bảo cứ để thế mà đi#-o,tiếng nó kêu hhuuuu, nhỏ nhưng rất khó chịu ạ,các cụ có thể giúp em được không ạ

Ngoc Khanh

Xe tăng
Một số cụ đi xe Hyundai-Kia động cơ diesel loại R (Lắp trên các loại xe Santa Fe, Tucson, Sorento, Sportage...) lưu ý: Một số cụ thường phản ánh rằng xe bị khói, máy yếu, nổi đèn CHECK... khi đưa vào xưởng thường được tư vấn làm vệ sinh van tuần hoàn khí xả (Van EGR). Tuy nhiên, không giống như các động cơ diesel đời trước, việc làm vệ sinh này rất ít hiệu quả, chỉ một hai tuần sau lại bị lại! Một số trường hợp đã thay cả van EGR mới nhưng vẫn không hết bệnh. Sau khi xem xét lại thì bên em nhận thấy hiện tượng này không chỉ do kẹt van EGR mà nó còn kẹt cả két làm mát khí thải (EGR Cooler) nên cần phải làm vệ sinh cả cái két này mới hết được bệnh. Lỗi van EGR khi kiểm tra bằng máy Scan sẽ thấy:

Vị trí EGR Cooler nằm dưới cổ nạp, sau két nước:

Nói chung tháo cái này rất khoai, phải mất cả ngày các cụ ạ. Sau khi tháo ra khỏi động cơ:

Và khi bổ ra thì thấy rất bẩn:

Đây là van EGR:

Còn đây là van đi tắt (Bypass) khi máy nguội:

Phải làm sạch tất cả các chi tiết trên mới hết được lỗi các cụ ạ.

isengineer

Xe buýt
Chân thành cảm ơn cụ NK vì đã tư vấn và có hình ảnh rất kỹ. Xe em trước bị hiện tượng 2 lần khi cho mượn xe. Sau đó em lấy xe về đi thì hết hẳn không thấy lên đèn check engine nữa. Như vậy là báo ảo hả cụ NK.
Tuy nhiên đây là ví dụ minh họa rất tuyệt vời vì tháng 6 này em sẽ lên gara Hyundai để bảo dưỡng và làm vệ sinh sạch toàn bộ các phần này (em cũng nghe các cụ gara đó nói là tháo rất vất vả, phải mất 2 ngày để làm cẩn thận toàn bộ). Thật may khi có cụ NK đưa ra cái này để giúp đỡ anh em.
Nhìn vào đây là em biết sẽ phải chuẩn bị những cái gì để việc tháo ra vệ sinh được hoàn hảo và cẩn thận. Giữa những cái mặt này em nghĩ phải ép thêm 1 lớp silicon đỏ chịu nhiệt thì mới ăn thua để không bị dò rỉ.

Chỉnh sửa cuối:

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em có v/đ nhờ cụ Hardtop với các cụ tư vấn cái: xe em SantaFe HMV nhập đời 2007, bây giờ nó toi mất cái cầu sau, đại loại là ấn nút lock trên taplo đèn lock 4x4 vẫn sáng nhưng ko có truyền động cầu sau. Mang vào Hyundai Ngọc Khánh thấy phán là hỏng mất cái "cáp linh", em ko biết chính xác cái đấy nó viết thế nào, chỉ biết là đọc như thế.

Báo giá thay là ~22 triệu, mà thợ nói nhỏ với em là nhiều xe bị cái này lắm. Em muốn hỏi là ngoài biện pháp thay mới ra thì có thể tháo ra phục hồi lại đc hay ko? Thay mới tốn xiền quá, đang thời buổi thóc cao, gạo kém. Thứ nữa là thay xong vài tháng, 1 năm nó lại hỏng thì chết

Ngoc Khanh

Xe tăng
Em có v/đ nhờ cụ Hardtop với các cụ tư vấn cái: xe em SantaFe HMV nhập đời 2007, bây giờ nó toi mất cái cầu sau, đại loại là ấn nút lock trên taplo đèn lock 4x4 vẫn sáng nhưng ko có truyền động cầu sau. Mang vào Hyundai Ngọc Khánh thấy phán là hỏng mất cái "cáp linh", em ko biết chính xác cái đấy nó viết thế nào, chỉ biết là đọc như thế.

Báo giá thay là ~22 triệu, mà thợ nói nhỏ với em là nhiều xe bị cái này lắm. Em muốn hỏi là ngoài biện pháp thay mới ra thì có thể tháo ra phục hồi lại đc hay ko? Thay mới tốn xiền quá, đang thời buổi thóc cao, gạo kém. Thứ nữa là thay xong vài tháng, 1 năm nó lại hỏng thì chết
Hi hi, thời buổi thóc cao gạo kém nếu cụ không phải chạy đường đồi núi thì tốt nhất cụ cứ tháo các đăng ra coi như xe một cầu chạy thoải mái! Cũng do cái này đắt quá lại hay hỏng nên một số khách hàng sau khi báo giá đã chọn phương án như vậy đấy cụ ạ. Còn cái Coupling cũ cụ cứ vứt lại xưởng em hôm nào rỗi rãi em mời cụ Tóp xuống ngâm cứu. Sửa chữa cái này phải nhờ những người tu đắc đạo như cụ Tóp mới có thể sửa được chứ phàm tục như bọn em thì chịu cụ ạ!

OF vì cộng đồng
Hi hi, thời buổi thóc cao gạo kém nếu cụ không phải chạy đường đồi núi thì tốt nhất cụ cứ tháo các đăng ra coi như xe một cầu chạy thoải mái! Cũng do cái này đắt quá lại hay hỏng nên một số khách hàng sau khi báo giá đã chọn phương án như vậy đấy cụ ạ. Còn cái Coupling cũ cụ cứ vứt lại xưởng em hôm nào rỗi rãi em mời cụ Tóp xuống ngâm cứu. Sửa chữa cái này phải nhờ những người tu đắc đạo như cụ Tóp mới có thể sửa được chứ phàm tục như bọn em thì chịu cụ ạ!
Thì hiện em cũng đang để chạy ko mà. Bác chỗ Ngọc Khánh là điểm nào đấy? Chỗ gần cầu TL hay gần chỗ Metro?

Nhục cái là em lại rất hay lượn lờ vùng phía Bắc, đợt trước đã phải cong *** lên đẩy xe một lần rồi, chỉ vì một bên xuống lề đường đất sét mà ko bò lên đc :(

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Khanh

Xe tăng
Thì hiện em cũng đang để chạy ko mà. Bác chỗ Ngọc Khánh là điểm nào đấy? Chỗ gần cầu TL hay gần chỗ Metro?

Nhục cái là em lại rất hay lượn lờ vùng phía Bắc, đợt trước đã phải cong *** lên đẩy xe một lần rồi, chỉ vì một bên xuống lề đường đất sét mà ko bò lên đc :(
Em phụ trách cả hai xưởng nhưng thường trực ở xưởng gần cầu Thăng Long! Nói chung xe 4WD phải chạy đồi núi hay đường lầy mới thấy tác dụng, mấy cụ ở Hà Nội tháo các đăng ra bảo chạy chẳng thấy khác gì nên chẳng lắp làm gì cho phí tiền!

OF vì cộng đồng
Em phụ trách cả hai xưởng nhưng thường trực ở xưởng gần cầu Thăng Long! Nói chung xe 4WD phải chạy đồi núi hay đường lầy mới thấy tác dụng, mấy cụ ở Hà Nội tháo các đăng ra bảo chạy chẳng thấy khác gì nên chẳng lắp làm gì cho phí tiền!
Em qua chỗ gần cầu TL bảo dưỡng xe mấy lần rồi. Lần tới qua bác cho tháo cái của nợ đấy ra thử xem có cách nào phục hồi ko? Em nghĩ có khi nó ko hoạt động chì vì đứt cầu chì dây điện gì đấy, chẳng may quấn lại cuộn dây có khi là chạy phe phé.... :))

Ngoc Khanh

Xe tăng
Em qua chỗ gần cầu TL bảo dưỡng xe mấy lần rồi. Lần tới qua bác cho tháo cái của nợ đấy ra thử xem có cách nào phục hồi ko? Em nghĩ có khi nó ko hoạt động chì vì đứt cầu chì dây điện gì đấy, chẳng may quấn lại cuộn dây có khi là chạy phe phé.... :))
Vâng, cụ cứ để lại. Cái này thì em phải chuyển lên cho cụ Tóp, tầm bọn em chỉ xử lý được mấy ca khó đẻ thôi chứ mấy ca khó chửa thế này thì phải nhờ cụ Tóp ạ!

Mapu

Xe tăng
Cụ Hardtop và cụ Ngọc Khánh cho em hỏi với ạ, xe em là Santafe 2008, hôm qua bị lỗi cáp vô lăng nên phải tháo ra thay, nhưng khi rút cáp ra khỏi túi khí thì đèn túi khí không sáng (theo em biết thống thường là phải sáng, vì túi khi lúc đấy không được cắm).
Vậy không biết có phải có lỗi gì không ạ.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Hardtop và cụ Ngọc Khánh cho em hỏi với ạ, xe em là Santafe 2008, hôm qua bị lỗi cáp vô lăng nên phải tháo ra thay, nhưng khi rút cáp ra khỏi túi khí thì đèn túi khí không sáng (theo em biết thống thường là phải sáng, vì túi khi lúc đấy không được cắm).
Vậy không biết có phải có lỗi gì không ạ.
Khi thay thợ thường tắt chìa khóa nên đèn túi khí sẽ không sáng. Thông thường nếu hệ thống túi khí có lỗi thì đèn A/BAG luôn sáng, còn đèn A/BAG sáng khi bật chìa khóa và tắt sau khi nổ máy là hệ thống bình thường cụ ạ.