Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

chuonggio

Xe tải
E chạy Forte, mở nắp capo ra thấy có nước bám ở mấy cái ống thép, không biết như thế là thế nào hả cụ? Hay là nước điều hòa hả cụ? Nhờ cụ chỉ dẫn với. Tks

Ngoc Khanh

Xe tăng
E chạy Forte, mở nắp capo ra thấy có nước bám ở mấy cái ống thép, không biết như thế là thế nào hả cụ? Hay là nước điều hòa hả cụ? Nhờ cụ chỉ dẫn với. Tks
Ống điều hòa là ống nhôm màu trắng cụ ạ, có hai ống, một ống to, một ống nhỏ, khi bật điều hòa thì ống nhỏ bị ướt.

chuonggio

Xe tải
Ống điều hòa là ống nhôm màu trắng cụ ạ, có hai ống, một ống to, một ống nhỏ, khi bật điều hòa thì ống nhỏ bị ướt.
Ống mầu trắng cụ ạ. Có 2-3 ống nằm ở bên ghế phụ. Chắc là nước điều hòa. Cám ơn cụ nhiều

Godfather77

Xe điện
Thường bị như thế là chuẩn bị phải đại tu máy rồi cụ ơi.

Thần Tài

Xe điện

ninhtinh

Xe hơi

bác khánh ơi em nghĩ ống nhỏ là ống cao áp chứ. cao áp thì làm gì có nước được hả bác ơi. chỉ có ống thấp áp là ống to bị đổ mồ hôi thôi phải không bác?

Truong Nam

Xe hơi
Cụ NK cho em hỏi ạh. Xe em Kia Morning đã chạy được hơn 3 vạn (mua được 1,5 năm), em thấy máy nó cũng bẩn rồi, theo cụ có nên đi rửa máy không ạh? Em nghe thấy có dịch vụ rửa CO2 hay gì đó, không biết là có được không?

Ngoc Khanh

Xe tăng
bác khánh ơi em nghĩ ống nhỏ là ống cao áp chứ. cao áp thì làm gì có nước được hả bác ơi. chỉ có ống thấp áp là ống to bị đổ mồ hôi thôi phải không bác?
Vâng, em nhầm! Ống to đổ mồ hôi.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ NK cho em hỏi ạh. Xe em Kia Morning đã chạy được hơn 3 vạn (mua được 1,5 năm), em thấy máy nó cũng bẩn rồi, theo cụ có nên đi rửa máy không ạh? Em nghe thấy có dịch vụ rửa CO2 hay gì đó, không biết là có được không?
Cụ không nên cẩn thận quá như thế, người ta chỉ rửa trước khi bán để làm hàng thôi. Xe của cụ đi suốt ngày, dạo này lại bắt đầu mưa dầm nữa, cụ rửa vậy vài hôm nó lại bẩn phí tiền làm gì mà nếu rửa không cẩn thận lại hỏng. Nhiều xe sau khi rửa máy bị hỏng bu gi, cá biệt có xe bị hỏng cả hộp đen nữa đấy. Cái cảm biến lùi của cụ ổn chưa?

Thần Tài

Xe điện
Không biết có phải người quen không nhỉ?

ninhtinh

Xe hơi
Cụ không nên cẩn thận quá như thế, người ta chỉ rửa trước khi bán để làm hàng thôi. Xe của cụ đi suốt ngày, dạo này lại bắt đầu mưa dầm nữa, cụ rửa vậy vài hôm nó lại bẩn phí tiền làm gì mà nếu rửa không cẩn thận lại hỏng. Nhiều xe sau khi rửa máy bị hỏng bu gi, cá biệt có xe bị hỏng cả hộp đen nữa đấy.

bác nk nói đúng đấy bác ạ. chỉ có mấy ông thợ hay rửa cho máy sạch tưng thôi. làm hàng mà.

ImI30

Xe đạp
Cụ Đầu Cứng ơi ! Huyndai Quảng ninh có máy thay dầu HS AT chưa? Nêú có thì thợ ở đó có xài đc k? Thanks

Mapu

Xe tăng
Các cụ xem giúp em vụ này với ạ, mãi mà không tìm ra lỗi:
Xe em là Santafe 2008 - 2.2 4WD, cách đây khoảng 1 tuần, em đi vào đường có gờ giảm tốc thì nghe tiếng kêu lục cục dưới gầm xe, đi đường ổ gà ổ trâu thì không bị. Em dự là rotuyn nên cho vào xưởng kiểm tra. Xưởng kiểm tra thì bảo rotuyn cân bằng, nên quyết định thay. Em thấy cũng hợp lý nên thay toàn bộ rotuyn lái, các thanh cân bằng, nhân tiện thay luôn cao su cân bằng. Sau khi thi xong, xưởng bảo chắc chắn là OK rồi, em đi thử cũng không thấy kêu nữa. Đến hôm cuối tuần vừa rồi, đi về quê, có đoạn đường bê tông thì mới phát hiện ra là vẫn bị kêu lục cục như cũ, nên sáng thứ 2 lại đánh xe vào xưởng để kiểm tra. Các bạn ở xưởng đi thử bảo không thấy kêu (cũng giống như hôm em đi thử sau khi thay rotuyn), lúc này em mới nghĩ ra là các đường thử đấy đều không đúng nên đánh xe đi tìm đường nào có thể thử được. May mắn là tìm được một đoạn đường xe chở bê tông chạy nhiều, rơi vãi nên đi qua đấy là nghe tiếng kêu, KTV của xưởng cũng xác nhận là có tiếng kêu. Họ quyết đinh sẽ lấy các part của một em Santafe khác thay sang xe em để test, kết quả đã thay lốp, giảm xóc, láp nhưng vẫn bị kêu. Các bạn ấy bảo bây giờ không thể biết được là chính xác bệnh này là gì. Nhờ các cụ Đầu cứng và NK thử bắt bệnh giúp em với được không ạ.

Các cụ xem giúp em vụ này với ạ, mãi mà không tìm ra lỗi:
Xe em là Santafe 2008 - 2.2 4WD, cách đây khoảng 1 tuần, em đi vào đường có gờ giảm tốc thì nghe tiếng kêu lục cục dưới gầm xe, đi đường ổ gà ổ trâu thì không bị. Em dự là rotuyn nên cho vào xưởng kiểm tra. Xưởng kiểm tra thì bảo rotuyn cân bằng, nên quyết định thay. Em thấy cũng hợp lý nên thay toàn bộ rotuyn lái, các thanh cân bằng, nhân tiện thay luôn cao su cân bằng. Sau khi thi xong, xưởng bảo chắc chắn là OK rồi, em đi thử cũng không thấy kêu nữa. Đến hôm cuối tuần vừa rồi, đi về quê, có đoạn đường bê tông thì mới phát hiện ra là vẫn bị kêu lục cục như cũ, nên sáng thứ 2 lại đánh xe vào xưởng để kiểm tra. Các bạn ở xưởng đi thử bảo không thấy kêu (cũng giống như hôm em đi thử sau khi thay rotuyn), lúc này em mới nghĩ ra là các đường thử đấy đều không đúng nên đánh xe đi tìm đường nào có thể thử được. May mắn là tìm được một đoạn đường xe chở bê tông chạy nhiều, rơi vãi nên đi qua đấy là nghe tiếng kêu, KTV của xưởng cũng xác nhận là có tiếng kêu. Họ quyết đinh sẽ lấy các part của một em Santafe khác thay sang xe em để test, kết quả đã thay lốp, giảm xóc, láp nhưng vẫn bị kêu. Các bạn ấy bảo bây giờ không thể biết được là chính xác bệnh này là gì. Nhờ các cụ Đầu cứng và NK thử bắt bệnh giúp em với được không ạ.
Còn hai chỗ có thể gây bệnh này: Số 1 là bạc kiêm phớt thước lái ở bên phụ, cái này phải thay, thứ đến mới là bạc căn khử dơ ngay bộ van chia dầu, cái này chỉnh được cụ ạ.

Cụ Đầu Cứng ơi ! Huyndai Quảng ninh có máy thay dầu HS AT chưa? Nêú có thì thợ ở đó có xài đc k? Thanks
Cái này em chưa có thông tin ạ, mà kể cả có rồi thì chắc cũng trùm mền cho nó mới vì theo em biết thì nhà cung cấp máy hiện tại cũng có biết dùng, chỉ ném cho người mua cái hướng dẫn SD, nhiều khi còn dùng chữ giun thì ai biết mà làm.

Mapu

Xe tăng
Còn hai chỗ có thể gây bệnh này: Số 1 là bạc kiêm phớt thước lái ở bên phụ, cái này phải thay, thứ đến mới là bạc căn khử dơ ngay bộ van chia dầu, cái này chỉnh được cụ ạ.
Em cảm ơn cụ ạ, chiều hôm qua bên gara họ cũng tháo thước lái ra kiểm tra rồi ạ, nhưng không bị dơ nên không biết có phải là bạc thước lái không ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Cụ Hardtop cho em hỏi tý hơi lan man: Hôm qua em đi Ninh Bình ăn cưới, qua nhà máy Hyundai TC một đoạn thì có ghé ven đường uống nước. Đang ngồi thì thấy 1 chú SantaFe đỗ cạnh quán bốc khói nghi ngút ở capo. Hò hét nhau cứu hoả, may không cháy! Ra là bác tài của xe này (35?-xx38) mệt nên dừng xe nghỉ ven đường, nổ máy bật điều hoà. Lát sau xe tự tắt máy, và khói bốc lên khét lẹt từ chỗ động cơ ấy. Nước làm mát vẫn còn, đèn báo nhiệt độ không báo bị quá... Sau khi dập hết khói một lúc, tài xế bên em (em đi xe khách 30 chỗ thuê) leo lên con SantaFe đề thử (?!) thì motor đề kêu lẹt xẹt rất nhỏ, ậm ạch 1 tý rồi khói lại phun ra mù mịt khét lẹt...! Mọi người lại vội xịt chữa cháy rồi khuyên bác ấy gọi cứu hộ.

Em tò mò chút muốn hỏi cụ: khả năng là nó bị làm sao, và lúc đó nên xử lý như thế nào là chuẩn ạ?

Ngoc Khanh

Xe tăng
Nhiều khả năng bó lốc điều hòa, pu li tăng, tì đai tổng... Hôm trước có 1 cụ OF cũng bị như vậy ở Vĩnh Tuy với xe STF gold. Biện pháp tốt nhất là gọi cứu hộ chở đến garage gần nhất.