Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Ngoc Khanh

Xe tăng
Gần đây em nhận được một số phản ảnh của khách hàng là sau khi tháo đường ống dẫn khí nạp trước tua bin (Với động cơ diesel) hoặc trước bướm ga (Với động cơ xăng) thấy có dầu và khi cầm trục tuabin lay thì thấy dơ. Hiện tượng này là hoàn toàn bình thường các cụ ạ. Trục tua bin bao giờ cũng có một độ dơ nhất định và có thể cảm nhận rõ rệt nếu lấy tay lay nên nhiều thợ ít kinh nghiệm thường nói là hỏng nhưng khi đem tua bin mới xuống kiểm tra thì cũng như vậy. Các động cơ đều có một hệ thống gọi là thông hơi (Crankcase Ventilation) gồm có một ống (breather hose) nổi từ nắp dàn cò ra đường ống khí nạp nằm giữa bầu lọc gió với tua bin (Động cơ diesel) hoặc bướm ga (Với động cơ xăng). Không khí trong lốc máy, nắp dàn cò thường lẫn rất nhiều dầu nên làm cho ống dẫn khí nạp, bướm ga hoặc tua bin có dầu là đương nhiên. Đối với một số động cơ diesel còn phải có bộ phận tách dầu (Oil Separator) trước khi không khí được dẫn ra cổ nạp. Cũng vì lý do này nên một số động cơ diesel bị lọt hơi (Lọt qua xéc măng) nên dầu máy bị đẩy ra đường ống khí nạp rất nhiều làm tua bin bị chảy dầu be bét nên nhiều thợ cứ bảo là hỏng tua bin, sau khi thay mới tua bin thì một thời gian sau vẫn bị như vậy. Các cụ có thể thấy hình ảnh một số ống thở của một số động cơ như hình dưới dây. Do vậy bướm ga bị ẩm và bẩn là đương nhiên, em chỉ sợ nó bị khô thoi!
Động cơ diesel:

Động cơ xăng 1.6L (Gamma):

Động cơ xăng 2.0L (Theta):

Mapu

Xe tăng
Các bác giúp e với. Xe e mỏning slx 2010. Hnay đang đi trên đường tự nhiên đèn abs và đèn phanh tay hiện sáng. Trong khi e đã hạ phanh tay r. E tắt máy đi. Khởi động lại thì nó tắt. K hiểu có bị sao k ạ
Cụ thử kiểm tra dầu phanh xem có đang ở dưới vạch thấp nhất không ạ.

cudhugn

Xe hơi
Cụ Ngọc Khánh ơi! Mai cháu mang xe cháu qua xưởng, cụ xem lại cho cháu cái đèn pha nhé. Đèn cos của cháu giờ chiếu sáng được 3m, đèn pha được 5m. Lần trước bên cụ đã chỉnh cho cháu rồi nhưng giờ lại bị ạ. Cháu nhớ cụ giải thích là tại cái cảm biến độ cao gầm xe của cháu đấy ạ

haruharu

Xe buýt
Xe chi em đi khoảng 20 đến 40km xe có cảm giác như máy nó rào rào lên đến hết 40km/h lại êm k thấy hiện tượng nữa. Mong cụ giúp xem xe chị e nó bị làm sao! Ai có số cụ hardtop cho e xin với. E cảm ơn

taxizuu

Xe máy
Bác nên mang xe qua xưởng bác Ngọc Khánh kiểm tra cho yên tâm. Nói ba câu ko bắt đc hết bệnh đâu ạ

haruharu

Xe buýt
Cụ cho e xin địa chỉ với ạ. E đang nghi bị hỏng côn :( tks cụ nhiều

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Ngọc Khánh ơi! Mai cháu mang xe cháu qua xưởng, cụ xem lại cho cháu cái đèn pha nhé. Đèn cos của cháu giờ chiếu sáng được 3m, đèn pha được 5m. Lần trước bên cụ đã chỉnh cho cháu rồi nhưng giờ lại bị ạ. Cháu nhớ cụ giải thích là tại cái cảm biến độ cao gầm xe của cháu đấy ạ
Chắc nó bị hỏng cái cảm biến độ cao gầm xe rồi. Cái cảm biến nằm ở cầu sau, khi chở nặng, phía sau xe bị hạ xuống, chùm sáng đèn pha bị vểnh lên, cảm biến nhận biết độ hạ của phía sau cấp tín hiệu cho hộp đen, hộp đen cấp tín hiệu điều khiển mô tơ thay đổi góc chiếu đèn pha chúi xuống để lái xe nhìn rõ đường hơn và không làm chói mắt lái xe ngược chiều. Cái cảm biến này rất đắt và kô có sẵn nên khi lỗi bên e thường rút giắc điện mô tơ coi như xe ko có chức năng này.

langtude

Xe hơi
Cụ Ngọc Khánh! Xe em soul nhập 2009, thỉnh thoảng khi bắt đầu nổ máy tay lái mới bị hiện tượng như mất trợ lực, tay lái nặng hơn cả xe không trợ lực, khi đấy nhà em tắt máy đi và rút chìa khóa khoảng 10s rồi lại cắm chìa vào nổ máy thì tay lái nó lại bình thường, cụ khai quang cho em phát

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Ngọc Khánh! Xe em soul nhập 2009, thỉnh thoảng khi bắt đầu nổ máy tay lái mới bị hiện tượng như mất trợ lực, tay lái nặng hơn cả xe không trợ lực, khi đấy nhà em tắt máy đi và rút chìa khóa khoảng 10s rồi lại cắm chìa vào nổ máy thì tay lái nó lại bình thường, cụ khai quang cho em phát
Em không rõ trợ lực của xe Soul giống i30 hay giống Accent của Hyundai, nếu giống i30 thường không có lỗi còn giống Accent thì lỗi không phải như vậy. Cột lái Accent thường đang chạy bị mất trợ lực sau đó tắt máy đi khởi động lại là được nhưng của cụ bị ngay khi khởi động. Cụ thử kiểm tra xem hai cực bình ắc quy có bị lỏng không nhé.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Em chưa rõ hệ thống lái Kia Soul giống i30 hay giống Accent, nếu giống i30 thì chưa thấy lỗi như vậy còn nếu giống accent thì lỗi khác. Lỗi trên xe Accent là đang chạy mất trợ lực, tắt máy đi khởi động lại là được, tuy nhiên xe của cụ lại bị lỗi ngay khi khởi động. Cụ thử kiểm tra lại hai cọc bình ắc quy xem có bị lỏng không.

tungxemay

Xe đạp
Chắc nó bị hỏng cái cảm biến độ cao gầm xe rồi. Cái cảm biến nằm ở cầu sau, khi chở nặng, phía sau xe bị hạ xuống, chùm sáng đèn pha bị vểnh lên, cảm biến nhận biết độ hạ của phía sau cấp tín hiệu cho hộp đen, hộp đen cấp tín hiệu điều khiển mô tơ thay đổi góc chiếu đèn pha chúi xuống để lái xe nhìn rõ đường hơn và không làm chói mắt lái xe ngược chiều. Cái cảm biến này rất đắt và kô có sẵn nên khi lỗi bên e thường rút giắc điện mô tơ coi như xe ko có chức năng này.
Xe em là SF 2009 cũng bị cái lỗi này. Mọi khi ít đi ban đêm nên ko phát hiện ra. Giờ hay đi thi thoảng cũng bị. Hôm nào vác qua bác xử lý giúp nhé. Ah mà dịp 30/4 này bên bác có nghỉ ko nhỉ? E đc nghỉ mỗi dịp này...
Tks bác nhiều!!!

tungxemay

Xe đạp
Xe em là SF 2009 cũng bị cái lỗi này. Mọi khi ít đi ban đêm nên ko phát hiện ra. Giờ hay đi thi thoảng cũng bị. Hôm nào vác qua bác xử lý giúp nhé. Ah mà dịp 30/4 này bên bác có nghỉ ko nhỉ? E đc nghỉ mỗi dịp này...
Tks bác nhiều!!!

cudhugn

Xe hơi
Tks bác nhiều!!!
Cái lỗi này sáng nay em lên xưởng, các anh ý rút giắc cảm biến ra, sau đó chỉnh lại đèn pha cao thấp cho phù hợp là xong thôi cụ. Chắc mất chục phút. Cụ tranh thủ làm luôn cho an toàn, em đi buổi tối thấy rất khó chịu. Hiện đại quá cũng khổ.

pimbim

Xe tăng
Xe em khi vào số lùi, nhả côn thường có hiện tượng cục cục soạt, sau đó em đạp côn vào lại số thì được, em hỏi các cụ có vấn đề bất thường gì không ah? Lúc đầu em vào số cảm giác số hơi chặt chưa vào khớp.

thangtrong4590

Xe hơi
Xe em forte 2010 AT dạo này có hiện tượng khi ga rồi đánh lái sang 2 bên đều có tiếng kêu lọc cọc.Vậy là bệnh gì bác hardtop ơi

DuocVuong

Xe máy
Các cụ tư vấn em với. xem đi con kia soul 4u đời 2009. Sau khi đi được hơn 4v em mang vào gara của bọn mazda bảo dưỡng định kỳ: thay bugi, lọc xăng, lọc gió, các loại dầu. Sau khi bảo dưỡng xe đi rất bốc nhưng tốn xăng kinh khủng (chế độ ECO vẫn bật). trước em đổ 500k đi được 250km giờ chỉ được 170km. Đã mang lại gara kiểm tra mở bugi ra bảo là ngon (bugi vàng ươm), các bác ý bảo em đi về kiểm tra thêm. Sau khi đi về vẫn tốn xăng như thường.Nhờ các cụ chỉ giáo

Audioto

Xe tăng
Các cụ tư vấn em với. xem đi con kia soul 4u đời 2009. Sau khi đi được hơn 4v em mang vào gara của bọn mazda bảo dưỡng định kỳ: thay bugi, lọc xăng, lọc gió, các loại dầu. Sau khi bảo dưỡng xe đi rất bốc nhưng tốn xăng kinh khủng (chế độ ECO vẫn bật). trước em đổ 500k đi được 250km giờ chỉ được 170km. Đã mang lại gara kiểm tra mở bugi ra bảo là ngon (bugi vàng ươm), các bác ý bảo em đi về kiểm tra thêm. Sau khi đi về vẫn tốn xăng như thường.Nhờ các cụ chỉ giáo
Xe cụ uống dữ quá. Xe em V6, 3.0 mà cũng chỉ uống vậy thôi :D

Giang Nam

Xe tăng
Cụ Ngọc Khánh ơi, hôm trước hỏi cụ tay lái SF gold bị lắc. Cụ bảo ra chỗ lắp lốp kiểm tra lại.
Hôm nay em đi làm cân bằng động, chỉnh độ chụm. OK luôn. Thanks cụ!
Còn phần tiêu hao nhiên liệu em theo dõi thấy hết khoảng 10,5L/100km đường hỗn hợp từ quận Tây Hồ đi Trôi, Phùng.
Mức này có nhiều không cụ, nếu cần điều chỉnh thì làm gì để em qua cụ chỉ giáo.
Xe em SF Gold 2005 máy dầu đã đi 120.000km

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Ngọc Khánh ơi, hôm trước hỏi cụ tay lái SF gold bị lắc. Cụ bảo ra chỗ lắp lốp kiểm tra lại.
Hôm nay em đi làm cân bằng động, chỉnh độ chụm. OK luôn. Thanks cụ!
Còn phần tiêu hao nhiên liệu em theo dõi thấy hết khoảng 10,5L/100km đường hỗn hợp từ quận Tây Hồ đi Trôi, Phùng.
Mức này có nhiều không cụ, nếu cần điều chỉnh thì làm gì để em qua cụ chỉ giáo.
Xe em SF Gold 2005 máy dầu đã đi 120.000km
Như thế là hơi nhiều cụ ạ. Cụ đưa xe qua xưởng em kt xem có vấn đề gì bất thường không.