Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

mati

Xe buýt
Các cụ cho em xin hỏi 1 câu: Xe em cái công tắc đèn sương mù bị chập chờn, thường là bật nó không lên, đôi lúc nó lại lên, thì em nên thay hay sửa ạ? Nó đã bị 1 lần rồi và em đã thay cả cái chùm công tắc rồi! (Tucson 2010 ạ)
Ôi cái công tắc em này với Sportage hay hỏng quá.Hôm nọ xe em cũng bị,định thay nhưng hết hàng.Xưởng bác Vĩ tháo ra sửa.Hóa ra em nó bị đứt dây ngay tiếp điểm của công tắc đèn gầm.Cái này nó đi riêng 1 cặp dây lên ,không liên quan đến cụm dây lên công tắc mở pha.Từ điểm định vị đến mối hàn công tắc quá ngắn nên khi nháy pha nó sẽ làm căng dây và dần dần gây đứt mối hàn ở chân tiếp điểm.Sau khi hàn em làm chùng dây ra 1 chút,bảo đảm xe hỏng công tắc chưa hỏng:-bd.Nếu bác muốn thay mới bảo thợ làm chùng dây này 1 chút,nếu không sẽ hỏng lại đấy.Không biết H-K đã cái này cải tiến chưa?

Chỉnh sửa cuối:

mati

Xe buýt
Chỗ cụ Vĩ có cái đai thép giữ nắp bộ lọc gió như khoanh đỏ trong hình không.

Xe em hôm rồi mở Cabo thấy mất 1 cái từ lúc nào,tiện qua cụ kiểm tra xem cái đèn gầm tự dưng không sáng,xe Sportage ạ.Cám ơn cụ
Số VIN đây cụ:KNAPE816BCK132207
Cụ cứ chạy tạm như vậy nhé, hai tuần nữa cụ a lô lại cho em, em đặt cho cụ rồi.
Bác Vĩ đặt luôn giùm em cái lọc gió (Đai thép cụ đã đặt giúp em rồi) của xe này được không ạ?Động cơ Turbo GDI nên lọc gió nó dài hơn Theta mấy cm (289mm).Cần đặt $ cụ ới em.Cám ơn cụ
Mấy cái này của em về chưa hả bác Vĩ?

Ngoc Khanh

Xe tăng
Mấy cái này của em về chưa hả bác Vĩ?
Cái lọc gió thì về rồi, cái móc sắt nhỏ quá nên nó quên phải đặt lại chắc cuối tuần về còn hai cái bu lông bắt túi khí vẫn chưa tìm thấy hàng cụ ạ.

xedieu

Xe cút kít
Ôi cái công tắc em này với Sportage hay hỏng quá.Hôm nọ xe em cũng bị,định thay nhưng hết hàng.Xưởng bác Vĩ tháo ra sửa.Hóa ra em nó bị đứt dây ngay tiếp điểm của công tắc đèn gầm.Cái này nó đi riêng 1 cặp dây lên ,không liên quan đến cụm dây lên công tắc mở pha.Từ điểm định vị đến mối hàn công tắc quá ngắn nên khi nháy pha nó sẽ làm căng dây và dần dần gây đứt mối hàn ở chân tiếp điểm.Sau khi hàn em làm chùng dây ra 1 chút,bảo đảm xe hỏng công tắc chưa hỏng:-bd.Nếu bác muốn thay mới bảo thợ làm chùng dây này 1 chút,nếu không sẽ hỏng lại đấy.Không biết H-K đã cái này cải tiến chưa?
Cụ NK cho em hỏi là cái vụ công tắc của em sửa có lâu không ạ?

mercedes8x

Xe hơi
xe santafe dời 2008 máy dầu 2.0 của em muốn làm lại hơi thì giá cả thế nào bác tư vấn giúp em với

Cụ NK cho em hỏi là cái vụ công tắc của em sửa có lâu không ạ?
Ba mươi phút cụ ạ! Đừng thay, tốn tiền rồi nó cũng lại hỏng thôi. Cụ mang cái cũ ra làm trước rồi lúc nào tiện ghé qua lắp là nhanh nhất.

Ngoc Khanh

Xe tăng

mati

Xe buýt
Cái lọc gió thì về rồi, cái móc sắt nhỏ quá nên nó quên phải đặt lại chắc cuối tuần về còn hai cái bu lông bắt túi khí vẫn chưa tìm thấy hàng cụ ạ.
Cám ơn bác Vĩ nhé,cuối tuần em qua lắp.

Chỉnh sửa cuối:

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Ba mươi phút cụ ạ! Đừng thay, tốn tiền rồi nó cũng lại hỏng thôi. Cụ mang cái cũ ra làm trước rồi lúc nào tiện ghé qua lắp là nhanh nhất.
cụ Top nói nhỏ không nhân viên ở HD NK cho ăn dòn đấy vì thay nhanh hơn, hôm thứ 2 cháu vừa sửa công tắc đèn gầm cho Cerato AT chỗ HD NK, công nhận mấy cậu thợ chữa bệnh này nhiều nên rất có kinh nghiệm & chuẩn chỉ, cháu k biết nó sống đc bao lâu thôi, dưng xuống gặp cụ Vỹ mới thấy cụ ý già & rất hiền ;)), nhẹ nhàng như đẩy xe hàng ý. Qua đây cụ Vỹ cho cháu gửi lời cám ơn đến ae kỹ thuật nhé. mà quên mất hôm ấy cháu hút trộm điếu mallbro của ai để trên bàn đấy :D. Hẹn cụ lần sau nhé

xedieu

Xe cút kít
Cái cũ hồi em thay dưới HD GP lại bị xin mất rồi cụ Hardtop ạ! :(

RogerF

Xe tải
Chào Cụ Hardtop. Cụ cho em hỏi cái chìa khóa thông minh của em hết pin (cả 2 chìa), em đã thay pin nhưng bấm vẫn không mở được cửa mặc dù trên chìa khóa vẫn nhấp nháy đèn, lỗi này em có thể khắc phục được ở đâu ạ, Cảm ơn Cụ.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ hard giúp em với. Máy lạnh của em (Sor 2010) bị bệnh này: bình thường vẫn mát, khi em hút thuốc tắt AC đi nhưng khi bật AC lại thì quạt gió vẫn chạy, đền AC sáng nhưng máy lạnh không chạy. Em vào hãng sau 1 hồi đo kiểm tra: rơ le vẫn OK. Cứ tắt AC đi bật lại là lốc không chạy, còn tắt máy đề nổ thì điều hòa chạy bình thường. Thợ phán hỏng cuộn hít từ phải thay.
Nếu hỏng thì thay nhưng em lăn tăn 1 điều: nếu hỏng cuộn hít thì sao khi đề máy thì máy lạnh chạy còn cứ tắt AC và bật lại thì lốc không chạy? Cụ tư vấn giúp em với. Tks cụ trước.

Ngoc Khanh

Xe tăng
cụ Top nói nhỏ không nhân viên ở HD NK cho ăn dòn đấy vì thay nhanh hơn, hôm thứ 2 cháu vừa sửa công tắc đèn gầm cho Cerato AT chỗ HD NK, công nhận mấy cậu thợ chữa bệnh này nhiều nên rất có kinh nghiệm & chuẩn chỉ, cháu k biết nó sống đc bao lâu thôi, dưng xuống gặp cụ Vỹ mới thấy cụ ý già & rất hiền ;)), nhẹ nhàng như đẩy xe hàng ý. Qua đây cụ Vỹ cho cháu gửi lời cám ơn đến ae kỹ thuật nhé. mà quên mất hôm ấy cháu hút trộm điếu mallbro của ai để trên bàn đấy :D. Hẹn cụ lần sau nhé
Cảm ơn cụ!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Chào Cụ Hardtop. Cụ cho em hỏi cái chìa khóa thông minh của em hết pin (cả 2 chìa), em đã thay pin nhưng bấm vẫn không mở được cửa mặc dù trên chìa khóa vẫn nhấp nháy đèn, lỗi này em có thể khắc phục được ở đâu ạ, Cảm ơn Cụ.
Đem đến xưởng cài lại xem có được không cụ ạ!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ hard giúp em với. Máy lạnh của em (Sor 2010) bị bệnh này: bình thường vẫn mát, khi em hút thuốc tắt AC đi nhưng khi bật AC lại thì quạt gió vẫn chạy, đền AC sáng nhưng máy lạnh không chạy. Em vào hãng sau 1 hồi đo kiểm tra: rơ le vẫn OK. Cứ tắt AC đi bật lại là lốc không chạy, còn tắt máy đề nổ thì điều hòa chạy bình thường. Thợ phán hỏng cuộn hít từ phải thay.
Nếu hỏng thì thay nhưng em lăn tăn 1 điều: nếu hỏng cuộn hít thì sao khi đề máy thì máy lạnh chạy còn cứ tắt AC và bật lại thì lốc không chạy? Cụ tư vấn giúp em với. Tks cụ trước.
Cái này em sợ lỗi ở hệ thống điều khiển chứ không phải tại cuộn hít cụ ạ!

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cái này em sợ lỗi ở hệ thống điều khiển chứ không phải tại cuộn hít cụ ạ!
Cảm ơn cụ, hãng đã scan toàn bộ hệ thống không có 1 lỗi nào cụ ạ. Thế mới buồn. Nhân tiện cụ cho em hỏi vệ sinh giàn nóng, giàn lạnh có phức tộp lắm không, có phải tháo tung hết ra không ạ.

nguoihung

Xe hơi
Em không nhớ xe cụ là xe gì? Ăng ten đài hay ăng ten chìa khóa hả cụ?
Xe em là SORENTO biển 30V-4417 số Mobile của em là 0913083333. Vì hôm đó thay xong ABS em có bảo thay luôn cho em Anten đài thì bảo hết hàng và một vài hôm nữa hàng è gọi là mà.

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Khanh

Xe tăng
Xin phép thớt bác Huy, em góp ý với bác Vĩ một chút.
Ga ra của bác, không phải do bác quản lý không? Nhưng về cách quản lý có một vài vấn đề bác nghiên cứu.
1. Khách đến được hỏi thông tin, số đt, địa chỉ và hỏi sửa gì? Sau đó khách không được thông tin là sửa hết mấy tiền và khách có đồng ý hay không? Vì vậy, không hiểu là bác hỏi lại khách hàng để làm gì? Trong khi sửa hết bao nhiêu tiền thì không cho khách biết.
2. Đến được hỏi thông tin, thấy xe sửa xong tự động đi nộp tiền, làm thủ tục. Nếu khách không để ý chắc chờ đến hết buổi, ít nhất bác nên có thông báo một câu, xe đã sửa xong....
3. Khách đến, được ngồi, điện phòng không bật, quạt không có, nước không có... Kệ, đến sửa xe, các vấn đề kia các ông tự xử với nhau.
4. Thay dầu xong, dầu thừa trong can, các bác cất luôn, không trả lại khách? Vì thế, tôi vẫn tự hỏi tính trung thực của ga ra ở đâu? Tại sao nơi khác luôn hỏi. Anh ơi, dầu anh để lại lần sau thay hay cầm về?
5. Trả tiền xong, xe sửa xong... Về. Không một lời cảm ơn?
Trên đây, em góp ý, tùy bác, Còn em, em có quay lại lần nữa không là chuyện của em. Hãy chuyên nghiệp từ những việc làm bé nhất.
Trước hết em cảm ơn sự góp ý của bác, các thông tin bác góp ý đều đúng cả! Em không phải là chủ của garage nhưng em được ông chủ giao cho quản lý garage nên những lỗi trên em thành thực xin nhận và sẽ cải tiến ngay những vấn đề cụ cần nêu:
1. Về báo giá, có thể bên em không in báo giá ra đưa cho khách hàng nhưng chắc chắn phải bảo bằng miệng là xe hết bao nhiêu tiền. Các phát sinh cũng được báo trước khi thực hiện. Một số xe khi vào phải kiểm tra xem bị hỏng gì mới báo giá nên có thể chưa báo ngay. Trường hợp của cụ có thể là cá biệt, em sẽ kiểm điểm lại anh em.
2. Cái sửa xe xong không báo lại cho khách cái này cũng đúng. Bên em cũng quy định sửa xong phải mời khách đi thanh toán nhưng nhiều khi cố vấn vẫn quên.
3. Câu thứ ba của cụ cũng là thiếu sót của bên em.
4. Câu thứ 4: đúng là bên em lỗi, từ nay em sẽ in bảng tiêu chuẩn định lượng dầu máy ra để tính chính xác lượng dầu máy cho khách. Dầu bên em bán theo can, các xe sẽ được tính theo can, ví dụ getz khoảng 0.8 can, i30, forte là 0.9 can, Santa Fe máy xăng là 1 can, santa Fe máy dầu động cơ D là 1.3 can, động cơ R là 1.7 can... Những nội dung này sẽ được thực hiện bắt đầu từ ngày mai 15/3/2013.
5. Cảm ơn và chào khách: Cái này em cũng sẽ kiểm điểm lại từ quản đốc, cố vấn, kế toán đến bảo vệ.
Rất cảm ơn cụ đã có ý kiến, em sẽ cải tiến bắt đầu từ ngày mai, tuy nhiên em biết nhân viên bên em được thả rông quá nhiếu rồi nếu bắt vào khuôn khổ chắc cũng phải mất một thời gian. Rất mong tiếp tục nhận được ý kiến của các cụ. Nếu cụ còn chiếu cố quay lại xưởng em một lần nữa em rất mong được diện kiến cụ để có lời xin lỗi chính thức và cảm ơn cụ đã đóng góp ý kiến.

Chỉnh sửa cuối:

Godfather77

Xe điện
Xin phép thớt bác Huy, em góp ý với bác Vĩ một chút.
Ga ra của bác, không phải do bác quản lý không? Nhưng về cách quản lý có một vài vấn đề bác nghiên cứu.
1. Khách đến được hỏi thông tin, số đt, địa chỉ và hỏi sửa gì? Sau đó khách không được thông tin là sửa hết mấy tiền và khách có đồng ý hay không? Vì vậy, không hiểu là bác hỏi lại khách hàng để làm gì? Trong khi sửa hết bao nhiêu tiền thì không cho khách biết.
2. Đến được hỏi thông tin, thấy xe sửa xong tự động đi nộp tiền, làm thủ tục. Nếu khách không để ý chắc chờ đến hết buổi, ít nhất bác nên có thông báo một câu, xe đã sửa xong....
3. Khách đến, được ngồi, điện phòng không bật, quạt không có, nước không có... Kệ, đến sửa xe, các vấn đề kia các ông tự xử với nhau.
4. Thay dầu xong, dầu thừa trong can, các bác cất luôn, không trả lại khách? Vì thế, tôi vẫn tự hỏi tính trung thực của ga ra ở đâu? Tại sao nơi khác luôn hỏi. Anh ơi, dầu anh để lại lần sau thay hay cầm về?
5. Trả tiền xong, xe sửa xong... Về. Không một lời cảm ơn?
Trên đây, em góp ý, tùy bác, Còn em, em có quay lại lần nữa không là chuyện của em. Hãy chuyên nghiệp từ những việc làm bé nhất.
Nếu đúng thế này thì thua Huyndai Giải Phóng đới :D