Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

em hỏi ngu một tí là em mới rước về chú Morning nhập khẩu full op, màn toàn tiếng hàn, em muốn chuyển sang tiếng anh mà mù cái ngôn ngữ thẳng thẳng tròn tròn này quá, xin các cụ ít cao kiến, papa em thì bảo k chuyển đc đâu :|
Theo em biết thì cách duy nhất là đổi xe có sẵn tiếng Anh, hoặc chờ 30 năm nữa thì hy vọng có luôn tiếng Việt.

isengineer

Xe buýt
Giắc này là cái giắc cảm biến khí xả, nói không quan trọng lắm với động cơ EURO4 nhưng xe cụ là động cơ EURO 5 nên cụ phải đi xử sớm nó đi, nếu không thì hậu quả sẽ khá đắt tiền đấy. Mà việc khắc phục khá đơn giản, chỉ nối lại dây đứt, xóa lỗi rồi chạy chế độ xả muội là OK. Đương nhiên là việc này cụ phải vào hãng.
Cảm ơn cụ Top nhiều, em cũng đoán đoán là cảm biến khí thải nhưng lại nghĩ nó phải nằm ở dưới chứ sao lại nằm ở đó. May quá cụ Top chỉ em chứ không là em toi. Em đang lo là nó bị từ lâu rồi bây giờ mới lên muội khiến báo check engine. Vì rõ ràng là đèn check engine lại đã tắt rồi. Đúng là nguy hiểm quá. Hậu quả là gì cụ Top tư vấn cho em và các anh em nắm được không ạ. Mai em phải chạy lên Hãng để làm ngay, cũng hơn 120km không biết có sao ko nữa.

Godfather77

Xe điện
A ha...Cụ Tóp đi xông hơi ở Cần Thơ về rồi đấy ạ. Gái miền tây OK hem cụ :D

dylan5555

Xe tải
Cụ Tốp cho em hỏi tý, con santafe 2011 nhà em có chế độ tắt ECO đi, khi tắt đi thì chạy nó vọt hẳn, em thì từ trước tới giờ vẫn bật mà chạy vẫn không thấy yếu lắm (vẫn biết tắt đi vọt nhanh hơn). Vậy Cụ cho hỏi có nên thường xuyên tắt bật không (ví dụ lúc vượt xe chẳng hạn) còn lại thì lại bật, nếu tắt thường xuyên thì chạy thích hơn nhưng nó có ảnh hưởng gì không và có tốn hơn nhiều dầu không ạ. Mà xe em nó là EURO mấy hả Cụ, cám ơn Cụ nhiều nhé

A ha...Cụ Tóp đi xông hơi ở Cần Thơ về rồi đấy ạ. Gái miền tây OK hem cụ :D
Toàn đồn đoán linh tinh thôi cụ ạ, chả biết cái ngày người ta nói " Cần Thơ............. thì kông muốn về" ấy ái nó ra sao chứ bi chừ chán phèo hà!

Cụ Tốp cho em hỏi tý, con santafe 2011 nhà em có chế độ tắt ECO đi, khi tắt đi thì chạy nó vọt hẳn, em thì từ trước tới giờ vẫn bật mà chạy vẫn không thấy yếu lắm (vẫn biết tắt đi vọt nhanh hơn). Vậy Cụ cho hỏi có nên thường xuyên tắt bật không (ví dụ lúc vượt xe chẳng hạn) còn lại thì lại bật, nếu tắt thường xuyên thì chạy thích hơn nhưng nó có ảnh hưởng gì không và có tốn hơn nhiều dầu không ạ. Mà xe em nó là EURO mấy hả Cụ, cám ơn Cụ nhiều nhé
Người ta sinh ra nó là để tắt bật nên cụ làm thoải mái đi, nếu tắc nó đi, chạy bốc hơn thì nó lấy ở đâu ra mà bốc -> dầu đấy ạ, nghĩa là tốn hơn là cái chắc.
EURO mấy thì phải ít nhất là xem cái ảnh như của cụ Isengineer hoặc số VIN mới bít được.

Cảm ơn cụ Top nhiều, em cũng đoán đoán là cảm biến khí thải nhưng lại nghĩ nó phải nằm ở dưới chứ sao lại nằm ở đó. May quá cụ Top chỉ em chứ không là em toi. Em đang lo là nó bị từ lâu rồi bây giờ mới lên muội khiến báo check engine. Vì rõ ràng là đèn check engine lại đã tắt rồi. Đúng là nguy hiểm quá. Hậu quả là gì cụ Top tư vấn cho em và các anh em nắm được không ạ. Mai em phải chạy lên Hãng để làm ngay, cũng hơn 120km không biết có sao ko nữa.
Nặng nhất là đại tu máy + gần 3000$ cái bầu lọc khí xả đấy!

mr_acac

Đi bộ
Em kính chào các bác, các bác cho e hỏi
Em mua xe avante At 1.6 của thành công từ 12/2011 trong năm đầu tiên em thấy bảng điện tử chỉ mức tiêu thụ xăng trung bình ở mức 8.6l/100km (kể cả lúc đi trong phố). Em thực hiện thay dầu bảo dưỡng đúng định kỳ. Đến khoảng 1 tuần nay e đi trong phố xe toàn hiển thị 10l/100km e thấy cao bất thường so với trước đây. Xin hỏi các bác mức tiêu thụ thế có bình thường ko ah và cách khắc phục ntn ah

GANHO

Xe buýt
Em mua xe avante At 1.6 của thành công từ 12/2011 trong năm đầu tiên em thấy bảng điện tử chỉ mức tiêu thụ xăng trung bình ở mức 8.6l/100km (kể cả lúc đi trong phố). Em thực hiện thay dầu bảo dưỡng đúng định kỳ. Đến khoảng 1 tuần nay e đi trong phố xe toàn hiển thị 10l/100km e thấy cao bất thường so với trước đây. Xin hỏi các bác mức tiêu thụ thế có bình thường ko ah và cách khắc phục ntn ah
Xe Cụ ăn ít thế nhỉ, xe em Kia FT cũng 1.6 mà em đi trong phố toàn 10-11l/100km thôi

Cái chức năng báo này nó chạy không chính xác đâu cụ ạ, chỉ để tham khảo thôi) vì nó chia đều cho 1000km và cứ 1000km nó reset một lần nếu cụ không reset nó. Khi nó reset trên đường trường thì thậm chí nó báo 4~5 lít/100km và nếu nó reset khi cụ đang tắc đường thì có thể lên đên 199lit/100km (về lý thuyết).

billnantes

Xe container
các cụ mua xăng rồi tính quãng đường đi được là chuẩn nhất ,với lại mình toàn đi xe chấm nhỏ dưới 15 lít là vui rồi .

mr_acac

Đi bộ
Cái chức năng báo này nó chạy không chính xác đâu cụ ạ, chỉ để tham khảo thôi) vì nó chia đều cho 1000km và cứ 1000km nó reset một lần nếu cụ không reset nó. Khi nó reset trên đường trường thì thậm chí nó báo 4~5 lít/100km và nếu nó reset khi cụ đang tắc đường thì có thể lên đên 199lit/100km (về lý thuyết).
Vâng em xin cám ơn các bác

chailang

Xe tải
các cụ cho nhà cháu hỏi tí là hno cháu phanh gấp 1 phát thì từ hôm đó đến giờ thỉnh thoảng cháu đạp phanh nhưng k đề nổ máy đc, xe đang đi thì đèn táp lô chống trơn trượt và đổ đèo sáng. Vậy có phải xe cháu bị lỗi (hỏng) công tắc chân phanh k ạ? và nếu phải thay thì mất bn xèng (kia Spo)?
thx các cụ trước ah.

Becgie

Xe điện
các cụ cho nhà cháu hỏi tí là hno cháu phanh gấp 1 phát thì từ hôm đó đến giờ thỉnh thoảng cháu đạp phanh nhưng k đề nổ máy đc, xe đang đi thì đèn táp lô chống trơn trượt và đổ đèo sáng. Vậy có phải xe cháu bị lỗi (hỏng) công tắc chân phanh k ạ? và nếu phải thay thì mất bn xèng (kia Spo)?
thx các cụ trước ah.
ĐỢt trước em cũng bị như v2 cụ, thay công tắc chân phanh cái hết liền. Rẻ thôi cụ à, có mấy trăm k thôi.

LiemBlue

Xe lăn
thx các cụ trước ah.
Xe cụ giá công tắc em ứ rõ,nhưng i30 em thay 250k ở Huyndai GP ợ.

sonkh250

Xe buýt
Cụ Tóp cho em hỏi!
Hôm qua e mang xe vào xưởng cho mấy chú thợ thay cái lọc xăng cho Avante GDi 1.6, nhưng các chú ấy bảo không biết cái lọc xăng nó nằm ở đâu. Có chú bảo lọc xăng nó nằm trong bình xăng nhưng chỗ em không có, chú Quản đốc PX thì bảo xe a chưa cần thay lọc vì khi đi chưa thấy hiện tượng tốn xăng thì chưa cần thay lọc. E bảo theo quy trình bảo dưỡng thì a thay thôi (2,8v rồi cụ ạ) chứ đợi đến lúc thấy xe tốn xăng chắc phải tầm chục năm mất:)) rồi đi về. Vậy cụ cho e hỏi chính xác cái lọc xăng xe e nó nằm ở chỗ nào hả cụ? thay có phức tạp không ạ? e định mua về tự sướng vì thợ khu e gà quá (dân ngoại tỉnh ít xe đời mới cụ ạ).

Cụ Tóp cho em hỏi!
Hôm qua e mang xe vào xưởng cho mấy chú thợ thay cái lọc xăng cho Avante GDi 1.6, nhưng các chú ấy bảo không biết cái lọc xăng nó nằm ở đâu. Có chú bảo lọc xăng nó nằm trong bình xăng nhưng chỗ em không có, chú Quản đốc PX thì bảo xe a chưa cần thay lọc vì khi đi chưa thấy hiện tượng tốn xăng thì chưa cần thay lọc. E bảo theo quy trình bảo dưỡng thì a thay thôi (2,8v rồi cụ ạ) chứ đợi đến lúc thấy xe tốn xăng chắc phải tầm chục năm mất:)) rồi đi về. Vậy cụ cho e hỏi chính xác cái lọc xăng xe e nó nằm ở chỗ nào hả cụ? thay có phức tạp không ạ? e định mua về tự sướng vì thợ khu e gà quá (dân ngoại tỉnh ít xe đời mới cụ ạ).
Xưởng họ nhìn thấy cái máy GDI của cụ họ hốt quá nên từ chối làm thôi chứ lọc nó ở trong bình xăng, dưới gầm ghế sau, cụ hoàn toàn có thể tự thay cái lọc này.

Vietroad111

Xe buýt
Bác Tóp, lâu nay khỏe chứ. Cho em hỏi cái này ạ. Gần đây khi vào cua đánh hết lái thì nghe rõ tiếng lục cục vong từ gầm (chỗ bánh trước) => Đó là hiện tượng ji vậy bác. Cái đấy có nguy hiểm cháy nhà, chết người ko ạ. Cách khác phục nó có mất nhiều time và tốn kém ko bác. Mong tin bác. Thanks bác nhiều!