[Funland] Họ hàng mượn sổ đỏ của gia đình để vay vốn buôn đất đai

toxic82

Xe điện
Anh họ vãi **** :(
Sổ đỏ mình mang cắm còn ngại nữa là họ hàng :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
May quá là đã thu sổ về, cụ cầm cất đi chứ cụ bà nhà cụ nhẹ dạ quá :P

Man2020

Xe hơi
Nói thật, mấy thằng mượn sổ đỏ người khác đi buôn đất là mấy thằng mất dạy, lời nó ăn lỗ thì mình ra đê, vì nó đã phải mượn sổ của mình thì nó còn cái ca tút mà đền cho mình nhé...

Cái loại này cứ chửi thằng mặt.

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Ông ấy dạo này về buôn đất thấy có lời cũng nhiều người đổ vốn vào rồi. Họ đổ vốn vào có ít tiền lời thì ông ấy quay qua mượn sổ của họ luôn. Riêng mẹ em thì không góp gì mẹ em chỉ đi làm nông thôi già rồi cũng không ganh đua làm gì nghe hỏi mượn thì cho mượn chứ không nghĩ đến rủi ro.
Vâng, em hiểu rồi, nên là cứ nhất quyết ko cho mượn cụ ạ. Đc thì vui nhưng lúc thua lỗ, sẽ rất phiền hà và mất hết tình anh em ruột thịt, nên tránh ngay từ đầu thì hơn.

lx125_black

Xe container
Nói gì nói thì bất động sản là tài sản lớn của gia đình.
Ngay mình cầm cố đất của nội bộ gia đình, bản thân còn phải cân nhắc tính đường lui cho vợ con, mẹ già. Sảy chân cái thì ra đường hết chứ ở đấy mà khóc với ai? Đằng này lại là ông anh họ - độ khả tín không ai thẩm định được.

caisua

Xe lăn
xác định đồng cam cộng khổ sống chết có nhau thì dùng sổ đỏ hùn vốn làm ăn, ko thì miễn, làm gì có chuyện mang đồng quà tấm bánh sang mượn sổ để rồi đẩy hết rủi ro cho người ta còn lợi thì mình hưởng

cusao

Xe lăn
Em ủng hộ sự minh bạch, dứt khoát.
Nhưng em phản đối nhìn cuộc sống với con mắt ngờ vực, thiếu niềm tin.
Sai hoàn toàn khi coi cách ứng xử đó là thiếu niềm tin bởi sự tín nhiệm là điều quí giá không thể dễ dàng và bừa bãi được

Moriarty

Xe container
Cho mượn sổ đỏ khác mẹ gì cho mượn vợ để nó xoạc.

motthoidongbim

Xe điện
Họ hàng em đang mượn đất nhà e để xây nhà buôn bán nhỏ mà em còn dek cho. Đất này của ông cha. Có đợt chi bên đấy cũng muốn dây phần. Nhưng bị bố e mắng cho trận vì trước bên đấy được chia phía trong rộng mênh mông rồi. Vẫn tham lam đòi chia. Giờ thì cũng thôi rồi nhưng mất lòng trước, được lòng sau. Trước mượn nhà sau chiếm đất. E chả dại. Cách sống ntn đíu qtam, qtam đến những người gần nhất vs mình thôi.

superPDP

Xe điện
Đòi lại ngay ko mất tất cả tiền lẫn ae họ hàng, mẹ cụ ko bàn bạc gì với anh em cụ cũng tài thật

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em nhiều khi thiếu vốn cũng chưa từng dám vác sổ nhà đi vay. Lỡ có gì còn chỗ ngủ chứ không thì ra đê tất :D

hungkienpham

Xe điện
Em muốn xem ý kiến mọi người về việc cho mượn sổ đỏ. Do lần đầu tiên em gặp trường hợp này. Em sống trên thành phố nhà chỉ có mẹ ở một mình do ba mất sớm em cũng hay về thăm mẹ do đi về hết khoảng 3 tiếng. Hôm qua em đi chúc tết em họ trên thành phố mới nghe được anh họ (con cậu ruột - cậu đã mất) em mượn sổ đỏ của mẹ em để vay vốn buôn đất đai. Về em gọi cho anh trai ruột em thì được biết mẹ em cho mượn sổ tưởng anh họ em vay 50, 100 triệu gì thôi nhưng nghe bảo tính vay gần 1 tỷ. (Sổ nhà em hơn 5 sào đất nhà và đất chung 1 chỗ chứ không phải kiểu nhà một nơi rẫy một nơi). Anh trai em bảo sợ có gì nhà em bán hết cũng không đủ trả nên bảo em chắc lấy sổ về. Em đã gọi cho mẹ em và nói anh trai em phải lấy sổ về có 50 triệu cũng không nên đưa cho cầm vay rất nguy hiểm lỡ làm ăn có việc gì thì mẹ không có nhà để ở. Nói thêm về anh họ em bỏ vợ theo chị hàng xóm đi khỏi nhà một thời gian rồi nhờ nhà vợ hai chuyển chỗ ở bán nhà khắp nơi giờ về cùng thành phố với em làm nghề rửa xe và cho thuê xe hơi kiêm cò đất. Dạo này đất dưới quê đang sốt nên đi đi về về mua đất để buôn cũng đã lấy hai sổ đỏ của anh em ruột để vay. Thấy buôn đất có lời muốn lời nữa nên đã nói mẹ em cho mượn sổ. Anh trai em đã gọi cho anh họ và bảo em không đồng ý cho mượn sổ để vay. Sáng nay ông ấy mang lên nhà mẹ em trả và nói nhắn với em là nên coi lại cách sống. Em không nói gì lại với ông và chỉ nhắn mẹ em nay đừng cho ai mượn hay kể cả vay dùm.
Người ở đâu thì đầu lâu ở đấy, Đất là người, sổ là linh hồn đừng bao giờ đưa linh hồn của mình cho đứa khác nhảy múa. Cụ đòi về là chuẩn nhất rồi.

dexom

Xe Cứu Trợ
Lấy được sổ là may rồi.

ruou cu tom

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Ngu dốt mới cho mượn sổ đi cắm, lợi nhuận thì họ hưởng còn rủi ro thì mình phải chịu.
Chuẩn cụ nhỉ, hiện đất đang lên thì còn chén chú chén anh, đất mà xuống thì lúc đấy chỉ là b anh và d chú thôi.

Bin24

Xe buýt
Sai hoàn toàn khi coi cách ứng xử đó là thiếu niềm tin bởi sự tín nhiệm là điều quí giá không thể dễ dàng và bừa bãi được
Chính xác nha cụ. Niềm tin gì em thấy con cái còn lừa cha mẹ lấy sổ đem đi cầm rồi mất cả nhà. Anh em ruột trong nhà còn suy nghĩ chứ họ hàng thì không bao giờ.

Tony_Le

Xe container
Chính xác nha cụ. Niềm tin gì em thấy con cái còn lừa cha mẹ lấy sổ đem đi cầm rồi mất cả nhà. Anh em ruột trong nhà còn suy nghĩ chứ họ hàng thì không bao giờ.
Thực ra chuyện cho vay cũng không quá nặng nề nếu điều kiện mình dư dả. Nhưng thường càng thoáng thì càng dễ bị quỵt.

Smile1102

Xe container
Nhà bạn em chồng mượn sổ đỏ bố mẹ vợ để cắm vay ngân hàng KD. Em bảo bạn em là về bảo chồng trả ngay vì đến tuổi này rồi cho đc bố mẹ gì thì cho ko thì thôi nhưng ko đc bám vào bố mẹ và đẩy bố mẹ vào rủi ro. Bạn em cũng nghe ra nên bắt chồng trả, bây giờ mới thấy may quá nếu ko thì có ngày bố mẹ ra đường mất :(
Dù ko phải người xấu có ý chiếm dụng nhưng kinh doanh là có rủi ro nên chả biết thế nào, nên có gì dùng đấy, rủi ro mình chịu, có tiền cho vay thì đã đành chứ có cái nhà mà cho mượn thì chết.

Bin24

Xe buýt
Anh họ cụ mà nói câu đấy thì chính ông ý nên coi lại cách sống. Thật là khôn hết phần thiên hạ.
Em còn chưa dám lấy đất của mẹ em mà đi vay đi vay còn phải suy nghĩ chứ ở đó mà họ hàng đến hỏi lấy vay.