[Funland] Hiệu ứng tiêu cực khi xung quanh xuất hiện nhiều trường hợp ly thân ly dị

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Thế cứ ký giấy vay nợ được ko cụ???
Mà tiền có nhiều ko??? Vụ ấy cuối cùng ntn ạ???
Hình như (bên Tàu) có mấy vụ kiểu này mà nhà trai cáu quá bỏ về luôn làm nhà gái chưng hửng :))
Hồi ấy chuyện xảy ra như thế thật

Khi ko mang đủ tiền, nhà trai khất: cứ cho chúng tôi đón dâu, về tới HD chúng tôi trả đủ nhưng ko được chấp nhận
Thấy nhà gái sát ván quá, nhà trai bỏ về luôn, còn may chú rể đc bọn em xúi bảy vào hỏi cô dâu, cô dâu te tái xách váy xách đồ phi luôn lên xe nhà trai dông về.
Bọn em ngày ấy trẻ và cay nên cứ để mấy xe oto chạy trước, đám thanh niên chạy xe máy đi sau hộ tống và cản địa

Chạy đc hơn chục km, nhà gái cử mấy xe máy đuổi theo bảo: chúng tôi chấp nhận, xin nhà trai đợi và cho 1 xe quay lại đón nhà gái nhưng nhà trai thưa; cần về làm lễ gia tiên đúng giờ tại Hải Dương, không thể đợi

Về HD, đám cưới đc tổ chức êm ả, đang vui thì 1 đoàn nhà gái tới xin lỗi và xin được vào dự.
Bạn của chú rể đc cử sang mời rượu nhà gái những ko đứa nào chịu, chẳng ai thích những kẻ thân lừa ưa nặng và sẵn sàng ép người khác vào thế bí

XSim

Xe container
Hồi ấy chuyện xảy ra như thế thật

Khi ko mang đủ tiền, nhà trai khất: cứ cho chúng tôi đón dâu, về tới HD chúng tôi trả đủ nhưng ko được chấp nhận
Thấy nhà gái sát ván quá, nhà trai bỏ về luôn, còn may chú rể đc bọn em xúi bảy vào hỏi cô dâu, cô dâu te tái xách váy xách đồ phi luôn lên xe nhà trai dông về

Chạy đc hơn chục km, nhà gái cử mấy xe máy đuổi theo bảo: chúng tôi chấp nhận, xin nhà trai đợi và cho 1 xe quay lại đón nhà gái nhưng nhà trai thưa; cần về làm lễ gia tiên đúng giờ tại Hải Dương, không thể đợi

Về HD, đám cưới đc tổ chức êm ả, đang vui thì 1 đoàn nhà gái tới xin lỗi và xin được vào dự.
Bạn của chú rể đc cử sang mời rượu nhà gái những ko đứa nào chịu, chẳng ai thích những kẻ thân lừa ưa nặng và sẵn sàng ép người khác vào thế bí
Đấy, với gái phải rắn và phũ như thế mới thành công được :))

Nhà em tương lai sẽ là nhà gái. Đón dâu em còn tặng quà thêm nhà trai ạ :D
Nhưng em đang muốn làm đơn giản nhất có thể, thắp hương các cụ, 2 bên gia đình khoảng 4-5 mâm thôi. Bạn bè chúng nó tiệc riêng hoặc không thì tùy.
Sau hơn 3 chục năm, em vẫn chơi với với vợ chồng nhà kia
Cô dâu xưa còn bảo: Người HD và nơi khác đừng có dại về quê cô ấy lấy vợ :))

Đấy, với gái phải rắn và phũ như thế mới thành công được :))
Xe Nhà trai có cô dâu, ra được khỏi làng cũng phải hầm hè suốt cụ ạ.
Nhưng lúc ấy cay lắm rồi, buộc phải chiến là chiến to, các khả năng dùng củ đậu bay, hoả công đều được đám thanh niên - đa phần bộ đội xuất ngũ chuẩn bị chu đáo

XSim

Xe container
Xe Nhà trai có cô dâu, ra được khỏi làng cũng phải hầm hè suốt cụ ạ.
Nhưng lúc ấy cay lắm rồi, buộc phải chiến là chiến to, các khả năng dùng củ đậu bay, hoả công đều được đám thanh niên - đa phần bộ đội xuất ngũ chuẩn bị chu đáo
Em tưởng không đồng ý thì về thôi mà căng thẳng thế :D

XSim

Xe container
Em học kinh tế học thì người ta có tỷ lệ thất nghiệp "lý tưởng" khoảng 5%, thấp hơn thì gây lạm phát còn cao hơn thì kinh tế trì trệ.

Em áp cho hôn nhân thì cũng nên thế:
+ Ly hôn thấp quá các cụ mợ lại bị trói buộc sống không vui và không biết thế giới tự do ngoài kia nó thế nào :D
+ Cao quá thì tất nhiên loạn cho xã hội rồi.
Do đó ly hôn thấp quá thì nên tuyên truyền đề cao quyền tự do, còn cao quá thì nên tuyên truyền đề cao giá trị gia đình. Có điều em không biết tỷ lệ nào là "hợp lý" cả :D

Em tưởng không đồng ý thì về thôi mà căng thẳng thế :D
Chuyện này là nhà giai rắn chứ nhà gái rắn gì đâu nhỉ?
Nhà gái quyết liệt ko cho làm lễ đón dâu do nhà trai ko có xiền trả các phát sinh

Nhà trai chán bỏ về, cô dâu theo nhà trai khi nhà gái không đồng ý. Theo quan điểm trai làng ta quyết giữ gái thì có căng với nhà trai ko cụ?
Nhà trai đất khách quê người, ko rắn mặt, ko có kế hoạch chu đáo liệu có yên ổn đưa đc cô dâu ra khỏi làng ko nhỉ?

XSim

Xe container
Cụ ơi là cụ, đọc mà ko hiểu hết
Nhà gái quyết liệt ko cho làm lễ đón dâu do nhà trai ko có xiền trả các phát sinh

Nhà trai chán bỏ về, cô dâu theo nhà trai khi nhà gái không đồng ý. Theo quan điểm trai làng ta quyết giữ gái thì có căng với nhà trai ko cụ?
Nhà trai đất khách quê người, ko rắn mặt, ko có kế hoạch chu đáo liệu có yên ổn đưa đc cô dâu ra khỏi làng ko nhỉ?
À vâng em lại hiểu tình huống nó nhẹ nhàng thế này:

Nhà trai vui vẻ đến rước dâu, đến nơi thì nhà gái đòi thêm sính lễ, nhà trai nghĩ một lúc rồi nói thế thì nhà cháu không theo được cháu xin phép cả nhà. Chúc cả nhà sức khỏe và sớm tìm được rể tốt hơn cháu, giờ cháu xin phép ạ. Và nhẹ nhàng lên xe ra về.

Còn cô dâu thích thì theo xe ra về nhưng hoàn toàn có thể chọn phương án an toàn hơn. Ví dụ xe nhà giai cứ thể về, đi xa khỏi làng thì dừng lại đợi cô dâu. Thế có phải đỡ căng thẳng không nào :D

À vâng em lại hiểu tình huống nó nhẹ nhàng thế này:

Nhà trai vui vẻ đến rước dâu, đến nơi thì nhà gái đòi thêm sính lễ, nhà trai nghĩ một lúc rồi nói thế thì nhà cháu không theo được cháu xin phép cả nhà. Chúc cả nhà sức khỏe và sớm tìm được rể tốt hơn cháu, giờ cháu xin phép ạ. Và nhẹ nhàng lên xe ra về.

Còn cô dâu thích thì theo xe ra về nhưng hoàn toàn có thể chọn phương án an toàn hơn. Ví dụ xe nhà giai cứ thể về, đi xa khỏi làng thì dừng lại đợi cô dâu. Thế có phải đỡ căng thẳng không nào :D
Cụ áp cuộc sống hiện đại thời nay vào ngày ấy rồi

Đó là năm 1992, làng cô dâu ở là vùng sâu vùng xa, xe máy ở đó là đồ xa xỉ, chẳng có ĐT như bây giờ.
Làm sao có chuyện cô dâu mang theo đồ đạc mà thoát khỏi làng tới chỗ nhà trai đợi. Mà ko ra được, ko có phương tiện liên lạc thì nhà trai đợi tới khi nào.
Chẳng ai chọn phương án tù mù thế đâu

XSim

Xe container
Cụ áp cuộc sống hiện đại thời nay vào ngày ấy rồi

Đó là năm 1992, làng cô dâu ở là vùng sâu vùng xa, xe máy ở đó là đồ xa xỉ, chẳng có ĐT như bây giờ.
Làm sao có chuyện cô dâu mang theo đồ đạc mà thoát khỏi làng tới chỗ nhà trai đợi. Mà ko ra được, ko có phương tiện liên lạc thì nhà trai đợi tới khi nào.
Chẳng ai chọn phương án tù mù thế đâu
Cô dâu có lòng thì tất sẽ đến được với nhau. Em lại bàn phương án năm 92 nhé: Chú rể bảo nhà anh đợi đến xxx giờ ở yyy nhé, em ra được thì về luôn còn không thì hôm nào em sang nhà anh cũng được, lúc đó làm lễ sau.

Cô dâu có lòng thì tất sẽ đến được với nhau. Em lại bàn phương án năm 92 nhé: Chú rể bảo nhà anh đợi đến xxx giờ ở yyy nhé, em ra được thì về luôn còn không thì hôm nào em sang nhà anh cũng được, lúc đó làm lễ sau.
Cụ vẫn đang dùng suy nghĩ của thời nay áp cho ngày đó
Được ngôn tình như cụ nói thì khi dạm ngõ thấy có thách cưới, chú rể giải tán, khỏi ăn hỏi, khỏi cỗ bàn, đám cưới. Hai bên gia đình bướng, 2 đứa thuê nhà ra ở riêng.

Còn ngày đó, các người ta cần là bên họ nhà trai cách nhà cô dâu dăm chục cây số có vài trăm người đang đợi để chờ đoàn đưa dâu về, lễ cưới sẽ diễn ra. Ko đưa đc dâu về lễ cưới ở nhà trai giải tán trong sượng sùng.

Cô dâu thấy lễ đón dâu đã được diễn tại nhà mình, trục trặc khâu cuối là do gia đình mình xử lý tệ nên ra mới dám theo về.
Còn sau đó tự về theo cụ nói, lễ cưới ở nhà trai đã huỷ rồi thì bên họ hàng nhà trai ai người ta nhận dâu nữa

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chả thấy tiêu cực chút nào. Thậm chí còn thấy lạc quan hơn.

TorienT

Xe container
Được ngôn tình như cụ nói thì khi dạm ngõ thấy có thách cưới, chú rể giải tán, khỏi ăn hỏi, khỏi cỗ bàn, đám cưới. Hai bên gia đình bướng, 2 đứa thuê nhà ra ở riêng.

Còn ngày đó, các người ta cần là bên họ nhà trai cách nhà cô dâu dăm chục cây số có vài trăm người đang đợi để chờ đoàn đưa dâu về, lễ cưới sẽ diễn ra. Ko đưa đc dâu về lễ cưới ở nhà trai giải tán trong sượng sùng.

Cô dâu thấy lễ đón dâu đã được diễn tại nhà mình, trục trặc khâu cuối là do gia đình mình xử lý tệ nên ra mới dám theo về.
Còn sau đó tự về theo cụ nói, lễ cưới ở nhà trai đã huỷ rồi thì bên họ hàng nhà trai ai người ta nhận dâu nữa
Chuyện cụ kể cả 2 vợ chồng đều cứng vía :D Sau thông gia ngồi với nhau chắc cũng ngại ngùng một thời gian.

XSim

Xe container

Vâng đúng là em áp dụng tư tưởng hiện đại quá vào thời đó.

Em thực ra quan điểm thoáng lắm, cưới hỏi chỉ là thủ tục có cũng được mà không có chả sao. Thực ra em chả thích cưới hỏi lắm nhiêu khê bỏ xừ :D

Xechaybangcom

Xe điện
Chuyện này là nhà giai rắn chứ nhà gái rắn gì đâu nhỉ?
Không nói đằng nhà giai hay nhà gái. Vì đằng nhà giai bao gồm cả giai lẫn gái, đằng nhà gái bao gồm cả gái lẫn giai. Nhưng xét riêng cô dâu và chú rể thì rõ là cô gái rắn nên mới xách váy bỏ chạy nên chú rể mới thành công.

XSim

Xe container
Không nói đằng nhà giai hay nhà gái. Vì đằng nhà giai bao gồm cả giai lẫn gái, đằng nhà gái bao gồm cả gái lẫn giai. Nhưng xét riêng cô dâu và chú rể thì rõ là cô gái rắn nên mới xách váy bỏ chạy nên chú rể mới thành công.
Vậy là em và cụ đều hiểu đúng câu chuyện rồi, chỉ là ngôn ngữ chưa thống nhất thôi :D

Cô dâu như thế không gọi là rắn được, chỉ có thể gọi là dám sống dám đi theo tiếng gọi con tim thôi. Rắn thì phải đứng giữa họ nói là: Đây là chồng con chọn, các ông bà chú bác tuổi gì mà đòi sắp đặt cho con. Thế nhé, bye cả nhà con đi về nhà chồng đây.

just for fun

Xe lăn

À, cháu biết có 1 vụ như này. Cô dâu sát ngày cưới ko thống nhất được lễ nạp tài nên huỷ, chú rể chán đời ra quán uống rượu gặp ngay 1 cô bị người yêu bỏ cũng ra quán uống rượu cho quên đời. Tự nhiên đôi này gặp nhau và chốt luôn là cưới. Giờ họ vẫn ở với nhau hạnh phúc, chú rể là bộ đội còn cô dâu là giáo viên.

huyhung123

Xe điện
Hì, câu í cháu đùa thôi ạ. Còn thì nếp nhà bạn ấy là vậy, mẹ bạn ấy ko thấy phiền lòng là ok, chỉ là nhà cháu ko vậy nên hơi choáng
Bà bác gái cháu lấy ck lên BN. Cách đây chục năm đang sinh viên, nhảy xe bus lên đấy chơi. Vào nhà thấy mấy ông già đang chơi, đã biết ý chào to rồi mà vẫn bị ăn chửi ( mấy lão nói vs bà bác). Mẹ, hóa ra cháu hút thuốc mà ko mời.