[Funland] Hiệu ứng tiêu cực khi xung quanh xuất hiện nhiều trường hợp ly thân ly dị

TorienT

Xe container
Nhiều vụ nhà trai trả xong nhà gái cũng sỉ nhục, không nhận con, cô gái chỉ còn nước tự tự hoặc bỏ xứ.
Đấy, cho nên báu bở gì vụ thách cưới đâu mà nhiều người cứ cho rằng là thách cưới cao mới chứng tỏ con mình cao giá. Nếu mà theo phong tục thì cũng ngồi với nhau bàn bạc cho nó đủ lễ nghĩa chứ không gây áp lực làm gì.

z300

Xe điện
Ly thân - ly hôn là tích cực, sại tác giả lại chụp mũ cho nó là tiêu cực???

Yeuaibaygio

Xe container
Đấy, cho nên báu bở gì vụ thách cưới đâu mà nhiều người cứ cho rằng là thách cưới cao mới chứng tỏ con mình cao giá. Nếu mà theo phong tục thì cũng ngồi với nhau bàn bạc cho nó đủ lễ nghĩa chứ không gây áp lực làm gì.
Tiền mặt gọi là lễ đen. Hồi cưới em, quê em chả có phong tục gì, nhà trai làm thế nào cũng được, hình như nhờ 1 bà cô ở thành phố chuẩn bị giúp cho nó tân tiến :D. Mà bà ấy cũng chả rành lắm.
Thấy có cả lễ đen, phong bì tiền, nhưng tượng trưng thôi, chả biết mấy triệu mà thập cẩm các loại tiền chứ không chẵn, tính ra thì em ngang giá đậu phụ thôi ạ. :))

TorienT

Xe container
Tiền mặt gọi là lễ đen. Hồi cưới em, quê em chả có phong tục gì, nhà trai làm thế nào cũng được, hình như nhờ 1 bà cô ở thành phố chuẩn bị giúp cho nó tân tiến :D. Mà bà ấy cũng chả rành lắm.
Thấy có cả lễ đen, phong bì tiền, nhưng tượng trưng thôi, chả biết mấy triệu mà thập cẩm các loại tiền chứ không chẵn, tính ra thì em ngang giá đậu phụ thôi ạ. :))
À nếu mà lễ nghi cho vui thì chả sao, chứ nhiều nơi căng phết đấy mợ. 100-200tr đới.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Chuyện cụ kể cả 2 vợ chồng đều cứng vía :D Sau thông gia ngồi với nhau chắc cũng ngại ngùng một thời gian.
Hai bên thông gia gần như không đi lại vì còn lý do đường xá cách trở, phương tiện khó khăn tuy cách có dăm chục km
Hải Dương nhà em khá hiện đại, còn quê cô dâu là vùng trung du thuộc vùng sâu vùng xa của Hà Bắc.

À, cháu biết có 1 vụ như này. Cô dâu sát ngày cưới ko thống nhất được lễ nạp tài nên huỷ, chú rể chán đời ra quán uống rượu gặp ngay 1 cô bị người yêu bỏ cũng ra quán uống rượu cho quên đời. Tự nhiên đôi này gặp nhau và chốt luôn là cưới. Giờ họ vẫn ở với nhau hạnh phúc, chú rể là bộ đội còn cô dâu là giáo viên.
Và bên Trung Quốc đã lấy cốt chuyện này để làm đề tài cho hàng vạn phim trên tốc tốc :))

Không lên được ấy chứ. Lý do như cụ Tiên Tửu phân tích, nhà trai mất mặt, không nhận dâu luôn.
Ngày xưa có nhiều vụ kiểu vậy không thành, hậu quả còn tệ hơn.
Túm lại lúc ấy, cô dâu xách váy lên xe nhà trai lúc ấy là PA tối ưu vì thủ tục ở nhà gái xong rồi, phía trước cô ấy có cả một lễ cưới đang chờ và cô ấy theo đoàn về là danh chính ngôn thuận.

Mấy hôm nữa mò về nhà trai: chắc gì có ai nhận, chú rể nhận thì bố mẹ chống bị mất mặt sẽ coi con dâu chẳng ra gì, họ hàng nhà trai lạnh nhạt.

Ko đc nhà trai chấp nhận, quay lại quê mình cổ hủ thể kia, có mà ế tới già

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Thế thì cụ cố gắng là 1 người chồng tốt.
Sợ tốt quá đội kia lại bơm kiểu khác hiệu quả hơn, như kiểu phải trải nghiệm trai hư 1 tí….
Quá rủi ro, 2 cô bạn thân đều ly dị…

Tv1913

Xe đạp
Em thấy lấy vợ là khoản đầu tư có khả năng mang lại lợi nhuận cao nhất trong cuộc đời, tiền dẫn cưới chả là gì so với lợi ích mang lại, trừ nhà nào kiểu bán con gái thì mới tránh chứ phù hợp phong tục địa phương thì nhà trai nên làm theo cho vui vẻ! :D

Em ở nông thôn, theo lệ dẫn 20 củ... Rước về được lại quả sợi dây chuyền với chục củ tiền mừng nàng dắt cạp quần! Nghĩa là cô dâu vừa bước qua cửa nhà là em đã có lãi rồi! :D

Người ta nuôi con gái nhanh thì cũng mất 18~20 năm, biết bao tiền bạc công sức? Vừa ra trường biết kiếm tiền tự lo cho bản thân, bố mẹ chưa kịp hưởng quả ngọt thì thằng ở đâu đến mang về cày tiền cho nó thử hỏi các cụ có tức không? :D

Yeuaibaygio

Xe container
Túm lại lúc ấy, cô dâu xách váy lên xe nhà trai lúc ấy là PA tối ưu vì thủ tục ở nhà gái xong rồi, phía trước cô ấy có cả một lễ cưới đang chờ và cô ấy theo đoàn về là danh chính ngôn thuận.

Mấy hôm nữa mò về nhà trai: chắc gì có ai nhận, chú rể nhận thì bố mẹ chống bị mất mặt sẽ coi con dâu chẳng ra gì, họ hàng nhà trai lạnh nhạt.

Ko đc nhà trai chấp nhận, quay lại quê mình cổ hủ thể kia, có mà ế tới già
Vâng như hồi đó mà như đoạn cuối Cụ nói khéo đã mang tiếng 1 đời chồng. Mà chú rể về nhà cũng tự ái + áp lực gia đình, họ hàng thì khó có phương án tháo gỡ được ạ.

TorienT

Xe container
Em thấy lấy vợ là khoản đầu tư có khả năng mang lại lợi nhuận cao nhất trong cuộc đời, tiền dẫn cưới chả là gì so với lợi ích mang lại, trừ nhà nào kiểu bán con gái thì mới tránh chứ phù hợp phong tục địa phương thì nhà trai nên làm theo cho vui vẻ! :D

Em ở nông thôn, theo lệ dẫn 20 củ... Rước về được lại quả sợi dây chuyền với chục củ tiền mừng nàng dắt cạp quần! Nghĩa là cô dâu vừa bước qua cửa nhà là em đã có lãi rồi! :D

Người ta nuôi con gái nhanh thì cũng mất 18~20 năm, biết bao tiền bạc công sức? Vừa ra trường biết kiếm tiền tự lo cho bản thân, bố mẹ chưa kịp hưởng quả ngọt thì thằng ở đâu đến mang về cày tiền cho nó thử hỏi các cụ có tức không? :D
Ủa chứ đàn ông nứt ra từ hòn đá ở Đông Thắng Thần Châu?!

just for fun

Xe lăn
Vâng như hồi đó mà như đoạn cuối Cụ nói khéo đã mang tiếng 1 đời chồng. Mà chú rể về nhà cũng tự ái + áp lực gia đình, họ hàng thì khó có phương án tháo gỡ được ạ.
Nhưng mấy cái vụ nạp tài các kiểu đó phải trao đổi từ trước chứ chơi kiểu phục kích nhà trai thế ai đỡ được.
Với lại, nhà trai lo toàn bộ vụ cỗ bàn thì liệu có được nhận pb ko nhỉ? Chứ nhà gái chơi 100 mâm mời cả làng thì nhà zai chắc chạy mất dép

Yeuaibaygio

Xe container
À nếu mà lễ nghi cho vui thì chả sao, chứ nhiều nơi căng phết đấy mợ. 100-200tr đới.
Vâng kiểu cho có ấy Cụ. Em thấy mẹ em bảo tao chẳng hiểu gì, có các loại tiền chẵn có, lẻ có.
Em ấn tượng nhất quả ký giấy ĐKKH, em đã kể trên OF này mà chẳng hiểu sao mấy cụ nhảy vào mắng em (chi tiết mắng em quên rồi) :))

TorienT

Xe container
Nhưng mấy cái vụ nạp tài các kiểu đó phải trao đổi từ trước chứ chơi kiểu phục kích nhà trai thế ai đỡ được.
Với lại, nhà trai lo toàn bộ vụ cỗ bàn thì liệu có được nhận pb ko nhỉ? Chứ nhà gái chơi 100 mâm mời cả làng thì nhà zai chắc chạy mất dép
Thực ra đơn giản nhất là đôi trẻ tự lo, phong bì đôi trẻ tự cầm, cỗ đôi trẻ tự trả tiền. Các phụ huynh lo may vest với sắm váy xòe đi ăn cưới con mình thôi.

XSim

Xe container

Đòi sính lễ vừa đủ vui thôi chứ không già néo là đứt dây luôn đấy cụ :))

Yeuaibaygio

Xe container
Hồi xưa thì chắc thống nhất xong lại phát sinh ấy Mợ.
Có khi chính gia đình nhà gái cũng dễ thôi, nhưng mấy cụ trong họ rồi bác trưởng lại bảo xuề xòa thế không được, cả họ nhà ta có con X nết na lại học hành tử tế, mà lại phải lấy chồng xa sau này chẳng được nhờ cậy gì, nên là phải abc họ mới không coi thường nhà mình... bla ble kiểu thế. Mấy cụ đấy ở quê tiếng nói trọng lượng ghê lắm. Mà có khi ý tưởng đấy xuất phát ngay tối hôm trước thôi ạ.