[Funland] Hiểm nguy Thuỷ điện - Trách nhiệm thuộc về ai

Hooks

Xe tăng
Lấy sỏi thay nước để thí nghiệm mô hình thuỷ văn thì lạy các thánh rồi.
Nhật có biết làm thuỷ điện đâu mà nghe nó, bảo nó muốn mô hình giống thì mang một cái xe ben sỏi đổ vào cái mô hình đó may ra giống hàng triệu m3 nước đổ xuống Rào Trăng.
Nhà khoa họt gì trông như diễn viên Jav.
Kiến thức như này mà chém hoài!

Ko phân biệt được sự khác nhau giữa lũ quét và sạt lở, ko hiểu nổi tại sao thì nghiệm người ta dùng sỏi chứ ko dùng nước, tuyên bố hùng hồn Nhật ko biết làm thủy điện. Cụ muốn chứng mình điều gì vậy?

Nếu cái mô hình thí nghiệm mà dùng nước ko thì nó ko phản ánh được sự nguy hiểm của lũ quét, bởi nếu chỉ có nước ko thì sức tàn phá ko lớn. Lũ quét thường cuốn theo đất, đá, sỏi, cây rừng nên sức tàn phá nó mới lớn. Nếu nhân lên bằng kích thước thật thì những hòn sỏi cụ dè bỉu trong clip nó tương đương với đá tảng hàng trăm cân đấy.

Nhật Bản là nước có nhiều núi cao, sông suối. Cụ phát biểu họ ko biết làm thủy điện thì kinh thật. Thử search xem có bao nhiêu thủy điện lớn nhỏ trên toàn nước Nhật? Không những thế, bây giờ họ còn khuyến khích thủy điện nhỏ thay cho thủy điện lớn để giảm thiểu sự biến đổi về môi sinh.

Nhật Bản cũng là nước nhiều núi rừng nên cũng bị thảm họa sạt lở nhiều, nên họ nghiên cứu khá nhiều biện pháp chống sạt lở.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Kiến thức như này mà chém hoài!

Ko phân biệt được sự khác nhau giữa lũ quét và sạt lở, ko hiểu nổi tại sao thì nghiệm người ta dùng sỏi chứ ko dùng nước, tuyên bố hùng hồn Nhật ko biết làm thủy điện. Cụ muốn chứng mình điều gì vậy?

Nếu cái mô hình thí nghiệm mà dùng nước ko thì nó ko phản ánh được sự nguy hiểm của lũ quét, bởi nếu chỉ có nước ko thì sức tàn phá ko lớn. Lũ quét thường cuốn theo đất, đá, sỏi, cây rừng nên sức tàn phá nó mới lớn. Nếu nhân lên bằng kích thước thật thì những hòn sỏi cụ dè bỉu trong clip nó tương đương với đá tảng hàng trăm cân đấy.

Nhật Bản là nước có nhiều núi cao, sông suối. Cụ phát biểu họ ko biết làm thủy điện thì kinh thật. Thử search xem có bao nhiêu thủy điện lớn nhỏ trên toàn nước Nhật? Không những thế, bây giờ họ còn khuyến khích thủy điện nhỏ thay cho thủy điện lớn để giảm thiểu sự biến đổi về môi sinh.

Nhật Bản cũng là nước nhiều núi rừng nên cũng bị thảm họa sạt lở nhiều, nên họ nghiên cứu khá nhiều biện pháp chống sạt lở.
Xin cụ, cụ đem mấy cái đá tảng trăm cân đấy lăn xuống dốc xem nó có giống lũ quét không nhé. Ví với chả von.

ADH

Xe tải
Một cụ trích dẫn từ báo còn một cụ trích dẫn từ tiêu chuẩn với quy chuẩn thì mọi người hiểu nên nghe ai rồi. Ở Việt Nam có mấy tâm chấn động đất thường xuyên, trong các tiêu chuẩn tải trọng và tác động đã thể hiện rõ rồi. người làm xây dựng nói chung người ta thừa hiểu điều đó chỉ có các anh em không thuộc ngành xây dựng mới hay suy từ báo ra thôi!
Em hỏi dốt tí: TCVN có khác với JIS, DIN...không cụ?

bearbie

Xe điện
Có một công trình chuyển nước được Bình Thuận rất quý là thủy điện Đại Ninh . Công trình này giúp cấp nước một trong những nơi khô hạn nhất Việt Nam . Thủy điện Đa Nhim cũng vậy . Bây giờ cụ nào bảo đập bỏ 2 công trình này thì cả tỉnh Bình Thuận vác gạch đá ra đuổi :D
Đại Ninh 300MW, Đa Nhim 160MW, không phải thủy điện nhỏ bác ạ. Theo tui nên tập trung chất vấn về các TD nhỏ, mà theo lời thứ trưởng là cho tới nay không ai kiểm soát được họ làm gì với khối nước của họ, cho nên là họ có giúp khô hạn hay không, có xả lũ trộm hay không cũng không ai biết luôn! Mà hình như có cả hơn trăm cái "họ" như vậy ở miền Trung, thế mới kinh.

Susu77

Xe tăng
Nước qua của xả hoặc xả tràn của đập thuỷ điện là nước từ trên cao đổ xuống, vận tốc lớn hơn rất nhiều so với vận tốc dòng chảy sông thông thường. Vì vậy cùng một lưu lượng nước khi vận tốc dòng chảy nhanh sẽ tạo lực cuốn lớn và nhanh. Đó là một trong những lý do vì sao khi thuỷ điện xả lũ báo muộn hoặc không báo thì lũ ở hạ nguồn lên rất nhanh dân chạy không kịp.

Susu77

Xe tăng
Một trong số thuỷ điện tư nhân làm ăn bát nháo bất chấp đây các cụ ạ. Cụ nào thiết kế, vận hành hay là chủ đầu tư thuỷ điện này thì mời phản biện.

pthk

Xe tăng
Một trong số thuỷ điện tư nhân làm ăn bát nháo bất chấp đây các cụ ạ. Cụ nào thiết kế, vận hành hay là chủ đầu tư thuỷ điện này thì mời phản biện.
Thủy điện bát nháo hay thằng 3 môn chưa được 9 điểm hử ???
Trước khi dẫn cái gì thì cũng nên đọc qua nội dung cái điều mà mình định dẫn xem nó viết ntn nha bờ dồ:D

Susu77

Xe tăng
Trước khi dẫn cái gì thì cũng nên đọc qua nội dung cái điều mà mình định dẫn xem nó viết ntn nha bờ dồ:D
Với những người như cụ thì 3 môn 3 điểm hay 30 điểm cũng như nhau. Bỏ qua không tranh luận.

A97

Xe buýt
Nước qua của xả hoặc xả tràn của đập thuỷ điện là nước từ trên cao đổ xuống, vận tốc lớn hơn rất nhiều so với vận tốc dòng chảy sông thông thường. Vì vậy cùng một lưu lượng nước khi vận tốc dòng chảy nhanh sẽ tạo lực cuốn lớn và nhanh. Đó là một trong những lý do vì sao khi thuỷ điện xả lũ báo muộn hoặc không báo thì lũ ở hạ nguồn lên rất nhanh dân chạy không kịp.
Cụ tự nghĩ ra hay đọc ở đâu vậy? Chả ai dám xây đập mà đường xả nước không có các cấu trúc để triệt tiêu động năng của nước cả, vì để thế thì cái đập sẽ bị nước phá đầu tiên.
Nếu cụ đọc được tiếng Anh, mời cụ nghiên cứu:

A97

Xe buýt
Đại Ninh 300MW, Đa Nhim 160MW, không phải thủy điện nhỏ bác ạ. Theo tui nên tập trung chất vấn về các TD nhỏ, mà theo lời thứ trưởng là cho tới nay không ai kiểm soát được họ làm gì với khối nước của họ, cho nên là họ có giúp khô hạn hay không, có xả lũ trộm hay không cũng không ai biết luôn! Mà hình như có cả hơn trăm cái "họ" như vậy ở miền Trung, thế mới kinh.
Vấn đề với những người phản đối thuỷ điện ở đây là họ phản đối thuỷ điện, viện dẫn ra đủ mọi lý do: thuỷ điện đẻ ra nước, sinh lũ, thuỷ điện phá rừng, thuỷ điện tiêu cực... trong khi những lý do đó nếu không sai thì là vấn đề của quản lý và vận hành chứ không phải vấn đề của thuỷ điện.
Không cách nào thuyết phục được một số người ở đây, em nghĩ họ theo tôn giáo "thuận tự nhiên".

Susu77

Xe tăng
Cụ tự nghĩ ra hay đọc ở đâu vậy? Chả ai dám xây đập mà đường xả nước không có các cấu trúc để triệt tiêu động năng của nước cả, vì để thế thì cái đập sẽ bị nước phá đầu tiên.
Nếu cụ đọc được tiếng Anh, mời cụ nghiên cứu:
Có triệt tiêu động năng là đúng rồi cụ nhưng không hoàn toàn, việc làm tăng tốc độ dòng chảy, tăng áp lực vẫn có khi tốc độ xả cao.

A97

Xe buýt
Có triệt tiêu động năng là đúng rồi cụ nhưng không hoàn toàn, việc làm tăng tốc độ dòng chảy, tăng áp lực vẫn có khi tốc độ xả cao.
Có cao hơn khi không có đập không cụ? Cao hơn bao nhiêu? Quy chuẩn VN là bao nhiêu?

bearbie

Xe điện
dùng từ bát nháo là còn nhẹ đó bác, phải gọi là thủy điện phá hoại. Công suất có 10MW, dự tính sản lượng 38MWh/năm, doanh thu 38 tỉ, không biết góp ngân sách cho tỉnh được bao nhiêu mà thấy ngay 2 vụ:
- 2018 xin dự án thì hứa sẽ làm đường: https://laodong.vn/doanh-nghiep-doanh-nhan/thuy-dien-plei-kan-du-an-co-tam-quan-trong-voi-kinh-te-dia-phuong-607861.ldo
- đang xây thì sự cố chết 3 bị thương 3, rồi ỉm luôn tới giờ, dự tính chờ quá thời hạn điều tra rồi đóng vụ án: https://soha.vn/can-lam-ro-trach-nhiem-vu-chet-3-nguoi-tai-thuy-dien-o-kon-tum-20201017223448553.htm
- xây xong thì mới biết là chưa có đường, nội tích nước thôi cũng làm ngập hết đường của người ta, ngập xong rồi mới hứa thay đường khác bù vô, mà đợi khi nào tui làm được thì làm nhá, không có thời hạn đâu (link của bác gì ở trên)

1 cái thủy điện kinh khủng vậy mà bác còn bênh? Link 2018 cũng bảo như mấy bác ở đây là thủy điện tạo công ăn việc làm cho dân địa phương, thế nên tui vẫn thắc mắc mãi là 1 cái thủy điện 10MW vậy thì cần bao nhiêu nhân công để vận hành? Nếu cần cả trăm nhân công thì là quá phí phạm. Mà nếu chỉ cần chừng 20 người thường trực thì cần quá gì bỏ ra nhiêu đó tiền và mấy chục ha đất để làm?

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Cách đây 5 , 6 năm năm các nhà khoa học trong nước cũng đã phản biện và phê phán như cụ.
Em có đọc nhiều báo chí lắm. Em đứng về phái các nhà khoa học.
Và cũng lo lắng từ đó đến giờ. Không ngờ là đúng sự thật.
Do vậy câu hỏi của cụ cũng giống như em vẫn hỏi về dự án Đường sắt Cát Linh Hà Đông, Dự án Gang Thép Thái Nguyên, Hay dự án nhà máy phân Đạm Ninh Bình? Tại sao vẫn lỗ vẫn bỏ đi không sử dụng được mà vãn ký tiếp với những nhà thầu tương tự.?
Và câu trả lời là: Vẫn làm đúng quy trình, có đấu thầu giá rẻ nhất. Nhà thầu đó đã từng có uy tín ở nước họ. Do Việt Nam mình quản lý buông lỏng.
Do đó chả cần biết rút rút king nghiệm hay không chỉ cần vài người đi tù là xong.
Chả ai có lỗi cả?
Lỗ thì thôi, hỏng thì bỏ.
Vẫn tiếp tục thuê nhà thầu đó thực hiện. Mặc kệ lẵng phí mỗi công trình hàng trăm triệu đô, kệ dân kêu, kệ nước ngèo nàn và không sợ lạc hậu. Chỉ cần nghĩ ra thêm vài thứ thuế để thu là ổn.
Đầy tớ cứ ký đấy làm gì được? Và dự án Đường sắt cao tốc Bắc Nam lại tiếp tục vẽ ra, khoảng 58tỉ USD gì đó và hình như cũng muốn những nhà thầu đã từng xây dựng đường sắt Cát Linh Hà Đông tiếp tục thì phải.
Và Các Công trình Thuỷ điện Miền Trung trong mấy năm nay cũng vậy thôi.
Từ năm 2017 đến giờ cũng thường xuyên lũ lụt, dân đói dân chết, Bộ đội tìm kiếm cứu hộ cũng chết theo dân.
Nhưng Thuỷ điện khu vực đó vẫn tuyệt vời . Vẫn tiếp tục duy trì để điều tiết lũ lụt.
Dân chết đói người lá rách ít đi mà giúp đỡ đùm bọc lá rách nhiều .
Đầy tớ kệ chúng mày kêu ca.
Thấm tháp gì so với năm 1979 và năm 1984.
Đất nước phải đi thụt lùi mới vui các cụ các mợ ạ! 😭
Lỗi tại ông trời không thương! 😭
Tư duy và lập luận của cụ hơi giống mấy con bán hàng online. Bản thân cụ như vậy là là bị dắt mũi dắt đi?
Cụ thấy mấy thứ cụ đưa ra liên quan gì đến thủy điện?

Toietmoi

Xe điện
Tư duy và lập luận của cụ hơi giống mấy con bán hàng online. Bản thân cụ như vậy là là bị dắt mũi dắt đi?
Cụ thấy mấy thứ cụ đưa ra liên quan gì đến thủy điện?
Những thành phần đó chỉ kiếm cớ để chửi thôi, chả cần tính logic của vấn đề.

Thạc sỹ

Xe tăng
Chứng minh cho thuyết phục, cụ không nên mở mồm lai chê bai người khác về điểm chác, hãm lắm

Thạc sỹ

Xe tăng
Lắm ông làm được vài cái thủy điện, biết 1 - 2 phần của lĩnh vực mà chém thành thần, thủy điện cái lợi ở đây ai cũng thừa nhật cả, đừng chứng minh, nhưng cái hại là có thật, đã và đang xảy ra, các nhà chuyên môn đã đánh giá và cảnh báo, mấy cụ chém ở đây không tác dùng gì cả. Nói thật nếu không phải seeder thì đúng là ếch ngồi đáy giếng (em trừ mấy cụ là seeder ra nhé).

One-77

Xe cút kít
Trách nhiệm thì em không biết nhưng hậu quả thì thằng dân chịu :))

pthk

Xe tăng