[Funland] Hiểm nguy Thuỷ điện - Trách nhiệm thuộc về ai

thngaylangthang

Xe ngựa
Hóa ra cái món gia cố mái trượt ở nhà máy thủy điện Bản Vẽ đến tay chú làm à?
Khi sảy ra sạt trượt có chú em ở Ban quản lý gọi anh vào xử lý.
Anh vào ngó nghiêng, làm trận rượu rồi về. :D
Làm được nhưng nhiều vấn đề ABC quá nên thôi.
đang tiếp tục đây anh (ko phải bvẽ) xx...z vẫn chiến ah :D

ATTILA

Xe điện
Dự định làm Điện hạt nhân thì bị phản đối vì sợ nó nổ. Thủy điện cũng bị kêu. Không biết dân mình hùa theo báo chí đòi cái gì nữa. Hài thật. Hay muốn quay lại thời thắp đèn dầu, cả nhà ngồi ngắm trăng giải trí.
Điện hạt nhân muốn làm cũng ko dc nhé bác, những cái sau em thấy bác nói đúng.

pooka

Xe container
Điện hạt nhân muốn làm cũng ko dc nhé bác, những cái sau em thấy bác nói đúng.
Lý do chưa làm được là do kinh tế chưa đủ nguồn lực đầu tư chứ không phải là do kỹ thuật không đảm bảo mà sợ nổ
Nhưng dự án làm điện hạt nhân sau này vẫn có mà cụ

gvnth

Xe buýt
Những năm 83-85, thời rừng còn bạt ngàn, chả cần miền trung, Cụ nào vùng Hải Hưng (cũ) ở chỗ trũng nước cũng ngập ngang nhà

pthk

Xe tăng
Cho sỏi để thấy tác hại lũ. Cùng là sỏi mà có hồ thuỷ điện giảm tác hại bao nhiêu nữa là nước.
Cụ thích thì thử với nước ra kết quả y hệt
Với nước dù có kết quả y hệt nhưng óp phơ ta vẫn cứ lý luận theo kiểu sỏi cho mà xem.
Nói chung là với 1 số vị cao quý thì CHỮ KHÔNG NHẬN RA NGƯỜI :P :P :P

ATTILA

Xe điện

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Dự định làm Điện hạt nhân thì bị phản đối vì sợ nó nổ. Thủy điện cũng bị kêu. Không biết dân mình hùa theo báo chí đòi cái gì nữa. Hài thật. Hay muốn quay lại thời thắp đèn dầu, cả nhà ngồi ngắm trăng giải trí.
Giờ toàn làm nhà máy điện chạy khí LNG. Không biết cái kho khí LNG nó có nguy hiểm gì không? Sợ nhất là những vụ nổ như ở Beirut vừa rồi.

Mr.Alo

Xe lăn
thuỷ điện hay nhiều chủ trương khác về cơ bản là tốt , có điều thực hiện chưa tốt thôi :D

tranbinh91

Xe đạp
Cụ lấy việc thủy điện phát triển đời sống cho người dân thật là quá ý nghĩa luôn. Nhất là sau đó chính người dân xung quanh phải chịu những hậu quả của việc xả nước vô nguyên tắc về cả việc tích nước rồi xả dồn dập khi lũ về lớn hoặc ko xả nước để hỗ trợ thủy lợi. Em đang nói về các thủy điện nhỏ chứ ko phải các thủy điện chuẩn chỉ như Hòa Bình- Sơn La- Lai Châu nên các cụ nhớ đọc kỹ rồi hãy ý kiến nhé.
Chứ người ta phản đối cách vận hành thủy điện nhỏ mà nhiều cụ nhảy vào hô hào dập luôn cả Hòa Bình- Sơn La thì em cũng bó tay với đầu óc của các vị đấy.
Càng nói càng cho thấy cụ không hiểu gì về thủy điện, mà chỉ qua mấy bài báo. Ở bài viết trên tôi ko có nhắc đến tđ hoà bình, tđ sơn la. Cụ nghĩ là tđ nhỏ chỉ giúp ích cho chủ đầu tư thôi à, các nhà máy đấy mọc lên thì dân cư đó đa phần là hưởng lợi rất nhiều nhé, có thủy điện nhỏ năm nào ko hỗ trợ đồng bào, ko hỗ trợ chính quyền, ko quyên góp đồng tiền làm cơm ăn áo mặc cho học sinh đâu cụ, chưa kể còn tạo công ăn việc làm cho bao nhiêu người. Cụ bảo xây dựng thủy điện nhỏ làm lũ, đánh đổi thì cái này cụ ko biết nên thôi ko nói nữa, có nói cụ cũng ko hiểu được. Đôi lời đến cụ!

Đông Khang

Xe tải
Xin chia buồn với thân nhân những người gặp nạn ở thuỷ điện Rào Trăng 3.
2 tháng trước báo chí VN liên tục cập nhật hàng ngày về đập thuỷ điện Tam Hiệp - lớn nhất và có lẽ cũng vào hàng hiện đại nhất trên thế giới. Nguy cơ trùng trùng khi mưa lớn liên miên, lũ chồng lũ. Rất may mắn, TQ đã chứng minh cho thế giới thấy họ xây dựng và vận hành tốt thế nào, không có thiệt hại gì đáng kể.
VN cuối hè đầu thu thường có mưa nhiều lũ lớn. Tuy nhiên không hề có các cảnh báo kịp thời về nguy cơ tại rất nhiều thuỷ điện lớn nhỏ.
Nếu không có vụ sạt núi vùi lấp tang thương này, em và rất nhiều người không hề biết đến Rào Trăng và còn nhiều thuỷ điện của cả tư nhân và nhà nước khác nữa.
Đã từng học về ĐTM (đánh giá tác động môi trường) em biết sơ rằng, khi xây đập thuỷ điện là một vấn đề rất lớn liên quan đến biến đổi địa chất, thổ nhưỡng, sinh vật, vi khí hậu và dân sinh. Ngay như đập thuỷ điện Hoà Bình, các chuyên gia Nga giúp VN xây dựng. Bên cạnh những điều có lợi lớn mà nó mang lại thì cũng có cả những mặt hại mà truyền thông không đưa lên. Nếu cụ nào làm ngành này lâu năm chắc sẽ biết rất nhiều chuyên gia các nước khác khuyên VN ko làm, đặc biệt là Thuỵ Điển do e ngại những rủi ro tới môi trường. Chính vì vậy, để hạn chế những tác động xấu người ta đã phải tính toán cân nhắc kỹ lưỡng chứ không hề ào ào đơn giản.
Đặc điểm địa hình Miền Trung là hẹp, nhiều đồi núi, đất dốc. Chúng ta đều biết để tạo thành các hồ thuỷ điện sẽ phải gây ngập một vùng lưu vực sông. Địa hình như vậy gần như không thích hợp để tạo ra các hồ chứa đủ lớn có khả năng điều tiết lũ khi mưa lớn kéo dài.
Dưới thời NTD trong vòng chục năm đã cấp phép xây dựng thuỷ điện vô tội vạ ở Miền Trung. Những năm qua liên tiếp các thuỷ điện bất ngờ xả lũ gập ngập lụt cho dân cư vùng hạ nguồn. Dân thiệt hại tài sản và tính mạng nặng nề không biết kêu ai. Và đến bây giờ thiệt hại thảm khốc về tính mạng của mấy chục chiến sĩ, công nhân đã xảy ra.
Trách nhiệm này thuộc về ai hay chỉ bảo tại ông Trời?
Khi làm ĐTM cho thủy điện thì có vài vấn đề như thế này: 1) Dân ở những vùng làm thủy điện vùng sâu, xa, địa hình tương đối hiểm trở, vốn hiểu biết có hạn, được đền bù hoa màu, rồi đất nương canh tác là sướng rồi, nên họ cũng chả để ý có tiền là được. 2) Mấy lão làm ĐTM thì có đi xin ý kiến dân hay không, thưa các cụ không xin, toàn cho quân kí xằng bậy. Đánh giá không có đúng về tác động ĐTM đâu ạ. Mật độ thủy điện của miền trung tây nguyên Việt Nam cực cao luôn, một lưu vực sông, suối mấy cái thủy điện. Mùa mưa lũ thì xả lũ, hạ lưu chết vì thừa nước. Mùa khô xả nhỏ giọt hạ lưu chết vì thiếu nước. Nói chung là chỉ khổ dân thôi. Còn do ai thì ai cũng biết mà không biết làm thế nào.

bearbie

Xe điện
Cụ nghĩ là tđ nhỏ chỉ giúp ích cho chủ đầu tư thôi à, các nhà máy đấy mọc lên thì dân cư đó đa phần là hưởng lợi rất nhiều nhé, có thủy điện nhỏ năm nào ko hỗ trợ đồng bào, ko hỗ trợ chính quyền, ko quyên góp đồng tiền làm cơm ăn áo mặc cho học sinh đâu cụ, chưa kể còn tạo công ăn việc làm cho bao nhiêu người.
1 cái thủy điện 2MW cần bao nhiêu nhân công hả bác? Với lại số liệu quyên góp của các thủy điện ở Huế là bao nhiêu? Riêng Rào Trăng 3, 4 là bao nhiêu?

minhmo

Xe cút kít
1 cái thủy điện 2MW cần bao nhiêu nhân công hả bác? Với lại số liệu quyên góp của các thủy điện ở Huế là bao nhiêu? Riêng Rào Trăng 3, 4 là bao nhiêu?
Theo khuyến cáo của cơ quan quản lý nhà nước, những thủy điện dưới 3MW không nên làm, do chi phí vận hành cũng mất gần hết doanh thu.
Em nói thế thôi, cụ nào muốn biết kỹ hơn thì tự tìm hiểu, không lại bẩu em là người trong cuộc.

tranbinh91

Xe đạp
Cũng lâu rồi thủy điện dưới 3mw ko được duyệt quy hoạch cụ ạ, mà với số mw như vậy cơ bản là phải rất thuận lợi từ mọi thứ may ra không lỗ chỏng vó, ví dụ làm hồ kẻ gỗ kết hợp làm thủy điện chẳng hạn v.v.. không rõ mấy cái thủy điện kia công suất bao nhiêu vậy cụ?. Vấn đề nữa là Cụ lại đổ lỗi cho thủy điện làm nguyên nhân chính gây lũ lụt rồi?, cái này thì em cũng ko tranh luận thêm nữa!.

tranbinh91

Xe đạp
Theo khuyến cáo của cơ quan quản lý nhà nước, những thủy điện dưới 3MW không nên làm, do chi phí vận hành cũng mất gần hết doanh thu.
Em nói thế thôi, cụ nào muốn biết kỹ hơn thì tự tìm hiểu, không lại bẩu em là người trong cuộc.
Xin lỗi cụ, mấy hôm bận việc em ít vào otofun, em có trả lời tin nhắn của cụ!, cụ rãnh rỗi lúc nào thì ngó qua tin nhắn em cụ nhé!.

tranbinh91

Xe đạp
Khi làm ĐTM cho thủy điện thì có vài vấn đề như thế này: 1) Dân ở những vùng làm thủy điện vùng sâu, xa, địa hình tương đối hiểm trở, vốn hiểu biết có hạn, được đền bù hoa màu, rồi đất nương canh tác là sướng rồi, nên họ cũng chả để ý có tiền là được. 2) Mấy lão làm ĐTM thì có đi xin ý kiến dân hay không, thưa các cụ không xin, toàn cho quân kí xằng bậy. Đánh giá không có đúng về tác động ĐTM đâu ạ. Mật độ thủy điện của miền trung tây nguyên Việt Nam cực cao luôn, một lưu vực sông, suối mấy cái thủy điện. Mùa mưa lũ thì xả lũ, hạ lưu chết vì thừa nước. Mùa khô xả nhỏ giọt hạ lưu chết vì thiếu nước. Nói chung là chỉ khổ dân thôi. Còn do ai thì ai cũng biết mà không biết làm thế nào.
Chào cụ, vấn đề cụ nói chỉ đúng 1 phần thôi cụ ạ, giờ chính phủ rất quan tâm đến môi trường cụ nhé, quy trình làm cũng rất khắt khe, ko có chuyện ký xằng bậy như cụ nói đâu?. Còn vấn đề thủy điện có ảnh hưởng đến môi trường tất nhiên là có, nhiều khi đtm ko thể tả đúng được thực chất phá hoại môi trường vì cơ chế như cụ nói ở trên!.

thngaylangthang

Xe ngựa
Ae mình ko phải là người trong cuộc ;) nhưng ... :D

bearbie

Xe điện
Cũng lâu rồi thủy điện dưới 3mw ko được duyệt quy hoạch cụ ạ, mà với số mw như vậy cơ bản là phải rất thuận lợi từ mọi thứ may ra không lỗ chỏng vó, ví dụ làm hồ kẻ gỗ kết hợp làm thủy điện chẳng hạn v.v.. không rõ mấy cái thủy điện kia công suất bao nhiêu vậy cụ?. Vấn đề nữa là Cụ lại đổ lỗi cho thủy điện làm nguyên nhân chính gây lũ lụt rồi?, cái này thì em cũng ko tranh luận thêm nữa!.
Câu nào tui đổ lỗi cho TD hả bác? Tui chỉ thấy lạ đúng 3 câu tui hỏi thôi, vì không ai lại lấy việc "hỗ trợ dân" của doanh nghiệp để đánh giá đóng góp của doanh nghiệp đó. Bác đã tuyên bố vậy hẳn phải có dữ liệu cứng. Thế tui sửa lại câu hỏi từ 2mw thành 13mw cho đúng với Rào Trăng 3, mong bác trả lời:

1 cái thủy điện 13MW cần bao nhiêu nhân công hả bác? Với lại số liệu quyên góp của các thủy điện ở Huế là bao nhiêu? Riêng Rào Trăng 3, 4 là bao nhiêu?

minhmo

Xe cút kít