[Funland] Help!!! Muốn lương net mà nhà tuyển dụng offer gross

phucsminh

Xe tăng
Cụ làm về Network à? E hỏi để định hướng cho F1.
Cụ muốn định hướng cho F1 như nào em có thể tư vấn cho cụ con đường tươi sáng hơn là network.
Network thì lộ trình thế này:
1. Phải làm trong các ISP như viettel, mobi, fpt, cmc hoặc SI lớn như SBD, Ctin, ctel, fis, ftel, svtech.. làm bước đệm để sau này làm hãng như dell, hpe, ciena, huawei
2. Phải có đc CCIE hoặc bét cũng CCNP
3. Nên học thêm dev để làm devnet ( python )
4. Tiếng Anh cứng.
còn k đạt được chỉ 1/4 cái đó thì nên đổi hướng.
đôi lời với cụ ạ

metalins

Xe tăng
Net của em bị trừ ntn (khấu trừ 02 con rồi). Tây nó ko bao giờ offer net đâu cụ.
View attachment 5777192
Em hơi nghi ngờ bảng lương này vì thuế TNCN hình như tạm tính nên thấp, đến kỳ quyết toán thuế cụ dễ bị gọi nộp thêm lắm. Bên em vẫn nego và offer lương net bình thường vì ng lao động khi pv họ thường chỉ quan tâm tiền về túi họ hàng tháng để deal lương. Việc còn lại HR phải tính lại gross rồi nego, ko thì nuôi HR làm gì? Ng lao động mấy ai rành cách tính gross đâu, ngay trg thớt này em thấy chỉ 1, 2 cụ là biết rõ cách tính.

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ muốn định hướng cho F1 như nào em có thể tư vấn cho cụ con đường tươi sáng hơn là network.
1. Phải làm trong các ISP như viettel, mobi, fpt, cmc hoặc SI lớn như SBD, Ctin, ctel, fis, ftel, svtech.. làm bước đệm để sau này làm hãng như dell, hpe, ciena, huawei
4. Tiếng Anh cứng.
đôi lời với cụ ạ
Hiện F1 nhà e học lớp 8, chắc chắn sẽ được đạt đc cái thứ 4 vì đang theo học trường QT. Cái thứ 2 thì F1 chưa có nhưng e có nên có thể kèm cặp được. Hiện e cho cháu tự học lập trình ở trang code.org. Cái 1 thì e ước là MS, FB hoặc Cisco VN. Không hiểu cái 3 có trợ giúp nhiều cho Network ko? Thông tin là như vậy, xin cụ tư vấn thêm.

Chỉnh sửa cuối:

mooncafedaddy

Xe tải
4. Tiếng Anh cứng.
đôi lời với cụ ạ
Em làm network nhưng chui vào NN vài năm, h muốn chui ra. Kinh nghiệm thì tạm gọi em là senior engineer đi, cụ bật mí cho em tí mức pakage 1 năm nhận về cho các si như cụ nói khoảng bao nhiêu ko ạ? Thêm cả đ/c dts và sbđ nữa thì tốt.
Thank cụ.

pain

Xe ba gác
Em hơi nghi ngờ bảng lương này vì thuế TNCN hình như tạm tính nên thấp, đến kỳ quyết toán thuế cụ dễ bị gọi nộp thêm lắm. Bên em vẫn nego và offer lương net bình thường vì ng lao động khi pv họ thường chỉ quan tâm tiền về túi họ hàng tháng để deal lương. Việc còn lại HR phải tính lại gross rồi nego, ko thì nuôi HR làm gì? Ng lao động mấy ai rành cách tính gross đâu, ngay trg thớt này em thấy chỉ 1, 2 cụ là biết rõ cách tính.
Cụ chủ quan rồi. Về các trường hợp tuyển dụng đặc biệt thì không nói nhưng đa phần các offer đưa ra là Gross.
Còn chủ đề cụ thớt viết,cá nhân em cho rằng lỗi do thớt. Thu nhập của mình còn k biết đường nói rõ bày tỏ rõ để deal thì kêu gì.:D

harman_kardon

Xe điện
Lúc pv, e nói lương chung chung là vậy. E ko nói rõ là lương net, đến lúc họ gởi offer thì họ lại gởi gross. Vậy e có nên chấp nhận ko, hay mail lại. E phải deal thế nào các bác giúp e với!!!!
Cụ đi xin vc ở một cty chuyên nghiệp, Đến 99% không ai nói chuyện ở mức lương cầm tay cả. Họ đều đưa mức trc thuế hết. Đây là kỹ năng của người đi phỏng vấn xin vc đơn giản nhất mà cụ thiếu sót. Bởi bản thân cụ chưa phải thực sự là 1 hạt nhân trọng điểm mà người ta cần thiết phải làm kỹ lưỡng để lôi kéo bằng được.

Phỡn

Xe tăng
Tiếng mẹ đẻ còn không thõi thì người nc ngoài sao hiểu ý cụ là gì được :P

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Hiện F1 nhà e học lớp 8, chắc chắn sẽ được đạt đc cái thứ 4 vì đang theo học trường QT. Cái thứ 2 thì F1 chưa có nhưng e có nên có thể kèm cặp được. Hiện e cho cháu tự học lập trình ở trang code.org. Cái 1 thì e ước là MS, FB hoặc Cisco VN. Không hiểu cái 3 có trợ giúp nhiều cho Network ko? Thông tin là như vậy, xin cụ tư vấn thêm.
F1 mới học lớp 8 thì làm gì cụ đã cần định hướng sâu như vậy, cùng lắm là định hướng cho họ CNTT hay ĐTVT là cùng, còn ngành nhỏ thì khi nó vào học tự nó tính.. Mà làm network với mấy cái CCNA/CCNP thì có gì ghê gớm đâu, chưa kể là còn rất chán. Ngoài ra với công nghệ AI giờ, người ta còn đang nói đến self-driving/self-configuring network thì mấy cái chứng chỉ CIsco rồi cũng lỗi thời, hoặc có còn thì nó sẽ không còn giống mấy cái đang hiện hành nữa đâu. Chỉ có mỗi lập trình thì nhất định phải học (ngôn ngữ nào cũng được - quan trọng là tư duy lập trình). Sau này thì lập trình có thể nói là kỹ năng đọc viết của bất kỳ kỹ sư nào (không chỉ CNTT).

LLY

Xe máy
Nếu theo payslip này thì em nghĩ bảo hiểm XH, y tế hơi lạ vì nếu tính theo mức cap là 29,8 triệu thì không ra số này, khả năng mức lương đóng BH của cụ này khác. Còn thuế TNCN em khẳng định nếu lấy tổng thu nhập trừ đi bảo hiểm thì số phải đóng như thế này là đúng.

pisces_hn

Xe container
Em chưa thấy công ty nào nó offer lương net. Cụ chủ đi làm lâu chưa.

Giadoianvung

Xe tải
Bác phi lên, gặp cái cậu Trả lương ấy, bẩu nguyên văn: "Đcm, mài trả tau $2000, net, thì tau ký, không thì tau dí bùi vào làm cho mài".
Chắc là được.

Tôi cũng từng làm như thế.
Thế lúc cụ dí Bùi vào bảo vệ nó có xuất hiện ko cụ?

bachlamhqhg

Xe buýt
F1 mới học lớp 8 thì làm gì cụ đã cần định hướng sâu như vậy, cùng lắm là định hướng cho họ CNTT hay ĐTVT là cùng, còn ngành nhỏ thì khi nó vào học tự nó tính.. Mà làm network với mấy cái CCNA/CCNP thì có gì ghê gớm đâu, chưa kể là còn rất chán. Ngoài ra với công nghệ AI giờ, người ta còn đang nói đến self-driving/self-configuring network thì mấy cái chứng chỉ CIsco rồi cũng lỗi thời, hoặc có còn thì nó sẽ không còn giống mấy cái đang hiện hành nữa đâu. Chỉ có mỗi lập trình thì nhất định phải học (ngôn ngữ nào cũng được - quan trọng là tư duy lập trình). Sau này thì lập trình có thể nói là kỹ năng đọc viết của bất kỳ kỹ sư nào (không chỉ CNTT).
Lập trình theo e biết khá vất vả và ngoài băm là oải rồi, ko duy trì được lâu. Network thì nhàn hơn tuổi nghề cao hơn và nếu ngoại ngữ tốt thì có thể làm cho cty NN hoặc XK lao động.

Hư Không

Xe tăng
Em phỏng vấn thì thường sẽ hỏi lại ứng viên là em nói là Net hay Gross, cứ cho chắc thoải mái 2 bên :)

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Lập trình theo e biết khá vất vả và ngoài băm là oải rồi, ko duy trì được lâu. Network thì nhàn hơn và nếu ngoại ngữ tốt thì có thể làm cho cty NN hoặc XK lao động.
Đấy là cụ nghĩ thế, chứ bọn tây 50 tuổi vẫn lập trình bình thường. Ngoài ra nếu trình độ lên cao thì từ lập trình thành Solution Architect, Software design, project manager, chứ đâu cứ nhất thiết mãi đời lập trình. Với lại ý tôi nói trên là chưa đến lúc phải hướng F1 vào chuyên ngành sâu như vậy. Thế giới công nghệ thay đổi chóng mặt lắm. Mấy cái networking CCNA/CCNP thì tôi nhớ là 15 năm trước ai có cái này ở Vnam thì thu nhập tốt, nhưng tôi nghĩ bây giờ nó không còn đúng nữa ... huống hồ cụ lại định hướng cho tương lai 10 năm tới :D

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa thấy công ty nào nó offer lương net. Cụ chủ đi làm lâu chưa.
Công ty khi ghi vào hợp đồng (official offer) thì luôn ghi lương gross (đương nhiên rồi), nhưng khi thảo luận miệng thì 2 bên có thể nói rõ với nhau là net hay gross mà.

pisces_hn

Xe container
Công ty khi ghi vào hợp đồng (official offer) thì luôn ghi lương gross (đương nhiên rồi), nhưng khi thảo luận miệng thì 2 bên có thể nói rõ với nhau là net hay gross mà.
Nói chung chỉ là cách nói chứ gross với net tính 1 phát là ra khó khăn gì đâu, có trang web nhập số vào họ tính ra ngay mà. Tóm lại thì quan tâm đến số nhận về, không đạt được số mong muốn thì từ chối thôi.

phucsminh

Xe tăng
Em làm network nhưng chui vào NN vài năm, h muốn chui ra. Kinh nghiệm thì tạm gọi em là senior engineer đi, cụ bật mí cho em tí mức pakage 1 năm nhận về cho các si như cụ nói khoảng bao nhiêu ko ạ? Thêm cả đ/c dts và sbđ nữa thì tốt.
Thank cụ.
Dts thì e k rõ còn sbd hiện tại cũng k ngon lắm sau vụ world bank. Tuy nhiên theo e biết thì package cho vị trí senior network có ccnp với 5 năm kinh nghiệm SI, tiếng Anh đủ chém gió và present thì rơi vào khoảng 310-340tr ( hầu hết các SI theo tham khảo từ linkedin)

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Có khả năng thật.
Chắc cụ cũng không tin sáng nay có 1 cháu sinh viên năm thứ 2 ĐH KTQD Hà nội được mẹ dẫn đến chỗ em xin thực tập?
Em thì tin.
Em có ông bạn hơn 4 xịch, lấy vợ lần 3 rồi mà vẫn phải được bố mẹ dẫn đi :P