[Funland] Help!!! Muốn lương net mà nhà tuyển dụng offer gross

Semi-auto

Xe tải
Nhân sự thường offer theo mức thấp nếu mập mờ, ở đây cụ ko nói rõ nên nó offer cụ gross. Cụ chấp nhận thì cụ thiệt. Deal lương đối với hội nhân sự nó cũng như mua mớ rau con cá ở chợ, cụ không phải ngại. Cứ rắn vào vì gặp công ty lèo nhèo lương bổng thì vào rồi lại ra nhanh thôi.

botom

Xe tăng
Cty hiện tại hợp đồng với cụ chủ là net hay gross?. Các chế độ phúc lợi có đóng theo nguyên lương không? Hiện tại trên 95% các công ty đều offer theo lương gross hết. Cụ chủ nên tính total các phúc lợi mình có được. Nhiều công ty trả lương net, nhưng các chế độ phúc lợi, đóng thuế và bảo hiểm lại trên một mức lương rất thấp. Về lâu về dài, người lao động sẽ thiệt thòi, chưa nói nhà nước thất thu thuế, lấy đâu tiền xây cầu đường cho cụ :),

Như cụ nói mức net thu về cty mới offer vẫn cao hơn công ty cụ đang làm tầm chục triệu một tháng, mức chênh lệch này cũng khá đáng kể đấy. Cụ tính tổng các phúc lợi bao gồm cả thưởng xem thế nào. Với mức thu nhập này của cụ, mà lại là dân kỹ thuật, em dự là cụ làm ngành CNTT. Cụ làm công ty hiện tại bao lâu rồi, con đường phát triển career thế nào?. Nhiều cty chả lương kỹ thuật rất cao, vì họ cần người lúc đó. Nhưng sau này con đường phát triển career hầu như không có. Cụ cũng nên xem xét kỹ về môi trường cty, không chỉ nên nhìn vào lương. Lương cao hơn nhiều khi chỉ là ngắn hạn trước mắt.

Minh26

Xe đạp
Ap
Mail hoặc call cho họ nói thẳng là xong.
Cứ hậm hực trong lòng rồi đi làm lại phá thì mất hay.
Viết mail, thật thà thì bảo tôi dốt quá nên không ngờ lương thoả thuận trừ thuế xpng quá ít.
Còn không thật thì bảo tôi nói lương net nhưng bên anh lại tưởng gross.
Mà làm gì trừ ghê, từ $2000 xuống hơn chục triệu được. Hay ý cụ hơn chục là 19.99 tr?
Ko phải xuống hơn chục triệu mà là trừ thuế, bhxh cũng mất 7, 8 tr. Í e là sau khi trừ vậy thì cty này chỉ hơn chỗ hiện tại của e hơn chục triệu. Nếu thế thì ko đáng lâm để e phải xa mẹ già

DidiLe

Xe container
E yêu cầu 2000$, í e nói là net nhưng e ko nói rõ, họ tưởng là gross họ gởi mail gross khoản đó. E ko biết làm sao. Nếu mà là gross trừ thuê các kiểu thì chỉ hon chỗ hiện tại của e hơn chục tr thôi.
3k Mỹ gross là xong.

Fim

Xe điện
Vầng, e vốn chỉ làm kỹ thuật đơn thuần thôi, các khoản giao tiếp xh e vốn kém. Chỉ muốn có mức lg cao tí để giúp đỡ mẹ già thôi
cụ cứ deal lại nói là muốn net 2000$ or nếu gross 2000$ cụ chấp nhận được thì mấy khoản BHXH đóng như nào cho hợp lý.
Gross mà hơn hiện tại 500$ thì cũng được mà...

Minh26

Xe đạp
Cty hiện tại hợp đồng với cụ chủ là net hay gross?. Các chế độ phúc lợi có đóng theo nguyên lương không? Hiện tại trên 95% các công ty đều offer theo lương gross hết. Cụ chủ nên tính total các phúc lợi mình có được. Nhiều công ty trả lương net, nhưng các chế độ phúc lợi, đóng thuế và bảo hiểm lại trên một mức lương rất thấp. Về lâu về dài, người lao động sẽ thiệt thòi, chưa nói nhà nước thất thu thuế, lấy đâu tiền xây cầu đường cho cụ :),

Như cụ nói mức net thu về cty mới offer vẫn cao hơn công ty cụ đang làm tầm chục triệu một tháng, mức chênh lệch này cũng khá đáng kể đấy. Cụ tính tổng các phúc lợi bao gồm cả thưởng xem thế nào. Với mức thu nhập này của cụ, mà lại là dân kỹ thuật, em dự là cụ làm ngành CNTT. Cụ làm công ty hiện tại bao lâu rồi, con đường phát triển career thế nào?. Nhiều cty chả lương kỹ thuật rất cao, vì họ cần người lúc đó. Nhưng sau này con đường phát triển career hầu như không có. Cụ cũng nên xem xét kỹ về môi trường cty, không chỉ nên nhìn vào lương. Lương cao hơn nhiều khi chỉ là ngắn hạn trước mắt.
Chuẩn rồi cụ, e làm IT đó, mức này so với ở nc ngoài thì thấp, cty mới này cũng chỉ trả 1 phần bảo hiểm thôi, e ko thấy benefit có gì đặc biệt, e nghĩ mình cũng có khả năng tìm job khác nên do dự

bachlamhqhg

Xe buýt
Chuẩn rồi cụ, e làm IT đó, mức này so với ở nc ngoài thì thấp, cty mới này cũng chỉ trả 1 phần bảo hiểm thôi, e ko thấy benefit có gì đặc biệt, e nghĩ mình cũng có khả năng tìm job khác nên do dự
Cụ làm về Network à? E hỏi để định hướng cho F1.

ntcntc

Xe tải
Lương 2K rồi thì các cụ trên này ko trả lời được đâu, toàn gờ dáp với xe ôm làm sao mơ được đến đó cơ chứ.
Cháu khoái cái ý của cụ, nói trúng nghề của anh em. Nhưng cháu xửa tí tẹo: toàn gờ dáp với se ôm nhé

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Ap
Ko phải xuống hơn chục triệu mà là trừ thuế, bhxh cũng mất 7, 8 tr. Í e là sau khi trừ vậy thì cty này chỉ hơn chỗ hiện tại của e hơn chục triệu. Nếu thế thì ko đáng lâm để e phải xa mẹ già
Lựa chọn là của cụ, đáng hay không đáng là do cụ định nghĩa.
Bên kia họ chỉ quan tâm: có đáng trả cho cụ nhiều hơn hay không. Nếu họ có ứng viên khác rẻ hơn và gần hơn thì họ chẳng bắt cụ phải xa mẹ. Mà trong trường hợp đó chắc cụ cũng không vui đâu.
Hãy đơn giản và thẳng thắn với nhau: lương tôi muốn cao hơn vì hiện tại vẫn thấp hơn kỳ vọng. Lý do là sự khác biệt giữa gross và net, nói vậy cho khéo, đừng bảo tại tôi quên hay các anh dốt. Tôi đề nghị điều chỉnh mức lương là ... để hài hoà giữa hai bên. Mức lương mới sẽ có net bao nhiêu cụ tự tính. Đừng tự đưa mình vào thế khó một lần nữa.

Ngoài ra em cũng nói luôn: cụ là dân kỹ thuật thì những cái tính đó phải ăn sâu trong đầu rồi, việc cứ thay đổi luôn xoành xoạch sẽ thể hiện một ứng viên thiếu quyết đoán và mạch lạc. Tuy nhiên cái này vẫn phải nói, thà mất cơ hội và có bài học còn hơn chấp nhận cơ hội mà trong lòng lại ấm ức.

raspberry

Xe tăng
Cụ mail cho họ bảo nếu không trả lương Net thì tui đi kiếm chỗ khác.
Khối kỹ thuật tầm lương này khó kiếm ứng viên lắm nên cứ tự tin đê.

LLY

Xe máy
Nhân sự thường offer theo mức thấp nếu mập mờ, ở đây cụ ko nói rõ nên nó offer cụ gross. Cụ chấp nhận thì cụ thiệt. Deal lương đối với hội nhân sự nó cũng như mua mớ rau con cá ở chợ, cụ không phải ngại. Cứ rắn vào vì gặp công ty lèo nhèo lương bổng thì vào rồi lại ra nhanh thôi.
Đã là công ty nước ngoài với mức lương tính theo ngàn USD thì mức lương offer hoặc ký hợp đồng đều được hiểu là mức lương Gross, không có chuyện mập mờ nào ở đây cả, người ta cũng nộp các loại thuế TNCN và bảo hiểm theo mức Gross một cách minh bạch. Giả dụ cụ chủ chỉ muốn quan tâm mức lương Net, sang năm chính phủ giảm thuế thu nhập cá nhân, vậy công ty lấy số thuế ấy và bảo là vì thỏa thuận lương Net nên chỗ tiền thuế được giảm phải thuộc về công ty thì sao. Tuy nhiên offer là một chuyện, cụ chủ hoàn toàn có thể trả lời là tôi không đồng ý với mức lương này, tuy nhiên ấn tượng với phòng Nhân sự sẽ là không tốt và hoàn toàn có thể hủy offer. Cái này là lựa chọn của cụ chủ thôi

thientudolong

Xe container
Lúc pv, e nói lương chung chung là vậy. E ko nói rõ là lương net, đến lúc họ gởi offer thì họ lại gởi gross. Vậy e có nên chấp nhận ko, hay mail lại. E phải deal thế nào các bác giúp e với!!!!
net với gross nó chỉ cách nhau thuế tn và bảo hiểm thôi, thường rất ít nhà td đưa ra lương net vì sẽ làm khó bộ phận kế toán, chỉ trừ trường hợp là nhân sự cao cấp, nếu chưa phải là ns cao cấp thì b nên tự tính ra lương net rồi deal lại chứ deal lương net là hạ sách

Trâu già 81

Xe hơi
Thì cụ đàm phán, happy thì làm ko thì thôi. thuận mua vừa bán mà. ở đây là cụ đang đi bán sức lao động còn họ thì mua.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
E làm mobile thôi cụ. Network có vẻ khó hơn mà cần ít nhân lực hơn, e nghĩ thế
Cụ chủ, đây chính là thời điểm để deal lương nhé, chứ không phải lúc phỏng vấn đâu vì lúc đó là dọ dẫm nhau, tránh sơ hở. Thế nên khi người ta đã gửi offer, thì cụ chính là món hàng người ta thấy đạt yêu cầu. Do vậy cụ cũng cần nói lại với họ về những mong muốn của bản thân, bởi vì lúc phỏng vấn ko chi người ta tìm hiểu về cụ, mà cụ cũng tìm hiểu thêm về họ. Và khi hiểu hơn về công việc và cty, tôi thấy mức lương như này.... là phù hợp, lý do.... Rồi xem họ trả lời thế nào mà đưa đẩy tiếp.
mạnh dạn lên cụ. Đừng có để sau lại ấm ức.
có gì pm em.

Lucky.Cat

Xe buýt
E chuyển đến đó là thành phố khác nơi mình sống, e có nên deal lại nói là tôi đến đây phải thuê chỗ ở, chi phí đắt đỏ hơn chỗ tôi k cụ
Theo em thì cụ vẫn có thể deal được lương Net, tuy nhiên cụ nên đưa ra lý do vì sao cụ muốn nhận lương net, nếu công ty đó có cụ thì sẽ phát triển thế nào, dự định của cụ thế nào với Công ty. Đây mới là lý do Công ty muốn nghe và xem xét để deal lương với cụ. Họ không quan tâm đến việc cụ phải thuê chỗ ở, hay chi phí đắt đỏ tại thành phố đó đâu.

danleduc

Xe điện
E yêu cầu 2000$, í e nói là net nhưng e ko nói rõ, họ tưởng là gross họ gởi mail gross khoản đó. E ko biết làm sao. Nếu mà là gross trừ thuê các kiểu thì chỉ hon chỗ hiện tại của e hơn chục tr thôi.
Khác nhau nhiều phết đấy.
Nếu lương $2000 Net thì hàng tháng tiền về tài khoản cụ là 46 tr Đ.
Nếu lương $2000 Gross thì .....hàng tháng, sau khi trừ các khoản thuế TNCN, BHXH, BHTN....chỉ còn khoảng 38 tr Đ về tài khoản thôi.

Tuy nhiên, theo em biết thì Nhân sự các cty thường được lãnh đạo Cty phê duyệt 1 quỹ lương cho 1 vị trí tuyển dụng bao gồm lương Gross + khoản Cty đóng BHXH cho vị trí đó, nhân sự sẽ phải tính ra lương Net khi đàm phán ứng viên.

Cụ nên đàm phán lại đi.
Tuy nhiên, nếu mức lương $2000 Net sau khi quy ra Gross và công thêm phần Cty trả BHXH nữa, nếu vượt quá "mức phê duyệt" mà lãnh đạo Cty này đã phê duyệt thì có khả năng là cụ sẽ không đàm phán được. :D

Chỉnh sửa cuối:

qkace

Xe điện
Nhiều khi là nhà tuyển dụng cố tình hiểu yêu cầu của cụ là gross cho dù lúc đàm phán cụ nói là net. Giờ thì gửi thư lại cho họ nói mức 2k tôi yêu cầu là net, hoặc trả tôi 2,5k gross cũng được vì tôi còn mẹ già phải nuôi. Họ cần cụ thì sẽ cân nhắc tăng thêm mức hợp lý để 2 bên hài lòng.

Kadenza

Xe đạp
Công ty nộp BHXH cho cụ theo mức nào cũng là yếu tố cần xem xét đấy. Khi em biết công ty em sẽ nộp BHXH theo đúng mức lương thực lĩnh là em gật luôn, thích cái thái độ sòng phẳng :D