[Funland] Help!!! Muốn lương net mà nhà tuyển dụng offer gross

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Cảm ơn các cụ, hệ thống nó ko cho e mời rượu hết các cu. Nghe theo lời khuyên của các cụ hôm qua e đã mạnh dạn mail lại và hôm nay nhận được câu trả lời.
Họ gọi lại cho e, nói chung kq là ko đc. Họ đã cam kết với các nv khác đó là mức dành cho mọi người trình độ như e, ngân sách ko thể hơn. Họ cho e thêm ít tg để suy nghĩ, có lẽ e sẽ từ chối. Dù sao e cũng cảm thấy nhẹ nhàng vì lần đầu dám dũng cảm thương lượng như vậy
Nói chung nếu ko thấy vui vẻ ngay từ đầu thì nên thôi cụ ạ, vì có làm với nhau cũng có cái gì đó gượng gạo. E cũng vừa bỏ một kèo gần giống cụ với một tập đoàn lớn ở HN, phỏng vấn, thuyết trình các kiểu, nhận đc mail thông báo trúng tuyển rồi, đàm phán lương thưởng (lương hơn 3k + thưởng năm tối thiểu 3 tháng ) xong hết rồi, gửi hồ sơ chính thức để họ chuẩn bị ký HĐLĐ, đùng cái bên tuyển dụng họ bảo hoãn lại do tập đoàn cơ cấu lại tổ chức, e thấy một tập đoàn lớn mà hành xử hơi trẻ con nên thôi coi như mình trải nghiệm vì tầm tuổi này đâu phải đi lo xin việc kiếm ăn đâu, làm đâu tốt hơn thì đổi chỗ, ko thì cứ làm chỗ nào mình thấy thoải mái chút là đc.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung nếu ko thấy vui vẻ ngay từ đầu thì nên thôi cụ ạ, vì có làm với nhau cũng có cái gì đó gượng gạo. E cũng vừa bỏ một kèo gần giống cụ với một tập đoàn lớn ở HN, phỏng vấn, thuyết trình các kiểu, nhận đc mail thông báo trúng tuyển rồi, đàm phán lương thưởng (lương hơn 3k + thưởng năm tối thiểu 3 tháng ) xong hết rồi, gửi hồ sơ chính thức để họ chuẩn bị ký HĐLĐ, đùng cái bên tuyển dụng họ bảo hoãn lại do tập đoàn cơ cấu lại tổ chức, e thấy một tập đoàn lớn mà hành xử hơi trẻ con nên thôi coi như mình trải nghiệm vì tầm tuổi này đâu phải đi lo xin việc kiếm ăn đâu, làm đâu tốt hơn thì đổi chỗ, ko thì cứ làm chỗ nào mình thấy thoải mái chút là đc.
Có gì đâu mà trẻ con cụ, chuyện bình thường khi công ty cơ cấu lại, nhất là trong thời gian khó khăn Covid này. Tôi có người bạn ở châu Âu, apply trúng tuyển vào Airbus hẳn hoi, gửi offer rồi mà công ty còn rút lại do Covid, công ty phải cắt giảm nhân sự.

EPL

Xe tăng
Thuận mua vừa bán thôi chứ net hay gross quan trọng gì, cơ bản là 2 bên cùng ok nếu không thì giải tán thế thôi

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Có gì đâu mà trẻ con cụ, chuyện bình thường khi công ty cơ cấu lại, nhất là trong thời gian khó khăn Covid này. Tôi có người bạn ở châu Âu, apply trúng tuyển vào Airbus hẳn hoi, gửi offer rồi mà công ty còn rút lại do Covid, công ty phải cắt giảm nhân sự.
Lĩnh vực của e ko bị ảnh hưởng covid cụ ạ, và vị trí e ứng tuyển chỉ có 1 nên ko có giảm đc. Quá trình từ lúc gửi CV, phỏng vấn, tuyết trình, thương lượng và chốt chỉ trong 3 tuần thì cụ nói thay đổi cơ cấu là bình thường thì cụ nghĩ các tập đoàn thay đổi cơ cấu đơn giản và nhanh vậy sao? để thay đổi cơ cấu thì họ phải có lộ trình hàng năm chứ e chưa gặp tập đoàn nào nhoằng cái thay đổi cơ cấu trong 1 tháng, vì nếu có ý định cơ cấu lại họ đã ko mất công phỏng vấn, nghe thuyết trình và ngồi thương lượng, còn nếu thẳng thắng thì nên có cái lý do sao cho người nghe họ được tôn trọng là được chứ tầm tuổi e (40) cũng chả phải đi xin việc.
P/S: Vụ việc của e cũng mới diễn ra T11/2020 nên yếu tố ảnh hưởng do Covid là loại trừ cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xecub49

Xe điện
Mình tuyển lập trình đây, và thấy 2K không dễ. Nhiều hồ sơ nhưng trình độ các bạn ý chưa đáng để trả 2K.
Cụ nói chuẩn. lương 2k mà sau 1,2 năm kinh nghiệm thì chắc cũng không có nhiều người để nhận lương đó đâu. Các nghành khác lương chỉ =1/3 sau 2 năm đầu thôi.

hairyscary

Xe điện
mình nghĩ là bạn ý đang giải thích ko rõ về đoạn công ty kia "họ đã cam kết với các nv khác đó là mức dành cho mọi người trình độ như e, ngân sách ko thể hơn". Tôi thì tôi hiểu và nghiêng về phương án là, đó là mức công ty đã xây dựng bảng lương với người có trình độ như vậy, và thang lương ko thể hơn, và công ty có sự đồng thuận với người lao động. Có thể HR ko giải thích rõ, trao đổi qua điện thoại chẳng hạn, hoặc misunderstanding thôi. Thường, lý lẽ của nhân sự sẽ là, với mức knghiệm và kĩ năng như thế, thì công ty của chúng tôi có thang lương như vậy, và ko thể trả hơn (vì nó bất bình đẳng giữa các nhân viên) chứ ko phải chúng tôi ko có xiền.
Chứ chẳng ai đi hỏi từng nhân viên cả công ty về việc, tôi muốn tuyển ông hairyscary, tôi trả lương 2k, kinh nghiệm 10 năm, các anh chị có đồng ý ko cả. Đến sếp trực tiếp của mình có khi còn ko biết mình lương bao nhiêu nữa kìa.
Em cũng chỉ phán theo chữ thôi mà :D :D :D Nhưng bởi vì vậy em mới thấy cái 'cam kết với nv khác' đấy là do bên tuyển dụng trả lời cụ chủ, do cụ chủ là người làm kỹ thuật nên thường thì thói quen là lặp lại chính xác chứ không phóng tác. Nếu hay phóng tác thì đã chém xong luôn từ buổi phỏng vấn chứ không phải lên đây hỏi.

Vâng, cụ nói đúng, e cũng tự nhân thấy là mình yếu kém nhiều thứ, e chỉ biết làm xuyên môn chứ mấy cái khác thì kém quá, tính lại nhát từ bé nữa
Nếu thế thì dễ hiểu ạ. Làm chuyên môn, kỹ thuật thì thường sẽ dễ bị thiệt thòi hơn. Nhiều khi mình biết rõ phải là thế này mới đúng, nhưng không đủ khả năng diễn đạt hay lý lẽ kiểu củ chuối để trình bày, và bị những đồng nghiệp giỏi chém vặn sang hướng khác mà mình đeck nói lại được.

Trở lại cái vụ deal lương, em thấy là họ vẫn để ngỏ cửa, nên họ vẫn muốn cụ nhận lời với offer của họ. Vẫn là chuyện mặc cả thôi, khi họ thấy cụ không mạnh dạn thì họ ép được tới đâu họ sẽ ép tới đó.
Cụ có thể trả lời như em đã đề cập ở post trước. Còn nếu không muốn dây dưa nữa thì cứ trả lời đơn giản là không.
Nếu là em và em tự tin với năng lực của mình thì em sẽ không luôn. Em thấy một công ty khi trao đổi lương cũng không hỏi rõ mức lương nguyện vọng của người ta là net hay gross thì cũng hơi có vấn đề (Người LĐ VN thì thường nhắc tới lương net), sau đó thì lôi cam kết với nv khác (hay là thang bảng lương) và cả chốt lại là ngân sách có thể không thể hơn, thì quan hệ công việc ở đó chắc cũng không ổn lắm. Họ đặt 'thể chế' của họ lên trên hết hoặc lấy nó ra làm lý lẽ để chốt lại khi từ chối các yêu cầu của nhân viên. Ngay khi chưa vào làm, họ đã đặt ra giới hạn tối đa (về lương) cho cụ - và qua đó là cả giới hạn cho việc thăng tiến- và có lẽ các nhân viên đang làm cũng nhận được câu trả lời tương tự khi yêu cầu tăng lương. Em nghĩ là họ coi người làm là công cụ hơn là đối tác và đôi khi nhân viên ở đấy không thấy mình được tôn trọng.
Cho dù đấy là kỹ năng mặc cả, nhưng cách thương lượng như vậy cũng cho thấy nhiều về văn hóa công ty.

Nhưng mà phải nhắc lại là em chỉ phán theo chữ cụ viết :D

Lĩnh vực của e ko bị ảnh hưởng covid cụ ạ, và vị trí e ứng tuyển chỉ có 1 nên ko có giảm đc. Quá trình từ lúc gửi CV, phỏng vấn, tuyết trình, thương lượng và chốt chỉ trong 3 tuần thì cụ nói thay đổi cơ cấu là bình thường thì cụ nghĩ các tập đoàn thay đổi cơ cấu đơn giản và nhanh vậy sao? để thay đổi cơ cấu thì họ phải có lộ trình hàng năm chứ e chưa gặp tập đoàn nào nhoằng cái thay đổi cơ cấu trong 1 tháng, vì nếu có ý định cơ cấu lại họ đã ko mất công phỏng vấn, nghe thuyết trình và ngồi thương lượng, còn nếu thẳng thắng thì nên có cái lý do sao cho người nghe họ được tôn trọng là được chứ tầm tuổi e (40) cũng chả phải đi xin việc.
P/S: Vụ việc của e cũng mới diễn ra T11/2020 nên yếu tố ảnh hưởng do Covid là loại trừ cụ ạ.
Cụ có lẽ chưa biết những quả tối hôm trước còn họp hành tất bật tới đêm, sáng tinh mơ hôm sau nhận thông báo nghỉ việc vì thay đổi cơ cấu nhân sự, hoặc trong vài ngày sắp sếp tổ chức các cty trong cả tập đoàn lớn, sát nhập cắt giảm...

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Em cũng chỉ phán theo chữ thôi mà :D :D :D Nhưng bởi vì vậy em mới thấy cái 'cam kết với nv khác' đấy là do bên tuyển dụng trả lời cụ chủ, do cụ chủ là người làm kỹ thuật nên thường thì thói quen là lặp lại chính xác chứ không phóng tác. Nếu hay phóng tác thì đã chém xong luôn từ buổi phỏng vấn chứ không phải lên đây hỏi.

Cụ có lẽ chưa biết những quả tối hôm trước còn họp hành tất bật tới đêm, sáng tinh mơ hôm sau nhận thông báo nghỉ việc vì thay đổi cơ cấu nhân sự, hoặc trong vài ngày sắp sếp tổ chức các cty trong cả tập đoàn lớn, sát nhập cắt giảm...
E qua hết rồi cụ, e dân tài chính, chứng khoán cũ đây, nói thế cụ hiểu giai đoạn 2008 đối với dân tài chính, chứng khoán nó khốc liệt thế nào, chuyện cắt giảm để cơ cấu lại e chả lạ gì, nhưng kế hoạch tuyển dụng nó có khác cụ nhé, nhất là các chức danh quản lý thì trước khi đăng tuyển đã phải tính toán hết rồi và phải trình lãnh đạo phê duyệt đã rồi bên tuyển dụng mới thực thi. Kể cả việc cắt giảm khi khủng hoảng hay cơ cấu thì nó cũng có kế hoạch hết rồi chỉ là họp, đánh giá ... để quyết cho ai nghỉ, giữ ai ... sau khi đã chốt xong phương án cơ cấu.

chaytim

Xe điện
E qua hết rồi cụ, e dân tài chính, chứng khoán cũ đây, nói thế cụ hiểu giai đoạn 2008 đối với dân tài chính, chứng khoán nó khốc liệt thế nào, chuyện cắt giảm để cơ cấu lại e chả lạ gì, nhưng kế hoạch tuyển dụng nó có khác cụ nhé, nhất là các chức danh quản lý thì trước khi đăng tuyển đã phải tính toán hết rồi và phải trình lãnh đạo phê duyệt đã rồi bên tuyển dụng mới thực thi. Kể cả việc cắt giảm khi khủng hoảng hay cơ cấu thì nó cũng có kế hoạch hết rồi chỉ là họp, đánh giá ... để quyết cho ai nghỉ, giữ ai ... sau khi đã chốt xong phương án cơ cấu.
Em nghiêng về phương án của cụ, dù tình huống cụ hairyscary đưa ra cũng ko loại trừ, và em cũng đã chứng kiến chuyện đó.

Về việc họ đã nghe cụ thuyết trình, trình bày các kiểu, có thể về một tình huống nào đó, giả dụ thế. Em nghĩ ngợi một cách hơi tiêu cực rằng, phải chăng, sau khi họ có được sản phẩm/ý tưởng của mình rồi, thì việc gì đến sẽ đến. Nói chung em ko nghĩ là em đúng, nhưng trong đầu em nghĩ đến chuyện đó.

Trong quá khứ, em cũng đã từng gặp một tình huống như vậy, em rất băn khoăn về việc có làm hay ko. Và cuối cùng em vẫn quyết định sử dụng 3 ngày để hoàn thành slide thuyết trình trong khoảng 1h cho ông TGĐ và ông TPNS. Em đã nghĩ đến tất cả những gì liên quan, và em chọn cách làm đó, khi đó thì em thoải mái, dù sau đó người ta dùng sản phẩm của mình vào việc gì thì tùy,

Chỉnh sửa cuối:

hairyscary

Xe điện
Em xin rút lại cái câu 'Cụ có lẽ chưa biết những quả ...'
Chuyện kế hoạch tuyển dụng hay các kiểu kế hoạch, hôm trước vẫn tiến hành bình thường, sáng ra ông chủ alo bảo nhập công ty này vào công ty kia, hoặc tách công ty này ra thành mấy phần khác nhau... các trợ lý quắn đít lên chuẩn bị văn bản thi hành, các công ty phòng ban ở dưới chỉ biết làm theo thôi.
Những tập đoàn em biết này thì không phải là lâu đời lâu năm gì, mà vui cái là kiểu gì cũng có liên quan tới mấy tướng tá từ Liên Xô hoặc/và Đông Âu :)) :)) :))

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Em xin rút lại cái câu 'Cụ có lẽ chưa biết những quả ...'
Chuyện kế hoạch tuyển dụng hay các kiểu kế hoạch, hôm trước vẫn tiến hành bình thường, sáng ra ông chủ alo bảo nhập công ty này vào công ty kia, hoặc tách công ty này ra thành mấy phần khác nhau... các trợ lý quắn đít lên chuẩn bị văn bản thi hành, các công ty phòng ban ở dưới chỉ biết làm theo thôi.
Những tập đoàn em biết này thì không phải là lâu đời lâu năm gì, mà vui cái là kiểu gì cũng có liên quan tới mấy tướng tá từ Liên Xô hoặc/và Đông Âu :)) :)) :))
Tập đoàn mà e ứng tuyển rất to, họ hoạt động rộng các mảng BĐS, Bank, CK, Dịch vụ .... Trong đó mảng BĐS và Bank là mạnh nhất, nên cơ cấu của cả một tập đoàn ko thể nói là tối vui sếp quyết sáng hôm sau N.viên các phòng ban quắn đít chạy đc cụ ạ, hihi

Tập đoàn mà e ứng tuyển rất to, họ hoạt động rộng các mảng BĐS, Bank, CK, Dịch vụ .... Trong đó mảng BĐS và Bank là mạnh nhất, nên cơ cấu của cả một tập đoàn ko thể nói là tối vui sếp quyết sáng hôm sau N.viên các phòng ban quắn đít chạy đc cụ ạ, hihi
Chỗ chị Nga ạ?

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
E chuyển đến đó là thành phố khác nơi mình sống, e có nên deal lại nói là tôi đến đây phải thuê chỗ ở, chi phí đắt đỏ hơn chỗ tôi k cụ
Theo em k nên đưa chuyện riêng của mình ra trong khi bàn về cv mới cụ nhé.

Joan_tèo

Xe tải
Có lời khuyên cho bác là xu hướng deal lương chỉ có nói về 1 mức là gross thôi. Đòi net thường là những người yếu kinh nghiệm mới đi làm hay đòi 1 con số net. Vì sao như vậy? Do gross với net nói chung nó cũng chẳng có ý nghĩa gì cả, chỉ là cộng trừ nhân chia, nên bây giờ người ta cứ quy về gross cho dễ nói chuyện. Thứ nhì là về mặt nguyên tắc của luật LĐ, BHXH, BHYT, BHTN và thuế TNCN là có phần nghĩa vụ của người lao động đóng theo luật, do đó nói 1 mức tổng lương của người LĐ và sau đó người LĐ tự trừ phần nghĩa vụ thì gọi là phần thực nhận. Nên gross nó cũng là lương của bác, chỉ là bác phải trích ra đóng cho NN theo luật thôi. Ngoài ra về phía DN, deal mức gross thì ngồi tính người phụ thuộc, chi phí lương DN, làm công tác kế toán cũng nhanh hơn. Xu hướng chung thế giới cũng vậy, giờ chẳng ai nói về lương net trong deal lương nữa đâu, net bao nhiêu về nhà tự tính.

Chỉnh sửa cuối:

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Tập đoàn làm mảng BDS và dịch vụ mà cụ kêu người ta không bị ảnh hưởng của Covid thì cũng đến ạ cụ. Cụ ko thể cho là bank và CK thắng đậm thì bọn này ko cần phải cơ cấu gì hết.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Tập đoàn làm mảng BDS và dịch vụ mà cụ kêu người ta không bị ảnh hưởng của Covid thì cũng đến ạ cụ. Cụ ko thể cho là bank và CK thắng đậm thì bọn này ko cần phải cơ cấu gì hết.
Có vài mảng dịch vụ ko những ko ảnh hưởng mà còn đc lợi ý cụ ạ, như mảng e đang làm là dịch vụ bảo vệ gần như ko ảnh hưởng, thậm chí hưởng lợi do công nhân bị cho nghỉ việc rất nhiều giúp cho bên e nhân sự tuyển dụng vào khá tốt và chất lượng hơn. Ngoài ra e còn mảng vệ sinh công nghiệp, xử lý côn trùng hưởng lợi lớn do nhà nhà phun khử trùng, c.ty và nhà máy đặt lịch phun kín mấy tháng.

Chỉnh sửa cuối:

leechul

Xe hơi
CCCM cho e hỏi khi deal lương có nên tiết lộ số người giảm trừ gia cảnh hiện tại của mình không ạ ?