[Funland] Help!!! Muốn lương net mà nhà tuyển dụng offer gross

phucsminh

Xe tăng
Hiện F1 nhà e học lớp 8, chắc chắn sẽ được đạt đc cái thứ 4 vì đang theo học trường QT. Cái thứ 2 thì F1 chưa có nhưng e có nên có thể kèm cặp được. Hiện e cho cháu tự học lập trình ở trang code.org. Cái 1 thì e ước là MS, FB hoặc Cisco VN. Không hiểu cái 3 có trợ giúp nhiều cho Network ko? Thông tin là như vậy, xin cụ tư vấn thêm.
Lớp 8 chưa gì cụ đã định hướng sâu vậy rồi. Công nghệ thay đổi phải nói là cực kỳ chóng mặt nên đến lúc F1 cụ đi làm em cũng chả biết internet nó như nào nữa. Cụ thử đọc cái S&T trending 2020-2040 của NATO xem nên cho F1 thích cái gì và theo hướng nào?? Còn lại nhờ các cụ khác định hướng vậy ạ.
còn câu hỏi của cụ về MS, FB, Cisco thì MS tập trung các giải pháp trên nền Windows và Cloud. FB e k rõ, Cisco thì ở khía cạnh network ( routing, switching, wireless devices và các giải pháp khác.

phucsminh

Xe tăng
Đấy là cụ nghĩ thế, chứ bọn tây 50 tuổi vẫn lập trình bình thường. Ngoài ra nếu trình độ lên cao thì từ lập trình thành Solution Architect, Software design, project manager, chứ đâu cứ nhất thiết mãi đời lập trình. Với lại ý tôi nói trên là chưa đến lúc phải hướng F1 vào chuyên ngành sâu như vậy. Thế giới công nghệ thay đổi chóng mặt lắm. Mấy cái networking CCNA/CCNP thì tôi nhớ là 15 năm trước ai có cái này ở Vnam thì thu nhập tốt, nhưng tôi nghĩ bây giờ nó không còn đúng nữa ... huống hồ cụ lại định hướng cho tương lai 10 năm tới :D
CCNP thì vẫn có giá trị cụ ơi mặc dù Cisco làm tiền phải gọi là vô địch. Tuy nhiên hầu hết các công ty SI đều cần một vài cc để làm hồ sơ nhân sự và khi pv thì vẫn căn cứ theo các cc đó (CCNP học thật thì cũng đủ tầm gọi là expert rồi cụ nha)

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Vin offer lương net, nếu có giảm trừ gia cảnh thì tiền giảm trừ ấy sẽ đc trả lại cho người lao động (người lao động đc nhận nhiều hơn mức offer)
Cụ nói hơi ngược nhỉ. Đã nhận Net thì có hay ko có giảm trừ gia cảnh đều chả có ảnh hưởng gì đến túi tiền của ông làm công nên 99% chả ông nào kê khai cho thêm mua việc :)) . Còn trót kê khai thì sau phần thuế được giảm là ông chủ được hưởng cụ nhé.

bachlamhqhg

Xe buýt
Lớp 8 chưa gì cụ đã định hướng sâu vậy rồi. Công nghệ thay đổi phải nói là cực kỳ chóng mặt nên đến lúc F1 cụ đi làm em cũng chả biết internet nó như nào nữa. Cụ thử đọc cái S&T trending 2020-2040 của NATO xem nên cho F1 thích cái gì và theo hướng nào?? Còn lại nhờ các cụ khác định hướng vậy ạ.
còn câu hỏi của cụ về MS, FB, Cisco thì MS tập trung các giải pháp trên nền Windows và Cloud. FB e k rõ, Cisco thì ở khía cạnh network ( routing, switching, wireless devices và các giải pháp khác.
Vì F1 nhà e có vẻ đam mê, mày mò về công nghệ và cũng có chút khả năng nên e cũng định hướng sớm để chọn trường, ngành học đại học vì cũng chỉ 3 4 năm nữa là thi vào ĐH rồi cụ.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói hơi ngược nhỉ. Đã nhận Net thì có hay ko có giảm trừ gia cảnh đều chả có ảnh hưởng gì đến túi tiền của ông làm công nên 99% chả ông nào kê khai cho thêm mua việc :)) . Còn trót kê khai thì sau phần thuế được giảm là ông chủ được hưởng cụ nhé.
Đấy là cụ nghĩ thế, chứ như tôi tuyển thì ứng viên nói lương net, tôi mặc định đó là lương net khi ứng viên không có giảm trừ gia cảnh, và từ đó tính ra gross để offer. Khi ứng viên có thêm giảm trừ gia cảnh thì thu nhập net sẽ cao hơn, và ứng viên rất happy :D .. Vin chắc cũng làm vậy á.

phucsminh

Xe tăng
Vì F1 nhà e có vẻ đam mê, mày mò về công nghệ và cũng có chút khả năng nên e cũng định hướng sớm để chọn trường, ngành học đại học vì cũng chỉ 3 4 năm nữa là thi vào ĐH rồi cụ.
Vâng vậy cụ định hướng lên cấp 3 thì nên học ngay một ngôn ngữ lập trình nào đó, cộng với Toán tư duy và thật tốt ngoại ngữ. Sau này vào khối nào trong mảng STEM cũng ngon hết ạ. Cụ follow trang Vinuni trên fb thỉnh thoảng có những cuộc thi do Vin tổ chức cực kỳ hay ho cho lớp trẻ tài năng.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là cụ nghĩ thế, chứ như tôi tuyển thì ứng viên nói lương net, tôi mặc định đó là lương net khi ứng viên không có giảm trừ gia cảnh, và từ đó tính ra gross để offer. Khi ứng viên có thêm giảm trừ gia cảnh thì thu nhập net sẽ cao hơn, và ứng viên rất happy :D .. Vin chắc cũng làm vậy á.
Đúng là các cụ làm nhân sự là max rảnh :)) . Mà cũng tốt thôi hị hị

mooncafedaddy

Xe tải
Dts thì e k rõ còn sbd hiện tại cũng k ngon lắm sau vụ world bank. Tuy nhiên theo e biết thì package cho vị trí senior network có ccnp với 5 năm kinh nghiệm SI, tiếng Anh đủ chém gió và present thì rơi vào khoảng 310-340tr ( hầu hết các SI theo tham khảo từ linkedin)
Tầm package này thì hiện em cũng đạt đc rồi nhưng pt tiếp theo ntn thì đang loay hoay. NN thì muốn pt tiếp phải sang làm manager mà em ko muốn, đang loay hoay tìm hướng pt tiếp. Devnet ở VN em thấy hiện chỉ có làm cho Viettel là ổn.

phucsminh

Xe tăng
Tầm package này thì hiện em cũng đạt đc rồi nhưng pt tiếp theo ntn thì đang loay hoay. NN thì muốn pt tiếp phải sang làm manager mà em ko muốn, đang loay hoay tìm hướng pt tiếp. Devnet ở VN em thấy hiện chỉ có làm cho Viettel là ổn.
Vậy sang làm hãng cụ ơi. Ciena hình như vẫn tuyển ạ. Cụ có nhận đệ tử chân truyền thì cho e đăng ký với nha.

chaytim

Xe điện
Có thể e dễ tính, cũng có thể e ăn non. Nhưng nếu em là cụ chủ, em sẽ nhận job này, bởi vì:
- mức tăng so với thu nhập cũ là hơn 10tr, em dự tính cũng tầm 30-40%, nằm trong mục tiêu của em,
- em sẽ làm việc một thời gian (ít nhất là 2 tháng thử việc/ nhiều nhất là 1 năm) đủ thời gian 2 bên xác định lại giá trị của nhau, lúc đó có đưa ra đề xuất gì ( nếu thực sự mình là 1 ng key person trong cty rồi) thì khả năng thắng sẽ ít nhất 70%
- nếu bây giờ cụ đòi đàm phán lại với mức cao hơn khả năng cụ sẽ mất job này đến 65% vì i) mức lương từng vị trí đã có trần (budget), ko phải muốn là được ngay đâu nếu đã kịch trần ii) còn nhiểu ứng viên số 2 số 3 ngay sau cụ mà người ta có thể mua với giá phù hợp hơn mà 2 bên đều vui vẻ

Cụ lưu ý là trong tìm việc làm sự may mắn là yếu tố rất lớn. Mọi sự cân đo có thể ngang nhau nhưng offer sẽ dành cho người may mắn nhất. Ở vạch xuất phát chưa nói lên điều gì nhiều,
Em chia sẻ từ kinh nghiệm chinh chiến của em, 1 ng đã “yêu sách” được tăng 30% sau thử việc, còn cũng có lúc sau khi làm vài tháng họ tự để xuất tăng thêm cho em tầm 20% nhưng em từ chối vì em thấy fair rổi, mua bán ngang giá và em thấy thoải mái. Em ko chê tiền đâu nhưng tính em nó vậy, chỉ đòi/ nhận những gì đúng là của mình thôi,

Chỉnh sửa cuối:

3d4s

Xe tăng
Cái package này là 310-340tr/tháng hay là 310-340tr/năm vậy các cụ? Nếu theo năm thì hơi thấp, mà theo tháng thì cũng ngang với thế giới rồi.

Dts thì e k rõ còn sbd hiện tại cũng k ngon lắm sau vụ world bank. Tuy nhiên theo e biết thì package cho vị trí senior network có ccnp với 5 năm kinh nghiệm SI, tiếng Anh đủ chém gió và present thì rơi vào khoảng 310-340tr ( hầu hết các SI theo tham khảo từ linkedin)

chaytim

Xe điện
:)) cho em cười 1 phát.
Nói thật, hầu hết trường hợp họ ko mất công thế đâu bác. 3 Năm vừa rồi bên em grow like hell, nhân sự cả năm gần hư ko làm gì ngoài tuyển dụng, họ ko mất time như thế đâu. Nhất là cái đoạn họ hoàn toàn hiểu lương là lương NET nhưng họ cứ offer gross ý :))
Bạn ý cũng ko phải nhân sự cấp cao gì mà phải kì kèo vài vòng. Bác có tin ko, có những nơi, kể cả ko có second best, sau khi có ý kiến về lương, muốn negociate hơn sau phỏng vấn, 10' sau, HR rút offer luôn và cho đăng tuyển lại, gọi headhundting agencies tìm candidate khác (và lúc đó họ chưa offer chính thức bằng văn bản mà chỉ đang nói chuyện thương lượng). Họ ko mất time cho những việc như thế đâu.
Trừ 1 số trường hợp là yêu tố con người, thì mới có chuyện kì kèo thêm bớt 1 vài triệu.
Nhất trí với còm này của cụ!
Em đã là người trong cuộc, nhưng ở vị trí nhà tuyển dụng. Tuy nhiên bên em là gọi đến sự phù hợp tiếp theo.

alceste

Xe điện
Nhất trí với còm này của cụ!
Em đã là người trong cuộc, nhưng ở vị trí nhà tuyển dụng. Tuy nhiên bên em là gọi đến sự phù hợp tiếp theo.
Bởi vì Trường hợp đó giống như của bác chủ tốt là đã được hỏi một cách rõ ràng là mong muốn lương bao nhiêu, ví dụ 2000, sau đó lại thay đổi lại nói là tao muốn 2200-2300 thì cả hai bên đều đã không thoải mái. Người tuyển dụng thì nghĩ rằng ứng viên không thành thực, Vì không có lý gì anh tự định giá mình cao hơn mấy 100 đô sau vài ngày còn ứng viên thì nghĩ rằng nhân sự đang dìm hàng.
Chủ topic đang cân nhắc bởi vì vị trí này có vẻ như phải relocate.

Semi-auto

Xe tải
Thực ra bên công ty mới họ cũng hiểu là bạn muốn lương net $2000; nhưng nhân sự bên đó bước 1, họ chỉ offer $2000 gross là việc rất bình thường. Không phải vì họ nhầm lẫn hay hiểu sai ý gì ở đây cả, đơn giản là họ không muốn đáp ứng ngay yêu cầu của bạn thôi...
:)) cho em cười 1 phát.
Nói thật, hầu hết trường hợp họ ko mất công thế đâu bác. 3 Năm vừa rồi bên em grow like hell, nhân sự cả năm gần hư ko làm gì ngoài tuyển dụng, họ ko mất time như thế đâu. Nhất là cái đoạn họ hoàn toàn hiểu lương là lương NET nhưng họ cứ offer gross ý :))
...
Đây không phải là biểu hiện của sự lươn lẹo sao? =))
Trò này rất phổ biến và người trong giới cứ nghĩ là hay.
Đội nhân sự/ tuyển dụng không phải ai cũng có được cái tâm như cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Reply all mail nói rõ lại cho họ expectation của mình, rồi gọi thêm cho họ nữa để trao đổi cho nhanh gọn. Bên Ns họ khéo lắm, họ sẽ đàm phán rồi ghi nhận hết chứ ko chốt cái gì, sau đó họ sẽ báo lại kq final: 50% là Accept, 50% là Reject.

Lúc pv, e nói lương chung chung là vậy. E ko nói rõ là lương net, đến lúc họ gởi offer thì họ lại gởi gross. Vậy e có nên chấp nhận ko, hay mail lại. E phải deal thế nào các bác giúp e với!!!!

rav4_2010

Xe buýt
Cụ chủ ko nói rõ là lỗi của cụ. Giờ nói chưa muộn. Tự tin với điều mình muốn.

Lương 2k thì cân đo làm gì với bên cũ 10tr vì đàng nào cũng hết. Xem bên nào cho cụ cái khác ngoài $.

maple_leaf

Xe điện
Không có ai tuyển dụng trả lương net cả. Họ còn phải báo cáo thuế của công ty.

Arabia

Xe tăng
Thứ nhất, lỗi ở đây trước tiên là do chủ thớt không cẩn thận. Ở VN, deal lương mà ko nói gì thì mặc định là gross.

Thứ 2, nếu lỗi đã ở mình thì mail lại rất dễ gây mất thiện cảm. Nếu là cá nhân mình tuyển dụng mà nhận được mail như thế mình sẽ từ chối, tuyển ứng viên khác. Không phải tiếc vài đồng tiền lương, mà là với mức lương như thế cũng không quá khó để tìm người, mình thích những người chỉn chu hơn. Vì 1 khi đã báo cáo, muốn thay đổi mức lương offer lại phải quay lại xin chữ ký của người có quyền, dĩ nhiên họ đều sẽ hỏi lý do và lý do như thớt là rất dễ gây mất cảm tình. Nhưng đây là ý kiến cá nhân thôi nhé, trường hợp bạn không quá tiếc công việc này thì bạn cứ thử mail lại như mọi người nói xem thế nào.

Còn thích thì đầu tiên email lại là chấp nhận việc này, sau đó nói là xin lỗi họ, mức mong muốn của bạn là net chứ ko phải gross, hỏi họ nếu làm việc tốt thì liệu có khả năng được tăng lương đến mức bạn mong muốn ko, và nếu có thì sau bao lâu? Nếu họ bảo không thì next, còn họ bảo có mà thời gian ko quá dài thì có thể thử, ko thì lại đi

bachlamhqhg

Xe buýt
Vâng vậy cụ định hướng lên cấp 3 thì nên học ngay một ngôn ngữ lập trình nào đó, cộng với Toán tư duy và thật tốt ngoại ngữ. Sau này vào khối nào trong mảng STEM cũng ngon hết ạ. Cụ follow trang Vinuni trên fb thỉnh thoảng có những cuộc thi do Vin tổ chức cực kỳ hay ho cho lớp trẻ tài năng.
Vâng, cảm ơn những chia sẻ rats hữu ích của cụ.

blackpaint

Xe container
Lỗi do mình thì có 2 cách:
1. Chấp nhận, nói thêm về khả năng của mình có thể đáp ứng được cv, có thể sẽ còn làm tốt hơn. Sau 3-6 tháng sẽ thương thảo lại.
2. Nếu tự tin là khả năng ok, họ khó có thể kiếm ng như mình với lương Gross như vậy thì thương thảo với họ.
Hồi 2009 khi e làm dự án cũng thế, e dò hỏi biết vị trí này tìm gần 1 năm rồi mà ko có nên họ định trừ lại một số tiền nộp về Ban QLDA thì đáng ra 10 em thương thảo còn có 3 thôi. Nói chung tuỳ