[Funland] Help!!! Muốn lương net mà nhà tuyển dụng offer gross

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cụ nên mail lại, không có gì mà ngại ở đây cả.

phucsminh

Xe tăng
Cái package này là 310-340tr/tháng hay là 310-340tr/năm vậy các cụ? Nếu theo năm thì hơi thấp, mà theo tháng thì cũng ngang với thế giới rồi.
Theo tháng thì CIO của bank lớn còn chưa được cụ à.

Thanhnguyen92x

Xe máy
Chắc cụ dân it nhưng kinh nghiệm pv là phải nói rõ net hay gross ngay

mooncafedaddy

Xe tải
Theo năm thôi cụ ạ. Các em mới ra trường loanh quanh các SI chỉ trả cỡ 200 triệu/1 năm thôi cụ ạ. Vào ISP lớn thì cao hơn. Tất nhiên nếu chuyên sâu vào 1 lĩnh vực hẹp nào đó như AI, BigData thì ko nói.
Cái package này là 310-340tr/tháng hay là 310-340tr/năm vậy các cụ? Nếu theo năm thì hơi thấp, mà theo tháng thì cũng ngang với thế giới rồi.

Cụ nói hơi ngược nhỉ. Đã nhận Net thì có hay ko có giảm trừ gia cảnh đều chả có ảnh hưởng gì đến túi tiền của ông làm công nên 99% chả ông nào kê khai cho thêm mua việc :)) . Còn trót kê khai thì sau phần thuế được giảm là ông chủ được hưởng cụ nhé.
Thực tế như cụ dưới trả lời ạ. VD lương net cụ 10 đồng, sau này cụ đẻ thêm con và làm thủ tục đk giảm trừ thì cụ sẽ đc nhận về 10+x đồng.

Đấy là cụ nghĩ thế, chứ như tôi tuyển thì ứng viên nói lương net, tôi mặc định đó là lương net khi ứng viên không có giảm trừ gia cảnh, và từ đó tính ra gross để offer. Khi ứng viên có thêm giảm trừ gia cảnh thì thu nhập net sẽ cao hơn, và ứng viên rất happy :D .. Vin chắc cũng làm vậy á.

Quy Lão

Xe tăng
Lúc pv, e nói lương chung chung là vậy. E ko nói rõ là lương net, đến lúc họ gởi offer thì họ lại gởi gross. Vậy e có nên chấp nhận ko, hay mail lại. E phải deal thế nào các bác giúp e với!!!!
Ều.
Cụ level lương 2000$ rồi mà còn băn khoăn đi hỏi vụ này sao.
Cụ cứ email lại rõ ràng yêu cầu của cụ là lương net để họ biết.
+ Nếu họ đồng ý đổi sang lương net thì xong luôn.
+ Nếu họ không đồng ý lương net mức đấy, thì có thể đàm phán lại, hoặc cụ chấp nhận gross mức đấy, hoặc cụ thôi.

drchimnon

Xe tăng
Hàng năm em đc hoàn thuế mấy triệu cụ ạ, năm nào quyết toán năm đấy
Em hơi nghi ngờ bảng lương này vì thuế TNCN hình như tạm tính nên thấp, đến kỳ quyết toán thuế cụ dễ bị gọi nộp thêm lắm. Bên em vẫn nego và offer lương net bình thường vì ng lao động khi pv họ thường chỉ quan tâm tiền về túi họ hàng tháng để deal lương. Việc còn lại HR phải tính lại gross rồi nego, ko thì nuôi HR làm gì? Ng lao động mấy ai rành cách tính gross đâu, ngay trg thớt này em thấy chỉ 1, 2 cụ là biết rõ cách tính.

LFC

Xe hơi
Cụ hỏi lại là gross này có bao gồm phần mà người sử dụng lao động phải nộp bảo hiểm cho người lao động theo luật không, bởi phần này nhiều nhất (21.5%). Còn gross theo nghĩa cụ chỉ phải tự nộp phần bảo hiểm của người lao động - cũng theo luật quy định, thì trừ không nhiều đâu (10.5%) mà lại chỉ tính trên mức trần nộp bảo hiểm là 20 tháng lương tối thiểu chung - khoảng gần 30tr, tức cụ nộp khoảng hơn 3tr tý thôi. Mà nếu ý này thì cụ chấp nhận cũng được, các DN nhà nước cũng trả lương gross theo nghĩa này.
Còn thuế TNCN thì đương nhiên cụ phải tự nộp từ lương cụ, lương net cũng chẳng ở đâu họ trừ cái đấy cho cụ vì ai biết cụ giảm trừ thế nào, thu nhập từ bao nguồn. Thuế TNCN thì cá nhân tự lo.

Chỉnh sửa cuối:

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
em pv offer 20 củ, họ bảo chỉ đc 15, em mặc cả 17 không được thì em từ chối luôn :(
Ở nhà đói quá :D

Minh26

Xe đạp
Cảm ơn các cụ, hệ thống nó ko cho e mời rượu hết các cu. Nghe theo lời khuyên của các cụ hôm qua e đã mạnh dạn mail lại và hôm nay nhận được câu trả lời.
Họ gọi lại cho e, nói chung kq là ko đc. Họ đã cam kết với các nv khác đó là mức dành cho mọi người trình độ như e, ngân sách ko thể hơn. Họ cho e thêm ít tg để suy nghĩ, có lẽ e sẽ từ chối. Dù sao e cũng cảm thấy nhẹ nhàng vì lần đầu dám dũng cảm thương lượng như vậy

chaytim

Xe điện

chaytim

Xe điện
Cảm ơn các cụ, hệ thống nó ko cho e mời rượu hết các cu. Nghe theo lời khuyên của các cụ hôm qua e đã mạnh dạn mail lại và hôm nay nhận được câu trả lời.
Họ gọi lại cho e, nói chung kq là ko đc. Họ đã cam kết với các nv khác đó là mức dành cho mọi người trình độ như e, ngân sách ko thể hơn. Họ cho e thêm ít tg để suy nghĩ, có lẽ e sẽ từ chối. Dù sao e cũng cảm thấy nhẹ nhàng vì lần đầu dám dũng cảm thương lượng như vậy
Vậy là cụ rơi vào "toan tính" 65% của em :D

Dù sao thì em cũng chúc cụ may mắn nhé. Dù chưa được tinh tế lắm nhưng em thích những người trần kỹ thuật như cụ :D

hairyscary

Xe điện
Làm ở mức lương $2000 mà lúc phỏng vấn còn không biết đường nói rõ là net hay gross, để đến lúc offer rồi mới đi hỏi lại thì em cho next, nhận vào chỉ mất công tốn tiền, đi tuyển người khác cho nhanh.
Mặc cả mua bán sức lao động thôi, có gì đâu mà nhẹ nhàng vì đã dũng cảm. Nếu dũng cảm và tỉnh táo thì đã trao đổi ngay khi phỏng vấn chứ không đợi đến lúc gửi offer rồi mới bắt đầu mặc cả. Và mặc cả lương qua mail thì...hì hì.
Mặc dù rất nhiều các nhà tuyển dụng ở VN làm việc như thể mình đang ban ơn, nhưng khi cụ đi phỏng vấn, cụ cũng nên thấy rằng người ta phải mất công, mất thời gian, mất chi phí, nên đừng làm mất thời gian của người ta.

BTW, cụ nên từ chối lịch sự, kèm theo xin lỗi các kiểu vì làm mất thời gian, không trao đổi rõ... và nháy vào cái đoạn là không muốn làm việc khi lương lậu lại phụ thuộc vào cam kết của cty với nhân viên khác chứ không phải phụ thuộc vào cam kết giữa cty với mình và năng lực cũng như năng suất của mình.
Họ vẫn đang để mở cho cụ. Tùy cách cụ từ chối hay nhận lời thế nào thôi. Chứ còn đíu có ai lại đi cam kết lương của thằng mới vào với nhân viên cũ.

À, mà nếu là $2000/năm thì là chuyện khác, cụ cứ dũng cảm mặc cả tẹt ga thôi.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì mà mấy cụ nâng tầm quan điểm lương 2k thì phải rõ ràng này kia ko thì next. Xin thưa với cụ là để tìm được người để trả lương 2K ko dễ đâu, doanh nghiệp cũng mệt mỏi mới tìm được người chứ có phải ứng viên sẵn đấy mà vớt.

sinhtoxoai

Xe tải
Cụ chủ thớt kinh qua bao nhiêu job rùi mà kinh nghiệm pv lại ko có vậy nhỉ :D
Các cty tư nhân sẽ k bao giờ offer lương net vì họ chỉ quan tâm chi phí bên họ thui. Lương net toàn mình tự tính trừ thuế các kiểu mà. Dù sao cũng chúc mừng cụ kiếm được job gross 2k$ thời buổi này là quá tốt đó ạ

Arabia

Xe tăng
Làm gì mà mấy cụ nâng tầm quan điểm lương 2k thì phải rõ ràng này kia ko thì next. Xin thưa với cụ là để tìm được người để trả lương 2K ko dễ đâu, doanh nghiệp cũng mệt mỏi mới tìm được người chứ có phải ứng viên sẵn đấy mà vớt.
Đầy, theo kinh nghiệm của em. 4k 5k thì khó chứ 2k thì tuyển 1, 2 vị trí vài trăm đơn ứng tuyển. Vì 2k ko phải mức lương cao gì lắm, nhiều bạn trẻ chỉ 1, 2 năm kinh nghiệm là deal được mức này chứ ko hề nâng cao quan điểm. Tất nhiên chắc cũng tùy ngành nghề, cái em nói là lĩnh vực lập trình

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Đầy, theo kinh nghiệm của em. 4k 5k thì khó chứ 2k thì tuyển 1, 2 vị trí vài trăm đơn ứng tuyển. Vì 2k ko phải mức lương cao gì lắm, nhiều bạn trẻ chỉ 1, 2 năm kinh nghiệm là deal được mức này chứ ko hề nâng cao quan điểm. Tất nhiên chắc cũng tùy ngành nghề, cái em nói là lĩnh vực lập trình
Mình tuyển lập trình đây, và thấy 2K không dễ. Nhiều hồ sơ nhưng trình độ các bạn ý chưa đáng để trả 2K.

alceste

Xe điện
Làm ở mức lương $2000 mà lúc phỏng vấn còn không biết đường nói rõ là net hay gross, để đến lúc offer rồi mới đi hỏi lại thì em cho next, nhận vào chỉ mất công tốn tiền, đi tuyển người khác cho nhanh.
Mặc cả mua bán sức lao động thôi, có gì đâu mà nhẹ nhàng vì đã dũng cảm. Nếu dũng cảm và tỉnh táo thì đã trao đổi ngay khi phỏng vấn chứ không đợi đến lúc gửi offer rồi mới bắt đầu mặc cả. Và mặc cả lương qua mail thì...hì hì.
Mặc dù rất nhiều các nhà tuyển dụng ở VN làm việc như thể mình đang ban ơn, nhưng khi cụ đi phỏng vấn, cụ cũng nên thấy rằng người ta phải mất công, mất thời gian, mất chi phí, nên đừng làm mất thời gian của người ta.

BTW, cụ nên từ chối lịch sự, kèm theo xin lỗi các kiểu vì làm mất thời gian, không trao đổi rõ... và nháy vào cái đoạn là không muốn làm việc khi lương lậu lại phụ thuộc vào cam kết của cty với nhân viên khác chứ không phải phụ thuộc vào cam kết giữa cty với mình và năng lực cũng như năng suất của mình.
Họ vẫn đang để mở cho cụ. Tùy cách cụ từ chối hay nhận lời thế nào thôi. Chứ còn đíu có ai lại đi cam kết lương của thằng mới vào với nhân viên cũ.

mình nghĩ là bạn ý đang giải thích ko rõ về đoạn công ty kia "họ đã cam kết với các nv khác đó là mức dành cho mọi người trình độ như e, ngân sách ko thể hơn". Tôi thì tôi hiểu và nghiêng về phương án là, đó là mức công ty đã xây dựng bảng lương với người có trình độ như vậy, và thang lương ko thể hơn, và công ty có sự đồng thuận với người lao động. Có thể HR ko giải thích rõ, trao đổi qua điện thoại chẳng hạn, hoặc misunderstanding thôi. Thường, lý lẽ của nhân sự sẽ là, với mức knghiệm và kĩ năng như thế, thì công ty của chúng tôi có thang lương như vậy, và ko thể trả hơn (vì nó bất bình đẳng giữa các nhân viên) chứ ko phải chúng tôi ko có xiền.
Chứ chẳng ai đi hỏi từng nhân viên cả công ty về việc, tôi muốn tuyển ông hairyscary, tôi trả lương 2k, kinh nghiệm 10 năm, các anh chị có đồng ý ko cả. Đến sếp trực tiếp của mình có khi còn ko biết mình lương bao nhiêu nữa kìa.

Minh26

Xe đạp

Vâng, cụ nói đúng, e cũng tự nhân thấy là mình yếu kém nhiều thứ, e chỉ biết làm xuyên môn chứ mấy cái khác thì kém quá, tính lại nhát từ bé nữa