[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

blackbox

Xe tăng
Bác cụ nói thì hay lắm !
Xưa thì Ciputra, nay thì Thanh Thản, chờ xem bác cụ làm ra răng.
Thường người ta hay nói vạ miệng.
Cụ có vẻ thích vạ miệng nhỉ.
Nói gì thì cũng cần suy nghĩ và có căn cứ hay bằng chứng.
Đừng thể hiện sự hiểu biết của mình bằng tin đồn nhảm!

victory_1980

Xe điện
Thường người ta hay nói vạ miệng.
Cụ có vẻ thích vạ miệng nhỉ.
Nói gì thì cũng cần suy nghĩ và có căn cứ hay bằng chứng.
Đừng thể hiện sự hiểu biết của mình bằng tin đồn nhảm!
Kiểu toàn đọc tin lá cải (bản chất là bôi nhọ, nói xấu, và tin ko căn cứ) để dìm làm mất uy tín của nhau.
Nhưng một số offer cứ bám vào, như là một nguồn tin quan trọng, coi như mình hiểu biết lắm. Cũng là bị dắt mũi cả thôi.
Đến bọn Tây lông cũng còn tung tin hỏa mù để nói xấu nhau, nên những tin kiểu này ko lạ gì ở VN.

Dân Tổ

Xe container
Đất đai, chung cư cao cấp, biệt thự... em chịu :D Cứ ngày mở mắt ra mà cứ thấy thông tin dự án này dự án nọ, đất vùng này vùng nọ là em cứ dửng dưng như không ấy các cụ ạ :D Ảo vừa vừa còn có thể ngó vào xem, chứ ảo quá thế này hehe, chịu...

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Bác em nói rồi nhé!
"Tôi đã nhiều lần nhắc lại câu nói của Các Mác rằng: "Lao động là cha, đất đai là mẹ của của cải vật chất"; nhiều người giàu lên nhờ đất, nhưng cũng có không ít người nghèo đi vì đất, thậm chí bị đi tù cũng vì đất; mất cả tình nghĩa cha con, anh em, đồng chí cũng vì đất... Không phải ngẫu nhiên mà trong thời gian qua có tới hơn 70% số vụ tố cáo, khiếu nại thuộc về lĩnh vực đất đai", Tổng Bí thư nhấn mạnh.
Ông tổng đã lên tiếng, hy vọng bọn nó viết lại cái luật đất đai cho tử tế

holland

Xe tăng
Thế thì quê cụ ấy nó ... lạ quá. Vì quê toàn ruộng là chính, 7-8 sào ruộng chứ thổ cư đâu mà chục tỷ? :))
Quê cụ toàn phân lô bán nền hết rồi, chứ quê em vẫn phải cày ruộng thôi ;))
ối, ở Nam định quê bạn mình có hàng mấy chục m mặt đường liên huyện hay xã gì đó, 250tr/m măt đường tính ra cũng gần chục tỉ đấy cụ. Nghe mà hết hồn luôn.

Hiendai

Xe tăng
Đậu phộng Tân Tân
Xúc xích Đức Việt
Taxi Mai Linh
Cá tra Diệu Hiền

Trên đây là 1 số cái tên từng ngất vì đất
Nếu toàn lỗ như ví dụ cụ đưa thì lại tốt, các anh ấy thấy thế mà tránh. Nhưng những ông lỗ chỉ là số ít và phải ở cuối chu kỳ rồi. Còn trong vài năm vừa qua, rất nhiều doanh nghiệp từ bé đến lớn đều lãi khủng nhờ đầu cơ đất.
Chúng ta chờ hết sóng sẽ biết nhưng hệ luỵ cho cả nền kinh tế thì không biết đến khi nào mới hồi phục được :(

cr7m10

Xe tải
Bác em nói rồi nhé!
"Tôi đã nhiều lần nhắc lại câu nói của Các Mác rằng: "Lao động là cha, đất đai là mẹ của của cải vật chất"; nhiều người giàu lên nhờ đất, nhưng cũng có không ít người nghèo đi vì đất, thậm chí bị đi tù cũng vì đất; mất cả tình nghĩa cha con, anh em, đồng chí cũng vì đất... Không phải ngẫu nhiên mà trong thời gian qua có tới hơn 70% số vụ tố cáo, khiếu nại thuộc về lĩnh vực đất đai", Tổng Bí thư nhấn mạnh.
Em ủng hộ Bác em lắm, vì chỉ có mẹ mà không có cha thì làm sao mà sinh đẻ được ạ. Giờ xã hội ai cũng đi buôn đất, tiền forward hết vào đất thì sản xuất nào sống được ạ :D

Xì_Chùm

Xe máy
17 Ngõ 575 Kim Mã, Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội
Website
www.xuonginanviet.com

Anita Emi

Xe điện
Em ủng hộ Bác em lắm, vì chỉ có mẹ mà không có cha thì làm sao mà sinh đẻ được ạ. Giờ xã hội ai cũng đi buôn đất, tiền forward hết vào đất thì sản xuất nào sống được ạ :D
Em thấy Bác với các Cụ buồn cười quá :D

Sao cứ đi kêu ca, than thở, bực bội với chuyện buôn bán đất, tích lũy tài sản bằng đất, dè bỉu những người giàu lên bằng bất động sản?

Muốn sản xuất phát triển thì đơn giản là có cơ chế khuyến khích sản xuất đi, giảm thuế trong 5 năm đầu, hỗ trợ vốn bằng lãi suất thấp, ưu đãi thuê nhà xưởng từ quỹ đất địa phương, ưu tiên sử dụng sản phẩm trong các công trình vốn đầu tư công, hỗ trợ chuyển giao kỹ thuật, hỗ trợ kết nối cộng đồng ... Khi cơ hội trong sản xuất nhiều hơn thì các nguồn lực sẽ nhào vô đó, không cần phải nói nhiều.

Bà dì ghẻ muốn Vua lấy Cám chứ không phải chọn Tấm, thì không nên đi chửi bới dè bỉu dìm hàng Tấm, mà điều cần làm là phẫu thuật thẩm mỹ cho Cám xinh hơn, dạy công dung ngôn hạnh, kỹ năng giường chiếu... để Cám quyến rũ hơn Tấm... khi ấy tự khắc Vua sẽ bỏ Tấm mà chạy theo Cám. :))

Chứ chỉ nhăm nhăm tìm cách giết Tấm, trong khi con Cám xấu như ma lười như hủi, cho không ai lấy thì rốt cuộc Tấm lại hồi sinh, Cám lại vào nồi thôi :))

thunm

Xe buýt
Nhà e ít tiền nên mua 3 lô ở Thái Nguyên giá 9 vào tháng 9 năm ngoái. B h sale nó đang trả 17 rồi, húp dc tí cháo các cụ ạ.
Hệ lụy gì e nhường các cụ khác.

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Kể từ sau hiệp định Plaza, BoJ đã không ngừng mở rộng bảng cân đối của mình (nôm na là không ngừng in tiền) - đó chính là câu trả lời
Cách đây 3 chục năm giá đất bên Nhật nổ bong bóng. Giá đất nhiều vùng bên Nhật đến giờ vẫn chưa hồi phục bằng giá cách đây 3 chục năm

kduc

Xe Cứu Trợ
Nhà e ít tiền nên mua 3 lô ở Thái Nguyên giá 9 vào tháng 9 năm ngoái. B h sale nó đang trả 17 rồi, húp dc tí cháo các cụ ạ.
Cụ mua đoan jnào mà giờ có 17 đấy, e thấy TN giờ toàn 2x-3x thôi.

Mr. Toàn

Xe điện
Dã man quá cụ ạ :(

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun
mà buồn cười lắm cụ, cái nhà diện tích như trong nội thành, giá cũng ngang nội thành. Đất Hưng Yên rộng bạt ngàn mà bán đất có khoảng 50m2, giá 5 tỷ, chênh 1 tỷ thành 6. Trong khi khu Ocean park gần đó còn chưa ở hết

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều căn ở ri vờ sai cách đây 2 năm giao chán chê éo ai mua. H giao giá gần gấp 2😂. Đợt đầu hamoni bán nhiều vô kể, giao hơn gốc tí cũng thế. H giao gần gấp 3. Team lái nhà Vin phải công nhân siêu hạng. E phục sát đất. Để xem bán tay trái sang tay phải đc đến bao h.

cr7m10

Xe tải
Em thấy Bác với các Cụ buồn cười quá :D

Sao cứ đi kêu ca, than thở, bực bội với chuyện buôn bán đất, tích lũy tài sản bằng đất, dè bỉu những người giàu lên bằng bất động sản?

Muốn sản xuất phát triển thì đơn giản là có cơ chế khuyến khích sản xuất đi, giảm thuế trong 5 năm đầu, hỗ trợ vốn bằng lãi suất thấp, ưu đãi thuê nhà xưởng từ quỹ đất địa phương, ưu tiên sử dụng sản phẩm trong các công trình vốn đầu tư công, hỗ trợ chuyển giao kỹ thuật, hỗ trợ kết nối cộng đồng ... Khi cơ hội trong sản xuất nhiều hơn thì các nguồn lực sẽ nhào vô đó, không cần phải nói nhiều.

Bà dì ghẻ muốn Vua lấy Cám chứ không phải chọn Tấm, thì không nên đi chửi bới dè bỉu dìm hàng Tấm, mà điều cần làm là phẫu thuật thẩm mỹ cho Cám xinh hơn, dạy công dung ngôn hạnh, kỹ năng giường chiếu... để Cám quyến rũ hơn Tấm... khi ấy tự khắc Vua sẽ bỏ Tấm mà chạy theo Cám. :))

Chứ chỉ nhăm nhăm tìm cách giết Tấm, trong khi con Cám xấu như ma lười như hủi, cho không ai lấy thì rốt cuộc Tấm lại hồi sinh, Cám lại vào nồi thôi :))
Em không dè bỉu ạ. Em đang nói về bản chất cụ ạ, dòng tiền bị forward vào đất nhiều quá dẫn mà không đi vào sản xuất hoặc tạo ra vật chất giá trị tương đương thì sẽ bị lạm phát cao thôi ạ. Lạm phát cao thì không chỉ sản xuất mà tất cả mọi người đều bị ảnh hưởng.

Về mặt lâu dài, cái gì bị overpriced đều sẽ bị điều chỉnh, nên bác em can thiệp sớm thì việc điều chỉnh sẽ nhẹ nhàng và êm ái hơn ạ.

Mà không chỉ bác em nói, mà anh em cũng nói:

Mr. Toàn

Xe điện
Cụ mua đoan jnào mà giờ có 17 đấy, e thấy TN giờ toàn 2x-3x thôi.
TN chính ra không bị thổi giá mấy đâu, thấy đất không bị làm mấy. Em mua từ năm ngoái giá cũng khoảng 7, nhà ở đường chính, diện tích lớn, đang cho thuê, năm nay cũng chỉ lên 8 thôi.

up_and_down

Xe tải
Hệ lụy là cụ giàu nhanh hơn xã hội. Thế thôi ạ! Em không nhanh bằng cụ vì không biết chỗ xuống tiền có ăn.