[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều căn ở ri vờ sai cách đây 2 năm giao chán chê éo ai mua. H giao giá gần gấp 2😂. Đợt đầu hamoni bán nhiều vô kể, giao hơn gốc tí cũng thế. H giao gần gấp 3. Team lái nhà Vin phải công nhân siêu hạng. E phục sát đất. Để xem bán tay trái sang tay phải đc đến bao h.
Cc toàn kể truyện. Phải xem có nhà nào mua ko, còn cò rao wuan tâm j?

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Để sản xuất, đầu tiên là phải có mặt bằng, giá bđs cao ngất ngưởng thì giá thuê mặt bằng cũng ngất ngưởng không kém. Còn ưu đãi cho thuê mặt bằng từ quỹ đất địa phương thì lại vào tay con cháu chủ tịch hết nếu không minh bạch rõ ràng
Tôi xin hầu các cụ câu chuyện hỗ trợ doanh nghiệp bên tứ xuyên - tàu:
Năm 2020, tứ xuyên hỗ trợ hết phần lãi suất cho các doanh nghiệp sản xuất (từ 10 công nhân trở lên ạ), các công ty sản xuất hoạt động 10 năm trở lên và thuê 50 công nhân thì được vay ưu đãi không lãi suất từ 5-10 năm khi mua máy móc công nghệ từ g7, thường là 80% giá trị hợp đồng
Doanh nghiệp bên ấy sợ thuế vụ như sợ cọp, bọn nó mà bị đập 1 phát là muôn đời không ngóc đầu lên được - chỉ còn đường sang Châu Phi mà khởi nghiệp
Cụ thích sản xuất gì? Cần nhà xưởng rộng bao nhiêu em thuê cho. Các cty con của mấy tập đoàn họ thuê được giá nào em thuê cho cụ giá đó. Nên là cụ đừng vin vào chuyện mặt bằng sản xuất rồi đổ lỗi cho bđs. Không ai bắt cụ lên Hồ con rùa để mở nhà xưởng cả, đất công nghiệp còn dư đầy.

Chuyện vay ưu đãi sản xuất không liên quan bđs nhé.

mitdac1819

Xe điện
Cc toàn kể truyện. Phải xem có nhà nào mua ko, còn cò rao wuan tâm j?
Có giao dịch cụ nhé. Bạn của vợ em, bán 1 căn trong harmony, hơn 40 tỏi. So ra, đất ở các tỉnh còn ảo lòi hơn nhiều, đất Bắc Giang, Thanh Hóa, Hải Phòng toàn nhân 3,4 e cũng chịu, ko hiểu nổi. Cứ có kcn là vút 1 phát tăng 3,4 lần. Trong Ocean thì dân buôn bán, kinh doanh ở Bắc Ninh vào mua đầy, ko phải quan chức gì đâu

Anita Emi

Xe điện
Để sản xuất, đầu tiên là phải có mặt bằng, giá bđs cao ngất ngưởng thì giá thuê mặt bằng cũng ngất ngưởng không kém. Còn ưu đãi cho thuê mặt bằng từ quỹ đất địa phương thì lại vào tay con cháu chủ tịch hết nếu không minh bạch rõ ràng
Năm 2020, tứ xuyên hỗ trợ hết phần lãi suất cho các doanh nghiệp sản xuất (từ 10 công nhân trở lên ạ), các công ty sản xuất hoạt động 10 năm trở lên và thuê 50 công nhân thì được vay ưu đãi không lãi suất từ 5-10 năm khi mua máy móc công nghệ từ g7, thường là 80% giá trị hợp đồng
Doanh nghiệp bên ấy sợ thuế vụ như sợ cọp, bọn nó mà bị đập 1 phát là muôn đời không ngóc đầu lên được - chỉ còn đường sang Châu Phi mà khởi nghiệp
Tóm lại nguồn lực trong dân như dòng nước, nước thì phải chảy chỗ trũng.

Muốn nước chảy về đâu, thì phải khơi dòng, đào sâu chỗ đó, tự nhiên sẽ hút nước chảy vào, chứ không phải là đi CHẶN chỗ khác để nước KHÔNG chảy được đến đó.

Muốn nguồn lực xã hội chảy vào sản xuất thì phải ưu đãi cho sản xuất, hỗ trợ sản xuất, chứ không phải là tìm cách CHẶN nó chảy vào bất động sản.

Nếu như sản xuất vẫn tiếp tục là lĩnh vực khó khăn, rủi ro... thì các lãnh đạo hô hào dọa dẫm bao nhiêu, ngăn cản thế nào thì dòng vốn vẫn không chảy vào sản xuất. Cùng lắm thì người ta lại tích vàng, trữ đô trong nhà, gửi tiền ngân hàng... cho an toàn.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Gom tiền cho nn đã có đội tư sản lo rồi cụ. BĐS cũng là công cụ gom tiền nhàn rỗi thôi.
Thì vin họ đang gom lãi từ bđs nuôi sản xuất ô tô đó thôi. Tiền đang đi rất đúng hướng từ bđs sang sản xuất. Khổ nỗi, không biết làm sao để các ofer vui.

mitdac1819

Xe điện
Tóm lại nguồn lực trong dân như dòng nước, nước thì phải chảy chỗ trũng.

Muốn nước chảy về đâu, thì phải khơi dòng, đào sâu chỗ đó, tự nhiên sẽ hút nước chảy vào, chứ không phải là đi CHẶN chỗ khác để nước KHÔNG chảy được đến đó.

Muốn nguồn lực xã hội chảy vào sản xuất thì phải ưu đãi cho sản xuất, hỗ trợ sản xuất, chứ không phải là tìm cách CHẶN nó chảy vào bất động sản.

Nếu như sản xuất vẫn tiếp tục là lĩnh vực khó khăn, rủi ro... thì các lãnh đạo hô hào dọa dẫm bao nhiêu, ngăn cản thế nào thì dòng vốn vẫn không chảy vào sản xuất. Cùng lắm thì người ta lại tích vàng, trữ đô trong nhà, gửi tiền ngân hàng... cho an toàn.
Sản xuất 2 năm nay mệt mỏi lắm cụ ơi,e móm toàn tâp. Mất ô ấyngồi gõ phím , chứ có tiền bảo ra sản xuất, kinh doanh xem có làm nổi không, dễ mà xơi đc í.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Có người mua chứ cụ. Cọc vào mấy trăm, hô bán kênh lên cả tỷ. Đây là bài âu sừn pắc cạnh đó áp dụng triệt để. Cũng có nhiều người thắng dc ở âu sừn pắc. Tuy nhiên e âu sừn pắc dù sao vẫn là HN. Còn cái thành phố ước mơ tận HY nếu bài này vẫn thắng dc thì quả thật ko tài nào hiểu nổi. Thương hiệu quá bá, tiền như lá mít.
Lại đùa với a tôi. Việc j khó, a tôi sẽ làm đc nhé. Chê Hưng Yên à? Mai kia a tôi sát nhập về Hn thì quắn mít lên mua ko kịp nhé =))

Anita Emi

Xe điện
Sản xuất 2 năm nay mệt mỏi lắm cụ ơi,e móm toàn tâp. Mất ô ấyngồi gõ phím , chứ có tiền bảo ra sản xuất, kinh doanh xem có làm nổi không, dễ mà xơi đc í.
Chưa hồi lại được tí nào hả cụ?

Em không móm nhưng cũng gãy răng, doanh thu tăng mà lợi nhuận giảm chẳng còn gì, nghĩ nó chán :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Có giao dịch cụ nhé. Bạn của vợ em, bán 1 căn trong harmony, hơn 40 tỏi. So ra, đất ở các tỉnh còn ảo lòi hơn nhiều, đất Bắc Giang, Thanh Hóa, Hải Phòng toàn nhân 3,4 e cũng chịu, ko hiểu nổi. Cứ có kcn là vút 1 phát tăng 3,4 lần. Trong Ocean thì dân buôn bán, kinh doanh ở Bắc Ninh vào mua đầy, ko phải quan chức gì đâu
Thế là dù gd ít nhưng giá thật rồi.
Giá bđs chỉ xuống khi ls bank tăng mạnh và tín dụng bđs siết lại. Cái đó ko có đâu. Đang lo kích cầu, bơm vốn sx. Còn siết bằng khẩu hiệu thì ttbds nó cười cho =))

mitdac1819

Xe điện
Chưa hồi lại được tí nào hả cụ?

Em không móm nhưng cũng gãy răng, doanh thu tăng mà lợi nhuận giảm chẳng còn gì, nghĩ nó chán :D
E doanh thu giảm còn 1/2, lợi nhuận thì đủ chi phí, huề vốn, tính ra vẫn còn may. Bds chỉ sập khi có 1 quả tăng lãi suất như năm 2011 thôi, số e cũng ko hợp với thổ, các cụ ở đây mua đâu toàn x 2, x 3, e mua toàn thấy tăng đc có tí =(( , gato vãi

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nó hỗ trợ các kiểu lại sx loạt lớn nên giá thành thấp, bán giá quá thấp, ko nsx nào ngoài Tq cạnh tranh nổi cả.
Vậy nên sx hay công nghệ, dịch vụ hay nông nghiệp cũng cần nghiên cứu để phát huy lợi thế cạnh tranh. Ko thì khác j húc vào đá tảng?

Thanhvuóng71

Xe container
Thôi thì cứ đi ngang đến cuối năm rồi tính tiếp.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Giá đất quá cao làm người có nhu cầu thực sự mua đất để ở thực sự không mua nỗi 1 miếng đất...đó là điều khó mà chấp nhận được. Lương tháng 20 triệu làm bao nhiêu năm mới mua nỗi với gía đất hiện nay từ nông thôn đến thành thị. Hazzz
Việt Nam vẫn trên đà tăng trưởng, GDP vẫn tăng đều qua các năm. Cơ sở vật chất, hạ tầng, abc xyz....đều có sự tăng trưởng. 1 đất nước phát triển thì phân hoá giàu nghèo bắt buộc phải xảy ra cụ ạ. Càng phát triển khoảng cách giàu nghèo càng lớn. Các cụ có thể bảo e thằng này có đất ba hoa chích choè, các thứ lọ chai. Nhưng điều e nói là thực tế toàn thế giới qua bao nhiêu năm nay r. Nên ý cụ nói e nghĩ nên là bắt buộc phải chấp nhận mới đúng.
Sắp tới VN khoảng cách này sẽ càng lớn.

muabenem123

Xe lăn
Em không dè bỉu ạ. Em đang nói về bản chất cụ ạ, dòng tiền bị forward vào đất nhiều quá dẫn mà không đi vào sản xuất hoặc tạo ra vật chất giá trị tương đương thì sẽ bị lạm phát cao thôi ạ. Lạm phát cao thì không chỉ sản xuất mà tất cả mọi người đều bị ảnh hưởng.

Về mặt lâu dài, cái gì bị overpriced đều sẽ bị điều chỉnh, nên bác em can thiệp sớm thì việc điều chỉnh sẽ nhẹ nhàng và êm ái hơn ạ.

Mà không chỉ bác em nói, mà anh em cũng nói:
Cái này e nghĩ cụ nói ngược. Bản chất là lạm phát làm tăng giá bds. Chứ ko phải tiền vào bds, ko vào sản xuất dẫn đến lạm phát cao.
Thằng Mỹ nó cũng sản xuất, công nghệ mà bds bên nó cũng sốt rét ầm ầm đấy cụ.

Lucifer2306

Xe tăng
Tính giá BĐS các ông phải tính giá khớp lệnh như chứng khoán ấy nhé. Chứ ko phải như biệt thự bên Vin mấy năm ko bán được, nhưng cứ tự cộng dồn lợi nhuận kỳ vọng mõm xong rồi đếm lãi cua trong lỗ nhé. Có chó nó khớp lệnh. Ak, còn có kiểu mua gom vài mảnh ở một khu, rồi tự sướng khớp lệnh với nhau 1 lô làm mẫu giá trên giời như ở Bắc Giang cũng không chơi à nghen.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Việt Nam vẫn trên đà tăng trưởng, GDP vẫn tăng đều qua các năm. Cơ sở vật chất, hạ tầng, abc xyz....đều có sự tăng trưởng. 1 đất nước phát triển thì phân hoá giàu nghèo bắt buộc phải xảy ra cụ ạ. Càng phát triển khoảng cách giàu nghèo càng lớn. Các cụ có thể bảo e thằng này có đất ba hoa chích choè, các thứ lọ chai. Nhưng điều e nói là thực tế toàn thế giới qua bao nhiêu năm nay r. Nên ý cụ nói e nghĩ nên là bắt buộc phải chấp nhận mới đúng.
Sắp tới VN khoảng cách này sẽ càng lớn.
Chuyện phân hoá giàu nghèo em ko nói...chứ giá đất ở quân 1 HCM tất nhiên cao chót vót thì mấy anh trọc phú mua mà ở còn mấy người khác ra xa mà ở đó là chuyện thường. Mà vấn đề là giá đất cao bất thường và vô lý vượt quá thu nhập của phần lớn người có nhu cầu mua để ở thực sự...nó làm méo mó thị trường BDS.

Bán nửa mét vuông có thể đi Nhật Bản, Hàn Quốc, Malaysia và Thái Lan chơi một vòng; bán một hoặc hai mét vuông đã có thể đặt chân tới châu Âu và Hoa Kỳ; bán ba hoặc bốn mét vuông có thể đến những nơi huyền diệu hơn như Ai Cập và Nam Phi...chỉ sau vài năm bạn đã có thể khám phá hết mọi nơi trên thế giới. Nhưng lúc đó, có thể thế giới quan của bạn cũng đã thay đổi."
Bên Tung Của có câu thế này, nghe cũng hợp lý phết ạ :)

muabenem123

Xe lăn
Chuyện phân hoá giàu nghèo em ko nói...chứ giá đất ở quân 1 HCM tất nhiên cao chót vót thì mấy anh trọc phú mua mà ở còn mấy người khác ra xa mà ở đó là chuyện thường. Mà vấn đề là giá đất cao bất thường và vô lý vượt quá thu nhập của phần lớn người có nhu cầu mua để ở thực sự...nó làm méo mó thị trường BDS.
Từ trc đến giờ luôn có tỷ lệ 80-20, 70-30 đấy cụ. 20% ông giàu kia gánh cả 80% các ô còn lại r. Thị trg méo mó ở đâu thì sẽ tự điều chỉnh ở đấy cụ ạ. Còn nhu cầu ở thực thì e nghĩ cả 100% dân số ai cũng muốn có nhà ở thôi. Nếu ai cũng có nhà ở hoặc đáp ứng đc hết nhu cầu của những người cần có nhà thì đất nước sẽ không có động lực phát triển cụ ạ.
Rõ ràng, ông A đang may mắn trên đà đi lên, phát triển mà phải dừng lại đợi ông B đi cùng hoặc cố gắng để bằng nhau mới đi tiếp thì đâu có ổn.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Từ trc đến giờ luôn có tỷ lệ 80-20, 70-30 đấy cụ. 20% ông giàu kia gánh cả 80% các ô còn lại r. Thị trg méo mó ở đâu thì sẽ tự điều chỉnh ở đấy cụ ạ. Còn nhu cầu ở thực thì e nghĩ cả 100% dân số ai cũng muốn có nhà ở thôi. Nếu ai cũng có nhà ở hoặc đáp ứng đc hết nhu cầu của những người cần có nhà thì đất nước sẽ không có động lực phát triển cụ ạ.
Rõ ràng, ông A đang may mắn trên đà đi lên, phát triển mà phải dừng lại đợi ông B đi cùng hoặc cố gắng để bằng nhau mới đi tiếp thì đâu có ổn.
ở Việt Nam phân hoá giàu nghèo chưa đến mức 20% người giàu nắm 80% tài sản đâu cụ à...nên cái lý luận của cụ chỉ áp dụng cho Mỹ cho châu âu nơi thực tế nó như vậy chứ mang về Việt Nam chả ăn nhập gì cả?

Giá BDS ở Việt Nam không phản ảnh giá trị thật mà là giá ảo bị thổi giá quá mứa thành bong bóng BDS, 1 khi nó vỡ thì giàu nghèo đều khác ròng hết.

mitdac1819

Xe điện
ở Việt Nam phân hoá giàu nghèo chưa đến mức 20% người giàu nắm 80% tài sản đâu cụ à...nên cái lý luận của cụ chỉ áp dụng cho Mỹ cho châu âu nơi thực tế nó như vậy chứ mang về Việt Nam chả ăn nhập gì cả?

Giá BDS ở Việt Nam không phản ảnh giá trị thật mà là giá ảo bị thổi giá quá mứa thành bong bóng BDS, 1 khi nó vỡ thì giàu nghèo đều khác ròng hết.
Trừ khi cụ đi vay để mua thôi, chứ lên hay xuống, thì miếng đất ấy vẫn là của cụ, mất đi đâu được