[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

tuan_nguyen261188

Xe điện
Trừ khi cụ đi vay để mua thôi, chứ lên hay xuống, thì miếng đất ấy vẫn là của cụ, mất đi đâu được
Vấn đề là tiền đâu mà mua cụ à...mua kiểu 3 bên này ít nhất cụ phải có 50% số tiền nha cụ.
Miếng em mua ở SG hiện nay là mua theo dạng này chứ đâu. Nhưng em làm ở nước ngoài về có tý tiền + tiền ba mẹ cho mới đủ 50% đó đó. Làm trong nước e là... ;;) ;;) ;;)

cuongdiv

Xe container
Trừ khi cụ đi vay để mua thôi, chứ lên hay xuống, thì miếng đất ấy vẫn là của cụ, mất đi đâu được
Đây là suy nghĩ của rất nhiều người đầu tư bằng tiền thịt đợt này cụ ạ, tất nhiên họ ko mua những chỗ đồng không mông quạnh mà mua vùng ven các thành phố, có lãi thì họ bán, ko thì làm của để dành cho con, e đã nghe tương đối nhiều câu này của những người quen biết

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
ở Việt Nam phân hoá giàu nghèo chưa đến mức 20% người giàu nắm 80% tài sản đâu cụ à...nên cái lý luận của cụ chỉ áp dụng cho Mỹ cho châu âu nơi thực tế nó như vậy chứ mang về Việt Nam chả ăn nhập gì cả?

Giá BDS ở Việt Nam không phản ảnh giá trị thật mà là giá ảo bị thổi giá quá mứa thành bong bóng BDS, 1 khi nó vỡ thì giàu nghèo đều khác ròng hết.
Con số thì nó là lý thuyết chung thôi, e ko cũng ko thống kê nên ko biết. Mà cụ xem GDP bình quân đầu người là cũng thấy phần nào. Ý e là những ô giàu thì ít nhưng vẫn chiếm lượng lớn tài sản của cả đất nước.
E thật với cụ chứ e cũng chả hiểu giá trị thật của BDS nó là gì. E nghĩ mấy ai đánh giá dc giá trị thật của bds. Tùy từng quan điểm của mỗi người mà giá trị bds nó khác nhau thôi.

mitdac1819

Xe điện
Đây là suy nghĩ của rất nhiều người đầu tư bằng tiền thịt đợt này cụ ạ, tất nhiên họ ko mua những chỗ đồng không mông quạnh mà mua vùng ven các thành phố, có lãi thì họ bán, ko thì làm của để dành cho con, e đã nghe tương đối nhiều câu này của những người quen biết
Căn bản đợt này làm ăn khó quá, mà lãi suất ngân hàng thì thấp, lạm phát thì rình rập. Thật ra, e thấy đất ở các tỉnh tăng mới ảo, chứ ở hà nội, mấy huyện ngoại thành tăng mạnh, chứ các quận có tăng mấy đâu. Như chứng cụ chơi thì thấy đấy, tiền ko có chỗ chạy, nên chạy vào thôi.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Căn bản đợt này làm ăn khó quá, mà lãi suất ngân hàng thì thấp, lạm phát thì rình rập. Thật ra, e thấy đất ở các tỉnh tăng mới ảo, chứ ở hà nội, mấy huyện ngoại thành tăng mạnh, chứ các quận có tăng mấy đâu. Như chứng cụ chơi thì thấy đấy, tiền ko có chỗ chạy, nên chạy vào thôi.
? Cụ ví dụ cho em vài chỗ ở quận mà "không tăng mấy đâu" xem nào? :-?
Chứ giờ ngõ xe máy Hà Đông cũng toàn 100tr đổ lên thôi đấy.

Lucifer2306

Xe tăng

CuteCat

Xe tải
Chart này loại trừ lạm phát chưa bác? Nếu tính cả lạm phát mới về bờ thì thực sự là đi xa quá.
Em không thấy ghi gì về lạm phát cho nên chắc là chưa tính. Nếu tính cả lạm phát thì có nghĩa là giá BĐS Tokyo hiện vẫn rẻ hơn 30 năm trước 2-3 lần.

Nguồn đây:

Chỉnh sửa cuối:

mitdac1819

Xe điện
Vấn đề là tiền đâu mà mua cụ à...mua kiểu 3 bên này ít nhất cụ phải có 50% số tiền nha cụ.
Miếng em mua ở SG hiện nay là mua theo dạng này chứ đâu. Nhưng em làm ở nước ngoài về có tý tiền + tiền ba mẹ cho mới đủ 50% đó đó. Làm trong nước e là... ;;) ;;) ;;)
Cụ ko có,ko có nghĩa là người khác ko có nhe cụ. Mua chung cư hay đất của các chủ đầu tư lớn, thì hay có hình thức vay ngân hàng, chứ đất dân toàn tiền thịt. E ko trúng đất, nhưng nhìn việc gì cũng phải bằng con mắt khách quan cụ nhé.

Húp sụp sụp

Xe điện
Em không thấy ghi gì về lạm phát cho nên chắc là chưa tính. Tính cả lạm phát thì giá BĐS Tokyo vẫn rẻ hơn 30 năm trước 2-3 lần.

Nguồn đây:
Nhà tokyo rẻ là do chính sách chứ thả ra cho mua như mua vàng đem cất thì hết sạch trong phút mốt
Mà chính sách nào cũng kèm theo cái giá phải trả, tùy các nhà làm chính sách cân nhắc

CuteCat

Xe tải
Sao cụ không đưa đồ thị từ những năm 198x đi:
View attachment 7089470

Vậy là giá nhà Tokyo đã sắp quay trở lại mức giá của 40 năm trước.
Đó là giá căn hộ.
Còn đây là giá đất:

Đây là đồ thị cho toàn bộ nước Nhật nên hơi khác hình đồ thị cho riêng khu vực Tokyo ở post trước.
Trong những năm gần đây chỉ có BĐS khu vực Tokyo tăng giá nhanh (dù vẫn chưa quay trở lại mức giá hồi 1990).

Nguồn:

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cụ ko có,ko có nghĩa là người khác ko có nhe cụ. Mua chung cư hay đất của các chủ đầu tư lớn, thì hay có hình thức vay ngân hàng, chứ đất dân toàn tiền thịt. E ko trúng đất, nhưng nhìn việc gì cũng phải bằng con mắt khách quan cụ nhé.
Em đâu nói người khác không có tiền người nhiều tiền thì mua đất đai nhiều chuyện thường như ở huyện thui. Chốt ai thích thì cứ mua đất đầu tư giàu lên cũng được mà nghèo đi cũng thế...

Ai muốn mua ở thực sự thì phải đợi bong bóng nó bể mà mua.. :D :D :D

Húp sụp sụp

Xe điện
Nhiều người thích ca ngợi tụi dẫy chết nhưng cố lờ đi những việc họ làm!
Không chỉ đất ở, mà cả đất nông nghiệp cho trồng cấy thì việc "dồn điền-đổi thửa" chúng đã làm từ rất lâu rồi để nông dân mũi lõ không chỉ sở hữu có 1 hay 2 ha và cũng để đại đa số người khác làm trong nông nghiệp chỉ đến làm thuê.
Nhà ở trong các thành phố cũng không khác nhiều lắm, chẳng có CQ mũi lõ nào lại đưa ra chính sách để nhiều người sở hữu nhà riêng. Ở các nước châu Âu có phúc lợi xã hội khá cao, người thu nhập thấp thường được Nhà nước họ hỗ trợ tiền thuê nhà, nhưng như ở Mỹ thì nhiều người lao động mất việc là ra đường, vì không thu nhập để trả được tiền nhà là chủ nhà đuổi ngay ra khỏi cửa...!
Bọn giãy chết nó cho người bán sức lao động một cuộc sống dễ chịu hơn thiên đường, chắc chắn là vậy!
Bọn giãy chết ngoài bóc lột người bản xứ thì nó kiêm bóc lột người thế giới thứ 3 nên người bản xứ đỡ khổ hơn

can.mua.xe

[Tịch thu bằng lái]
Ngồi nói phét .ai chẳng nói đc .bh nghe lỏm đâu có mảnh đất giá rẻ tý lại lao như điên đến ngay .cho nên đừng dùng từ hệ lụy nữa .có tiền thì lao đi tìm găm lấy 1 vài mảnh cho con cái sau này .ko có thì ngồi Bỉ bôi ,chê bai ,hệ lụy này khác cho đỡ tủi thôi

CuteCat

Xe tải
Sản xuất 2 năm nay mệt mỏi lắm cụ ơi,e móm toàn tâp. Mất ô ấyngồi gõ phím , chứ có tiền bảo ra sản xuất, kinh doanh xem có làm nổi không, dễ mà xơi đc í.
Bởi vì sản xuất thì phải cạnh tranh toàn cầu.
Còn BĐS thì chỉ có người Việt với nhau thôi.

mitdac1819

Xe điện
Bởi vì sản xuất thì phải cạnh tranh toàn cầu.
Còn BĐS thì chỉ có người Việt với nhau thôi.
Do covid nên quá nhiều biến số mình ko thể tính đc. Thật ra ko có covid thì 2020 theo chu kỳ kinh tế thế giới là phải vào pha khủng hoảng rồi đấy chứ, covid nên cả thế giới bơm tiền. Còn Đất lên rồi khắc lại có lúc đóng băng và xuống thôi, kệ nó là xong

Quê bầm

Xe container
Cc toàn kể truyện. Phải xem có nhà nào mua ko, còn cò rao wuan tâm j?
Trước sales của V có đâu trên hai ngàn chú, sau đó cơ cấu lại cắt khỏi V đi về các sàn nó mới thành đội hùng hậu vậy với tuyệt đỉnh kungfu khiến người người ngưỡng mộ đó ạ. Chỉ có anh ấy mới biết có luồng tiền thật của khách xuống thật hay ko thôi, ngon thì cứ ký hđmb rồi xem tiến độ xuống tiền mới trợn mắt ra ạ, giờ xoay được số tiền thịt đó mà bank ko cho vay cũng ốm đòn

CuteCat

Xe tải
Do covid nên quá nhiều biến số mình ko thể tính đc. Thật ra ko có covid thì 2020 theo chu kỳ kinh tế thế giới là phải vào pha khủng hoảng rồi đấy chứ, covid nên cả thế giới bơm tiền. Còn Đất lên rồi khắc lại có lúc đóng băng và xuống thôi, kệ nó là xong
À vâng, em không nói cụ thể trường hợp của cụ mà nói chung về "sản xuất" của Việt Nam.

nhanvuvan

Xe máy
Cụ nào nói Vin bán 6000 căn là bốc phét nhé. Trong 1 quý thì doanh thu chuyển nhượng bất động sản của Vin chỉ khoảng từ 6k tỉ tới 10k tỉ thôi.
Tính đơn giản 1 cái nhà 120m2 nhân với 85tr/m2 là khoảng 10 tỉ. Như vậy trong 1 quý thì Vin chỉ bán được từ 600 căn tới 1000 căn. Để hấp thụ 6000 căn thì cần từ 6 tới 10 quý, mà 4 quý mới được 1 năm. Như vậy phải mất 1 năm rưỡi tới 4 năm cơ các cụ ạ.
Nếu vin bán sỉ cho các đầu tàu sale như Đất Xanh thì bản thân các công ty bất động sản này phải nhanh nộp tiền về cho Vin.