[Funland] Hầu đồng nay và xưa

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em chưa dự hầu đồng bao giờ nên không rõ, các cụ cho hỏi cái này có giống với màn gọi hồn cho người thân đã mất nhập vào ai đó rồi phán nọ kia không ạ? Em từng lên Trung tâm tiềm năng con người ở HN thì thấy gọi hồn này nó giản dị lắm, một sảnh có vài chục nhà mỗi nhà một góc rồi có "cô" đi qua từng nhà làm gì đó rồi lúc sau người thân nhập vào ai đó trong đoàn.
Cái này tìm hiểu kỹ nó cũng có nhiều cái khá hay.
Về hệ thống thì có Tứ phủ (mẫu Thiên, mẫu thoải (thủy), mẫu thượng ngàn, mẫu địa) ngoài ra có phủ đền Trần. Thờ người có công giúp dân, tốt với dân, giữ nước... tuy là thânt nhưng cũng yêu ghét, đa tình, dễ xúc động và ưa nịnh nên gọi nhiều khi ta hay gọi người nào đó là tính đồng bóng.
Vê hệ thống thì có mẫu đến 5 quan lớn, 12 vị chầu bà, các ông hoàng, các cô, các cậu... theo màu vàng là phủ thiên, trắng là phủ thoải, xanh là phủ thượng ngàn, đỏ là phủ địa...
Sử dụng kỹ thuật âm nhạc đảo phách (nhiều khi nghe nhập tâm thấy lạnh người, kết hơp với màu sắc sặc sỡ, rượu, trầu, hương và các động tác múa lửa, nhảy.... làm người nhảy và ngươi nghe nhập tâm quên hiện tại... suy nghĩ miên man về miền linh thiêng. Do đó người yếu thần kinh rất dễ bị cuốn theo. Và do đó hầu đồng cũng đa số là phụ nữ.
Nhiều chuyện hay xoay quanh người có căn đồng. Như bà mợ em được phán có căn, khất nợ k chịu mở điện, sau đó sang con gái, cũng khất giờ dính sang cháu gái. Nhiều khi làm nhiều chuyện kỳ quặc và phi thường. Nếu mở chắc cũng kiếm.khá.
Giới nghệ sỹ ông nào hầu đồng thì thấy rất khá. Hoài Linh, Xuân hinh, Vượng Râu ... nhảy đồng khá đẹp. Phát lộc toàn 500k với đô cả xấp. Em nghĩ con nhang đệ tử cũng khủng.
Nửa đêm yên tĩnh nghe đôi bài chầu văn rợn cả tóc.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cái này tìm hiểu kỹ nó cũng có nhiều cái khá hay.
Về hệ thống thì có Tứ phủ (mẫu Thiên, mẫu thoải (thủy), mẫu thượng ngàn, mẫu địa) ngoài ra có phủ đền Trần. Thờ người có công giúp dân, tốt với dân, giữ nước... tuy là thânt nhưng cũng yêu ghét, đa tình, dễ xúc động và ưa nịnh nên gọi nhiều khi ta hay gọi người nào đó là tính đồng bóng.
Vê hệ thống thì có mẫu đến 5 quan lớn, 12 vị chầu bà, các ông hoàng, các cô, các cậu... theo màu vàng là phủ thiên, trắng là phủ thoải, xanh là phủ thượng ngàn, đỏ là phủ địa...
Sử dụng kỹ thuật âm nhạc đảo phách (nhiều khi nghe nhập tâm thấy lạnh người, kết hơp với màu sắc sặc sỡ, rượu, trầu, hương và các động tác múa lửa, nhảy.... làm người nhảy và ngươi nghe nhập tâm quên hiện tại... suy nghĩ miên man về miền linh thiêng. Do đó người yếu thần kinh rất dễ bị cuốn theo. Và do đó hầu đồng cũng đa số là phụ nữ.
Nhiều chuyện hay xoay quanh người có căn đồng. Như bà mợ em được phán có căn, khất nợ k chịu mở điện, sau đó sang con gái, cũng khất giờ dính sang cháu gái. Nhiều khi làm nhiều chuyện kỳ quặc và phi thường. Nếu mở chắc cũng kiếm.khá.
Giới nghệ sỹ ông nào hầu đồng thì thấy rất khá. Hoài Linh, Xuân hinh, Vượng Râu ... nhảy đồng khá đẹp. Phát lộc toàn 500k với đô cả xấp. Em nghĩ con nhang đệ tử cũng khủng.
Nửa đêm yên tĩnh nghe đôi bài chầu văn rợn cả tóc.
Em nghe hát văn thì lại buồn ngủ và dễ ngủ cụ ạ, có gì đáng sợ đâu mà rợn tóc hả cụ :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Không đúng bác ạ vì chùa chỉ thờ Phật thôi, một số chùa đồng bằng Bắc Bộ có phối thờ Mẫu nhưng không thể hầu trong chùa
Ngược lại thì đa số chùa ở VN đều có ban thờ mẫu. Chùa to thì có riêng 1 điện thờ mẫu. Đó gọi là phối thờ. Vẫn hầu đồng ầm ầm.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Dạ. Em muốn hiểu rõ hơn nữa ạ. Như Em nghe đến Chùa thì Ban Tam Bảo là quan trọng nhất nhưng cũng có người nói lên xin phép ông Thần trông Chùa rồi mới vào lễ Tam bảo giống như xin phép trc khi vào lễ thì mới đúng ý ạ. Em không rành lắm nên trình bày hơi lủng củng ạ
Thần trông chùa chắc bạn nói là Hộ pháp. Hình như cũng là A la hán. (nửa người nửa phật)

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Em rất cảm ơn Cụ Ngao5 đã viết bài này để cho em biết được việc lên đồng của Ông Nội em, lúc Bố em còn sống có nói với em là ông Nội em là 1 trong những thầy đồng của xã Thành Lợi, Vụ Bản, Nam Định. Bố em có kể là khi ông lên đồng có dùng lưỡi giáo đâm xuyên qua má mà ko bị chảy máu, em ko hình dung ra là ntn, Xin phép Cụ cho em lưu mấy bức hình thầy đồng để cuối năm em về giỗ họ hỏi các Ông bà xem có phải Ông em ko vì nhà em ko có ảnh của Ông. Cảm ơn Cụ rất nhiều.

hd-vt

Xe container
Phải nhập tâm cụ ạ. Tất nhiên phải nghe cung văn hát chứ mấy cháu thi idol thì thường. Nghe lời văn cũng ý nghĩa.
Em rất hay nghe, và nhập tâm thì thấy như được....spa ý. Ý học nà hạ nhịp tim. Rợn tóc gáy thì tim nhẩy cụ nó ra ngoài mất ạ. :D

cá sấu chúa

Xe hơi
EM tò mò 1 chút mà mong bác chia sẻ giải thích. Tiếng Việt hầu đồng là đi đôi với từ " đồng bóng".

Những người hầu đồng thăng hoa và thành nghề thường có nhiều biểu hiện của giới tính thứ ba - nên sau này giới PD (LGBTQ ) được việt hóa là bọn bóng lộ, bóng chìm có phải không?
Hầu đồng, hầu bóng, theo sự hiểu của em hầu "bóng" các Ngài ạ, các bóng, các giá nhà Ngài. Không có liên quan gì tới LGBT sau này cả. Việc xu hướng giới tính khác với cơ thể sinh học chả liên quan gì tới việc hầu đồng. Nói thì sợ động chạm, ăn gạch đá, cơ mà hầu đồng theo lề lối, biết tu, biết sửa mình theo nhà Thánh thì không làm ai đang ở trạng thái này lại chuyển sang trạng thái khác cả. Đó là một số người tự diễn biến, tự chuyển hóa thôi các cụ ạ, rồi lại thành mang (tai) tiếng, khiến người ngoài nhìn vào hiểu lầm nét đẹp văn hóa, tín ngưỡng. Chả hạn một số đồng nam hầu các giá nữ (giá Chúa, Chầu, Cô) thật tình cứ tự trang điểm rõ là đậm, thậm chí độn ngực, hầu các giá nam (hàng Quan, Hoàng) thì mặt mũi cũng vẫn tô son điểm phấn quá đà...riết rồi lại tự biến mình thành The Dannish girl :)).

cá sấu chúa

Xe hơi
Em có thắc mắc khi xem ảnh các ông đồng có que sắt xuyên qua má: Đây là việc chỉ thực hiện 1 lần trong đời hay nhiều lần? Thời nay các thầy đồng có làm vậy nữa không?
Cụ tìm hiểu nghi thức xiên lình, thuộc dòng đồng nhà Trần nhé. Các thầy vẫn làm, khi thực hiện các nghi thức trục tà trị quỷ, nhưng hầu xiên lình giờ là hàng hiếm rồi.

Matxech

Xe container
Em thấy toàn quan với dân giàu chơi món này, tuyệt nhiên không thấy người nghèo :)
p/s: Chắc mê tín nên mới lên quan, mới giàu :D
Ko hẳn vậy đâu
E đã được chứng kiến 1 lễ hầu đồng chỉ có 2 thầy trò ở 1 góc đền ông Hoàng Mười rất đơn giản gần như ko có ji
Nhưng họ vẫn rất thành tâm
Trong hầu đồng có từ ghen đồng ( đua nhau ko chịu kém ) dù đk ko khá giả

metalins

Xe tăng
Dạ. Thưa Cụ nói về hành lễ là ý Cụ nói về điều này ạ?

Năm bước hành lễ khi đi chùa

Bước 1 – Đặt lễ vật: Thắp hương và làm lễ ở ban thờ Đức Ông trước tiên.

Bước 2 – Sau khi đặt lễ ở ban Đức Ông xong, đặt lễ lên hương án của chính điện, thắp đèn nhang rồi làm lễ chư Phật, Bồ Tát.

Bước 3 – Sau khi đặt lễ chính điện xong thì đi thắp hương ở tất cả các ban thờ khác của nhà bái đường. Khi thắp hương lên đều có 3 lễ hay 5 lễ. Nếu chùa nào có điện thờ Mẫu, Tứ phủ thì đến đó đặt lễ, dâng hương cầu theo ý nguyện.

Bước 4 – Cuối cùng thì lễ ở nhà thờ Tổ (nhà Hậu).

Bước 5 – Cuối buổi lễ, sau khi đã lễ tạ để hạ lễ thì nên đến nhà trai giới hay phòng tiếp khách để thăm hỏi các vị sư, tăng trụ trì và có thể tùy tâm công đức.

( nguồn internet ạ)
Lạy mợ! Mợ bỏ ngay mấy cái tham khảo này cho em. Chùa nào giờ còn cho mang hương vào trg mà mợ thắp khắp nơi thế?

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
EM tò mò 1 chút mà mong bác chia sẻ giải thích. Tiếng Việt hầu đồng là đi đôi với từ " đồng bóng".

Những người hầu đồng thăng hoa và thành nghề thường có nhiều biểu hiện của giới tính thứ ba - nên sau này giới PD (LGBTQ ) được việt hóa là bọn bóng lộ, bóng chìm có phải không?
Ngày xưa thì hay nghe ốp đồng, sách Phố phường Hà Nội xưa của cụ Hoàng Đạo Thuý cũng dùng chữ này. Ốp là người có căn mới bị ốp, có lẽ khác với đồng bóng, chữ bóng nghe như trong “ vang bóng một thời” của Nguyễn Tuân, ý chỉ một cái gì đó hiện hữu nhưng chỉ là một sự lặp lại không hoàn toàn cái đã có.

phongnhan

Xe hơi
E nghe thấy cũng hay, thỉnh thoảng còn hát theo dc ấy

dpl

Xe lăn
Nói về "xiên linh" thì các ông bà đồng ngày xưa chỉ xiên que sát qua má. So với lễ hội Phuket (Thái Lan) thì không thấm vào đâu.
View attachment 5731454 View attachment 5731452
Vì nội quy diễn đàn, không cho phép, nên những hình ảnh về Lễ hội Phuket em để ở Album "Hoc Nguyen" trong Fb
Album

Có khoảng vài trăm bức hình rõ, đẹp trong 11 Album "Lễ hội Phuket", thí dụ
Giờ cháu mới biết đc fb của cụ, nhìn avatar chắc cụ tầm 70 tuổi ạ?
Cụ kết bạn với cháu nha. Đoàn Phi Long ạ

dpl

Xe lăn
Loại hình này nên coi là một hình thức biểu diễn văn nghệ thôi, chứ tâm linh gì đâu, mà đã là biểu diễn văn nghệ thì cái em quan tâm nhất là hình thức diễn viên. Trước có bài báo về em gái ở HN xinh lắm làm nghề tay trái là hầu đồng thì phải.
Cụ search : các hot girl hầu đồng ý, nhiều e đẹp như tiên nữ

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy gọi là bà cốt chứ không ai gọi là bà đồng cả bác chủ thớt nhỉ?

Bà cốt đánh trống bong bong
Nhảy lên nhảy xuống, con ong đốt đồ

Trang lão

Xe tải
Hầu đồng tuy là một tín ngưỡng hoặc một nét văn hoá nhưng nó có nhiều biến tướng cũng như hệ luỵ lớn.

Em nghĩ không nên cổ súy.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Lạy mợ! Mợ bỏ ngay mấy cái tham khảo này cho em. Chùa nào giờ còn cho mang hương vào trg mà mợ thắp khắp nơi thế?
Haiza Cụ chả đọc hết. Em ghi nguồn copy trên internet và E đang tìm hiểu chứ có đã và đang áp dụng đâu

Mingthu

Xe hơi
Sư cũng kinh doanh chứ bác! =))

Loại sư này không nắm vững Phật pháp ntn, thì chẳng "thằng trốn chúa cũng quân lộn chồng"! :D
Chỉ tội cho ai "khôn" mà nghe lời nó "dạy" :P
Sự thật luôn phũ phàng và trần trụi
Cái đẹp thì ẩn chứa nhiều dối trá