[Funland] Hầu đồng nay và xưa

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Em nhầm tí. Có lẽ cụ theo đạo Phật. Dưng lấy niềm tin tôn giáo này để phủ nhận tôn giáo khác là không nên. Đặc biệt trên dải đất này, đạo Phật là đạo du nhập còn đạo Mẫu là đạo bản địa. Đến nhà của Phật (chùa) khi vào đất này còn phải có ban riêng thờ Mẫu thì cụ phải hiểu không tự dưng mà vậy.
Thánh, Thần cũng như Phật, đều có vị trí của họ. Có thể cao thấp khác nhau dưng đều là những thế lực tâm linh ko thể coi thường và báng bổ. Nếu có một thống kê về số mệnh cá nhân và gia đình những người đập phá đền chùa trước đây chắc con số có thể nói nên nhiều điều.
Em có may mắn gặp 1 cao tăng ẩn cư. Khả năng như họ nói có thể xuất hồn xuống âm phủ gặp vong, lên thiên đình nhận thiên binh... và họ xác nhận có những thế lực thánh thần thực sự tồn tại. Em sẽ chẳng tin nếu như họ ko thể chứng tỏ bằng những khả năng mà tư duy khoa học khó có thể lý giải.
Cao tăng ẩn cư cụ nói liệu là Tề Thiên hay Trư Bác D.á.i(Trư Bác Giới) vậy

QUANG1970

Xì hơi lốp
Có lần em đến 1 ngôi chùa ở Thuỷ Nguyên - Hải phòng. Trong khuôn viên chùa có 1 ngôi đền nhỏsư cô trụ trì chùa làm luôn cô đồng ở đó (cô lên đồng luôn). Cô làm lễ cắt duyên âm, lễ gì đó nữa em cũng ko nhớ hết - cho những người cầu xin công danh... Rất đông người đến làm lễ và đóng lệ phí cho cô sư ấy. Đứa cháu em đóng hơn 20 triệu cho mấy cái lễ.
Đã thầy chùa lại còn "căn quả". Vẫn tham - sân - si thì tu cái gì?

Thủy Nguyên, nghe nói có cái chùa
lập động, sư cô cúng bốn mùa: :))
Tiền duyên chửa tốt, lôi ra cắt,​
Hậu vận không may, kéo đến cầu.​
Duyên âm, khéo/tài cúng, sư cầu hộ,
Nợ dương, vụng cầu, thánh vật đâu? :P
Buôn thần mà chẳng ai dám nói,​
Bán thánh thử xem được bao lâu? :-?

Chỉnh sửa cuối:

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 5730251
Các cô đồng được trang điểm sẵn sàng cho buổi biểu diễn tại một nhà hát ở Hà Nội, Việt Nam, ngày 7 tháng 5 năm 2017.
View attachment 5730252
Cô đồng Phạm Hà Thanh vừa chuẩn bị cho buổi biểu diễn của mình tại một buổi lễ Hầu Đồng tại đền Châu Đế Tự, tỉnh Thanh Hóa ngày 15 tháng 5 năm 2017
Em tra google không thấy có tên ngôi đền này ở Thanh Hoá. Cụ nào rành khai sang cho em với
trong "Châu Đế Tự" thì chữ "tự" nghĩa là "chùa". Lạ nhỉ

View attachment 5730286
"Cô đồng" Nguyễn Duy Nam, chuẩn bị trang phục tại nhà riêng ở Hà Nội, Việt Nam, ngày 4 tháng 5 năm 2017
Đó là chầu đệ tứ ở Hà Trung Thanh Hóa cụ Ngao ạ.
Không phải Châu đế tự đâu

kiensurveyor

Xe tăng
Ở chùa có đấy cụ , trc em theo người nhà đi xem hầu đồng ở chùa Bồ tỉnh Thái Bình , chùa to ở ngay gần chợ Bo ấy , hầu bên gian thờ các Đức ông vs Bà Chúa .
Không đúng bác ạ vì chùa chỉ thờ Phật thôi, một số chùa đồng bằng Bắc Bộ có phối thờ Mẫu nhưng không thể hầu trong chùa

xelu1984

Xe buýt
Không đúng bác ạ vì chùa chỉ thờ Phật thôi, một số chùa đồng bằng Bắc Bộ có phối thờ Mẫu nhưng không thể hầu trong chùa
Em đi xem mà , quãng năm 2018 , em k dám nói vớ vẩn những gì liên quan đến nhà chùa đâu cụ ạ .

motthoidongbim

Xe điện
Cụ mới không đúng. Có rất ít chùa chỉ có thờ Phật. Mà phần lớn trong chùa đều có nhà Mẫu. Nguồn thu chính của chùa là từ nhà Mẫu đấy cụ. Em được ngồi vs một thầy chùa, là giảng viên hv Phật giáo, anh ý hướng dẫn rất hay - em gọi là anh vì anh ý bằng tuổi anh em, cùng quê vs em, học cùng 1 trường c3 nhưng anh ý bảo học xong lớp 10 thì anh ý vào chuyên ngữ.... anh ý bảo nhiều cái không có trong đạo Phật mà là đạo Lão, đạo Mẫu... nhưng để hoà đồng vào vs người dân để truyền giáo thì đạo Phật phải gắn vào. Bản chất đạo Phật là nhân - quả, là chỉ cho chúng sinh con đường thoát khổ, chứ dâng tiến, cầu xin... đâu có được.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Xin cho Em hỏi câu này ạ vì Em mù mờ về cách lễ khi đi Chùa và Đền ? Phải thực hiện cách lễ và dâng hương như thế nào cho đúng ạ. Em cảm ơn

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Xin cho Em hỏi câu này ạ vì Em mù mờ về cách lễ khi đi Chùa và Đền ? Phải thực hiện cách lễ và dâng hương như thế nào cho đúng ạ. Em cảm ơn
Cứ tuỳ tâm cụ ạ. Nhất là đi chùa, Phật chỉ cần tâm thành, không quan trọng lễ. Miễn đừng cúng Phật lễ mặn là được.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Cứ tuỳ tâm cụ ạ. Nhất là đi chùa, Phật chỉ cần tâm thành, không quan trọng lễ. Miễn đừng cúng Phật lễ mặn là được.
Dạ. Em muốn hiểu rõ hơn nữa ạ. Như Em nghe đến Chùa thì Ban Tam Bảo là quan trọng nhất nhưng cũng có người nói lên xin phép ông Thần trông Chùa rồi mới vào lễ Tam bảo giống như xin phép trc khi vào lễ thì mới đúng ý ạ. Em không rành lắm nên trình bày hơi lủng củng ạ

coquay

Xe container
Cũng tùy thôi ạ, có những cô đồng chỉ tung tiền to về phía bạn bè người thân, còn về khách thập phương thì toàn tiền lẻ, 1k, 2k...thì đến khi nào mới nhặt đủ 1000k...???
Trước đây em cũng tham gia nhiều nhưng chả ham nhặt tiền ấy...chủ yếu là xem giải trí thôi vì em thích nghe cung văn hát...
Tung tiền cho bạn nhiều hơn khách thập phương thì đúng rồi.
Nhưng tiền tung cho bạn cũng còn tùy vào bạn đấy trc khi vào dự buổi hầu ủng hộ bao nhiêu nữa cơ :D
hồi trc bạn e mới ra hầu, bọn e hay đi cùng e góp lễ có lần 1 củ lần 2 củ, lần nào sau buổi lễ cũng đc hơn số tiền đi ban đầu 1 chút.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Dạ. Em muốn hiểu rõ hơn nữa ạ. Như Em nghe đến Chùa thì Ban Tam Bảo là quan trọng nhất nhưng cũng có người nói lên xin phép ông Thần trông Chùa rồi mới vào lễ Tam bảo giống như xin phép trc khi vào lễ thì mới đúng ý ạ. Em không rành lắm nên trình bày hơi lủng củng ạ
Thường thì vào chùa qua ban Đức Ông lễ trước, kiểu như lễ trình. Sau đó qua lễ Chính điện. Nhưng thực ra lễ chùa cũng chả Phật, Tăng nào chấp trước việc đó. Cụ cứ bày lễ Chánh điện rồi lễ luôn cũng chả Phật, Tăng nào trách.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
À, em đính chính chút là không có ban nào là Tam Bảo nhé!
Tam bảo là ba ngôi: Phật, Pháp (kinh sách, lý luận...) Tăng (hàng ni, sư).
Chắc cụ nhầm với ba Ban gồm: Chánh điện, Ban Đức Ông, Ban Thánh Hiền (đôi khi thay bằng Quán thế Âm Bồ Tát, Địa Tạng Vương Bồ Tát, Phật mẫu Chuẩn Đề.... tuỳ chùa).

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Thường thì vào chùa qua ban Đức Ông lễ trước, kiểu như lễ trình. Sau đó qua lễ Chính điện. Nhưng thực ra lễ chùa cũng chả Phật, Tăng nào chấp trước việc đó. Cụ cứ bày lễ Chánh điện rồi lễ luôn cũng chả Phật, Tăng nào trách.
Dạ. Em muốn tìm hiểu rõ hơn thôi ạ. Còn khi lễ ở Đền thì việc dâng hương phải như thế nào cho đúng ạ ?

Sazi

Xe điện
Dạ. Em muốn tìm hiểu rõ hơn thôi ạ. Còn khi lễ ở Đền thì việc dâng hương phải như thế nào cho đúng ạ ?
Dâng hương (nén tâm hương) tâm là ẩn sâu, người dâng hương thành kính tĩnh tâm. Trong lễ nghi sẽ phức tạp. Thiền hành, thiền thở, thiền hương cách hành lễ như vậy. Đơn giản hóa nghiêm chỉnh, nghiêm túc để suy nghĩ hướng về hành động của mình là ổn (lễ ai, lễ gì)
Giải thích thêm một chút bạn đỡ google. Nói Phật tại tâm, nghĩa là tâm mình có Phật. Dâng hương là bày tỏ tâm mình hướng đến Phật, Thánh, hay bất cứ điều gì mà bạn muốn lễ bái. Dâng đúng nghĩa là tâm mình đúng, tâm hướng vào điều mình làm, điều mình mong muốn, điều muốn bày tỏ... Ngược lại, điều bạn muốn khác với điều bề trên muốn, thánh linh muốn. Điều bạn muốn trùng khớp với điều thánh linh muốn thì lễ thành, bạn lễ ở đâu cũng được (không nhất thiết ở chùa) điều bạn muốn khác điều thánh linh nghĩ (mà thánh linh không nghĩ đâu) lễ không thành. Nói đơn giản tâm hương điều bạn muốn trùng với điều bạn nghĩ (thánh linh trong bạn) lễ thành, trạng thái lúc đó "trong bạn là tâm an, an yên, hạnh phúc" hiểu đúng từ trong ngoặc bạn tự khắc biết cách hành lễ không cần bất kỳ ai dạy.

Chỉnh sửa cuối:

lum..zzz

Xe điện
View attachment 5730210
Đồ vàng mã dâng làm lễ vật cho các vị thánh, bên ngoài đền Lảnh Giang trong một buổi lễ Hầu Đồng ở tỉnh Hà Nam, Việt Nam, ngày 26 tháng 3 năm 2017

View attachment 5730215
Tiền và thực phẩm được chuẩn bị như một lễ vật trong một nghi lễ tại một buổi lễ Hầu Đồng tại đền Lảnh Giang, tỉnh Hà Nam, Việt Nam, ngày 26 tháng 3 năm 2017
Đền quan đệ tam đây, hầu đây với mẫu Hưng Yên toàn hầu to

hd-vt

Xe container
Thỉnh thoảng e cũng được tháp tùng “gấu” đi chùa, nghe hát rồi cũng quen nhưng thích nhất là màn ném tiền. E ko phải trong đoàn hầu đồng đấy nhưng cũng cố gắng nhặt tờ lấy lộc.
Theo em, trẻ con không nên hát về mấy món đồng bóng tâm linh như này cũng như yêu đương nức nở quằn quại. :(
Còn bài CĐTNg thì cực đỉnh rồi, nghe vui vẻ rổn rảng yêu đời. \m/

kiensurveyor

Xe tăng
Cụ mới không đúng. Có rất ít chùa chỉ có thờ Phật. Mà phần lớn trong chùa đều có nhà Mẫu. Nguồn thu chính của chùa là từ nhà Mẫu đấy cụ. Em được ngồi vs một thầy chùa, là giảng viên hv Phật giáo, anh ý hướng dẫn rất hay - em gọi là anh vì anh ý bằng tuổi anh em, cùng quê vs em, học cùng 1 trường c3 nhưng anh ý bảo học xong lớp 10 thì anh ý vào chuyên ngữ.... anh ý bảo nhiều cái không có trong đạo Phật mà là đạo Lão, đạo Mẫu... nhưng để hoà đồng vào vs người dân để truyền giáo thì đạo Phật phải gắn vào. Bản chất đạo Phật là nhân - quả, là chỉ cho chúng sinh con đường thoát khổ, chứ dâng tiến, cầu xin... đâu có được.
Vầng, bác nói theo quan điểm của Tam giáo đồng nguyên, chứ người theo đạo Phật không thờ thánh thần ma quỷ ạ
Bắt bẻ bác tí: Mẫu chỉ nên gọi là tín ngưỡng, chứ đã là đạo, phải có hệ thống kinh kệ - thứ bậc, có đấng tối cao bác ơi