[Funland] Hầu đồng nay và xưa

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vâng, e thấy có người đổi 4-500 tr/lần. Thấy cũng tốn nhưng cũng đc biết nhà họ có tiền nghìn tỷ nên coi như phân phối lại thu nhập (e thi thoảng cũng dc gửi cho tý lộc sau buổi hầu)

Thế thì nhất bác rồi! :P
Có câu của dân đồng bóng kháo nhau: "Một miếng lộc thánh bằng một gánh lộc trần" đới ................... ! :))
Mà kể ra "ngài" của bác Civic TN cũng "sòng phẳng" gớm nhể! :D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Những người có căn số, họ bị hành qua nhiều cực khổ. Họ ko muốn nhưng vẫn phải làm.

LÊN ĐỒNG
Khen ai khéo vẽ sự lên đồng
Một lúc lên ngay sáu bảy ông
Sát quỉ, ông dùng thanh kiếm …gỗ,
Ra oai, bà giắt cái …khăn hồng.
Cô giương tay ấn, tan tành núi,
Cậu chỉ ngọn cờ cạn rốc sông.
Đồng giỏi sao đồng không giúp nước ?
Hay là đồng sợ súng thần công ?

Tú Xương

nghienruou

Xe điện
Em thấy toàn quan với dân giàu chơi món này, tuyệt nhiên không thấy người nghèo :)
p/s: Chắc mê tín nên mới lên quan, mới giàu :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
View attachment 5730201
Một người đàn ông mang theo một con ngựa giấy sẽ được dâng lên các vị thánh trước nghi lễ Hầu Đồng tại đền Lảnh Giang, tỉnh Hà Nam, Việt Nam, ngày 26 tháng 3 năm 2017
View attachment 5730205
Nghệ sĩ An Chinh, thủ vai cô đồng, trong buổi biểu diễn Hầu Đồng tại Nhà hát Việt, Hà Nội, Việt Nam, ngày 9 tháng 3 năm 2017
LÊN ĐỒNG

Tú Xương

Em xin họa lại bài thơ của cụ Tú Vị Xuyên ntn:

FYI, do Cụ ngao có hình "lên đồng" cả xưa lẫn "tân biên ", nên em cũng xin phép chêm mấy từ tiếng Anh vào cho nó "hiện đại"! :D
LÊN ĐỒNG
Ofun, có thớt hình lên đồng
Collect, Cụ Ngao rõ kỳ công! ^:)^
Comment, rót rượu chừng không lỗ,
Discuss, khen chê như chợ đông! :))
Bao nhiêu tiền đổ, chồng như núi,
Nước mắt chảy ra, khéo thành sông.
Bàn bạc xin đừng quên việc nước, [-X
Đồng lòng chung sức ắt thành công! =D>

Chỉnh sửa cuối:

202

Xe container
LÊN ĐỒNG

Tú Xương
Đồng đâu phải giỏi hay không
Chỉ thay lời thánh giải hồng trần
Ai căn số kiếp hầu trả nợ
Thoát kiếp hồng trần vượt bi ai

Tú Xương cũng giống cụ thôi
Biết năm, sáu bảy chưa đến mười
Nên mới buông lời Đồng giúp nước
Đâu hiểu sao ta phải nhờ Đồng

114hangbong

Xe cút kít
Em giống juve99, em thích nghe chầu văn vì nó vui nên cũng hay xem các buổi biểu diễn mà gọi là hầu đồng. Nhưng chỉ giải trí thôi, chứ chả tin ai nhập vào người đang múa vì họ tỉnh như sáo sậu.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Đồng đâu phải giỏi hay không
Chỉ thay lời thánh giải hồng trần
Ai căn số kiếp hầu trả nợ
Thoát kiếp hồng trần vượt bi ai

Tú Xương cũng giống cụ thôi
Biết năm, sáu bảy chưa đến mười
Nên mới buông lời Đồng giúp nước
Đâu hiểu sao ta phải nhờ Đồng

Bác viết cái quái quỷ gì vậy? :-?
Nếu là thơ phải có vần, điệu, thanh, luật, nếu là văn xuôi phải phân câu logic, rõ ý, đúng từ, "song hàng thẳng lối"! :D

Là người Việt mà viết tiếng việt còn chửa xong! Nên thôi, cùng chẳng trách chi, khi có nhưng suy nghĩ hay nhìn nhận ................ chẳng ra làm sao! :P

Chỉnh sửa cuối:

10102020

Xe tăng
Em thì thích nghe hát văn. Thích ngắm những quần áo đẹp trong những giá đồng, thích xem những khuôn mặt lúc nhập tâm vào những vị Thánh mà cô/cậu đồng đến giá.

Thú vị và vui vẻ. Chỉ không thích những cô/cậu đồng quá lợi dụng tín ngưỡng để buôn thần bán thánh.

juve99

Xe cút kít
Em giống juve99, em thích nghe chầu văn vì nó vui nên cũng hay xem các buổi biểu diễn mà gọi là hầu đồng. Nhưng chỉ giải trí thôi, chứ chả tin ai nhập vào người đang múa vì họ tỉnh như sáo sậu.
E gái bên dưới còn non tơ ngây thơ nên bảo e thế. Thực chất là 1 loại hình nghệ thuật dc qte công nhận

202

Xe container
Bác viết cái quái quỷ gì vậy? :-?
Nếu là thơ phải có vần, điệu, thanh, luật, nếu là văn xuôi phải phân câu logic, rõ ý, đúng từ, "song hành thẳng lối"! :D

Là người Việt mà viết tiếng việt còn chửa xong! Nên thôi, cùng chẳng trách chi, khi có nhưng suy nghĩ hay nhìn nhận ................ chẳng ra làm sao! :P
Chỉ là văn xuôi xuống dòng thôi mà cụ. Thấy cụ trích Tú Xương càng thấy cụ chả hiểu gì.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chỉ là văn xuôi xuống dòng thôi mà cụ. Thấy cụ trích Tú Xương càng thấy cụ chả hiểu gì.

Cái cơ bản nhất trong cách viết, cho dù là tiếng Việt hay NN, dùng chữ cái La Tinh (mà ngay cả chữ tượng hình lẫn chữ Phạn) là phải chấm xuống dòng. :D :P

Cái cơ bản nhất của cách viết một câu mà bác còn chưa biết và làm cho đúng thì ......... :)) =)) thôi nói với bác ntn là đủ! :-h:-h:-h

concao

Xe tải
Website
ecat.vn
Không biết các cụ thấy sao chứ em thấy rùng mình khi đầu thế kỷ 20, cụ thể là đến năm 1929 theo như ảnh cụ Ngao mà dân ta 100% đi đất.

202

Xe container
Cái cơ bản nhất trong cách viết, cho dù là tiếng Việt hay NN, dùng chữ cái La Tinh (mà ngay cả chữ tượng hình lẫn chữ Phạn) là phải chấm xuống dòng. :D :P

Cái cơ bản nhất của cách viết một câu mà bác còn chưa biết và làm cho đúng thì ......... :)) =)) thôi nói với bác ntn là đủ! :-h:-h:-h

Chấm xuống dòng và xuống dòng ko chấm. Cụ có hiểu khi nào ko?

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Năm 1995 em lần đầu nghe hát văn hầu đồng ở Phủ Giầy - Vụ Bản mà thấy đầu óc phiêu diêu, bay bổng lắm ạ. Mà mấy tuần nay lại thích nghe Hoài Thanh hát văn mới gay chứ. Ko biết tại sao lại thế :-?

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Món này ko xem thì thôi chứ xem bị cuons hút phết, e đầu năm hay đi lễ, hay gặp các buổi hầu ở các đền và cũng hay đứng lại xem thì thấy cũng hay hay

motthoidongbim

Xe điện
Có lần em đến 1 ngôi chùa ở Thuỷ Nguyên - Hải phòng. Trong khuôn viên chùa có 1 ngôi đền nhỏ và sư cô trụ trì chùa làm luôn cô đồng ở đó (cô lên đồng luôn). Cô làm lễ cắt duyên âm, lễ gì đó nữa em cũng ko nhớ hết - cho những người cầu xin công danh... Rất đông người đến làm lễ và đóng lệ phí cho cô sư ấy. Đứa cháu em đóng hơn 20 triệu cho mấy cái lễ.
Đã thầy chùa lại còn "căn quả". Vẫn tham - sân - si thì tu cái gì?