[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cuối tuần làm buổi Off kể truyện trực tiếp đê lão Lông ơi.

pbvhp

Xe buýt
Đảo cũng đang là một công trường khổng lồ

Ra đến đây mới thấy sự khốc liệt của hiện tượng Elnino. Nóng quá nên mọi thứ đều nở ra rất nhanh. :)):)) Đảo cũng vậy. Từ một bãi đá ngầm chỉ với một đơn nguyên xây dựng ban đầu giờ đã thành một đảo nổi với các căn cứ hậu cần nghề cá rất hoành tráng. Đá Tây sẽ được đầu tư thành đảo cấp 1 ( đảo nổi )
Đấy VN đang cải tạo hợp pháp các bãi đá của mình ở Trường Sa thành các đảo nhân tạo đấy. Phải thế chứ.
Ít nhất là mình cũng phải thể hiện sự quan tâm và đầu tư thích đáng với những gì mình đang có.
Việc đòi lại những gì đã mất, thực sự là khá xa vời.
Em không tin là mình nghèo quá, mà nghèo thật thì cũng không được để người ta "khinh" cho.
Cứ bảo dân Triều Tiên khổ, nhưng mà đố dám khinh họ trong mọi lĩnh vực, rõ nhất là bóng đá và quân sự.

Shadow Brothers

Xe hơi
Đấy VN đang cải tạo hợp pháp các bãi đá của mình ở Trường Sa thành các đảo nhân tạo đấy. Phải thế chứ.
Ít nhất là mình cũng phải thể hiện sự quan tâm và đầu tư thích đáng với những gì mình đang có.
Em không tin là mình nghèo quá, mà nghèo thật thì cũng không được để người ta "khinh" cho.
Cứ bảo dân Triều Tiên khổ, nhưng mà đố dám khinh họ trong mọi lĩnh vực, rõ nhất là bóng đá và quân sự.
Đôi khi nghèo mà phải giả giầu, mà giầu lại phải giả nghèo

nhanh33

Xe buýt
Nói vậy là chúng ta chưa thương các anh thật lòng nhé! Nếu hậu phương có ấm no hạnh phúc, có bình an thì mới là chỗ dựa vững chắc cho các anh, và các anh mới vững tay súng mới ấm lòng được?
Hậu phương và tiền tuyến là liên quan rất khăng khít, chứ sao lại không liên quan ?
"Tình quân dân như Cá với nước" Nếu mà chẳng may nước cạn thì cá sẽ sống thế nào đây???????
Tôi chỉ sợ giặc chưa đến nhà mà hậu phương loạn cả lên chia rẽ bè phái roài!

xebanhxich

Xe tải
Đá Tây C nằm cách đó độ 2 hải lý

Và ở cụm đảo Đá Tây lần đầu tiên em gặp tàu chiến thực thụ của hải quân trực chiến ( cũng là tàu duy nhất đang làm nhiệm vụ trên quần đảo )
Em nghĩ chắc ở ĐT hoạt động cải tạo đảo diễn ra mạnh mẽ nhất trong số các đảo/đá Việt Nam đang đóng quân nên cần có tàu bảo vệ

VietCuong1978

Xe tăng
Các cụ/ mợ hãy cảm ơn Đạt và những người lính ngoài hải đảo. Họ làm cho chúng ta thấy cần phải sống tử tế hơn. E chỉ là người kể lại thôi và mong muốn những câu chuyện đẹp như thế , xúc động như thế được lan tỏa được nhiều người biết chứ không chỉ âm thầm diễn ra trong một góc hầm ngầm ẩm ướt.
Em mới đọc đến trang này cụ viết, thực sự xúc động. Em có ý kiến như sau: Chúng ta có nên tiền trạm đến nhà Đạt để tìm hiểu cuộc sống của gia đình người chiến sỹ này sau đó kêu gọi mọi người chung tay giúp đỡ không ạ?

MaxMax

Xe tải
Nhưng chiếc xuồng CQ lại xé nước lao trên mặt biển. E rất thích ngắm những cảnh này: mặt biển xanh ngắt, xuồng xé gió lao đi tung bọt nước, cờ đỏ sao vàng phần phật tung bay trong nắng. Rất là uy dũng

Cháu cực thích hình ảnh này, nếu nhiều nữa thì nhìn phê lắm cụ nhỉ

xebo

Xe bò ! ©
Rồi vội vàng ra vác chân máy cho thằng Đức quay phim VTV1, nó là cái thằng này đây:

Vác chân máy cho nó mới thấy tụi camera men vất vả cỡ nào, chân mày gần 10kg, máy cũng thế. Cứ vác cả máy và chân chạy hùng hục dưới trời nắng nóng mới thấy tụi nó khổ. Nó bảo quay sự kiện thì còn đỡ, quay các nguyên thủ mới nhục : đặt máy, quay. Thu chân máy, chạy. Lại đặt chân máy...cứ thế nniều khi mệt đứt hơi. Vì ở cùng phòng nó tự dưng em thành phu vác chân máy cho nó, nhưng cũng thấy vui vì chia sẻ được ít vất vả cho anh chị em phóng viên

Em đoán đây là lý do cụ được lên ca nô đầu tiên để đc những shot hình để đời.

ltkarm

Xe tải

Và ở cụm đảo Đá Tây lần đầu tiên em gặp tàu chiến thực thụ của hải quân trực chiến ( cũng là tàu duy nhất đang làm nhiệm vụ trên quần đảo )

[/QUOT

Không có tàu chiến này thì không thể yên tâm mở đảo được với thằng béo đểu giả. Em chưa thấy cụ @
Avalon-Bg nói nhiều về việc bảo bệ bên ngoài nhỉ? Hay điều này cũng bị tránh vậy cụ?

D nâu

Xe điện
Tôi chỉ sợ giặc chưa đến nhà mà hậu phương loạn cả lên chia rẽ bè phái roài!
Cụ có đang làm việc đó không? Cụ có đang sống trong nước Việt không?
Giặc đến nhà từ lâu rồi mà không biết à?
Cụ cứ tưởng giặc ở ngoài Trường Sa, Hoàng Sa không thôi ư?. Nhưng giặc núp bóng dưới danh nghĩa các công ty hợp tác với Việt Nam tàn phá đất nước vơ vét tiền của còn kinh khủng hơn đấy, Người dân ở nhà lo cày quốc được bao nhiêu thì làm giàu cho giặc.
Bọn chia rẽ bè phái là bọn tiếp tay cho giặc vào tàn phá đất nước, ký những hợp đồng đội vốn vô lý tăng gấp 2 gấp 3 lần để cùng tham nhũng làm kiệt quệ đất nước.

Chỉnh sửa cuối:
E đã nói đến điều này rồi, nhưng đọc còm của cụ em phải nhắc lại điều e đã nói, e viết in hoa luôn : NHÀ NƯỚC VÀ QUÂN ĐỘI ĐÃ, ĐANG VÀ SẼ ĐẦU TƯ CỰC LỚN CHO BIỂN ĐẢO. CHÚNG TA CHƯA BAO GIỜ NHÂN NHƯỢNG CHỦ QUYỀN CẢ. NẾU XẢY RA CHIẾN SỰ, QUÂN ĐỘI ĐÃ CÓ MỌI PHƯƠNG ÁN TRONG NĂNG LỰC QUỐC PHÒNG. Câu này em lại viết thường, Tây và Tàu sợ nhất chúng ta ở một điều : nói một đằng lại làm một nẻo và chỉ làm trong âm thầm lặng lẽ. That all.